ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ Scirocco บ้างครับ อยากรู้ว่าทำไมถึงข  (อ่าน 8462 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
คือโดยส่วนตัว ผมกำลังมองหารถราคา 1 - 1.5 ล้าน +- นิดหน่อยน่ะครับ เลือกไปเลือกมา อ่านรีวิวเยอะๆ ก็มาสดุดอยู่ที่ Scirocco ครับผม มันโดนใจจริงๆ เห็นขายในเวปมือ 2 อยู่ก็หลายคัน ก็เลยชักงงว่าบางคันขับไม่ถึง 20,000 โล หรือ 5,000 กว่าโลด้วยซ้ำแล้วขาย ก็เลยอยากรู้เหตุผลครับว่าทำไมขาย และดีไหมที่จะซื้อครับผม

ปล. ผมไม่ค่อยถูกฉโลกกับรถญี่ปุ่นครับ ชอบความแข็งแรงและ Options ด้านความปลอดภัยของรถยุโรปมากกว่า แต่ก็ไม่ได้รวยพอที่จะซื้อได้หลายๆคันนะครับ กะซื้อคันนี้แล้วใช้เป็นรถคันเดียวติดตัวจนกว่าจะมีเงินซื้อใหม่เลยครับผม หากมีรุ่นไหนแนะนำได้ก็ยินดีนะครับ(ขอปีไม่เก่าเกินไป ถ้าเป็นรถมือ 2)

ปล2. V40 T5 S ก็ชอบครับ อยากถามผู้รู้หน่อยว่าระหว่าง V40 มือ 1 กับ Scirocco มือ 2 อันไหนจะดีกว่ากันครับผม ราคาใกล้กันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 21:49:11 โดย kwancanoe »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: ใครเคยใช้ Scirocco บ้างครับ อยากรู้ว่าทำไมถึงข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:53:03 »
ถ้าห่วงความปลอดภัย ชอบเทคโนโลยี ชอบความสะดวกสบาย ชอบประกันฟรี5ปี จัดV40 ได้เลยครับ

เหตผลนอกจากนี้ไปscirocco ได้เลยครับ ขับมันมาก ดิบ เถื่อน หลังติดเบาะ กระชากแรง

Re: ใครเคยใช้ Scirocco บ้างครับ อยากรู้ว่าทำไมถึงข
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 00:05:03 »
ถ้าห่วงความปลอดภัย ชอบเทคโนโลยี ชอบความสะดวกสบาย ชอบประกันฟรี5ปี จัดV40 ได้เลยครับ

เหตผลนอกจากนี้ไปscirocco ได้เลยครับ ขับมันมาก ดิบ เถื่อน หลังติดเบาะ กระชากแรง

โห.... พูดมานี่้เข้า V40 หมดเลยนะครับนี่ผมน่ะ  ;)  :D แล้ว V40 นี่หลังติดเบาะไหมครับ เห็น 213 แรงม้าแหนะ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 01:17:56 »
V40 ตัวนี้เท่าที่เคยลองมานะคับ 320i & D มีไล่กันลำบากกกแน่นอน เชีย V40 คับ

ออฟไลน์ acc4444

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 01:19:36 »
เคยเทส sirrocco กับ v40 ครับ v40 แรงแต่แรงแบบนิ่มๆไม่กระชากหลังไม่ติดเบาะครับ Sirroco ขับสนุกกว่าภายในสปอร์ตเหมือนขับรถสปอร์ต V40 ภายในสวยวัสดุดีแต่ไม่สปอร์ตอารมณืเหมือนรถยุโรปทั่วไป

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 02:01:04 »

โห.... พูดมานี่้เข้า V40 หมดเลยนะครับนี่ผมน่ะ  ;)  :D แล้ว V40 นี่หลังติดเบาะไหมครับ เห็น 213 แรงม้าแหนะ
ต้องลองขับดูครับอาจจะเพียงพอแล้ว เพราะV40 ก็แรงพอแล้วครับสำหรับถนนไทย แต่Sciroccoสำหรับถนนไทยแล้วปักๆๆๆๆเลยครับ สะเทือนถึงลำไส้ แต่ถ้าได้ตัวปรับช่วงล่างได้ก็จะดีขึ้นพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:09:50 »
Scrirocco ข้างในอึดอัดครับ หลังคาเตี้ย ภายในวัสดุไม่สวย ยิ่งมุมมองเสาหลัง จุดบอดเต็มๆ  นอกนั้นเหตุผลที่ขายๆกันก็อาจจะเป็นเรื่องศูนย์บริการและค่าใช้จ่ายบำรุงรักษา  แต่ตัวรถขับดี สมรรถนะดี ขับสนุกพอควรสำหรับความเป็นรถขับหน้า 

