ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิก Headlightmag มีใครเล่นเกมบ้างครับ และ เล่นเกมอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 6562 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ผมอยากลองถามดูครับว่ามีใครเล่นเกมอะไรกันบ้าง ส่วนตัวผมเป็นคนชอบเล่นเกมนะเล่นมันทุกแนวทุกเครื่องครับ แต่ที่เล่นบ่อยๆส่วนใหญ่จะเป็นเกมในพีซีซ่ะมากกว่า

แต่ที่ติดๆตอนนี้และเล่นนานมากก็ World of Tanks ครับเล่นมาได้ 1 ปีและ กับอีกเกมก็ GTA V อันนี้เล่นใน X-Box แต่เล่นยากนิดนึงรอลงพีซีก่อนคงมันกว่านี้

ส่วนเกมอื่นๆก็มีเช่น Battlefield 4 นี้ก็เล่นอยู่และสมาชิคท่านอีกๆเล่นเกมไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Parinceo

GTA V รอลง PC เหมือนกันครับ เห็น Gameplay ที่เป็นวีดีโอแล้วน่าเล่นมาก

เกมอีกเกมในดวงใจคือ Assassin's Creed ครับ
เป็นเกมที่เนื้อเรื่องดีมาก แฝงความรู้ประวิติศาสตร์จริงๆด้วย Gameplay ก็ไม่ยากจนเกินไป เล่นได้เรื่อยๆ

Need for Speed คิดว่าเกมนี้ เกมเมอร์ที่เล่นเว็บนี้น่าจะเล่นทุกคน

Far Cry 3 เกมนี้เล่นไม่จบ เบื่อเร็วไป เนื้อเรื่องไม่ดึงดูด แต่ตอนต้นๆก็สนุกดี

Skyrim ตอนนี้รอภาคใหม้อยู่ครับ ภาคเก่ายังเล่นไม่จบเลย
ดันไปเล่น side mission เยอะไป เนื้อเรื่องหลักไม่เดิน 5555
แต่เพลินมากๆ เล่นไม่ยาก เหมาะสำหรับเล่นเพลินๆ

จะสังเกตได้ว่า ผมไม่ชอบเกมที่ยาก แต่จะชอบเนื้อเรื่องเพลินๆ สนุกๆมากกว่า
เพราะผมถือว่าเกมเล่นเพลินๆพอ เพราะถ้าเครียดนี่เล่นไม่ไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 23:17:19 โดย Parinceo »

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
Need For Speed ตั้งแต่ภาคแรกครับ
ตอนนี้ Dragon Nest  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Vertua Tennis 4 ครับ มันส์มากกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ PREM

ตอนนี้กำลังติด GTA V อยู่ครับ มันมากกก
เดี๋ยวธันวา GT6 ออก ก็ไม่พลาดแน่นอน เล่นมาตั้งแต่ GT2

ในคอมเมื่อก่อนเล่น Far Cry 3 แต่เบื่อเหมือนกันเลยเลิก
เปลี่ยนไปเล่น Skyrim แทน เล่นได้ไม่นาน GTA V ออก ทีนี้คอมแทบไม่ได้แตะเลยครับ 5555
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
Battlefield 4  Gran Turismo5(รอ6ออก) GTA V (PS3) ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มีคนเล่นเกมหลายคนเหมือนกันนะเนี้ย ดีใจที่ผมไม่ได้เป็นหนุ่มบ้ารถบ้าเกมเพียงคนเดียว 5555

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
เล่น GTA 5 (PS3) อย่างเดียวเลยครับ
 ;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ 6162002

ตอนนี้กำลังติด GTA V อยู่ครับ มันมากกก
เดี๋ยวธันวา GT6 ออก ก็ไม่พลาดแน่นอน เล่นมาตั้งแต่ GT2

ในคอมเมื่อก่อนเล่น Far Cry 3 แต่เบื่อเหมือนกันเลยเลิก
เปลี่ยนไปเล่น Skyrim แทน เล่นได้ไม่นาน GTA V ออก ทีนี้คอมแทบไม่ได้แตะเลยครับ 5555
โหเพ่ พูดซะคนรอ Version คอมอย่างผม อยากจะไปซื้อ PS3 มาเลย T^T

