ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้ต่อเนื่อง) เช็คระยะสามหมื่นโล City จ่ายไป 2885 บาทค่ะ  (อ่าน 20746 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34701.0.html
จากที่ได้ตั้งกระทู้ถามก่อนหน้านี้ วันนี้ได้ใบเสร็จมาแล้วค่ะ
ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องรถมากมาย แต่ไม่เข้าใจคือ
1. ค่าแรง 616 บาท เพราะวันนั้นได้โทรไปที่ลูกค้าสัมพัรธ์ฮอนด้า เขาก็ยืนยันว่าฟรี แต่เช้านี้โทรไปอีก ไม่มีคนรับสายค่ะ
เรื่องนี้พอถามเจ้าหน้าที่ศูนย์ เขาบอกฟรีเฉพาะ 10000-20000 เลยสงสัยไปใหญ่ว่า แล้วครั้งที่ 1-2 ตอนนั้นก็เสียค่าใช้จ่ายรวมเท่าๆกันนี้เลยค่ะ (แต่ขออภัยหาใบเสร็จไม่เจอ)
2. ค่าล้างห้องเครื่อง+หัวฉีด 900 กว่าบาท อันนี้มันต้องทำด้วยหรือไม่คะ เพราะเอารถไปเช็คก็บอกเขาแค่ว่ามาเช็ค 30000 โล เพราะโดยส่วนตัวคนไปก็ไม่มีความรู้เรื่องรถอะไรเลยที่จะไปบอกล้างนั่นล้างนี่
และที่เราสงสัยเพิ่มขึ้นไปอีกคือ ระยะเวลาที่ใช้ในการล้างให้เราไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะวันนั้นหลังส่งรถก็ขับรถอีกคันไปกินกาแฟอเมซอนทางไปร้องเอ็ดซึ่งอยู่ห่างจากปั๊ม 3 นาที หลังจากนั้นขับรถกลับที่ทำงาน
รวมๆแล้วไม่น่าจะเกิน 40-50 นาที ทางเจ้าหน้าที่ก็โทรมาให้ไปเอารถ (รวมล้างรถด้วยนะคะ)

ยังไงรบกวนสมาชิกแสดงความคิดเห็นและให้คำแนะนำหน่อยค่ะ

อ้าว แนบไฟล์ไม่ได้ บอกว่าใหญ่เกินไป (ใบกำกับภาษี ไฟล์ pdf )
งั้นพิมพ์ให้ดูแล้วกันค่ะ
1. ค่าแรง 616 บาท
2. น้ำมันเครื่อง 884 บาท
3. ใส้กรอง 255 บาท
4. แหวนรอง 12 บาท
5. น้ำยาล้างเครื่องยนต์ 465 บาท
6. น้ำยาล้างหัวฉีด 465 บาท (ทำไมราคาเท่ากันกับข้อ 5 เลย????)
7. ภาษี 188 บาท
รวม 2885.75 บาท

ปล. ไม่แน่ใจว่าส่งซ้ำมั้ยเห็นระบบบอกว่าส่งซ้ำ ถ้าซ้ำก็ลบอันซ้ำได้เลยนะคะ

ออฟไลน์ kez

ข้อ 5-6  ไม่จำเป็นต้องทำ

คุยให้รูเรื่องก็ออกจาก 0  ตอนไปส่งรถ ว่าทำอะไรบ้าง

ออฟไลน์ TnP_PKt

โดน 5-6 ครับ ไม่ต้องทำ ถ้าเค้าไม่ได้แจ้งล่วงหน้าโวยได้เลยครับ

โอเคค่ะเรื่องค่าแรง
โทรไปฮอนด้าเมื่อกี๊บอกว่า 30000 โลต้องเสีย (ทำไมโทรไปก่อนหน้านี้บอกไม่ได้เสีย???)

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
HONDA ค่าแรงจะฟรีเฉพาะ 1-2 หมื่นโลครับ หลังจากนั้นคิดค่าแรงเป็นชั่วโมง ถ้าจำไม่ผิด ชม. ละ 400 บาทมั่ง ค่าแรงที่ว่าไม่แน่ใจว่าคิดในส่วนของการล้างรถด้วยหรือเปล่า เหมือนบางท่านจะโดนคิดค่าแรงในส่วนของการล้างรถด้วย ลองถามดูก่อนก้ได้หากคิดค่าแรงล้างรถ..ไม่ต้องล้าง มาล้างคาร์แครข้างนอกดีกว่าครับ

ส่วนของ จขกท ที่เพิ่มเข้ามาและไม่จำเป็นเลยก็คือ
5. น้ำยาล้างเครื่องยนต์ 465 บาท
6. น้ำยาล้างหัวฉีด 465 บาท

