ผู้เขียน หัวข้อ: ทายาท A.P. Hondaขับเฟอร์รารี่ชนท้ายซิตี้ อย่างแรง  (อ่าน 19416 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: ทายาท A.P. Hondaขับเฟอร์รารี่ชนท้ายซิตี้ อย่างแรง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:06:48 »
ผมว่าคนขับ city  อาจจะแช่ขวาแต่คือเห็นไฟแวบๆก็กำลังจะหลบให้แต่เนื่องจากรถ  Super car (ส่วนมากก็เห็นขับตอนกลางคืนกันแบบเร็วนรถ)    แล้วFerคันสีดำหลบทันแต่คันสีเหลืองที่ขับ จี้ตูดกันมานั้นคงจะหลบไม่ทันแล้วชนไปเต็ม   
ปล.เดาเอานะครับ555

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Re: ทายาท A.P. Hondaขับเฟอร์รารี่ชนท้ายซิตี้ อย่างแรง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:09:59 »
ขอแสดงคิดเห็นส่วนตัวสักหน่อยนะครับ

ผมเป็นคนที่ใช้ถนนเส้นนี้ประจำ จะสังเกตได้ว่า รถที่วิ่งจากฝั่งถนนพระราม3 มุ่งหน้าขึ้นสะพานไปลงสุขสวัสดิ์
จะวิ่งกันเอื่อยๆ ความเร็ว60-80 กันหมดทั้งถนน ช่องซ้ายสุด รถบรรทุกและมอไซ(ซึ่งห้ามขึ้น บางทีมีขี่ย้อนศรลงมาด้วย)
ช่องที่เหลือก็จะขับกันเป็นแพ แซงกันไม่ได้ เกะกะเต็มถนนไปหมด ซึ่งผมก็ต้องมุดบ้างเพื่อแซง
ซึ่งทางขึ้นเนิน เขาทำทางให้มีระยะส่งกำลัง เพื่อให้รถขึ้นเนิน แต่เกือบทั้งหมดกลับขับกันความเร็วคงที่
พอถึงกลางเนิน ความเร็วก็จะตกลงไป ก็จะเกิดการชลอตัว รถติดกันหมด

พอถึงทางลงสุขสวัสดิ์ ก็จะมีการปาดหน้ากันตรงยอดเนิน เพื่อปาดไปทางลงสุขสวัสดิ์ ซึ่งจะอยู่กันช่องทางขวามิใช่น้อย
ในระยะทางเพียงแค่นั้นจะเจอรถ ขับช้า เปลี่ยนช่องทางไม่เปิดไฟเลี้ยว เปิดไฟเลี้ยวออกมาแต่ไม่ดูว่ารถข้างหลังมาเร็วกว่า
ก็ออกมาขวาง แต่ค่อยๆเร่งแซงไม่มีแรงส่งก่อนออกมา นี่พี่แซงบนทางขึ้นเนินนะ ไม่ใช่ทางราบ
อารมณ์ผมจะหงุดหงิดสุดๆ และเส้นนี้จะเป็นแบบนี้ตลอดเวลา ไม่ว่าจะกี่โมงก็ตาม

ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุนี้ ก็ยังไม่รู้ว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร แต่ขอบอกเลยว่า รถพวกอีโคคาร์ ซิตี้คาร์ ขับกันไม่สนใจสิ่งรอบตัวมากๆ
สนใจเพียงแค่รถตัวเอง จะขวางรถข้างหลัง หรือโล่งแต่ไม่เข้าซ้าย แซงก็ไม่แซง โลกส่วนตัวมากๆ มองไปแต่ข้างหน้าอย่างเดียว
บางคันกระจกมองข้างไม่กาง ยังขับข้างๆผมมาตั้งไกล เขาจะไม่เปลี่ยนเลนเลยตลอดทาง จะวิ่งช่องเดิมอยู่แบบนั้น ใครจะยังไงไม่สน
เห้อเพลีย (ขอบ่นหน่อยครับ อึดอัดกับการขับรถในสมัยนี้มามากแล้ว) :'(