ออฟไลน์ Freekick042

GTA V รอลง PC เหมือนกันครับ เห็น Gameplay ที่เป็นวีดีโอแล้วน่าเล่นมาก

เกมอีกเกมในดวงใจคือ Assassin's Creed ครับ
เป็นเกมที่เนื้อเรื่องดีมาก แฝงความรู้ประวิติศาสตร์จริงๆด้วย Gameplay ก็ไม่ยากจนเกินไป เล่นได้เรื่อยๆ

Need for Speed คิดว่าเกมนี้ เกมเมอร์ที่เล่นเว็บนี้น่าจะเล่นทุกคน

Far Cry 3 เกมนี้เล่นไม่จบ เบื่อเร็วไป เนื้อเรื่องไม่ดึงดูด แต่ตอนต้นๆก็สนุกดี

Skyrim ตอนนี้รอภาคใหม้อยู่ครับ ภาคเก่ายังเล่นไม่จบเลย
ดันไปเล่น side mission เยอะไป เนื้อเรื่องหลักไม่เดิน 5555
แต่เพลินมากๆ เล่นไม่ยาก เหมาะสำหรับเล่นเพลินๆ

จะสังเกตได้ว่า ผมไม่ชอบเกมที่ยาก แต่จะชอบเนื้อเรื่องเพลินๆ สนุกๆมากกว่า
เพราะผมถือว่าเกมเล่นเพลินๆพอ เพราะถ้าเครียดนี่เล่นไม่ไหว

ชอบACเหมือนกันเลย ผมก็เล่นทุกภาคที่มีในPC ยังเคยจะสั่งเสื้อคลุมขาวมาใส่เล่นเลย แต่เกรงใจอากาศเมืองไทยเลยเปลี่ยนใจ
ตอนนี้เล่นบ่อยๆก็ Star conflict เล่นฟรีในสตีมครับ
แล้วก็ซื้อพวกเกมถูกๆมานั่งไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ art_duron

ของนำกระทู้แรกของตัวเองมาใส่และเพิ่มเติมความเป็นปัจจุบันนะครับ  ;D

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9186.0.html

อ่านเว็บนี้มานานแล้วครับแต่เพิ่งจะสมัครเพราะเห็นหัวข้อกระทุ้แล้วคันไม้คันมือ  ;D
ผมเองก็เล่น Need for Speed มาทุกภาคนะครับที่มีใน PC (ตอนนี้ก็ยังมีอยู่ทุกภาคครับ) ยกเว้นแต่ภาค rally ที่ใช้ชื่อ Need for Speed แต่มันก็ไม่ถือว่าเป็น series หลัก
แต่ภาคที่ผมชอบมากสุดก็คงเป็น ภาค 4 (High Stakes) ตอนปี 1999 อะครับผมว่าสนุกดีมีการไล่ล่าที่น่าตื่นเต้นผสมกับความสมจริงเป็นอย่างดี (ไม่เหมือนภาคใหม่ทั้ง Most wanted, carbon, undercover, hot pursuit 2010) เพราะไม่มีอาวุธเวอร์ๆ และรถตำรวจก็ไม่แรงเวอร์แต่เพราะการทำงานเป็นทีมที่ดีจึงจับนักซิ่งได้
แถมโหมดอาชีพก็มันสะใจมีการแต่งรถ แข่งกินรถก็มี (ที่มาของชื่อภาค) รถทั้งมีมุมมองภายในรถอีีกด้วย
ส่วนภาค Porsche ผมก็ชอบรองลงมาแบบจี้ติดเพราะมีรถเยอะดีแถมทั้งโหมด evolution และโหมดที่เราเล่นเป็นนักขับทดสอบก็ท้าทายดี
แ้ล้วอีกอย่างทั้งสองภาคนั้นมีรถ Addons ให้โหลดเพิ่มเป็น 1000+ คัน เลยนะครับ หาได้ตามเว็บแฟนคลับ NFS ต่างประเทศ
ส่วนภาคใหม่ๆมากตั้งแต่หลังจาก hotpursuit 2 ปี 2002 (ช่วง underground จนถึง shift) ผมว่ามันไม่สมควรใช้ชื่อ Need for Speed เลยเพราะ
1. รถ supercar ไปไหน
2. มุมมองภายในรถละ (คู่มือ NFS 2 ปี 1997 แผ่นแท้ที่ผมมีเค้าได้เอ่ยถึงว่าการมีมุมมองภายในรถทำให้ผู้เล่นมีอารมณ์ร่วมกับรถ ถึงขั้นได้กลิ่นหนังแท้เลยทีเดียว)
แต่ผมว่า hot pursuit 2010 ก็ ok นะครับพอจะกลับสู่รากได้สมความตั้งใจ เพราะทีมงานเค้าพูดว่า NFS ต้องมีการขับขี่ที่เร้าใจและต้องมีแต่ supercar แต่ก็จะรอดู shift 2 ด้วยว่าจะดีแค่ไหน ปีหน้าคงรู้กัน (ภาคแรกบน PC ขับรถยากมากๆๆๆ ส่ายกันจริงๆ แถมรถดูลอยๆด้วย ขนาด พวก GTR กับ rFactor ที่เป็นแนว sim จ๋า ยังขับง่ายกว่าเลย)
ปล. เขียนมายาวหน่อยนึงนะครับเพราะอารมณ์มันพาไปอะ  ;D (สงสัยเพราะเป็นแฟนคลับ NFS ละมั้ง)
ปล2. อย่างว่าผมแก่นะที่เคยเล่น NFS ทุกภาคผมเพิ่งอายุ 20 เอง
ปล3. อีกเกมที่แนะนำครับคอนนี้ก็ชอบเล่นอยู่ Live for Speed ครับออกแนว sim สุดๆขับยากมาก แต่ set รถสนุกดีแถมขับมันอีกด้วย
ปล4. รอ 8 ก.พ. 2011 ครับ อยากเล่น Test drive unlimited 2 มากๆเลย (ติดใจภาคแรก)
ปล5. อีกอย่างที่รอคือ DiRT 3 กับ Grid 2 เพราะทั้ง DiRT2 กับ Grid 1 สร้างความประทับใจไว้มาก

