ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไหร่เมื่อไทยจะมี รถไฟฟ้า แบบนี้บ้าง + รูป Mazda6  (อ่าน 3817 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ไปไต้หวันมาครับ อันนี้เป็นสถาที่ท่องเที่ยว เดินลงจากรถมาก็เจอเลย

มี prius ด้วยแหะ

ไม่รู้งานนี้ toyota ลงทุนไปเท่าไหร่เพราะที่ ไต้หวัน ที่ดินแพงมาก

-----

พอข้ามถนนมาก็เจอเจ้านี่ จริงๆ เจอ cx5 ด้วย แต่คงไม่ค่อยตื่นเต้นกันแล้ว เมื่อบ่ายที่ผ่านมาเซลล์โทรมาเชิญไปงาน cx5 ที่สาขาใกล้บ้าน

ท่อคู่ด้วยนะเออ

----

สุดท้าย ของหายากในไทย แค่เห็นขายอยู่สามแสน ไม่กี่วันก็ไปซะแล้ว

ออฟไลน์ AMG GT

mazda 6  ผมว่ามันไม่หรูเลยอ่ะ เหมือน Mazda 3  เกินไปจริงๆนะ

ออฟไลน์ Parinceo

ตัวนี้ MZ6 ตัวเก่ามั้งครับ สวยดีแต่ก็เหมือน 3 อยู่

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
6ตัวเก่าครับอันนี้
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Anvers30

ตัวนี้รุ่นที่แล้วครับ เป็นรถบ้านที่สมบูรณ์ลงตัวที่สุดรุ่นนึงเลย ภายในไม่เน้นหรูแบบ D-segment บ้านเรา (มาสด้าเค้าไม่เน้นหรูตั้งแต่ไหนแต่ไร) แต่สปอร์ตเร้าอารมณ์ เครื่อง 2.5 นี่แรงพอตัวครับ ดีกว่ามาสด้า 3 2.0 บ้านเราหลายช่วงตัวอยู่ ;)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
woooo มาสด้า 6 รุ่นก่อนหน้านี้ผมว่ามันสวยหรูดีนะคับ บอดี้ก็งาม ถึงแม้ด้านหน้าจะเหมือนสามแต่ก็ดูสวยงามลงตัวดีนะคับ ด้านหลังไฟท้ายทรงใบไม้เอกลักษณ์ของมาสด้าก็งามามากเลยคับบบบ ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

6 ออกมาก่อน 3 นะครับ

ผมเพิ่งค้นพบว่า ลำดับการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ในแต่ละ Segment ที่ใช้ Design Language ใหม่ นี่สำคัญมากสำหรับคนไทย
อย่างโตโยต้า เปิดแคมรี่มาก่อน เป็น Clean Look เล็กเล็กก่อนคนอื่น ตามด้วย Vios และ Yaris แล้วก็ Altis
กลายเป็นว่าตอนแคมรี่เปิดแล้ว และภาพหลุด Altis 2014 ออกมาใหม่ใหม่ ก็จะบอกกันว่า Altis เจ๋ง ดูแล้วเหมือน Camry เลย
คือ Camry เป็น Benchmark แล้วการที่ Altis เหมือน Camry เป็นเรื่องดี เพราะซื้อรถถูกได้หน้าตาละม้ายคล้ายตัวหรูของค่าย

นิสสันเองตอนซิลฟีออกใหม่ ก็มีกระแสใกล้เคียงกันว่าคล้ายเทียน่าเลย บางคนบอกคล้ายเทียน่าเก่า
บางคนที่เห็นภาพตัวใหม่ที่เมืองนอก ก็บอกว่าคล้ายเทียน่าใหม่ เจ๋งเลยเจ๋งมากมาก เพราะเหตุผลเดียวกันกับข้างต้น
แต่พอเทียน่าใหม่ออกมาปั๊บ กระแสกลับตาลปัตรทันที บอกว่ารถตั้งแพงหน้าตาอย่างกะรถถูก ไม่ไหว ไม่คุ้มเลย เป็นอย่างนั้นไป

6 กับ 3 นี่ก็อาการเดียวกับกรณีหลังของนิสสัน แต่รู้สึกว่าความรู้สึกนี้จะถูกจำกัดอยู่ในเฉพาะรถญี่ปุ่น
ถ้าเป็นยุโรปนี่ ไม่เป็นไร BMW 3, 5 หน้าตาตอนนี้แทบจะแยกกันไม่ออกอยู่แล้วก็ยังไม่ค่อยรู้สึกสะกิดใจเท่าไหร่ เพราะแบรนด์ช่วยไว้

บริษัทรถน่าจะนำไปศึกษานะครับ เปิดตัวลำดับผิดนี่คิดจนตัวตายได้เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Anvers30