เส้นนี้อันตรายตรงพวกแช่นี่แหละครับ เพราะถ้าเราแซงออกซ้ายมีสิทธ์เจอสิบล้อรถพ่วงเยอะมาก แล้วรถเค้าหนักขับขึ้นสะพานกันยังกับหยุดนิ่ง
แล้วช่วงทางลงนี่โดนรถใหญ่ทำถนนพังแทบทุกจุด ใครไม่ชินทางพุ่งลงไปแรงๆเจอหลุมลึกๆน่ากลัวมาก
เจอซีวิคขาวเปิดcruise control อยู่เลนกลางอย่าบีบแตรไล่นะครับเดี๋ยวเกรียนแตกกระพริบไฟให้ซักทีก็เข้าซ้ายให้แล้ว555

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:15:28 »
เอาบางมาตรา พรบ.จราจรทางบก มาให้อ่าน จะได้ไม่ต้องเถียงกันครับ

อ้างถึง
มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียว กันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดิน รถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
 (1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
 (2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
 (3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
 (4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
 (5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

เพราะฉะนั้นคุณสามารถขับรถในเลนขวาได้ ถ้าเป็นทาง One-Way และความเร็วสูงกว่ารถในเลนซ้าย
แต่ต้องอ่านมาตราด้านล่างนี่ด้วย

อ้างถึง
มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

แปลว่าในขณะที่คุณวิ่งอยู่เลนขวา แล้วเจอรถที่เร็วกว่าตามมา คุณต้องหลบเข้าเลนซ้าย
กฎหมายไม่ได้ระบุรายละเอียดเรื่องความเร็วของรถแต่ละคันเป็นตัวเลข หรืออ้างอิงกับความเร็วสูงสุดในเส้นทางนั้น
เพราะฉะนั้นคุณต้องหลบครับ มิฉะนั้นคุณเองก็ทำผิดกฎหมายเช่นกัน ลองอ่านมาตราด้านล่างต่อ จะชัดเจนขึ้น

อ้างถึง
มาตรา ๔๙ เมื่อได้รับสัญญาณขอแซงขึ้นหน้าจากรถคันที่อยู่ข้างหลังผู้ขับขี่ซึ่งขับรถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่ใช้ความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถอื่นที่ขับไปในทิศทางเดียวกัน ต้องยอมให้รถที่ใช้ความเร็วสูงกว่าผ่านขึ้นหน้าผู้ขับขี่ที่ถูกขอทางต้องให้สัญญาณตอบตามมาตรา ๓๗ (๓) หรือมาตรา ๓๘ (๓) เมื่อเห็นว่าทางเดินรถข้างหน้าปลอดภัยและไม่มีรถอื่นสวนทางมาในระยะกระชั้นชิด และต้องลดความเร็วของรถและขับรถชิดด้านซ้ายของทางเดินรถเพื่อให้รถที่จะแซงผ่านขึ้นหน้าได้โดยปลอดภัย

เพราะฉะนั้น คุณ Mamaman กรุณาทำความเข้าใจด้วยครับ
รถที่วิ่งเกินความเร็วที่กำหนด ทำผิดกฎหมายเรื่องใช้ความเร็วเกินกำหนด 1 เรื่อง
แต่รถที่วิ่งแช่เลนขวา โดยไม่หลบเข้าเลนซ้ายเมื่อมีรถที่เร็วกว่าขอทาง ผิดทั้ง 2 มาตรา ข้างต้น
การที่คุณใช้ความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนดแล้ว คุณไม่มีสิทธิวิ่งแช่เลนขวาได้เมื่อมีรถเร็วกว่าตามมาครับ

สิ่งที่ผมยกมาข้างต้น น่าจะตอบคำถามคุณ Local Game ได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:22:14 »
เรื่องขับแช่ขวา ถ้าในความคิดผมถ้าเราอยู่เลนขวากำลังแซงเลนกลางไปเรื่อยๆสัก120แล้วมีรถเร็ว140ตามมา ถ้ายังมีคันหน้าของเราอยู่ขวากำลังแซงไปเรื่อยๆผมคงไม่หลบให้นะ (ยกเว้นรถฉุกเฉิน)ที่จะหลบให้เพราะไม่มีรถให้แซงแล้วและเราตามคันหน้าไม่ทันถึงจะหลบให้ครับผม