ความเห็นผมต่อ Need for Speed ว่าภาคไหนที่ผมชอบก็ยังเหมือนเดิมครับว่าเป็น ภาค 4 (High Stakes) ตอนปี 1999 และ ภาค 5 (Porsche) ตอนปี 2000
ส่วนภาคใหม่ๆ ก็ตามนี้ครับ
Shift 2 : ก็ OK ขับกับ Keyboard ก็ห่วยๆ เหมือนเดิมดีกว่าภาคแรกหน่อย แต่ขับกับพวงมาลัยมันส์ใช้ได้ แต่ข้อเสียคือบักเยอะไป
The Run : ก็งั้นๆ ถึงขั้นห่วย แต่ยังพอให้พยายามเล่นให้จบ เป็นเกมที่กราฟฟิกงามมากๆๆๆๆๆๆ สวยทุกอย่างยกเว้น "ตัวรถ"
Most Wanted 2012 : ในความรู้สึกผมเป็นภาคที่ห่วยสิ้นดีกินบุญชื่อเก่าสุดๆ ไม่ได้มีความชวนให้น่าเล่นเลย ตำรวจก็โกงแบบแปลกๆ อีกตามเคย ตัวเกมไม่มีอะไรนอกจากแข่งไปๆ แล้วก็ปลดล็อกรถปลดล็อกของซึ่งก็ไม่เห็นจะมีประโยชน์อะไรเท่าไหร่เลย

ส่วนของปีนี้ Need for Speed Rivals ดู Trailers แล้วก็งั้นๆ เหมือน Hot Pursuit 2010 เลย แม้กระทั่งรถ drift ได้เวลาเลี้ยว

ส่วนเกมอื่นๆ ที่ชอบสุดก็ Gran Turismo กับ GTA ครับ ถ้า GTA V บน PC มาจัดแท้แน่นอน

ส่วนนี่ขอแปะเพิ่งเติมครับกับความคิดเห็นของผมต่อ Need for Speed แต่ละภาคที่พูดไว้ตั้งแต่เมื่อเกือบ 7 ปีที่แล้ว (17/12/2006 9:04 am) ที่ vmodtech.com

http://www.vmodtech.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=15522&postdays=0&postorder=asc&start=15

อ้างถึง
เท่าที่ผมจำได้และเคยลองเล่น (และมีที่บ้านของ PC และยกเว้นภาค Rally) มาคงน่าจะทุกภาคนะครับก็มี

