ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้Cruise controlบ่อยๆ กดปรับถี่ๆ ระบบมันจะเสียเร็วมั้ยครับ  (อ่าน 5339 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Civic FB นะครับหลังจากน้ำมันถังก่อนล่อไป7.4 แล้วเครียด ถังนี้เลยปรับวิธีขับใหม่
ตอนนี้คือเอะอะผมกดCruiseอย่างเดียวเลยครับ บางที45ถ้าดูแล้วถนนมันวิ่งได้ต่อเนื่องก็กดแล้วครับ แบบว่าลากถึงความเร็วแล้วกดตลอดไม่ว่าวิ่งเร็ววิ่งช้า
ทำจนเริ่มชินแล้วครับ เวลาจะชะลอก็กดยกเลิกแล้วปล่อยไหล บางทีก็กดเพิ่มหรือลดยิกๆๆๆๆเลย แบบกดจนพอจำได้แล้วว่ากดกี่ทีมันจะเพิ่มประมาณแค่ไหน

ทีนี้ผมกลัวมันจะมีปัญหากับพวกระบบECUหรือระบบไฟฟ้ารึเปล่าครับ ไอ้เรื่องปุ่มพังเร็วน่คงเหมือนจอยเกมมั้งกดบ่อยๆมันก็คงพังเร็วแต่มันคงไม่แพงเท่าระบบไฟมันพังกลัวแค่นั้นแหละ

ถังนี้ผมทำได้ 9.8กิโล/ลิตร เลยครับได้ระยะเพิ่มขึ้นเกือบ200กิโลแนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้าใช้แล้วปลอดภัยไม่อันตราย ก็ใช้ไปเถอะครับ มีอะไรเบรคให้ทันก็พอ
ว่าแต่ได้ 7.4 km/l หรือ 7.4l/100 km ครับ

ส่วนเรื่องจอยแผด สมัยนี้น่าจะทนขึ้นเยอะครับ ผมใช้ของโซนี่มาตั้งแต่ต้นปี 2012 ตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยจะมีปัญหา

ออฟไลน์ Nioka

ผมใช้ jazz ติดตั้งเพิ่มเอาของ civic มาใส่ วิ่งไป 200,000 โล ใช้ครูซมากกว่า 190,000 โล กดปลดเข้าปลดออกคิดว่า เกือบพันครั้ง ยังไม่พังเลย

แต่ตอนหลังไฟสวิสน่าจะขาดเพราะไม่ติดทั้งสองข้าง

ออฟไลน์ Freekick042

ถ้าใช้แล้วปลอดภัยไม่อันตราย ก็ใช้ไปเถอะครับ มีอะไรเบรคให้ทันก็พอ
ว่าแต่ได้ 7.4 km/l หรือ 7.4l/100 km ครับ

ส่วนเรื่องจอยแผด สมัยนี้น่าจะทนขึ้นเยอะครับ ผมใช้ของโซนี่มาตั้งแต่ต้นปี 2012 ตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยจะมีปัญหา

7.4กิโล/ลิตรครับ คิดแบบเติมน้ำมันแล้วคำนวนจำนวนที่หายเองไม่ได้ตามหน้าจอนะครับ แต่จอมันจะเกินมาอีก0.2
เบรกทันครับเพราะผมวางเท้าไว้ที่เบรกตลอดเวลาแบบมันชินแล้ว

เวลาเจอแท็กซี่สวนแล้วเซ็งสุดๆอยากตะโกนบอกว่าแน่จริงอย่าใช้แก๊สสิฟะ

ออฟไลน์ mazeraty

ปุ่มผมก็สงสัยเหมือนกัน FB ผมยังไม่ถึงปีเลย แต่เจ้าปุ่มกดเริ่มเป็นแข็งๆ เหมือนจอยเกมส์ Play เก่าๆ

ส่วนเรื่องน้ำมันผมว่าถ้าใช้ในเมืองส่วนมากและเป็น E85 ผมว่าปกติถึงกินเล็กน้อย เพราะผมก็ได้ อยู่ 9-10 กมต่อลิตร หากวิ่งในเมืองคิดเป็นร้อยละ 60 ของถัง
เปิด E-con วิ่งตลอด

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
ไม่มีปัญหาหรอกครับ ให้ระวังเรืีองความปลอดภัยเป็นพอ เพราะบางทีเราใช้ cruise control แล้วเท้าไม่ได้กดคันเร่งอาจจะลืมแตะเบรคได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

7.4กิโล/ลิตรครับ คิดแบบเติมน้ำมันแล้วคำนวนจำนวนที่หายเองไม่ได้ตามหน้าจอนะครับ แต่จอมันจะเกินมาอีก0.2
เบรกทันครับเพราะผมวางเท้าไว้ที่เบรกตลอดเวลาแบบมันชินแล้ว

โหดมาก....พอๆกับที่ขึ้นจอ CR-V 2.4 เลย
แต่สวิฟท์ 1.2 ก็ได้เลขนี้นะครับ (7.4l/100km) หึหึ