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:30:38 »
ถ้าซิตี้ ได้ แอคคอท มาชดเชย นี่คุ้มเลย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:31:47 »
ทำไมฝากระโปรงหน้ารถระดับ Super Car ถึงเป็นสภาพแบบนั้นครับ (รถโคตรแพงซะป่าว เข้าใจว่าภาษี แต่บ้านเค้าก็แพงอยู่ดี ผมไม่ได้จะว่าไม่ดีนะครับ แต่สภาพมันน่าจะดูดีกว่านี้ เมื่อดูจากท้าย City)

เดาเอาน่ะครับ  

1. รถมันยี่สิบกว่าปีที่แล้ว ระบบความปลอดภัยอาจไม่เท่ากับสมัยนี้
2. เพราะเครื่องวางหลัง เวลาเอาหน้าชน เลยพังง่ายกว่า ไม่มีอะไรยัน

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:39:14 »
สมมุติถ้าถนนไม่ดีเลนซ้ายจึงมาขับแช่ขวาความเร็วประมาณ140 ถ้ามีรถเร็วกว่าตามมาถึงหลบซ้ายให้แล้วค่อยเข้าขวาใหม่ อย่างนี้ถือว่าแช่มั้ยครับ
แล้วถ้าเป็นลักษณะนี้ แต่รถเฟอมันเหยียบมา200++ นี่ผมว่าคงเบี่ยงออกซ้ายให้เค้าไม่ทันนะ เพราะกลางคืนเห็นแค่ไฟหน้า กะระยะไม่ค่อยถูก กรณีนี้เฟอผิดหรือคันหน้าผิดครับ??

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:00:15 »
อย่าว่าแต่ Super car เลยครับ ทุกวันนี้ผมก็เกือบชนเพราะรถที่ขับแช่ขวา ขับรถพวงมาลัยขวาแต่ต้องแซงซ้ายตลอด ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงขับกันแบบนี้ บางคันขับเหมือนกับว่าจะขับแบบนี้ใครจะทำไม อยากแซงก็แซงไปเองสิ ความเร็วที่ผมใช้ก็ประมาณ 100-120 เท่านั้นทางด่วน ยังต้องมุดไปมาซ้ายขวา ผมรู้ว่าบางคันคงด่าผมว่าดูมันขับสิ ซ้ายขวา ซ้ายขวา แต่เคยมองตัวเองบ้างรึเปล่าว่าเราขับกีดขวางเขารึเปล่า ถนนไม่ว่าจะ 3 เลน 4 เลน ก็วิ่งชิดขวา ซ้ายปล่อยว่าง  ออกมาจากซอยก็พยายามชิดขวาใว้ก่อนเลยทั้งๆที่เลนซ้ายว่าง
ถ้าไม่รีบผมจะขับประมาณ 90 กม/ชม แล้ววิ่งเลนกลางรึว่าซ้ายตลอด ผมไม่เคยมีปัญหาเลยสักครั้งเดียว แล้วก็ปลอดภัยด้วย บางครั้งผมก็เห็นรถช้าที่วิ่งขวาโดนแกล้งนะ แต่ก็ไม่รู้จะทำไง ในเมื่อการทำความเข้าใจของรัฐในการใช้ถนนยังแย่แบบนี้ บนบูรภาวิถี 3เลนตรงๆ ยาวๆ มันก็ติดได้แต่หวังว่าเมื่อใหร่จะมีการแก้ไขเป็นรูปธรรมเหมือนการจับความเร็วสักที
Super car ตอนกลางคืนไม่ได้เร็วทุกคันครับ ล่าสุดเจอตอนดึกมีเฟอสีแดงขับสุภาพมาก คนที่เขาขับดีๆก็มีครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:01:34 »
ดีที่ไม่ได้ติดแก๊สนะครับเนี่ย เสียวมากๆ

เห็นคนบ่นๆว่า eco กับ city car ชอบขับแช่ขวา ผมว่ามันอยู่กับตัวบุคคลนะ เพราะผมก็เจอมาหมดไม่ว่าจะรุ่นไหน กี่ cc ถ้าอยากแช่พี่แกแช่ยาวไม่สนใจใครทั้งสิ้น