ภาคแรก Need for Speed เกมปี 1995
ความจริงแล้วภาคนี้ก็มีตำรวจนะครับ ในโหมด Head to Head จะให้ใบสั่งเรา 2 เหตุผล
1.ขับเร็ว
2.ขับหวาดเสียว
แต่ตำรวจก็งั้นๆครับขับเร็วๆมันก็ตามไม่ทัน (ไม่เหมือน MW กับ carbon ที่ขับตั้ง 300 กิโล แค่รถตำรวจ ซีดาน 4 ประตูธรรมดายังไล่ทัน)
มีทั้งรถญี่ปุ่นและพวก Exotic เช่น ซูปร้า, NSX, เฟอร์รารี่ 512TR, Lamborghini ไดอาโบ VT,Porsche 911 carrera
และมีทั้งแข่งในสนามและแข่งบนถนนหลวง ถ้าเป็นถนนหลวงจะแข่งแบบ จากจุดหนึ่งไปจุดหนึ่ง
(แต่ภาคนี้ผมไม่ได้เล่นตัวเต็ม(แต่ก็เกือบเต็ม)นะเพราะเคยจะซื้อตัวเต็มเป็น Special Edition แต่ตอนนั้นที่บ้านใช้ Window 3.1 แต่ร้านเค้าบอกว่าเล่นได้อต่ Win 95 ก็เลยไม่ได้ซื้อ)
แต่ปัจจุบันผมก็มีเกมภาคนี้แต่เล่นบน win xp ไม่ได้

ภาคสอง Need for Speed 2 เกมปี 1997
ภาคนี้ผมเคยเล่นแต่ตัวธรรมดา ไม่ใช่ตัว SE ที่จะมีรถกับสนามพิเศษ
ภาคนี้มีแต่ Super car ล้วนๆ เช่น Mclaren F1, เฟอร์รารี่ f50, ford GT90

ภาคสาม Need for Speed 3 Hot pursuit เกมปี 1998
ภาคนี้เป็นจุดเริ่มต้นแห่งการไล่ล่าเต็มรูปแบบ เพราะมีโหมด Hot pursuit ที่เป็นโหมดไล่ล่า
และก็มีแต่พวกรถ sport และ super car ดังๆ เช่น chevrolet corvette c5, benz clk-gtr และ sl600, lamborghini diablo SV และก็ countach, jaguar XJR15
และรถอีกคันนึงแรงมากแต่ handling ห่วยแต่จำชื่อไม่ได้แล้วแต่ดูแล้วคงเป็นรถต้นแบบเครื่องวางหน้าและหน้าก็ยาวประมาณเกือบครึ่งของตัวรถ
และตำรวจก็เป็น corvette กับ diablo และ ก็ไอรถพิเศษ เราก็เล่นเป็นตำรวจได้ด้วย

ภาคสี่ Need for Speed High Stakes เกมปี 1999
เป็นภาคที่ผมคิดว่าเป็นมีเนื้อแท้ของ Need ได้สมบูรณ์ ภาคสุดท้าย
เพราะ 1. มีมุมมองในรถ 2. มีพวก Super car
ภาคนี้ก็เป็นภาคแรกที่กระจกรถใสมองเห็นข้างในก็จะเห็นคนขับที่มือหมุนพวงมาลัยได้ แต่เปลี่ยนเกียร์ได้หรือเปล่าจำไม่ได้ (ไม่แข็งทื่อแบบ MW)
และจากคำว่า High Stakes ก็มาจากการแข่งนึงในโหมด อาชีพ ที่จะให้เราวางเดิมพันเป็นรถได้คือถ้าชนะได้รถแพ้เสียรถ
และภาคนี้ก็มีตำรวจที่เก่งและทำงานเป็นทีมดีไม่ใช่มากันเป็นฝูงแบบ MW กับ Carbon ถึงมีน้อยคันแต่ก็ทำงานได้ดี และก็มี ฮ. ซึ่งจะคอยปล่อยแผงกันถนน(เป็นบล็อกคอนกรีต)และพลุควันและคอยบอกตำแหน่งเรา
ภาคนี้ก็มีแต่ Super car แต่ก็สามารถ โหลดรถมาเพิ่มได้ ซึ่งผมว่าน่าจะป็นภาคที่มีรถให้โหลดมากที่สุด(ภาค 3 ภาค porsche ภาค hotpursuit 2 ก็มีรถให้โหลดแต่ไม่หลากหลายเท่า) รวมๆทุกเว็บคงเป็น พันๆคัน
และก็มีสนามใหม่ๆแต่ก็มีสนามของภาค 3 ให้เล่นด้วย ภาคนี้เราก็เล่นเป็นตำรวจได้เช่นกัน