ถ้าเข้าคูนย์เช็คระยะครั้งต่อไปก็ print ใบเช็คระยะไปด้วยเช็คเทียบกับที่ศูนย์แจ้งมา หากไม่มีในรายการก็ไม่ต้องเอา..ครับจะได้ไม่ต้องเสียเพิ่มครับ

"ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องรถมากมาย" อันนี้ยิ่งต้องศึกษาครับผมเองก็เพิ่งจะดูแลรถเอง คู่มือมีประโยชน์มากครับ มีครบทุกอย่างในการดูแลรักษารถยนต์

โดน 5-6 ครับ ไม่ต้องทำ ถ้าเค้าไม่ได้แจ้งล่วงหน้าโวยได้เลยครับ
แสดงว่าโดนข้อ 5-6
ถึงจะไม่ใช่รถฉัน แต่ฉันขอประณามคุณ ฮอนด้ามหาสารคาม

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
ทีหลังลองตรวจสอบค่าใช้จ่ายเช็คระยะในเว็ปก่อนครับ
http://www.honda.co.th/owner/periodical
พวกล้างหัวฉีด ล้างแอร์ ยังไม่จำเป็นสำหรับรถใหม่ 
วิ่งสัก 1 แสนกิโลค่อยล้างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

0  หารายได้จากอุปกรณ์เสริมต่างๆ เพื่อทำยอดรายเดือนแหละครับ

แต่ควรให้เลือกว่า ลูกค้าจะรับหรือไม่ แต่ทำเลยแบบนี้ไม่ดีเท่าไหร่

หรือ ถ้าไม่ล้าง warranty หมด.................... ก็ไม่เกี่ยวกัน

เก็บไว้เป็นบทเรียนละกันครับ เคสนี้คงได้แต่ไปบ่นๆ เท่านั้น รำคาญใจเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

โดนน้ำยาล้าง...........อีกแล้ว ชอบแถมให้ประจำ
ถ้ามันจำเป็นต้องใช้ทำไมผู้ผลิตรถยนต์ไม่ผลิตออกมาเลย
น้ำยาที่ศูนย์ใช้กันอยู่ เป็นของที่ sales ข้างนอกเข้ามาขายและให้กำไรแก่ศูนย์บริการนั้น ๆ

ซึ่งทั้งโตโยต้า และฮอนด้า พวกพนักงานรับรถเวลาเช็คระยะมักจะแนะนำเพื่อทำยอดขาย เกือบทุก dealer

ผมเจอบ่อยและถามทุกรอบว่า ล้างแล้วมันดีอย่างไร? รถใหม่ๆล้างเพื่อ? ทำไมผู้ผลิตรถยนต์ไม่มีใช้ในโปรแกรมบำรุงรักษาปกติ?
เอาออกซะ !!! หงายเงิบกันหมด

รถเรา เงินเรา ศึกษาให้ดีครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Gottinho

ศูนย์ฮอนด้าที่ผมเข้าประจำ ล้างห้องเครื่องฟรีทุกครั้งนะครับ ไม่เสียเงิน

ตอนศูนย์เค้าเสนอราคาต้องเทียบกับราคาปกติตามระยะในเว็บฯ ดู
ถ้าแพงเวอร์ก็ต้องสอบถามครับ ไม่จำเป็นต้องทำ ยกเว้นมีรายการเปลี่ยนหลอดไฟ มันก็แพงขึ้นนิดหน่อยเท่านั้น

0  หารายได้จากอุปกรณ์เสริมต่างๆ เพื่อทำยอดรายเดือนแหละครับ

แต่ควรให้เลือกว่า ลูกค้าจะรับหรือไม่ แต่ทำเลยแบบนี้ไม่ดีเท่าไหร่

หรือ ถ้าไม่ล้าง warranty หมด.................... ก็ไม่เกี่ยวกัน

เก็บไว้เป็นบทเรียนละกันครับ เคสนี้คงได้แต่ไปบ่นๆ เท่านั้น รำคาญใจเปล่าๆครับ

ค่ะ
  ส่วนตัวที่ใช้อยู่คือ นิสสัน เขาจะมีใบเสนอราคาให้ดูก่อนว่าจะทำตามรายการมั้ย
แต่ City ที่ถามพี่เจ้าของรถ แกบอกว่าที่เข้าไปทำมาสามครั้งแล้ว จะไม่มีใบเสนอราคามาให้ แต่จะใช้วิธีโทรแจ้งราคาตามหลัง
ฟังแล้วรู้สึกแย่มาก เหมือนเตรียมตัวเอาเปรียบคนไม่รู้เรื่องเลยค่ะ

