ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจจับมอเตอร์ไซค์ ระยะประชิดครับ  (อ่าน 5710 ครั้ง)

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
ตำรวจจับมอเตอร์ไซค์ ระยะประชิดครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 00:11:06 »
แชร์มาอีกทีครับ

ข้อความ: นาทีที่ 1.50 ในคลิป ตำรวจน่าจะเป็นสน.ตลิ่งชันหรือไม่ก็จราจรกลาง กระโดดออกมาจะจับมอเตอร์ไซค์ในระยะกระชั้นชิด texi เบรก ผมเบรกตอนความเร็วที่ 90 เกือบชน texiดีนะหักหลบมาอยู่เลนกลางทัน(absทำงานเต็มระบบ) ปรากฎว่ารถที่ตามหลังผมมาเป็น swift ป้ายแดง(คันสีแดง)โดนกระบะnavaraชนท้ายอย่างแรงเสียหายเยอะมาก ถ้าผมยังอยู่ในเลนขวาผมคงจะโดน swiftป้ายแดง(คันสีแดง) ที่ตามหลังมาพุ่งมาชนผมก็ได้ จากการกระทำของตำรวจที่จะดักจับมอเตอร์ไซค์ด้วยความสะเพร่าจริงๆ ระวังนะครับใครจะวิ่งเส้นบรมราชชนนีข้าออกตำรวจชอบดักรถเลนเร็วแล้วก็กระโดดออกมาอย่างที่เห็นในคลิปนี้แหละอันตรายจริงๆ
สรุปรถชนท้ายกัน 3 คันในเหตุการณ์ครั้งนี้!!

โปรดใช้วิจารณญาณ~

Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ตำรวจจับมอเตอร์ไซค์ ระยะประชิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 00:41:14 »
สงสัยกลัวคืนนี้จะไม่ได้ไปดริ๊ง 555+

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
Re: ตำรวจจับมอเตอร์ไซค์ ระยะประชิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 00:51:56 »
โชคดีมากมายครับ มีช่องให้หลบ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 01:04:19 »
ผมเคยเจอนะ
แต่ผมไม่ใช่คนขับ วันนั้นไปรถ. 6 ล้อของพี่เขย
ตำรวจกระโดดมาขวางแบบไม่รักชีวิตเลย ไม่ได้
โบกล่วงหน้า ไม่ได้ให้สัญญาณใดๆ เกือบชนดีนะที่เบรคทัน
พี่เขยผมต้องลงรถเดินเข้าไปต่อว่าเลยว่าถ้าผมเบรคไม่ทัน
ชนคุณขึ้นมาจะว่ายังไง ทำแบบนี้อันตรายมาก ไม่ห่วงชีวิต
ไม่ห่วงลูกเมียที่บ้านเหรอ ตำรวจคนนั้นเลยขอโทษและก็โบก
ให้ขับรถไปได้ตามปกติ. ไม่อยากคิดครับถ้าชนขึ้นมาจะว่าไง
รถ 6 ล้อด้วย อันตรายมากๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 02:18:02 »
อิอิ สวิฟป้าายแดงคันนั้นรถผมเองครับ ;D ตอนโดนนี้เซงมาก เพราะจะหลบก็ไม่มีช่องให้หลบ ไอกระบะข้างหลังก็จี้ซะแบบจะแนบกันอยู่แล้ว สงสัยมันเห็นsticker มือใหม่มั้งเลยอยากแกล้งเล่น >:( เล่นเอาผมซึมไปหลายวันเลย เพราะเป็นรถของแม่ผมครับ กลัวโดนแม่ว่ามาก ดีที่แม่ผมไม่ว่าไร ถามเป็นลูกเป็นไรมากไหม เล่นเอาซึ้งเลย555 T T ส่วนคุณตำรวจน่ะเหรอ เหอะๆ พอรู้ว่ามีรถโดนชนก็แค่ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานแล้วก็เลิกตั้งด่านหายไปเลย สุดยอดมากตำรวจไทย!!! คู่กรณีผมนี้ก็ขอโทษซักคำก็ไม่มี (เป็นพวกวัยรุ่นอ่ะครับ) มีแต่แม่ของคนขับมาขอโทษจนผมโมโหและเกือบมีเรื่องกัน เห้อ เรื่องผ่านมาแล้วก็ให้มันผ่านไป ถือว่าฟาดเคราะห์ไปT T ตอนนี้โดนเพื่อนแซวจนหายเซงหมดและ555 แล้วเจ้าตัวเล็กประจำบ้านไปนอนเล่นที่อู่เรียบร้อยแล้วครับ

ps. รถผมสีส้มนะครับไม่ใช่แดง 555 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2013, 02:24:28 โดย Mon8118 »
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 08:00:02 »
ทำรวจทำแบบนี้ มอเตอร์ไซต์ล้ม แจ้งจับข้อหาทำร้ายร่างกายได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 08:03:40 »
อิอิ สวิฟป้าายแดงคันนั้นรถผมเองครับ ;D ตอนโดนนี้เซงมาก เพราะจะหลบก็ไม่มีช่องให้หลบ ไอกระบะข้างหลังก็จี้ซะแบบจะแนบกันอยู่แล้ว สงสัยมันเห็นsticker มือใหม่มั้งเลยอยากแกล้งเล่น >:( เล่นเอาผมซึมไปหลายวันเลย เพราะเป็นรถของแม่ผมครับ กลัวโดนแม่ว่ามาก ดีที่แม่ผมไม่ว่าไร ถามเป็นลูกเป็นไรมากไหม เล่นเอาซึ้งเลย555 T T ส่วนคุณตำรวจน่ะเหรอ เหอะๆ พอรู้ว่ามีรถโดนชนก็แค่ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานแล้วก็เลิกตั้งด่านหายไปเลย สุดยอดมากตำรวจไทย!!! คู่กรณีผมนี้ก็ขอโทษซักคำก็ไม่มี (เป็นพวกวัยรุ่นอ่ะครับ) มีแต่แม่ของคนขับมาขอโทษจนผมโมโหและเกือบมีเรื่องกัน เห้อ เรื่องผ่านมาแล้วก็ให้มันผ่านไป ถือว่าฟาดเคราะห์ไปT T ตอนนี้โดนเพื่อนแซวจนหายเซงหมดและ555 แล้วเจ้าตัวเล็กประจำบ้านไปนอนเล่นที่อู่เรียบร้อยแล้วครับ

ps. รถผมสีส้มนะครับไม่ใช่แดง 555 ;D

สู้ๆนะคับ แถวบ้านผมเลย แต่ผมเคยเจอเหมือนกันแต่เจอเป็นด่านตอนกลางคืน ยังพอเห็นบ้าง กลางวันนี่ไม่เห็นจริงๆ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 08:08:15 »
น้องผมเคยเจอดักแบบนี้นะครับ มันบิดมอเตอร์ไซค์มาร้อยกว่า อยู่ๆก็ออกมาดักแบบนี้เลย

จังหวะนั้นไม่สนละครับ บิดใส่อย่างเดียว ชนเป็นชน สุดท้ายพี่ตั้มก็หลบไป  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nogia

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 08:13:41 »
แล้วทำไมมอไซค์ไม่ขับชิดซ้ายอะ เบื่อมากเลยหลายครั้งที่เจอ จะเปลี่ยนเลนก็แทรกมาละ ไม่ต้องอ้างรถเมล์รถตู้จอดหรือถนนไม่ดี เพราะตอนไม่มีรถเมล์รถตู้จอดหรือถนนไม่ดีก็ไม่ชิดซ้าย

Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 09:16:08 »
คิดได้ไงตั้งด่านบนถนนแบบนี้ ไม่มีป้ายหรือสัญลักษณ์อะไรเตือนเลย

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 10:15:02 »
อันตรายจริงๆ แต่มอร์ไซต์ก็มาวิ่งช่องทางด่วนอย่างนี้ก็ผิดใช่ป่าวครับ จะปล่อยให้วิ่งกันโดยไม่มีคนมากระตุ้นให้กัวไม่กล้ามาวิ่งก็ไม่ได้... แต่วิธีการจับนี่มันไม่ไหว ใช้ถ่ายรูปแล้วส่งไปปรับหนักๆ แบบรถเก๋งไม่ได้หรือไงหว่า
Honda City 03'
Mazda 323 Astina 91'
Honda City 12'
Ford Escape 03'
Mitsubishi Space Wagon 04'

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 11:00:58 »
นอกเรื่องนิดเดี๋ยว เรื่อง "ทางด่วน"  กับ "ทางหลัก"

ถนนที่มีขนาดใหญ่มากๆ เช่น วิภา , บรม , พระราม 2 , บางนา - ตราจ ซึ่งเป็นถนนแบบบนพื้นราบติดพื่้นดิน   จะมีการแบ่งถนนออกเป็นสองส่วน ซึ่งมักจะเรียกกันติดปาก ว่า "ทางด่วน" กับ "ทางคู่ขนาน" (ซึ่งที่จริงแล้วเป็นการเรียกไม่ถูกต้องนัก และทำให้เกิดความสับสนด้วย)

ในภาษาทางราชการจะเรียกว่า "ทางหลัก" (ทางที่กันไว้ให้อยู่ตรงกลาง) กับ "ทางขนาน" (ทางที่กันให้อยู่ด้านข้างถนน)

ซึ่งผมอยากให้เรียกเป็นภาษาราชการมากกว่าเพื่อป้องกันความสับสนกับคำว่า "ทางด่วน" (ทางยกระดับจากพื้นราบซึ่งส่วนใหญ่จะต้องจ่ายเงินในการเข้าไปวิ่ง)

