ผู้เขียน หัวข้อ: การจอดรถที่สนามบ้นดอนเมืองต้องทำไงบ้างครับ  (อ่าน 6929 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
สอบถามเพื่อนๆหน่อยครับพอดีวันพรุ่งนี้ต้องบินกลับบ้านด่วนกะจะเอารถไปจอดไว้ที่สนามบินซัก 2-3 วันไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อนรู้แต่ว่าค่าจอดวันละ 250 บาทเลยมาสอบถามเพื่อนๆหน่อยว่าต้องทำไงครับแล้วใช้เวลาเท่าไหร่ทั้งเข้าออกแล้วก็ปลอดภัยระดับไหนครับ ได้จอดในร่มหรือตากแดดครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. เพิ่งจะได้ขึ้นเครื่องบินครั้งแรกในชีวิตเลยจะตื่นเต้นมั๊ยเนี่ยยิ่งกลัวความสูงอยู่   :( :( :(
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ womensun

• Jr. Member
  • **
Re: การจอดรถที่สนามบ้นดอนเมืองต้องทำไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 10:50:25 »
แนะนำนั่งแท๊กซี่ไปดีกว่าค่ะ ค่าแท๊กซี่น่าจะถูกกว่ากันเยอะเลยค่ะ ขนาดนั่งไปสุวรรณภูมิดิฉันยังเสียค่าแท๊กซี่ไม่ถึง 3ร้อยเลยค่ะ :)

ออฟไลน์ nogia

• **
Re: การจอดรถที่สนามบ้นดอนเมืองต้องทำไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 10:58:07 »
ผมจำไม่ค่อยได้นะ แต่รู้สึกว่าถ้าเกินกี่ชั่วโมงไปแล้วจะคิด/ปัดเป็นหนึ่งวันเลย วันต่อไปก็เริ่มนับใหม่ เป็นที่จอดชั้นใต้ดินกับใต้อาคาร1 เลยตรงที่จอดรับคนไปนิดเดียวทางซ้ายมือจะมีทางลง ผมเคยจอด2-3ครั้งมันก็ปลอดภัยดีนะ สว่างและมีรปภ. แต่เป็นดีที่สุดอย่าเอาของมีค่าไว้ในรถ

อัตตราค่าจอด http://www.airportthai.co.th/ewtadmin85_AOT/ewt/donmueang/ewt_news.php?nid=28&filename=sitemap

ยังไงก็ลองถามคนตรงที่รับบัตรอีกทีนะครับ ไม่แน่ใจว่ามีการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า เพราะไม่ได้ไปจอด 3-4เดือนละ
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 11:16:48 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าจอดรถ จอดได้ครับ ผมเคยไปเชียงใหม่เอาไปจอดไว้3วัน แต่ผมว่าค่อนข้างหาที่จอดยาก แนะนำนั่งแท๊กซี่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ arthapon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 11:24:24 »
จอดได้สบายมากครับ มีคนจอดค้างคืนเยอะครับ
 เพียงแต่ว่าถ้าไปในช่วงที่มีเครื่องออกเยอะๆ ก็จะหาที่จอดยาก
วิธีแก้คือ เปิดกระจก บอกยาม ว่าจะจอดค้างกี่คืน
รถเข็นได้รึเปล่า ยามจะทำหน้าที่สุดชีวิต.... วิ่งจู๊ดดดด
นำหน้ารถคุณ ไปยังที่จอดที่เหลืออยู่  นอกนั้น ก็แล้วแต่คุณจะมีรางวัล ค่าวิ่งให้เค้านะคับ  ;D ;D ;D

ขอให้โชคดี เดินทางปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 11:42:13 »
จอดได้ครับ ปลอดภัย เลือกที่ใกล้กับ รปภ หรือทางคนเดินผ่านหน่อยก็ได้ จะได้สบายใจ ผมใช้วิธีทิปเพิ่มหรือติดขนมไปแล้วให้ รปภ

ออฟไลน์ season1008

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 12:53:10 »
เผื่อเวลาไว้เยอะหน่อยก็ดี เพราะที่จอดหายาก
และบางครั้ง เต็มจนปิดไม่ให้เข้าเลยก็มี

ถ้าไปคนเดียว ผมนั่ง taxi ไปครับ
ไปหลายคน ขนของเยอะๆ ขึ้น taxi ไม่สะดวก ถึงจะเอารถไปจอด
ขนาดค่าจอดวันละ 250 บาท ยังหาที่จอดแทบไม่ได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 13:05:21 »
ขอบคุณมากครับทุกท่าน คงต้องเอารถไปแหละครับเพราะผมอยู่บ่อวินห่างสนามบินราวๆ 150 โลขึ้นเครื่องราวๆ 6 โมงเช้ายังไงก็ไม่มีรถไปครับ จริงๆแล้ววางแผนผิดพลาดน่าจะนั่งรถทัวร์ 2 ต่อก็ถึงบ้านขากลับค่อยนั่งเครื่องแต่จ่ายตังแล้วและก็ไม่ได้จองตั๋วรถทัวร์ตอนนี้คงเปลี่ยนแผนไม่ได้แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 14:14:07 »
ขับเลยอาคารผู้โดยสารขาเข้าแล้วจะเจอที่จอดรถตึก 2 ครับจอดฟรีแต่ไม่มียามพวกลูกเรือ/กับตันชอบไปจอดกัน ผมไปจอดประจำครับ เดินไกลนิดนึงแต่ฟรี

ออฟไลน์ moonblock

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 14:18:43 »
ถ้าบินเช้ามากๆ รู้สึกที่จอดจะหาง่ายครับ  ประมาณ ตี4-5

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 15:21:56 »
ขับเลยอาคารผู้โดยสารขาเข้าแล้วจะเจอที่จอดรถตึก 2 ครับจอดฟรีแต่ไม่มียามพวกลูกเรือ/กับตันชอบไปจอดกัน ผมไปจอดประจำครับ เดินไกลนิดนึงแต่ฟรี

มา recommend ที่ตรงนี้อีกคนครับ ถ้าสัมภาระไม่เยอะจริง แบบว่ากระเป๋าลากสองใบ ใบเดียว จอดตึก 2 นี่สบายครับ จอดฟรี แถมเดียวนี้มียามเฝ้าทุกชั้นแล้วด้วย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 15:51:39 »

มา recommend ที่ตรงนี้อีกคนครับ ถ้าสัมภาระไม่เยอะจริง แบบว่ากระเป๋าลากสองใบ ใบเดียว จอดตึก 2 นี่สบายครับ จอดฟรี แถมเดียวนี้มียามเฝ้าทุกชั้นแล้วด้วย

โอ้ มีฟรีด้วยน่าสนมากขอบคุณครับ ผมมีแค่กระเป๋าเสื้อผ้าใบเดียวครับเป็นเป้ซะด้วยง่ายๆเลย คงไปถึงราวๆตี 5 แหละครับเผื่อหลงเผื่องงๆไปหาแอบงีบเอาข้างหน้าดีกว่าตกเครื่องยิ่งไปครั้งแรกอยู่

ออฟไลน์ candy71

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 15:58:58 »
ที่จอดฟรี อาคาร2 เตรียมตัวเก็บเงินแล้วครับบบบ เพราะรถมาจอดทิ้งไวเยอะเกิน จนไม่มีทีจอดแล้วครับ

พนักงานอย่างผม กว่าจะหาที่จอดได้ เข้างานสายประจำ 555

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 00:32:28 »
ผมพึ่งไปมา อาคาร2เหมือนกัน จอดฟรี อิอิ

เดี๋ยววันอาทิตย์เี่ยงก็ไป

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:59:43 »
กลับมาแล้วครับ มาแจ้งว่าไปจอดที่อาคาร 2 ฟรีจริงๆครับเพียงแต่เดินไกลหน่อย (ไม่มีปัญหา) ไปถึงตอนตี 5 ครึ่งหาที่จอดได้สบายๆเลยครับ

ป.ล. นึกว่าจะตื่นเต้น อุตส่าห์ขึ้นเครื่องเป็นครั้งแรกกลับรู้สึกค่อนข้างเฉยๆซะงั้น