6 ออกมาก่อน 3 นะครับ

ผมเพิ่งค้นพบว่า ลำดับการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ในแต่ละ Segment ที่ใช้ Design Language ใหม่ นี่สำคัญมากสำหรับคนไทย
อย่างโตโยต้า เปิดแคมรี่มาก่อน เป็น Clean Look เล็กเล็กก่อนคนอื่น ตามด้วย Vios และ Yaris แล้วก็ Altis
กลายเป็นว่าตอนแคมรี่เปิดแล้ว และภาพหลุด Altis 2014 ออกมาใหม่ใหม่ ก็จะบอกกันว่า Altis เจ๋ง ดูแล้วเหมือน Camry เลย
คือ Camry เป็น Benchmark แล้วการที่ Altis เหมือน Camry เป็นเรื่องดี เพราะซื้อรถถูกได้หน้าตาละม้ายคล้ายตัวหรูของค่าย

นิสสันเองตอนซิลฟีออกใหม่ ก็มีกระแสใกล้เคียงกันว่าคล้ายเทียน่าเลย บางคนบอกคล้ายเทียน่าเก่า
บางคนที่เห็นภาพตัวใหม่ที่เมืองนอก ก็บอกว่าคล้ายเทียน่าใหม่ เจ๋งเลยเจ๋งมากมาก เพราะเหตุผลเดียวกันกับข้างต้น
แต่พอเทียน่าใหม่ออกมาปั๊บ กระแสกลับตาลปัตรทันที บอกว่ารถตั้งแพงหน้าตาอย่างกะรถถูก ไม่ไหว ไม่คุ้มเลย เป็นอย่างนั้นไป

6 กับ 3 นี่ก็อาการเดียวกับกรณีหลังของนิสสัน แต่รู้สึกว่าความรู้สึกนี้จะถูกจำกัดอยู่ในเฉพาะรถญี่ปุ่น
ถ้าเป็นยุโรปนี่ ไม่เป็นไร BMW 3, 5 หน้าตาตอนนี้แทบจะแยกกันไม่ออกอยู่แล้วก็ยังไม่ค่อยรู้สึกสะกิดใจเท่าไหร่ เพราะแบรนด์ช่วยไว้

บริษัทรถน่าจะนำไปศึกษานะครับ เปิดตัวลำดับผิดนี่คิดจนตัวตายได้เลยทีเดียว

เห็นด้วยครับ ผมไม่แน่ใจว่าประเทศอื่นเป็นมากน้อยแค่ไหน แต่คนไทยเซ็นซิทีฟเว่อร์มาก ที่เห็นรถญี่ปุ่นมีดีเอ็นเอเดียวกัน แนวทางการออกแบบคล้ายกัน ก็ไปเหมาว่าตัวแพงของค่ายไม่คุ้ม ไปซื้อตัวถูกดีกว่า ว่าไปนู่น แต่พอเป็นเอาดี้ บีเอ็มไม่เป็นไร เค้าเป็นพรี่เมี่ยมแบรนด์

ลำดับการเปิดตัวก็สำคัญ และที่สำคัญไปกว่านั้นคือแนวคิดการดึไซน์ให้เกิด identity ของแต่ละค่าย อย่างซิลฟี่เองตอนออกใหม่ๆก็หาว่าเลียนแบบอัลเมร่า พอเทียน่าออกก็ว่าเลียนแบบซิลฟี่ 6 ตัวใหม่ออกก่อน 3 เป็นชาติ ก็กลายเป็น 6 เหมือน 3

ผมอยากรู้จริงๆ ถ้าแคมรีีตัวใหม่ ปี 2016 -17 ออกแบบมาเหมือนอัลติส 2014 จะโดนมั๊ยครับ เพราะโตโยต้ารุ่นใหม่ๆเอา Avalon รุ่นพี่เป็น benchmark โอกาสเหมือนกันสูงมาก แอคคอร์ดตัวใหม่ อาจจะปี 2017 เกิดอยากออกแบบให้เหมือนซิตี้ ซีวิคขึ้นมา ลูกค้าพันธ์แท้จะมารุมด่ารึเปล่า ก็น่าคิดนะ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

รูปนี้ 6 ตัวเก่าครับ

เพิ่งไปออสเตเรียมา เห็น 6 ตัวใหม่แล้วใจละลาย สวยมาก ยังกะซีรีย์5แน่ะ

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ผมอยากให้mazda6ใหม่เข้าไทยมากเบยยยย เห็นเพื่อนบอกว่าที่เมกามานไปนั่งมา ข้างหลังกว้างกว่าเทียน่า ..... (ถ้าจิงก็ถือว่าน่าใช้นะครับ) แต่ติดว่าข้างในเหมือนBMWมากเลยๆ ฮาๆๆๆ (มะได้บอกว่ากอปมานะ = p, Art is to re-creative! )