ส่วนเรื่องต้องเช็คที่เว็บก่อน อันนี้เราว่าน้อยคนที่ใช้รถอยู่ที่จะทำ บางคนไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่ามันเช็คได้
ก็ได้แต่คิดว่าศูนย์เขาทำให้ดีที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ beebird

ตอนที่นำรถเข้าเช็ค เค้าจะมีประมาณค่าใช้จ่าย และรายการที่จะตรวจเช็คให้เราทราบก่อน ทิ้งรถไว้ให้เค้าทำ แล้วก็เซ็นต์รับทราบก่อนครับ จะไล่เป็นรายการๆเลย อันไหนที่เราไม่ต้องการก็บอกเค้าได้ เช่นกรองแอร์ เราซื้อของข้างนอกมาเปลี่ยนเองอยู่แล้ว แบบนี้เราก็บอกเค้าว่าไม่ต้องเปลี่ยน

ถือว่าเราพลาดด้วยส่วนนึง และทางศูนย์ก็ไม่จริงใจกับลูกค้าเลย เอาแต่ขายของคิดค่าบริการเพิ่ม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ตอนผมออกรถ (4.5 ปีที่แล้ว) ก็ฟรีค่าแรง 20,000 กม แรกครับ

หัวฉีดตั้งแต่ใช้มา 4.5ปี ก็ยังไม่เคยล้างเลย ยังไงกลับไปดูตารางคู่มือที่ให้มาว่ามีหรือเปล่านะครับ

ล้างห้องเครื่อง ปกติเขาล้างให้ฟรีทุกครั้งทั้งคันและห้องเครื่องที่ผมเข้าศูนย์บริการนะครับ

ค่าใช้จ่ายอื่นๆปกติ

ปล 1. แนะนำว่าก่อนเข้าศูนย์ทุกครั้งให้ดูที่ตารางว่า กม ที่เราจะเข้าเช็คต้องทำอะไรบ้าง พอไปถึงศูนย์เขาให้เราทำอะไร ถ้าเกินกว่าในคู่มือแล้วเขาแนะนำเพิ่ม แถมขู่ว่าหากไม่ทำจะไม่รับประกัน ให้ลองเรียก ผจก มาอธิบายดีกว่าครับ เพราะมันแย้งกับคู่มือที่ให้มา (พี่ผมโดนมาแล้วกับ civic) และเรามีสิทธิ์ที่จะไม่ทำตามรายการที่เขาแจ้ง อันไหนเราไม่เอาก็บอกเขาก่อน ตั้งแต่ที่เขาประเมิณค่าใช้จ่ายให้เลยครับ  และพอถึงเวลาตรวจเช็ครถเมื่อส่งรถ ตั้งใจดูกับของที่เขาเปลี่ยนให้เรา เพราะผมเคยโดนเองมาแล้วว่าไม่ได้เปลี่ยนให้ แต่คิดตั้งค์และจ่ายไปแล้ว 

ปล 2. ตอนนี้ต้องพึ่งตัวเองมากกว่าศูนย์นะครับ เพราะรถอยู่กับเรามากกว่าอยู่ที่ศูนย์
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ rut191

เรื่องน้ำยาล้างหัวฉีดผมก็เคยโดน(กระบะที่เขาบอกกันว่าศูนย์เทพเนี่ยแหละ)ประมาณ500นี้แหละครับ พอโวยวายไปก็บอกถ้าไม่เติมก็บอกได้แต่มารู้ตอนรับรถเนี่ยนะ?
ประเด็นสำคัญเราจะเช็คยังไงว่ามันเติมให้จริงๆ ถ้าเป็นพวกน้ำมันเครื่องยังดึงก้านออกมาดูได้แต่นี้เติมไปในถังน้ำมัน

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
6. น้ำยาล้างหัวฉีด 465 บาท (ทำไมราคาเท่ากันกับข้อ 5 เลย?)

โดนไปสองข้อนี้ เสียเงินฟรีๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องน้ำยาล้างหัวฉีดผมก็เคยโดน(กระบะที่เขาบอกกันว่าศูนย์เทพเนี่ยแหละ)ประมาณ500นี้แหละครับ พอโวยวายไปก็บอกถ้าไม่เติมก็บอกได้แต่มารู้ตอนรับรถเนี่ยนะ?
ประเด็นสำคัญเราจะเช็คยังไงว่ามันเติมให้จริงๆ ถ้าเป็นพวกน้ำมันเครื่องยังดึงก้านออกมาดูได้แต่นี้เติมไปในถังน้ำมัน

