ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องเงินฝากประจำหน่อยครับ เพื่ออนาคต  (อ่าน 3987 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
อยากฝากประจำแบบถอนไม่ได้ครับ ระยะขอเริ่มต้น 1 ปีก่อนครับ อยากได้แบบถอนไม่ได้ ครบ1ปีถึงถอนได้
แล้วอยากได้แบบให้หักจากบัญชีไปอัตโนมัตเลยครับ พอเงินเดือนเข้าก็หักไปเลย ประมาณนี้ครับ
ที่คิดจะทำเพราะกลัวว่าแต่ละเดือนจะไม่มีเงินเก็ยเลย กลัวทำงานไปแล้วเสียเวลาอ่ะครับ เลยอยากเก็บเงิน
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
รายได้ถึงเกณฑ์ที่จะเสียภาษีมั๊ยหล่ะครับ ถ้าถึงผมว่าเอาเงินไปซื้อกองทุน LTF, RMF ดีกว่ามั๊ยครับได้ลดหย่อนภาษีด้วยรู้สึกว่าจะมีแบบหักผ่านบัญชีทุกเดือนได้ด้วย หรือถ้าชอบแบบแนวลงทุนก็ซื้อบ้านหรือคอนโดปล่อยเช่าครับแต่ต้องศึกษาเยอะๆนะครับมีคนเจ็บมาเยอะเหมือนกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ของธนชาตก็ดีนะครับ ดอกสูงดี ไม่ก็พวก Tisco ธนาคารเล็กๆ ระยะจะไม่ยาวมาก

ถ้าของ scb นี่ยาวเกิน ผมว่ามันเปรียบไปครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ขอปรึกษาเรื่องเงินฝากประจำหน่อยครับ เพื่ออนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 00:32:15 »
ค้นหาตามเว็บของธนาคารเลยครับ บัญชีไหนดอกเบี้ยโดนใจ หักภาษีน้อย ก็ฝากซะ

ออฟไลน์ 6162002

Re: ขอปรึกษาเรื่องเงินฝากประจำหน่อยครับ เพื่ออนาคต
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 01:22:07 »
แนะนำ บัญชีทวีทรัพย์ ของกสิกร ดอก 3.8เปอร์เซนต่อปี ถ้าฝากเดือนละหมื่นขึ้นไป (ต่ำกว่านั้น 3.5) 

แต่สิ่งที่หลายคนไม่รู้คือ กสิกรมีโครงการ "เดินบัญชีเพื่ออนาคต" คือคุณเอา บัญชีนี้ไปลงทะเบียนในระบบไว้  ฝากให้ครบ หนึ่งปี คุณจะขอบัตรเครดิตได้วงเงิน 10เท่าของเงินฝากต่อเดือน  (โดยไม่ต้องมีสลิปเงินเดือน หรือหลักฐานอื่น)
หากครบ 2 ปี คุณจะขอสินเชื่อ รถ และบ้าน ได้ครับ (ซึ่งข้อดีคือมันไม่ต้องพิจารณาอะไรเพิ่มเติมครับ  วงเงินรถ รู้สึกจะ แถวๆ 50เท่าของเงินฝากต่อเดือน
ส่วนกู้บ้าน แถวๆ 125 เท่าของเงินฝากต่อเดือนครับ)   ถ้าต้องการกู้เกินวงเงินอันนี้ ก็ยื่นหลักฐาน หลักทรัพย์อะไรตามปกติแหละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 08:30:14 »
แนะนำ บัญชีทวีทรัพย์ ของกสิกร ดอก 3.8เปอร์เซนต่อปี ถ้าฝากเดือนละหมื่นขึ้นไป (ต่ำกว่านั้น 3.5) 

แต่สิ่งที่หลายคนไม่รู้คือ กสิกรมีโครงการ "เดินบัญชีเพื่ออนาคต" คือคุณเอา บัญชีนี้ไปลงทะเบียนในระบบไว้  ฝากให้ครบ หนึ่งปี คุณจะขอบัตรเครดิตได้วงเงิน 10เท่าของเงินฝากต่อเดือน  (โดยไม่ต้องมีสลิปเงินเดือน หรือหลักฐานอื่น)
หากครบ 2 ปี คุณจะขอสินเชื่อ รถ และบ้าน ได้ครับ (ซึ่งข้อดีคือมันไม่ต้องพิจารณาอะไรเพิ่มเติมครับ  วงเงินรถ รู้สึกจะ แถวๆ 50เท่าของเงินฝากต่อเดือน
ส่วนกู้บ้าน แถวๆ 125 เท่าของเงินฝากต่อเดือนครับ)   ถ้าต้องการกู้เกินวงเงินอันนี้ ก็ยื่นหลักฐาน หลักทรัพย์อะไรตามปกติแหละครับ
กสิกรสูงใช้ได้ แต่จริงๆมีอีกธนาคารที่ให้สูงกว่า (ผมฝากทั้งกสิกรและธ.นั้น) ให้จขกท.ลองหาดู

ส่วนเรื่องบัตรเครดิต ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดอีกไหมครับ น่าจะฝากครบปีละนะของทวีทรัพย์

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:02:16 »
first jobber มาเก็บข้อมูล ขอบคุณทุกท่านครับ :D

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 11:43:20 »
ขอบคุณ ทุกคนมากครับ คิดไว้ตอนนี้อาจจะเป็นกสิกร เพราะบัญชีเงินเดือนก็ของกสิกร กะจะให้ตัดบัญชีอัตโนมัตไปเลยครับ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )