ผู้เขียน หัวข้อ: ทายาท A.P. Hondaขับเฟอร์รารี่ชนท้ายซิตี้ อย่างแรง  (อ่าน 19431 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOA!

• Newbie
  • *
Re: ทายาท A.P. Hondaขับเฟอร์รารี่ชนท้ายซิตี้ อย่างแรง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 11:26:26 »
ขออัพเดทให้อ่านแล้วกัน เพราะถือว่าประเด็นที่พูดคุยกันข้างบน จบแล้ว

คนขับ Ferrari คันสีเหลืองที่เกิดเหตุนั้น

เพื่อนสมัยเรียนของผมเองครับ

รถคันนี้ ผมเคยสัมผัส สั้นๆ สมัยยังเรียนอยู่ ม.ปลาย ลองนั่งอยู่ในห้องจอดรถบ้านเขานั่นละ
นานมากๆแล้ว

ปัญหาคือ ผมค่อนข้างจะไม่่ปักใจเชื่อ ว่าคนต้นเหตุ คือ คนขับ รถคันสีเหลือง ไปเสียทั้งหมด

เพราะ โดยปกติแล้ว เจ้าของรถ จะหวง รถคันนี้มากๆ
และปกติ เจ้าตัว ไม่ค่อยได้ขับรถเร็วบ่อยๆ
และเจ้าตัว ก็เป็นคนที่ อัธยาศัยดีมากๆ กับผม

สิ่งที่ผมมองคือ Ferrari สีดำ นั่นละ?
รถใคร เพื่อนกัน หรือเขม่นกัน หรืออย่างไร ถึงขั้นต้อง"วางมิด" กันในลักษณะนี้.....

ในตอนนี้ ในเมื่อ ยังไม่มีใครรู้ความจริง
ผมว่า เราก็ควรจะรอผลการสืบสวนสอบส่วน จากเจ้าพนักงาน
ดีกว่าจะมานั่งวิพากษ์วิจารณ์ จากแค่ข้อมูลในข่าวหนังสือพิมพ์ ดีกว่าครับ

ขอยืนยันเช่นเดียวกับพี่จิมมี่ครับ ทั้งคนขับ และคนนั่งเป็นเพื่อน และพี่ที่สนิทกับผม และเป็นขากลับมาจากงานเปิดตัว Italia Spider ครับ เพราะปกติพี่เค้าไม่ค่อยได้ขับรถเองซะด้วยซ้ำครับ

:):):):) ฟังหูไว้หูเถอะครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: ทายาท A.P. Hondaขับเฟอร์รารี่ชนท้ายซิตี้ อย่างแรง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 12:25:07 »
รู้อย่างเดียวคือถ้าความเร็วขับตามกฎหมายกำหนดก็จะไม่ชนเละเทะแบบนี้  ซิตี้ไม่ได้จอดนิ่งกับที่ มีการเคลื่อนตัวไปข้างหน้า แรงขืนน้อยกว่ารถที่หยุดสนิทกับที่ยังโดนชนท้ายเข้าไปลึกขนาดนั้น เฟอรารี่แล่นมาเท่าไหร่่? ทำไมถึงใช้ความเร็วขนาดที่ไม่สามารถหยุดรถก่อนชนท้ายได้ทันทั้งที่หน้ายางกว้างขนาดนั้น เบรคขนาดโต  ประสิทธิภาพซุปเปอร์คาร์ ถ้ามองแบบไม่สนใจว่าใครเป็นเพื่อนใคร ต่อให้ซิตี้ช้าแช่ขวาจริงๆเฟอรารี่ก็มีส่วนผิดที่ขับด้วยความเร็วสูงในขณะทึ่การจราจรหนาแน่น

ถ้าจะพูดถึงเรื่องของการโดนวางมิด? ผมออกความเห็นว่าถ้าไม่ขับเร็วด้วยความเร็วสูงไม่ชนนะครับ เพราะเคยเจอคนบ้าจะวางมิดใส่เมื่อนานมาแล้ว ผมขับรถอยู่เลนขวาสุดบนถนนบางนาตราดข้างหน้ามีแอคคอดสีดำรุ่นที่แล้วขับช้าชิดขวาอยู่ ผมเลยกระพริบไฟทีนึงให้เค้ารู้ว่ากำลังขวางทางคนอื่นอยู่ ระยะห่าง2-3ช่วงคันรถ แล้วแอคคอดคันนั้นก็เร่งเครื่องไปอย่างเร็วเลยเสียงท่อดัง ผมก็แล่นขวาต่อไปต่อไม่จี้ไม่เร็วคงความเร็วไม่เกิน110 ตามไปได้ไม่ถึงสิบวินาทีพี่แกจะวางมิดให้ผมชนท้ายสิบล้อเสียนี่!!! แต่ผมไม่ชนนะเพราะว่าใช้ความเร็วคงที่ไม่ใช่อยู่ในจังหวะกำลังเครืี่องไหลมาเต็มที่ พอไม่ได้ขับจี้ท้ายที่มักเป็นวิสัยของรถที่ขับแข่งกันเพื่อกดดัน ข้างหน้ามีรถอะไรสมควรที่จะต้องเบรคไหม มีเวลารับมือเหตุล่วงหน้าหลายวินาที รถที่ขับมาในระดับปกติกับรถที่ขับแบบซิ่งมีความเสี่ยงที่จะโดนวางมิดเละต่างกันเยอะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 12:56:09 »