ของผม Fortuner 3.0 4wd เค้าเติมให้ดูเลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
JP ผม เช็ค 30,000 โล อยู่ที่ 2,079 เองนะ (มีค่าปะยางร้อยกว่าบาท รั่วไงวะ)

แต่ผมไม่ได้ใส่ ข้อ 5 - 6 ครับ มันไม่ได้จำเป็นอะไร และไม่ได้อยู่ในการเช็คระยะด้วย

ออฟไลน์ mongolias

5 กับ 6 มักจะเป็นข้อเสนอครับ ยังดีไม่มีเสนอให้ล้างแอร์ด้วย
เข้าเวปไปดูก็ได้ว่า ปกติระยะทางเท่านี้ จะต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ
แฟนผมก็เคยเจอแบบนี้แหละ พอดีโทรฯคุยกัน เลยรีบบอกให้ออกไปยกเลิกพวกล้างหัวฉีด ทั้งหลาย 555

ออฟไลน์ elite

city เช็คระยะ ฟรีค่าแรงแค่10,000โลกับ20,000โลเท่านั้น คูปองอยู่ในสมุดรับประกัน ส่วนตัวตอนไปเช็คระยะ เจ้าหน้าที่จะลิสรายการมาเสนอให้เราเช็คดูก่อน อันไหนไม่โอ เอาออกได้
ยิ่ง5 กับ 6 นี่ไม่จำเป็นเลย แล้วพวกกรองแอร์กรองน้ำมันเครื่อง ผมซื้อจากข้างนอกเอา ถูกกว่าหลายร้อยเลย
ทุกครั้งที่ผมเข้าไปเช็คระยะ จะหิ้วน้ำมันเครื่อง+กรองน้ำมันเครื่องไปเองตลอด กรองแอร์ไม่เคยเปลี่ยนที่ศูนย์ ซื้อมาเป็นเองถอดใส่ง่ายๆเลย

ออฟไลน์ dusttar

• Newbie
  • *
สลับยาง ถ่วงล้อนี่จำเป็นไหมครับ ไปเข้าศูนย์ โดนทุกที

ออฟไลน์ golf8023

น้ำยาล้างหัวฉีด อืม โดนกันหลายคนครับ
ผมก็เพิ่งโดนครับ เอาAltis1.6Eไปเช็ค1.8แสนโล โดนค่าน้ำยาล้างหัวฉีด 3-4ร้อยนี่แหละ เช็คครั้งก่อนๆไม่โดน พนง.ก็ถามผมแล้วแหละแต่ผมนึกว่าฟรี เลยบอกให้ใส่ไป โดนเลย
แล้วก็ล้างห้องเครื่องอีก จำได้ว่าคราวก่อนล้างห้องเครื่อง300บาท ผมเลยบอกให้ล้างด้วย ที่ไหนได้ครั้งนี้ล้างห้องเครื่อง700บาท  :o ไปล้างข้างนอกอัดฉีดล้างทั้งคันยังไม่ถึง500เลย

แล้วก็เรื่องอะไหล่บางทีเราๆที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถนี่ถ้าหลวมตัวไปโดนฟันหัวขาดกระจุย 2-3ปีก่อนเอาคันนี้เข้าไปเช็คระยะ พนง.โทรมาแจ้งว่าปีกนกหน้าแตกทั้ง2ข้าง ต้องเปลี่ยน ข้างละ5พัน2ข้างก็หมื่นนึงพอดีไม่รวมค่าแรง ผมบอกไม่ต้องเปลี่ยน เลยโทรเช็คอู่นอกที่รู้จักกันถามราคาเบ็ดเสร็จ2ข้างรวมค่าแรงประมาณ6พัน (6พันครับ พิมพ์ไม่ผิด อะไหล่แท้เบิก0) ผมเลยเอาเข้าไปเปลี่ยน พอรื้อเสร็จช่างอู่บอกว่าจริงๆพี่ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งปีกนกก็ได้เพราะไอที่แตกมันแค่บุชปีกนก แค่บุช2ข้างนี่ไม่กี่ตังค์เอง เงิบเลย แต่ก็เปลี่ยนไปทั้งชิ้นเพราะให้อู่สั่งอะไหล่มาแล้ว ไม่รู้ว่าที่0แจ้งให้เปลี่ยนทั้งชิ้นเพราะอะไหล่มันมาทั้งชิ้นพร้อมบุชด้วยรึเปล่า คืออะไหล่ที่เป็นบุชปีกนกอย่างเดียวอาจจะไม่มี สรุปว่าตั้งแต่นั้นมาเอารถเข้า0ถ้ามีรายการต้องเปลี่ยนอะไหล่นั่นนี่ ผมเข้าอู่นอกหมด ประหยัดไปได้หลายตังค์