ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Motion Sensor ใน BT50 Pro ที่คู่มือไม่มีบอก !!  (อ่าน 25852 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
พอดีไปอ่านเจอในคลับ มีคนมาโพสเกี่ยวกับลูกเล่น และ option ที่ซ่อนอยู่ใน BT50 PRO ซึ่งมีมากมาย ที่คู่มือไม่มีบอก หนึ่งในนั้นคือ

ระบบ Motion Sensor

ทุกท่านลองสำรวจรถและแหงนมองไปที่ไฟเก๋งด้านหน้าบริเวณกระจกส่องหลัง จะเห็น sensor ตัวนี้อยู่สองข้าง ใกล้กับปุ่มปิดเปิดไฟแผนที่ ยิงหักมุมลงที่ตำแหน่งคนขับและ ผดส. ตอนหน้า(จริงๆมันน่าจะสาดไปถึงข้างหลัง) ทราบกันไหมครับว่ามันมีระบบนิรภัยป้องกันจารกรรมและมีประโยชน์มากมายเลย

คุณสมบัติ :
- Motion Sensor จะจับทุกความเคลื่นไหวบนรถภายในห้องโดยสาร หากมีการกด Lock ที Remote
- หากพบความผิดปกติเคลื่อนไหวภายในห้องโดยสาร เป็นเวลา 10- 15วินาทีระบบเตือนจะร้องขึ้นมาเป็นเสียง วิ้วๆๆๆๆๆ จนได้ยินออกมานอกรถ(เสียงไม่เหมือนกันขโมยนะครับ คล้ายๆ Alarm บนเชลฟ์มือถือในห้าง)

ประโยชน์ คือ :
- ถ้าคุณ ลืมลูกหลานหรือสิ่งมีชีวิต(น้องหมา,น้องแมว) ไว้ในรถล่ะ
- ถ้ามีพวกแปลกปลอมทุกกระจกรถ แล้วมันเข้ามานั่งงัดแงะของในรถคุณอย่างเมามันส์ล่ะ ใครจะร้องบอกคนข้างๆว่า รถกำลังถูกโจรกรรม

ไปลองดูนะครับผมว่า 4 DBL หรือ FSB ตัว Top ขึ้นไปทุกรุ่นน่าจะมี ให้ทดสอบโดย "นั่งในรถ" กด Lock ที่รีโมท ขังตัวเองไว้สักพัก แล้วลองขยับตัวทำนู่นนี่ในรถ...ขยับไปมาๆ แป๊บเดียวดังแน่นอน(เว้นแต่ เขาไม่ได้เปิดสัญาณตัวนี้ไว้ แต่ผมว่ามันมีประโยชน์มากกกกกกก) ถ้าไม่เปิดระบบนี้ไว้ติดต่อ ศูนย์เลยครับ เปิดระบบ Motion Detector ไว้อุ่นใจขึ้นมานิดนึงแน่นอน

ซึ่งผมได้ไปทดลองกับรถ โดยการเข้าไปนั่ง แล้วกดล๊อคประตู ทำตัวนิ่งๆ ขยับเพียงแค่ แขนซ้าย ยกขึ้นและ ลง แค่นั้น นับ 1 2 3 ดังเลยครับ ดังแบบเสียงของ สัญญาณกันขโมยในช๊อปมือถือคือ  ดัง หวิว หวิว ถ้ากดปลดล๊อคด้วย รีโมท ก็จะเงียบ .....

เฮ่ย อึ่ง ใช้มาเป็นปี พึ่งรู้ว่ามีของดีขนาดนี้ติดรถมา ... รถราคาเป็นล้านหลายๆยี่ห้อยังไม่มีให้ (เทียน่า,Accord ไม่มีนะจ๊ะ) ......

อีกอย่าง เค้าบอกว่า ตรงที่ห้อยถุงน้ำ (ผมเรียกแบบนั้น) เป็นที่อยู่ของสวิช ปรับไฟหน้าแบบสูงต่ำได้ เพียงแค่หาสวิชมาใส่ กับโคมตัวนอกก็น่าจะใช้งานได้แล้ว

ระบบเกียร์ AT เดิมที ผมคิดว่ามันมีแค่ โหมด D คือขับขี่ปรกติ และ โหมด + - ที่ พอโยกคันเกียร์มาทางขวา แล้วใช้งานแค่โยก ขึ้นและลงเพื่อเพิ่มหรือลด เกียร์เท่านั้น .... แต่จริงๆแล้ว มันมีโหมด D Sport ด้วย ก็คือรถจะเปลี่ยนเกียร์ด้วยรอบเครื่องยนต์ที่สูงขึ้น เพียงแค่ โยกคันเกียร์ มาทางขวา แต่ไม่ต้องโยกขึ้นลง ที่หน้าจอจะแสดง Ds ซึ่งสามารถขับขี่ได้สนุกขึ้นโดยที่ไม่ต้องไปเล่นโหมด +-  เลย .....