ชอบคันไหนต้องลองดูครับ ทั้งคู่น่าจะมีให้ลองที่ศูนย์

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:23:10 »
ที่เห็นใช้กัน เป็นกลุ่มที่มีรถหลายคันอยู่แล้ว พอลองขับแล้ว เบื่อก็ขาย ไปซื้อรุ่นอื่นมาขับเล่นต่อ เท่าที่เห็นนะครับ

ออฟไลน์ !note!

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 10:05:49 »
ประเด็นเลขไมล์อย่าไปเชื่อมากครับ ดูตัวรถกับประวัติเข้าศุนย์เป็นหลัก
เคยคุยกับเจ้าของเต้นท์ที่สนิทกัน เค้าบอกเลยว่ากรอไมล์กันเยอะ
แม้กระทั่งรถที่เค้าใช้อยู่ยังกรอไมล์เพื่อให้หมดประกันช้าลง (ค่อยๆกรอหน่ะ)

แต่ประเด็นซ่อมนี่ผมอยากรู้เหมือนกันนะ ว่าค่าใช้จ่ายแรงแค่ไหน

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 14:54:53 »
ผมว่า รถเต้นท์นี่คงกรอไมล์เกือบทุกคัน เพราะเห็น รถอายุเหยียบสิบปี แต่วิ่งไม่ถึงแสนเยอะแยะไปหมด (เยอะเกินไปรึป่าว)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 17:16:12 »
scirocco มือ 2 หาที่ไม่เกิน2หมื่นโลนะครับ แล้วก็ไม่แต่งเดิมๆได้ยิ่งดี แล้วก็เข้าไปหาข้อมูลใน vw sociaty ด้วยนะครับจะได้รู้ว่ารถมีปัญหาอะไรบ้างมีอะไรควรระวังบ้าง

ออนไลน์ PAN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 18:47:31 »
V40 นี่ไม่ใช่อืดๆนะครับ แรงมาก ดึงกว่า Scirocco เดิมๆ แต่ไปช้ากว่าหน่อยนึง ล้อฟรียาวๆ

ออฟไลน์ kongonline

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 20:19:01 »
มาแชร์ประสบการณ์ส่วนตัว ใช้มาจะ 2 ปีแล้วครับ วิ่งยังไม่ถึง 15,000 เซลล์ต้องตามให้มาเช็คระยะทุก 12 เดือนแทน (ปกติเข้าครั้งแรก 15,000)
ประเด็นคืน ชอบ ทุกอย่างครับ  happy ทุกครั้งที่ขับ แต่ ....นานๆ อารมณ์ดีๆ อย่างขับชิวๆ ค่อยขับที เพราะเสียดาย 555
จริงๆ คือนานๆ จะได้ขับรถคนเดียวชิวๆ ครับ เช้ารับส่งลูก วันหยุดไปกับครอบครัว โอกาสขับชิวๆ มันเลยน้อยนั้นเอง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 21:03:53 »
V40 นี่ไม่ใช่อืดๆนะครับ แรงมาก ดึงกว่า Scirocco เดิมๆ แต่ไปช้ากว่าหน่อยนึง ล้อฟรียาวๆ
หาาา ดึงกว่าscirocco อีกหรอครับ

มาแชร์ประสบการณ์ส่วนตัว ใช้มาจะ 2 ปีแล้วครับ วิ่งยังไม่ถึง 15,000 เซลล์ต้องตามให้มาเช็คระยะทุก 12 เดือนแทน (ปกติเข้าครั้งแรก 15,000)
ประเด็นคืน ชอบ ทุกอย่างครับ  happy ทุกครั้งที่ขับ แต่ ....นานๆ อารมณ์ดีๆ อย่างขับชิวๆ ค่อยขับที เพราะเสียดาย 555
จริงๆ คือนานๆ จะได้ขับรถคนเดียวชิวๆ ครับ เช้ารับส่งลูก วันหยุดไปกับครอบครัว โอกาสขับชิวๆ มันเลยน้อยนั้นเอง
น่าจองซื้อต่อQ1 จริงๆ :D