รถมันเยอะขึ้นจริงๆ ถนนแทบจะไม่พอรถอยู่แล้ว ถ้าใครขับช้า คัน2คันติดกันเป็นหางว่าว แต่เพื่อความไม่ประมาท ไม่ควรขับเร็วในเมืองดีที่สุด

p.s.ผมไม่ได้ใช้eco car นะ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:29:15 »
กรณีนี้จะไปโทษCityที่แข่ขวาก็ไม่ถูกนะ
สมมุติถ้าCityแช่ขวาที่120-130 แต่เฟอรารี่สีดำขับมา200+ เจอCityขวางหน้าก็หักออกซ้ายแบบกระชั้นชิดเลย(Cityไม่ทันเห็นด้วยซ้ำว่าเฟอดำขับไล่หลังมาเพราะขับมาเร็ว) เฟอเหลืองตามหลังมาเบรคไม่ทันสวนตูมเข้าCityอย่างจัง
แล้วยังงี้Cityจะผิดได้ยังไง
แต่ยังไงต้องรอดูผลการสอบสวนของเจ้าหน้าที่ก่อน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:37:37 »
แย่ แย่จริงๆครับ อยู่ฮอนด้าแท้ๆ ไม่ขับ NSX หรือ CBR1000
แถมยังไปชนฮอนด้าเสียเองอีก เป็นอะไรกับบริษัทตัวเองมากไหม

ถ้าไม่พอใจก็ไม่ควรทำให้คนอื่นเดือดร้อน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:40:25 »
เอาบางมาตรา พรบ.จราจรทางบก มาให้อ่าน จะได้ไม่ต้องเถียงกันครับ

อ้างถึง
มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียว กันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดิน รถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
 (1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
 (2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
 (3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
 (4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
 (5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

เพราะฉะนั้นคุณสามารถขับรถในเลนขวาได้ ถ้าเป็นทาง One-Way และความเร็วสูงกว่ารถในเลนซ้าย
แต่ต้องอ่านมาตราด้านล่างนี่ด้วย

อ้างถึง
มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

แปลว่าในขณะที่คุณวิ่งอยู่เลนขวา แล้วเจอรถที่เร็วกว่าตามมา คุณต้องหลบเข้าเลนซ้าย
กฎหมายไม่ได้ระบุรายละเอียดเรื่องความเร็วของรถแต่ละคันเป็นตัวเลข หรืออ้างอิงกับความเร็วสูงสุดในเส้นทางนั้น
เพราะฉะนั้นคุณต้องหลบครับ มิฉะนั้นคุณเองก็ทำผิดกฎหมายเช่นกัน ลองอ่านมาตราด้านล่างต่อ จะชัดเจนขึ้น

อ้างถึง
มาตรา ๔๙ เมื่อได้รับสัญญาณขอแซงขึ้นหน้าจากรถคันที่อยู่ข้างหลังผู้ขับขี่ซึ่งขับรถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่ใช้ความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถอื่นที่ขับไปในทิศทางเดียวกัน ต้องยอมให้รถที่ใช้ความเร็วสูงกว่าผ่านขึ้นหน้าผู้ขับขี่ที่ถูกขอทางต้องให้สัญญาณตอบตามมาตรา ๓๗ (๓) หรือมาตรา ๓๘ (๓) เมื่อเห็นว่าทางเดินรถข้างหน้าปลอดภัยและไม่มีรถอื่นสวนทางมาในระยะกระชั้นชิด และต้องลดความเร็วของรถและขับรถชิดด้านซ้ายของทางเดินรถเพื่อให้รถที่จะแซงผ่านขึ้นหน้าได้โดยปลอดภัย

เพราะฉะนั้น คุณ Mamaman กรุณาทำความเข้าใจด้วยครับ
รถที่วิ่งเกินความเร็วที่กำหนด ทำผิดกฎหมายเรื่องใช้ความเร็วเกินกำหนด 1 เรื่อง
แต่รถที่วิ่งแช่เลนขวา โดยไม่หลบเข้าเลนซ้ายเมื่อมีรถที่เร็วกว่าขอทาง ผิดทั้ง 2 มาตรา ข้างต้น
การที่คุณใช้ความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนดแล้ว คุณไม่มีสิทธิวิ่งแช่เลนขวาได้เมื่อมีรถเร็วกว่าตามมาครับ

สิ่งที่ผมยกมาข้างต้น น่าจะตอบคำถามคุณ Local Game ได้เช่นกันครับ

ผมเข้าใจครับคุณ เนย ไม่ได้ไม่เข้าใจ
แล้ว คิดว่า City คันนั้น  จะหลบ Super car ที่วิ่ง มาด้วยความ เร็วสูง ทันไหมครับ
เคส ที่คุณ บอก ทุกคน เข้าใจเหมือน การที่ เราเจอรถขับ แช่ ขวา แล้วเจอ รถ วิ่งเร็วกว่า มา เราก็หลบ
ผมก็อยากถาม เหมือนกัน ว่า Super car ให้ โอกาศ City ได้หลบ เข้าซ้ายมั้ยครับ

กฏหมาย อีกอย่างที่บอกไว้ชัดเจน คือ
การ ขับขี้ ต้องเว้นระยะห่าง จากคันหน้า ในระยะ ที่ เมื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน ต้องสามารถเหยียบเบรคได้ทัน มาตราไหนจำไม่ได้ รู้แต่ ตอนสอบ ใบขับขี่ มีข้อนี้
ดังนั้ีน City คันนั้น สามารถ หลบได้ ถ้า ขับ รถ กันในความเร็ว ที่กฏหมายกำหนด

ปกติ คุณ เจอ คน ขับ แช่ ขวา ทำยังไงครับ แล้วคุณ ขับเร็วกว่า
ถ้าเป็นผม เปิดไฟเตือน ขอทาง
แต่ สิ่งเหล่านี้ ใช้ไม่ได้กับพวกบ้าระห่ำขับ รถแข่งกัน บนทางหลวง

ลองไป อ่านข้อความ ผม ดีๆ ครับ ผมไม่ได้ บอกว่า ให้ขับ แช่ขวาได้ครับ
แต่ สามารถขับ เลนขวาได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2013, 21:45:20 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:53:16 »
เข้าใจก็ดีแล้วครับ ผมเห็นข้อความที่บอกว่า 120 ก็วิ่งขวาได้แล้ว ผมตีความว่า
คุณกำลังจะบอกว่า 120 แล้วไม่ต้องหลบ ก็ขอโทษในประเด็นที่เข้าใจผิดด้วยครับ

แต่ข้อความผมข้างต้น ก็ไม่ได้ตัดสินว่าใครถูกหรือผิดครับ เพราะข้อมูลมันไม่พอ
เพียงแต่ยกข้อกฏหมายมาอธิบายการใช้ช่องทางเฉยๆ จะได้ไม่ต้องเถียงกันให้มากความ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:59:20 »
เข้าใจก็ดีแล้วครับ ผมเห็นข้อความที่บอกว่า 120 ก็วิ่งขวาได้แล้ว ผมตีความว่า
คุณกำลังจะบอกว่า 120 แล้วไม่ต้องหลบ ก็ขอโทษในประเด็นที่เข้าใจผิดด้วยครับ

แต่ข้อความผมข้างต้น ก็ไม่ได้ตัดสินว่าใครถูกหรือผิดครับ เพราะข้อมูลมันไม่พอ
เพียงแต่ยกข้อกฏหมายมาอธิบายการใช้ช่องทางเฉยๆ จะได้ไม่ต้องเถียงกันให้มากความ

:o

เข้าใจตรงกันแล้วครับผม
ตามมารยาทการขับขี่
เราควรให้ทางรถที่ ขับเร็วกว่าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:06:15 »
ขอบคุณ คุณNuay Paul R. มากครับ ที่ทำให้กระจ่าง

ผมก็โดนสอนมาตอนหัดขับรถแรกๆว่า ขับช้าอยู่ซ้าย หรือ กลาง ขับเร็วออกขวา ถ้ามองเห็นคันหลังมาเร็ว หรือเปิดไฟสูงใส่ ก็หลบซ้ายให้เค้าไปก่อน

แต่พอมาอ่านหลายกระทู้ในนี้มากขึ้น บางคนบอกห้ามแช่ขวา คนขับแช่ขวาผิด ผมก็งง ก็เห็นคนแช่ขวากันทั้งประเทศ ขึ้นทางด่วนก็เต็มทุกเลน

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:08:11 »
  มันก็พูดยากนะครับ เพราะเรายังไม่รู้เลยว่า city เขาแข่ขวาหรือป่าวครับ หรือเขาเข้ามาเพื่อแซงเลนซ้าย