ซึ่ง "ทางด่วน" ในภาษาทางราชการจะเรียกว่า "ทางพิเศษ" เช่น ทางพิเศษดอนเมืองโทลล์เวย์ , ทางพิเศษเฉลิมมหานคร , ทางพิเศษศรีรัช , ทางพิเศษฉลองรัช , ทางพิเศษบูรพาวิถี , ทางพิเศษอุดรรัถยา ทางพิเศษสาย S1 , ทางพิเศษสายบางพลี-สุขสวัสดิ์ , และ ทางพิเศษสายรามอินทรา-วงแหวนรอบนอก

ปัจจุบัน "ทางหลัก" ส่วนใหญ่ยังห้ามรถจักรยานยนต์ทุกชนิด , จักรยาน , สามล้อ เข้าไปวิ่ง

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 12:02:37 »
นอกเรื่องนิดเดี๋ยว เรื่อง "ทางด่วน"  กับ "ทางหลัก"

ถนนที่มีขนาดใหญ่มากๆ เช่น วิภา , บรม , พระราม 2 , บางนา - ตราจ ซึ่งเป็นถนนแบบบนพื้นราบติดพื่้นดิน   จะมีการแบ่งถนนออกเป็นสองส่วน ซึ่งมักจะเรียกกันติดปาก ว่า "ทางด่วน" กับ "ทางคู่ขนาน" (ซึ่งที่จริงแล้วเป็นการเรียกไม่ถูกต้องนัก และทำให้เกิดความสับสนด้วย)

ในภาษาทางราชการจะเรียกว่า "ทางหลัก" (ทางที่กันไว้ให้อยู่ตรงกลาง) กับ "ทางขนาน" (ทางที่กันให้อยู่ด้านข้างถนน)

ซึ่งผมอยากให้เรียกเป็นภาษาราชการมากกว่าเพื่อป้องกันความสับสนกับคำว่า "ทางด่วน" (ทางยกระดับจากพื้นราบซึ่งส่วนใหญ่จะต้องจ่ายเงินในการเข้าไปวิ่ง)

ซึ่ง "ทางด่วน" ในภาษาทางราชการจะเรียกว่า "ทางพิเศษ" เช่น ทางพิเศษดอนเมืองโทลล์เวย์ , ทางพิเศษเฉลิมมหานคร , ทางพิเศษศรีรัช , ทางพิเศษฉลองรัช , ทางพิเศษบูรพาวิถี , ทางพิเศษอุดรรัถยา ทางพิเศษสาย S1 , ทางพิเศษสายบางพลี-สุขสวัสดิ์ , และ ทางพิเศษสายรามอินทรา-วงแหวนรอบนอก

ปัจจุบัน "ทางหลัก" ส่วนใหญ่ยังห้ามรถจักรยานยนต์ทุกชนิด , จักรยาน , สามล้อ เข้าไปวิ่ง

:)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 13:15:13 »

อ๋อที่เคยมาแชร์เรื่องนี้ไว้ก่อนหน้านี้หรือป่าวครับ รถซ่อมเสร็จยังครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 14:17:08 »
เส้นนี้ผมวิ่งประจำด้วย สงสัยต้องระวังมากขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ nex7

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 14:29:39 »
เคยเจอเหมือนกันนะครับ เส้นถนนราชพฤกษ์ ขับขาเข้า ขับมา 120 km เป็นทางโค้งอยู่ ๆ มีด่านบนเบรคหัวทิ่มเหมือนกันครับ ดีที่รถหลังตามมาห่าง ๆ ถนนโล่งไม่งั้นจัดหนักแน่ ๆ ผม

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 16:31:29 »

อ๋อที่เคยมาแชร์เรื่องนี้ไว้ก่อนหน้านี้หรือป่าวครับ รถซ่อมเสร็จยังครับ

ใช่ครับๆๆ รถรอซ่อมเดือนนึงครับ: (
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 19:14:44 »
ตรงนี้ อีกแล้ว ครับท่าน  ;D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 19:29:15 »
คุณเบรคช้าไป  รถข้างหน้าเบรคนานแล้วคุณยังปล่อยรถพุ่งไปอยู่   ลำบากคันข้างหลังคุณเลย  ...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 22:31:13 »
อย่าลืมด่าประนามพวกแว้นสิครับ พากันทำผิด เขาถึงต้องไปไล่จับ (แบบสิ้นคิด) ไง

ไอกระบะข้างหลังก็จี้ซะแบบจะแนบกันอยู่แล้ว สงสัยมันเห็นsticker มือใหม่มั้งเลยอยากแกล้งเล่น >:( (...) คู่กรณีผมนี้ก็ขอโทษซักคำก็ไม่มี (เป็นพวกวัยรุ่นอ่ะครับ) มีแต่แม่ของคนขับมาขอโทษจนผมโมโหและเกือบมีเรื่องกัน
ใช่คันเดียวกับที่เคยชนตูด Prius ของสมาชิกในนี้หรือเปล่านี่ จี้ตูดจนชนแล้วให้แม่มาขอโทษ

เช่น ทางพิเศษดอนเมืองโทลล์เวย์
ทางยกระดับอุตราภิมุข ครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันทำไมไม่ระบุเป็นทางด่วน