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 21:04:37 »
เทียบ Scirocco - V40 คล้ายกันมากนะครับตอนลงมาจาก V40 แฟนยังบอกว่าเหมือนๆกันเลย จะเปรียบเทียบให้เป็นประเด็นตามนี้ครับ เทียบเป็นรถใหม่แระกันนะครับ Scirocco แพงกว่านิดหน่อย (ราวๆ 3 แสน)

ความสวย - แล้วแต่คนชอบ ผมว่าถ้าจะเทียบ V40 น่าจะเทียบกะ GTI นะครับ Hatchback 5 ประตูเหมือนๆกัน ซึ่งเทียบกะ Rocco มันจะแล้วแต่คนชอบ
สมรรถนะ - ถือว่าใกล้เคียงกันครับ แต่ Scirocco จะให้อารมณ์รถซิ่งมากกว่าครับ มีเสียงท่อจงใจเข้ามา เสียงเปลี่ยนเกียร์ ใครขอบดึงแบบสุภาพ ยกให้ V40 ครับ เกียร์ DSGได้เปรียบกว่าหน่อยๆครับ
ช่วงล่าง - ตัว V40 จะอารมณ์ประมาณ Scirocco ปรับที่ Comfort เกือบๆจะ Normal ครับ การทรงตัวผมว่าไม่น่าหนีกันเท่าไหร่นะครับ รถเยอรมันกะสวีเด็น
เบรค - Scirooco จึ้กกว่าเยอะครับ หัวทิ้มหัวตำถ้าไม่เคยขับนะครับสักพักก็เนียนเอง แต่ที่ความเร็วสูงก็เข้าใจว่าน่าจะเอาอยู่มากกว่าหน่อยๆ V40 จะเบรคง่ายกว่าเยอะครับไม่ต้องคุ้นเคยนาน ขับได้สบายๆเนียนๆครับ
สีสรรค์ และ Techความปลอดภัย - แน่นอนครับ V40 ออกมาทีหลังร่วมๆ 3 ปี ย่อมให้ความสดใหม่กว่าเป็นธรรมดาครับ และเพียบกว่า Scirocco เยอะครับ ตั้งแต่กุญแจ Keyless เข้ามาในรถเจอหน้าปัดดิจิตัลผมกดเป็นสีแดงจบ ระบบช่วยเข้าจอด และเตือนรอบคัน ระบบเตือนซ้ายขวา เตือนให้ตรงเลน แต่ผมเชื่อว่าพวกนี้เล่นไม่เกินเดือนก็น่าจะครบเบื่อครับ
ภายใน - ความกว้าง V40 น่าจะกว้างกว่าราวๆ 2ซม.นะครับ ช่วงเพดานผมถือว่าใกล้เคียงกันครับ แต่เสียดายที่ไม่มี Moon Roof จะช่วยเรื่องความโปร่งได้มาก ผมเป็นคนตัวโตมาก เจอรถคันเล็กๆรถติดๆพาลจะประสาทเสียครับ แต่ใน Scirocco ไม่เคยเป็นนะครับ Glass Roof ช่วยได้เยอะมากจริงๆ แล้วก็ไม่ได้คับแคบอย่างที่มองจากภายนอกนะครับ น่าจะราวๆ Civic ส่วนตรงผู้โดยสารผมไม่ออกความเห็นนะครับ ไม่ได้นั่ง
ถ้าอยากจะแรงเพิ่ม - ยกให้ VW ครับ สะกิดกล่องก็ไปไหนต่อไหนแล้ว รวมถึงของเล่นเพียบครับแต่ต้องเงินถึงๆ
สรุป
ถ้าอยากได้ความสดใหม่ ของเล่นเพียบ ขับสนุกดึงแบบสุภาพ ซึิ่งแบบผู้ดี แต่ยังมีภาพรถบ้านอยู่ ไป V40
ถ้าอยากได้อารมณ์สปอร์ต บู๊ๆสนุกๆซนๆหน่อย ไม่เน้นTechมากมายนัก อยากไปต่ออีก ไป Rocco ครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ Rocco ขับอยู่เกือบปี และ V40 อยู่ในรถเกือบ 1ชม.ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:04:05 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆครับผม  :D