ดูๆแล้วมีอะไรซ่อนอยู่เยอะมาก ทั้งระบบล๊อคประตู ระบบปลดเสียงเตือนไม่รัดเข็มขัด ซึ่งสั่งให้เตือน หรือไม่เตือนก็ได้ (บางคนต้องไปซื้อที่เสียบหลอกมาใส่เพื่อไม่ให้ดัง) ระบบไฟหน้าออโตซึ่งตั้งให้ดับเลย หรือให้สว่างอยู่ก่อน ก็ได้ ฯลฯ อื่นๆมากมาย

ป.ล. ใครที่ทราบอยู่แล้วก็ขออภัยครับ พอดี ผมพึ่งรู้จริงๆ เลยนำมาแบ่งปันสำหรับใครที่ยังไม่รู้ว่ามันมี และใน เรนเจอร์ ก็น่าจะมีเช่นกัน
ป.ล.2ขอบคุณเนื่อหาจากเว็บ BT-50 Club ครับ
ป.ล.3 ไม่ได้มาอวยรถ BT50 นะครับ ขอเป็นเพียงแค่แบ่งปันข้อมูลสำหรับผู้ที่ใช้รถอยู่ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 21:01:11 โดย apinui »

ออฟไลน์ MoLee

Re: ระบบ Motion Sensor ใน BT50 Pro ที่คู่มือไม่มีบอก !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:01:53 »
ตัวranger 2.2 xltและwildtrakไม่มีครับ แต่Bt50 ตัว2.2 ยกสูงมี  ::)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: ระบบ Motion Sensor ใน BT50 Pro ที่คู่มือไม่มีบอก !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:03:57 »
เคยทดสอบระบบนี้อยู่ครั้งนึงครับ ผมว่าช่วยป้องกันการโจรกรรมได้ ในกรณีที่ใช้กุญแจผีเปิดประตูหรือกระจกโดนทุบ

แต่ก็มีผลข้างเคียงอยู่นิดหน่อยพอให้รำคาญใจอยู่เหมือนกัน เช่น เมื่อมีแมลงบินอยู่ในรถ หรือแม้กระทั้งป้ายภาษีหล่น เสียงเตือนก็จะดังขึ้น

และระบบนี้ก็มีอยู่ใน Ford Ranger เหมือนกัน เฉพาะในรุ่น 3.2 Wildtrak เท่านั้น

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:29:45 »
ถ้ามีคนนั่งเบาะหลังก็ดังครับ ผมเจอมาแล้ว พอดีลงไปทำธุระแล้วเพื่อนนั่งอยู่เบาะหลัง เผอิญผมทำธุระนานไปหน่อยเดินกลับออกมารถร้องตลอดเลย ถามเพื่อนว่าเกิดอะไรขึ้น มันบอกมันยังงงเลยครับว่าทำไมรถถึงร้อง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:33:50 »
ขอบคุณที่มาแบ่งปันคร๊าบบบ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:35:05 »
ดีมาก ขออย่างเดียว MC แก้ไฟท้าย มันจะเป็นกระบะที่สุดยอดมาก ๆ

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:19:13 »
ตอนไปลองรถมาปีที่แล้ว  ก็ถามเซลว่านี่คืออาไร  เซลเค้าก็มะรู้   

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 23:12:07 »
Ranger 3.2 กับ focus ก็มีคับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 00:42:29 »
เคยทดสอบระบบนี้อยู่ครั้งนึงครับ ผมว่าช่วยป้องกันการโจรกรรมได้ ในกรณีที่ใช้กุญแจผีเปิดประตูหรือกระจกโดนทุบ

แต่ก็มีผลข้างเคียงอยู่นิดหน่อยพอให้รำคาญใจอยู่เหมือนกัน เช่น เมื่อมีแมลงบินอยู่ในรถ หรือแม้กระทั้งป้ายภาษีหล่น เสียงเตือนก็จะดังขึ้น

และระบบนี้ก็มีอยู่ใน Ford Ranger เหมือนกัน เฉพาะในรุ่น 3.2 Wildtrak เท่านั้น

ไม่แน่ในว่า Ford จะกดปุ่มปิดล็อคการทำงานได้รึเปล่านะครับ แต่ของ BMW มีเซนเซอร์ตัวนี้แล้วสามารถปิดการทำงานได้โดยกดปุ่มล็อครถ 2 ครั้ง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:39:39 »
อยากถามว่าระบบปิดเสียงเตือนเข็มขัดนิรภัยทำยังไงครับ ตอนขับในเมืองใกล้ ๆ รำคาญมา ต้องถอดใส่ หลาย ๆ รอบ แถมเสียงเตือนนี่โครตดัง

แล้วสวิทต์ปรับไฟหน้าได้นี่มีขายที่ไหนครับ อยากได้ไว้ใช้เวลาบรรทุกหนัก เกรงใจเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:05:40 »
vigo ก็มีครับ ลองนั่งในรถแล้วกดรีโมทล็อค ขยับตัวนิดร้องลั่นเลย

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 12:07:05 »
สอบถามนิดนึงครับ พอจะทราบไหมครับว่า ไฟหน้า New Ranger สามารถตั้งไฟหน้า Auto ให้ดับทันทีหรือหน่วงไว้สักครู่ เมื่อดับเครื่องเหมือน BT-50 ได้หรือไม่ครับ เท่าที่ทราบเห็นมีแต่หน่วงเวลาได้อย่างเดียวครับ  ???