เอา ง่ายๆ เลยครับ
ดูจากสภาพ ท้ายรถ ที่เละเทะ ตุ้มเป๊ะ แล้ว
ลองประมาณ ความเร็ว ของรถคันที่ชนดู
ส่วนใหญ่ คนไทย จะประมาท ตรงที่เห็นเป็น ถนน วิ่งทางเดียวกัน จะชอบขับเร็วกันมากๆ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 14:37:34 »
ดีว่า ถังน้ำมันอยู่ตรงกลาง ไม่งั้น คงมีรายการย่างสดทั้ง ตี้ ทั้งเฟอร์

-..-
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 15:16:47 »
ชนท้ายเค้ายังไงก็คงเป็นฝ่ายผิดหล่ะครับ

ก็โชคดีไม่เป็นอะไรกันมากทั้งคนชนและคนถูกชนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 17:54:48 »
อัพเดทข่าว

http://hilight.kapook.com/view/92947

้ซิตี้อยู่เลน 2 จากซ้ายสุด หมายความว่าไม่ได้แช่ขวานะครับ และคนขับเฟอร์รารี่โดนแจ้งข้อหาแล้ว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 07:31:41 »
พวกที่หาว่าซิตี้แช่ขวา...

คิดได้ยังไง

ไอ้คันที่มันมาเสยตรูดน่ะ มันเป็นเฟอรารี่
ถ้าหลบทัน กะระยะทันก็หลบเถอะครับ แต่จะหลบยังไง!!

ถ้าเจอรถเร็วมากๆวิ่งมา ปล่อยมันแซงเหอะครับ มันกะของมันเอง
ยิ่งหลบ ยิ่งชน มันกะมุดอยู่แล้ว ไม่รอให้คุณหลบหรอก

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 07:53:01 »

คิดได้ยังไง

ไอ้คันที่มันมาเสยตรูดน่ะ มันเป็นเฟอรารี่
ถ้าหลบทัน กะระยะทันก็หลบเถอะครับ แต่จะหลบยังไง!!

ถ้าเจอรถเร็วมากๆวิ่งมา ปล่อยมันแซงเหอะครับ มันกะของมันเอง
ยิ่งหลบ ยิ่งชน มันกะมุดอยู่แล้ว ไม่รอให้คุณหลบหรอก

มันกะมุดอยู่แล้ว ไม่รอให้คุณหลบหรอก

อันนี้ผมว่าจริงนะ
แบบว่า มองหลังไป เห็น จรวดพุ่งมา ความเร็วสูงสุด  นึกไป ถ้าหลบไป แล้วถ้ามันแซงละ จะทำไง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 12:20:03 »

คิดได้ยังไง

มันกะมุดอยู่แล้ว ไม่รอให้คุณหลบหรอก

แบบว่า มองหลังไป เห็น จรวดพุ่งมา ความเร็วสูงสุด  นึกไป ถ้าหลบไป แล้วถ้ามันแซงละ จะทำไง
เปิดไฟเลี้ยวสิครับ - -"
H.

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 14:25:53 »

คิดได้ยังไง

เปิดไฟเลี้ยวสิครับ - -"

อันนี้ ลองคิดเล่น ๆ นะครับ
ถ้ารถ คันตามหลังขับ 200 Km/h
3.3 km/min
55 m/sec

สมมุติคันน้ำหน้าขับ 100 km/h
27.5 m/sec

ปกติกลางวัน 50 m คือระยะ ที่เรามองเห็นรถข้างหลังชัดเจน หรือน้อยกว่านั้น
รถคันหน้า มีเวลาเพียง 2 วินาทีในการคิด ตัดสินใจ และเปิดไฟเลี้ยว หักเลี้ยวให้พ้นก่อนที่ คันหลังจะวิ่งมาถึง

ยิ่งหากเป็นกลางคืน การมองเห็น และการกะระยะ จะน้อยลง
รวมถึง หากเป็นช่วง ถนนเป็นเนิน ต่ำๆ คันหน้าอาจจะมองไม่เห็นตามหลังมาได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 14:37:26 »
เคยเจอแบบที่ด้านบนเค้า discuss กันครับ
เห็นในกระจกแล้วว่ารถที่เร็วกว่าตามท้ายมา แต่หลบไม่ทันจริงๆ แป๊บเดียวมาถึงตูด
แล้วเค้าก็มุดออกซ้ายไป ผมทำได้ก็แค่อยู่ในเลนนิ่งๆ (ตอนนั้นผมขับอยู่ประมาณ 110)
ทั้งที่ทั้งนั้นถ้าขับความเร็วที่กฎหมายกำหนดก็คงไม่มีปัญหาหรอกครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 20:13:23 »
SUPER CARมันส์ แต่คนอื่นเขาก็รักชีวิตนะครับ
เขาพิการทุพพลภาพ เสียชีวิต เงินพี่ซื้อชีวิตดีๆคืนเค้าไม่ได้นะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 20:32:13 »
ขับรถ Super Car ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมเขาถึงต้องไปเรียนกัน มันเร็วและแรงจริงๆ

เท่าที่ฟังดู ผมว่า คนขับคงต้องโกรธอะไรแน่ๆ ไม่งั้นคงไม่ไล่กวดกันแบบนั้น (จากที่ฟังข้อมูลนะครับ)

ถือว่าโชคดีที่เป็น City ละกัน มีตูด และถังน้ำมันอยู่ด้านหน้า

ยังไงคิดว่า ทางคนขับรถเขาคงชดใช้ให้รถ City แน่ๆ ครับ ครอบครัวนี้ ผมค่อนข้างเชื่อถือได้ครับ จากประวัติเก่าๆ ครับ