แล้วเราก็ไม่รู้อีกว่าsuper car มันขับมาที่เท่าไหร่ มันก็อยากที่จะตัดสินใจว่าใครผิดถูกนะตอนนี้

แต่ถ้ามองตามความสมควร สมควรแล้วหรือครับ ที่ขับรถแข่งกันบนถนนหลวงครับ

ต่อให้ซิติแข่ขวาจริง super car คันนี้ก็น่าจะแข่ขวาด้วยกันทั้งคู่ ถึงมีโอกาศเกิดเหตุแบบนี้

เพราะคนชนตูดคนอื่นส่วนใหญ่เกิดจากความประมาทและขับเร็วเป็นหลัก  

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:16:11 »
ขอบ่นหน่อยครับ ผมก็เคยจอบ่อยครับ80ขับเลนขวาเนี่ยเส้นนครปฐม-ราชบุรีเนี่ยเจอเกือบตลอดทาง จริงแล้วผมก็ไม่ใช่คนขับรถเร็วนักหนาหรอกครับ110-120 แต่เจอพวกนี้แล้วหงุดหงิดฮะขับช้าแล้วยังจะขับขวาอีก แต่ผมก็ไม่ได้จี้ ตบไฟ หรือบีบแตรไล่นะครับก็แซงซ้ายเอาเพราะผมก็ไม่ชอบเหมือนกันใครขับจี้ผมเนี่ย มุดหนีตลอดบางทีพวกกระบะยกสูงชอบจี้จังข้างหน้าก็ไปไม่ได้หลบก็ไม่ได้ซ้ายก็รถบรรทุก ขวาก็ขับตามๆกันเป็นแถวยังจะมาจี้อีกไม่ใช่ข้างหน้าโล่งแล้วผมขับช้า ได้จังวะนี้ผมมุดหนีเลยครับ(แต่ยังไม่เคยเจอใครมุดตามแฮะ) นิสัยเสียแบบนี้แหละผมเอาใครเบียดมาผมไม่หลบด้วยแจ้งประกันบ่อยมาจนประกันจะไม่ให้ต่ออยู่แล้วเนี่ย 555

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:26:49 »
โดนคันดำวางมิสป่าว

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 22:35:08 »
ไม่เข้าใจว่าทำไมหลายๆคนถึงมาต่อว่า City

ในเมื่อกฎหมายเขามีชัดเจนว่าต้องเว้นระยะห่างจากคันหน้าให้สามารถหยุดได้อย่างปลอดภัย
ในเคสนี้ เฟอร์ฯ มาชนตูด City ยังไง เฟอร์ก้ผิด

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 23:00:57 »
เคสสนี้ สรุปว่าเฟอรารี่ ไปชนท้ายเขายังไงก็ผิดครับ

แต่เรื่องซิตี้จะแช่ขวาหรือเปล่า  ไม่รู้   เขาอาจจะตามคันหน้าอยู่ตามปกติทั่วไปก็ได้    ฉะนั้นอย่าเพิ่งไปว่าหรือสรุปอะไรดีกว่า

ความเห็นเรื่องแช่ขวา : ผมขอให้คำจำกัดความไว้ตามนี้ครับ    จะความเร็วเท่าไหร่ไม่รู้   ถ้ามีรถอยู่เลนซ้ายและคุณกำลังแชงขึ้นไปเรื่อยๆ   ไม่ถือว่าแช่ขวาครับ

แต่ถ้าแซงพ้นแล้ว   และมีรถจ่ออยู่ด้านหลัง และเลนซ้ายว่าง   หรือรถในเลนซ้ายคันหน้าทิ้งระยะ  ก็ควรหลบซ้ายให้คันหลังแซง แล้วเราค่อยหักออกขวาใหม่เพื่อค่อยๆแซงต่อไป

แต่ส่วนใหญ่ ที่เขาด่าๆกันก็คือ     เลนซ้ายว่างแล้วก็ไม่เข้า  กระจกหลังไม่เคยมอง   อาจจะคิดว่า เลนซ้ายข้างหน้าไกลๆโน้นมีรถแล่นอยู่ิ  เลยไม่หลบเข้าซ้ายอันนี้สมควรโดนด่าครับ     

np72

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 23:14:42 »
ผมงงมาหลายกระทู้แล้วที่บอกว่าห้ามขับรถแช่ขวา แล้วถ้าเกิดผมขับไวกว่าเลนกลางละถ้าไม่แช่ขวามันก็ชนรถคันหน้าสิครับ