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:24:12 »
ขับดีครับใช้มา 2 ปีละ ถ้าชอบขับสนุก แรง ไม่กินน้ำมันมาก(ในความแรงระดับนี้) ก็โอเคครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:34:35 »
ขับดีครับใช้มา 2 ปีละ ถ้าชอบขับสนุก แรง ไม่กินน้ำมันมาก(ในความแรงระดับนี้) ก็โอเคครับ

ระบบ infotainment ของ Scirocco เป็นไงบ้างครับผม ทำอะไรได้บ้าง.... ดูหนังไปด้วยขับรถไปด้วยได้ไหมครับ แบบดูจาก HDD หรือ USB น่ะครับ คือ....ผมเป็นประเภทชอบเปิดหนังเวลาขับรถ(ให้คนข้างๆดู อิอิ) เห็น New Teana ทำไม่ได้เพราะติดเรื่องระบบความปลอดภัยอะไรเนี่ยแหละ(แอบเซ็ง)และเชื่อไหมว่าผมตัดทิ้งไปเลย Teana เพราะเรื่องนี้แหละ ซึ่งหลายคนอาจจะเห็นว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยครับ แต่สำหรับผมน่ะมันจะเป็นเรื่องที่ทำให้ผมหงุดหงิดไปอีกนานเลยถ้ามีอยู่ตรงหน้าแล้วทำไม่ได้สู้ไม่มีจอไปเลยดีกว่าถ้าดูหนังไม่ได้นะ(ความหงุดหงิดนี้อาจจะเป็นเรื่องใหญ่ได้ อิอิ) และตัวอย่างเช่น Ford focus เห็นทุกอย่างล้ำโดนใจหมดแทบทุกจุดรวมถึงราคา แต่ทุกวันนี้ผมลังเลที่ไม่เลือกเพราะมันไม่มีจอที่จะดูหนังได้เนี่ยแหละครับ อิอิ ผมมองว่านี่มันปี 2013 จะขึ้น 2014 แล้ว หันไปดูรถยุโรปราคานี้บางคันมี 2 - 3 จอด้วยซ้ำ จอใหญ่ๆทั้งนั้น หน้าปัดยังเลิกใช้แบบเข็มจริงกลายเป็นจอ TFT ที่แสดงผลได้หลายอย่างกว่า

ตัวผมนั้นซื้อรถด้วยเหตุผล 2 อย่างครับ 1.ความปลอดภัย(อัตราเร่งก็เป็นส่วนหนึ่งของความปลอดภัย โดยเฉพาะการเร่งแซง) 2.ความบันเทิงและความสะดวกสบาย ครับผม  ;D :D

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:46:30 »

ระบบ infotainment ของ Scirocco เป็นไงบ้างครับผม ทำอะไรได้บ้าง.... ดูหนังไปด้วยขับรถไปด้วยได้ไหมครับ แบบดูจาก HDD หรือ USB น่ะครับ คือ....ผมเป็นประเภทชอบเปิดหนังเวลาขับรถ(ให้คนข้างๆดู อิอิ) เห็น New Teana ทำไม่ได้เพราะติดเรื่องระบบความปลอดภัยอะไรเนี่ยแหละ(แอบเซ็ง)และเชื่อไหมว่าผมตัดทิ้งไปเลย Teana เพราะเรื่องนี้แหละ ซึ่งหลายคนอาจจะเห็นว่าเป็นเรื่องเล็กน้อยครับ แต่สำหรับผมน่ะมันจะเป็นเรื่องที่ทำให้ผมหงุดหงิดไปอีกนานเลยถ้ามีอยู่ตรงหน้าแล้วทำไม่ได้สู้ไม่มีจอไปเลยดีกว่าถ้าดูหนังไม่ได้นะ(ความหงุดหงิดนี้อาจจะเป็นเรื่องใหญ่ได้ อิอิ) และตัวอย่างเช่น Ford focus เห็นทุกอย่างล้ำโดนใจหมดแทบทุกจุดรวมถึงราคา แต่ทุกวันนี้ผมลังเลที่ไม่เลือกเพราะมันไม่มีจอที่จะดูหนังได้เนี่ยแหละครับ อิอิ ผมมองว่านี่มันปี 2013 จะขึ้น 2014 แล้ว หันไปดูรถยุโรปราคานี้บางคันมี 2 - 3 จอด้วยซ้ำ จอใหญ่ๆทั้งนั้น หน้าปัดยังเลิกใช้แบบเข็มจริงกลายเป็นจอ TFT ที่แสดงผลได้หลายอย่างกว่า

ตัวผมนั้นซื้อรถด้วยเหตุผล 2 อย่างครับ 1.ความปลอดภัย(อัตราเร่งก็เป็นส่วนหนึ่งของความปลอดภัย โดยเฉพาะการเร่งแซง) 2.ความบันเทิงและความสะดวกสบาย ครับผม  ;D :D

ขับ GTI แต่จะตอบให้ครับ น่าจะคล้ายๆกัน
เครื่องเสียง GTI เสียงดีครับ เพียงพอใช้ได้สบายๆเลย
วิทยุ - รับได้ Digit เดียวนะครับ ตั้งได้แค่ xxx.x
ดูหนัง - ไม่ได้
ต่อ USB - ได้ครับ
ต่อ iPhone - ต้องซื้อสายเพิ่มประมาณ 3 พัน และมีเฉพาะหัวที่เป็นรุ่นเก่า จะต่อกับ iphone 5 ต้องไปซื้อสายต่อที่ istudio เพิ่ม
Bluetooth - ไม่มีครับ อยากได้ซื้อเพิ่ม 2หรือ 3 หมื่นไม่แน่ใจ
ภาษาไทย - ขึ้นเป็นตัว สี่เหลี่ยมครับ
อ่านจากความต้องการบอกได้เลยว่า วิทยุที่ติดรถมา ไม่ตอบโจทย์ครับ อยากได้ต้องเปลี่ยนเอาเองครับ

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:51:51 »
ผมเดาว่าแก้ได้ง่ายมากครับ รับรองว่ามีร้านข้างนอกรับทำเพียบ เผลอๆบาง0คุยดีๆเค้าทำให้เลยครับ
รถผม F30 ยังแก้ได้ไม่มีปัญหาครับ ประกันยังอยู่

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:57:02 »

ขับ GTI แต่จะตอบให้ครับ น่าจะคล้ายๆกัน
เครื่องเสียง GTI เสียงดีครับ เพียงพอใช้ได้สบายๆเลย
วิทยุ - รับได้ Digit เดียวนะครับ ตั้งได้แค่ xxx.x
ดูหนัง - ไม่ได้
ต่อ USB - ได้ครับ
ต่อ iPhone - ต้องซื้อสายเพิ่มประมาณ 3 พัน และมีเฉพาะหัวที่เป็นรุ่นเก่า จะต่อกับ iphone 5 ต้องไปซื้อสายต่อที่ istudio เพิ่ม
Bluetooth - ไม่มีครับ อยากได้ซื้อเพิ่ม 2หรือ 3 หมื่นไม่แน่ใจ
ภาษาไทย - ขึ้นเป็นตัว สี่เหลี่ยมครับ
อ่านจากความต้องการบอกได้เลยว่า วิทยุที่ติดรถมา ไม่ตอบโจทย์ครับ อยากได้ต้องเปลี่ยนเอาเองครับ

ขอคุณมากครับ แต่...มีจอ 7 นิ้วแล้วดูหนังไม่ได้นี่.............  :'( :-\ :'( เหมือนหัวล้านได้หวียังไงก็ไม่รู้แฮะ  >:( :(

ออฟไลน์ BaNky

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 21:33:05 »
ช่วงนี้ลังเลระหว่าง New Teana 2.5XV กับ Scirocco มือสองนี่แหละครับ

แม้จะคนละสไตล์ก็เห๊อะ!  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 16:34:35 »
ผมอยากได้เจ้า Scirocco มากเลยครับตอนนี้