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 15:47:10 »
สอบถามนิดนึงครับ พอจะทราบไหมครับว่า ไฟหน้า New Ranger สามารถตั้งไฟหน้า Auto ให้ดับทันทีหรือหน่วงไว้สักครู่ เมื่อดับเครื่องเหมือน BT-50 ได้หรือไม่ครับ เท่าที่ทราบเห็นมีแต่หน่วงเวลาได้อย่างเดียวครับ  ???
ตามลิงค์นี้ไปไปได้เลยครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=34514.0
เพราะผมทำประจำ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 16:05:59 »
" รถราคาเป็นล้านหลายๆยี่ห้อยังไม่มีให้ (เทียน่า,Accord ไม่มีนะจ๊ะ) ....."

VW มีเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วครับ ในต่างประเทศรถVW ก็ไม่ใช่รถแพงอะไร

มันไม่ได้เกี่ยวกับว่าราคารถเท่าไหร่ครับ เพียงแค่บริษัทรถอยากใส่อะไรมาขายก็แค่นั้นล่ะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 18:24:01 »
" รถราคาเป็นล้านหลายๆยี่ห้อยังไม่มีให้ (เทียน่า,Accord ไม่มีนะจ๊ะ) ....."

VW มีเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วครับ ในต่างประเทศรถVW ก็ไม่ใช่รถแพงอะไร

มันไม่ได้เกี่ยวกับว่าราคารถเท่าไหร่ครับ เพียงแค่บริษัทรถอยากใส่อะไรมาขายก็แค่นั้นล่ะครับ

แหมๆ .... แค่จิกกัดนิดหน่อย เห็นกระแส เทียน่า&Accord กำลังมาแรง ผมก็เทียบเหน็บหยอกๆไปงั้นล่ะครับ .... อย่าไปซีเรียสเลย ....

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 18:31:55 »
อยากถามว่าระบบปิดเสียงเตือนเข็มขัดนิรภัยทำยังไงครับ ตอนขับในเมืองใกล้ ๆ รำคาญมา ต้องถอดใส่ หลาย ๆ รอบ แถมเสียงเตือนนี่โครตดัง

แล้วสวิทต์ปรับไฟหน้าได้นี่มีขายที่ไหนครับ อยากได้ไว้ใช้เวลาบรรทุกหนัก เกรงใจเพื่อนร่วมทาง

อ่านดูแล้วเหมือนต้องใช้โคมตัวนอกด้วยครับ ไม่งั้นไม่น่าจะได้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 18:37:43 »

วิธีปิดเสียงเตือน ก็ ขั้นไปนั่ง บิดกุญแก ON ไม่ต้องสต๊าดเครื่อง แล้วเสียบที่คาดเข็มขัด แล้วถอดออกทันที เสียบปลด ๆ สลับกันประมาณ 5 ครั้ง ถ้าติด ที่หน้าปัทจะดัง ตุ๊ง เหมือนเสียงเตือนน้ำมันหมดอะครับ ถ้าไม่ติด ให้ Off กุญแจ แล้ว ลอง เริ่มใหม่ครับ

ส่วนโคมไฟ กับสวิทต์ ต้องสั่งตัวนอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2013, 18:40:13 โดย apinui »

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 18:56:44 »

เผื่อมีใครยังไม่รู้นะครับ เอามาฝาก ;)

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 03:24:03 »

วิธีปิดเสียงเตือน ก็ ขั้นไปนั่ง บิดกุญแก ON ไม่ต้องสต๊าดเครื่อง แล้วเสียบที่คาดเข็มขัด แล้วถอดออกทันที เสียบปลด ๆ สลับกันประมาณ 5 ครั้ง ถ้าติด ที่หน้าปัทจะดัง ตุ๊ง เหมือนเสียงเตือนน้ำมันหมดอะครับ ถ้าไม่ติด ให้ Off กุญแจ แล้ว ลอง เริ่มใหม่ครับ

ส่วนโคมไฟ กับสวิทต์ ต้องสั่งตัวนอกครับ

ขอบคุณมากครับ ทีนี้จะได้เลิกรำคาญเสียงเตือนซักที