แล้วคนที่บอกว่าแซงเสร็จแล้วก็เข้าซ้าย ถ้าผมจะบอกว่าก็อยากจะแซงคันข้างหน้าเลนซ้ายไปเรื่อยๆเพราะขับเร็วเลยแช่ขวา มันผิดรึเปล่า

เห็นถนนกรุงเทพก็เต็มทุกเลน แบบนี้ก็ขับแช่ขวากันทุกคันเลยสิ

ผมว่าที่เราบ่นๆเรื่องแช่ขวานี่​ คือพวกที่หน้าโล่งซ้ายโล่งก็ยังแช่น่ะครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 00:04:54 »

อ้างถึง

อ้างถึง

อ้างถึง

แต่มันก็แปลว่าถึงคุณจะขับเร็วแค่ไหน คุณก็ไม่สามารถแช่ขวาได้ ถ้าคุณเห็นว่าเลนซ้ายว่างคุณต้องเข้าซ้าย ไม่ใช่ไปบังคับให้คันหน้าเข้าซ้าย

เพราะเขาอาจจะเห็นว่ามันยังไม่ปลอดภัยที่จะเปลี่ยนเลน คุณเห็นว่ามันว่างคุณตะหากที่ต้องเปลี่ยนเลน

การไปขับจ่อติดคันหน้า คุณผิดทั้งขับเร็ว ไม่เว้นระยะห่างกับรถคันหน้า และขับแช่ขวา

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 00:25:03 »
ขออัพเดทให้อ่านแล้วกัน เพราะถือว่าประเด็นที่พูดคุยกันข้างบน จบแล้ว

คนขับ Ferrari คันสีเหลืองที่เกิดเหตุนั้น

เพื่อนสมัยเรียนของผมเองครับ

รถคันนี้ ผมเคยสัมผัส สั้นๆ สมัยยังเรียนอยู่ ม.ปลาย ลองนั่งอยู่ในห้องจอดรถบ้านเขานั่นละ
นานมากๆแล้ว

ปัญหาคือ ผมค่อนข้างจะไม่่ปักใจเชื่อ ว่าคนต้นเหตุ คือ คนขับ รถคันสีเหลือง ไปเสียทั้งหมด

เพราะ โดยปกติแล้ว เจ้าของรถ จะหวง รถคันนี้มากๆ
และปกติ เจ้าตัว ไม่ค่อยได้ขับรถเร็วบ่อยๆ
และเจ้าตัว ก็เป็นคนที่ อัธยาศัยดีมากๆ กับผม

สิ่งที่ผมมองคือ Ferrari สีดำ นั่นละ?
รถใคร เพื่อนกัน หรือเขม่นกัน หรืออย่างไร ถึงขั้นต้อง"วางมิด" กันในลักษณะนี้.....

ในตอนนี้ ในเมื่อ ยังไม่มีใครรู้ความจริง
ผมว่า เราก็ควรจะรอผลการสืบสวนสอบส่วน จากเจ้าพนักงาน
ดีกว่าจะมานั่งวิพากษ์วิจารณ์ จากแค่ข้อมูลในข่าวหนังสือพิมพ์ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 00:53:57 »
อ่านแล้วเหมือนสมัยพวก มิดไน วางมิดกัน แต่เคสนี้ขอไม่ออกความคิดเห็น ข่าวสารที่อ่านมาก็ไม่แน่ว่าจะถูกหมด  บางทีอ่านแล้วต้อง Epistemology เยอะๆ ไม่งั้นข้อมูลที่เยอะ ก็กลายเป็นโทษได้

ออฟไลน์ jaejukjik

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 06:53:52 »
ตอนอยู่บ้านแถวพระราม3ใต้สะพานภูมิพล ได้ยินเกือบทุกคืนเลยเสียง Super Car แว๊นเนี่ย

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 08:16:21 »

แต่มันก็แปลว่าถึงคุณจะขับเร็วแค่ไหน คุณก็ไม่สามารถแช่ขวาได้ ถ้าคุณเห็นว่าเลนซ้ายว่างคุณต้องเข้าซ้าย ไม่ใช่ไปบังคับให้คันหน้าเข้าซ้าย

เพราะเขาอาจจะเห็นว่ามันยังไม่ปลอดภัยที่จะเปลี่ยนเลน คุณเห็นว่ามันว่างคุณตะหากที่ต้องเปลี่ยนเลน

การไปขับจ่อติดคันหน้า คุณผิดทั้งขับเร็ว ไม่เว้นระยะห่างกับรถคันหน้า และขับแช่ขวา

ลองนึกถึงสภาพความเป็นจริงดูครับ โอกาสที่จะเกิดเหตุการณ์อย่างที่คุณยกตัวอย่างมา ผมว่ามันมีน้อยมาก

การที่รถตามหลังซึ่งใช้ความเร็วเท่ากับรถช้าที่ขวางหน้า จะฉีกออกซ้าย เร่งความเร็ว จนกระชากแซงขึ้นไปได้ทั้งคัน
แล้วดึงกลับเข้าสู่เลนขวา แสดงว่ามันต้องมีช่องว่างมากพอให้แซงขึ้นไปได้สบายสบาย
แต่รถคันหน้ากลับมองว่าไม่ปลอดภัยที่จะเปลี่ยนเลน

เวลาผมพูดยกตัวอย่างนี่ ผมพูดถึงเหตุการณ์โดยทั่วไป ที่คนทุกคนขับรถด้วยความเร็วและระยะห่างปกตินะครับ
ไม่ได้พูดถึงพวกไล่จี้ แล้วแซงปาดไปมาในระยะกระชั้นชิด แบบนั้นยังไงก็ผิดไม่ต้องสืบครับ

ส่วนใหญ่บนทางด่วน ผมก็เจอช้าวิ่งขวาจริงจริงนั่นแหละ วิ่งไม่ถึง 100 บ้าง ไม่ถึง 120 บ้าง
แต่ผมจะไม่กดไฟไล่ ไม่ขอทาง ถ้าเห็นว่าคันหน้าผมยังมีคันหน้าเค้าอีกทีขวางอยู่ หรือรถเลนกลางไม่ว่างพอ
เพียงแต่จะเข้าไปวิ่งในระยะใกล้ขึ้นจากปกติ ให้เค้ารู้ว่าเรามาเร็วกว่าและอยากไปเร็วกว่า ถ้าหลบได้ขอทาง
ปกติผมทำแบบนี้ ถ้ารถที่มีมารยาทพอเจอจังหวะเลนกลางว่าง ก็จะหลบให้โดยไม่ต้องยกไฟสูง หรือแต็บแตรเลย
แต่เชื่อมั้ยครับ หลายคันที่วิ่ง 110 กม./ชม. ข้างหน้าโล่ง เลนกลางและซ้ายโล่ง พอผมขอทางกลับถูกเปิดไฟเลี้ยวขวาใส่
ผมเดาเอาว่า คนขับคงกำลังจะบอกว่าผมว่า เลนขวาเป็นของกรู อยากแซงไปเลนอื่น ซึ่งถ้าผมไม่ได้รีบไปธุระ ไม่จบแค่นั้นแน่ครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 08:17:59 »
และอีกอย่าง ผมไม่อยากให้ตัดสินกรณีแบบนี้โดยที่เราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ หรือไม่มีข้อมูลมากพอ
เพราะโอกาสเกิดอุบัติเหตุมันเริ่มได้จากหลายสาเหตุมาก ขอเถอะครับว่าเว็บเราอย่าเป็นพวกมากลากไปจะได้มั้ย

รถสปอร์ต รถหรู พอมีข่าวล่ะก็ผิดก่อนตลอดเลยจริงจริง

GreenG

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 08:25:02 »
ชนท้ายแบบนี้ซ่อมได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2013, 08:40:39 โดย GreenG »

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 08:38:35 »
ชนท้ายผิดเสมอ   อ่ะโด่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 11:20:03 »
รอดูกันต่อไปครับ

ดูจากสภาพรถที่ราคาต่างกันมากถึงมากที่สุด

กลับยับแบบใกล้ๆเคียงกันเลย