ภาคห้า Need for speed Porsche Unleashed เกมปี 2000
เป็นภาคที่มีแต่ Porsche สงสัยจะช่วยฉลองครอบ 50 ปีของ Porsche จาก 1950-2000 ให้มั้ง
มีรถตั้งแต่ 356 ถึง 911 เทอร์โบ 996 และพวกรถแข่งเช่น 911 จีที 1, 935, 550
มีโหมด evo ที่เป็นการเล่นตั้งแต่จุดเริ่มของ porsche จนปี 2000 ให้เราซื้อรถแต่งเครื่อง บางคันก็เปลี่ยนล้อได้ หรือ Porsche Boxster ก็ใส่หลังคาแข็งได้
มีโหมดแบบ school ที่ให้เราเป็นนักทดสอบของ porsche ขับรถในรูปแบบต่างๆ ในสนามทดสอบ หรือบนถนนหลวงได้ได้ตามเวลาที่กำหนดหรือตามเงื่อนไข
แล้วบางช่วงที่ขับบนถนนหลวงก็มีตำรวจไล่แต่ก็ชนเฉยๆไม่จับ หรือจะใช้สูตรให้ไล่บนโหมดเล่นธรรมดาก็ได้
ภาคนี้ก็มีมุมมองในรถสามารถกดปุ่มหันมุมกล้องได้ และก็เห็นมือคนขับเวลาใช้มุมมองในรถได้ แล้วเวลาเปลี่ยนเกียร์หรือบีบแตรมือคนขับก็จะทำตามด้วย

ภาคหก Need for Speed Hot pursuit 2 เกมปี 2002
เป็นภาคที่ชูโรงเรื่องตำรวจการไล่ล่า และก็มีแต่พวกรถ sport กับ super car เช่น เฟอร์รารี่, Mclaren, lamborghini, Porsche, Benz, BMW
มีโหมดเนื้อเรื่อง 2 แบบคือ เป็นเจ้าถนนหนีตำรวจ กับ เป็นเจ้านักแข่งรถไม่มีตำรวจ
ภาคนี้จะไม่มีมุมมองในรถแล้วแต่ยังพอมองทะลุเข้าไปได้ก็จะเห็นคนขับหมุนพวงมาลัยหรือเปลี่ยนเกียร์ได้

ภาคเจ็ด Need for Speed Underground เกมปี 2003
หลังจากกระแส The fast มั้ง EA ก็เลยให้ need ภาคนี้มีแต่รถ tuner พวกรถญี่ปุ่น
การแข่งก็แข่งกันเป็นเจ้าถนนการแข่งใต้ดิน

ภาคแปด Need for Speed Underground 2 เกมปี 2004
ภาคนี้คงรู้จักกันดีทั้งข้อดีตรงเรื่องของแต่งรถการจูนรถซึ่งทำได้ละเอียด
และภาคนี้ก็มีแต่รถญี่ปุ่น อาจมีพวก SUV หรือ Muscle บ้างเล็กน้อย

ภาคเก้า Need for Speed Most Wanted เกมปี 2005
การกลับมาของตำรวจอีกครั้งพร้อม Super car ซึ่งคราวนี้ตำรวจมันจะมากันเป็นฝูงแบบกันไม่ปล่อย
ภาคนี้ก็กลับมาเป็นตอนกลางวันอีกครั้ง หรือจากเป็นตอนกลางคืนใน Underground ทั้ง 2 ภาคซึ่งหลายคนคงรู้จักกันดีจึงขอข้ามไป

ภาคสิบ Need for Speed Carbon เกมปี 2006
ภาคนี้ผมยังไม่ได้เล่นหรอกเพราะ geforce 4 mx เล่นไม่ได้ แต่จากการที่อ่านๆ ฟังๆ ก็ได้ใจความว่า
คงเป็นการแข่งแบบกู้ชื่อเสียงแข่งตอนกลางคืนและก็มี super car, tuner, muscle
และก็มี AE 86 ในดวงใจใครหลายๆคน หลังจากมีใน Underground 2 แลัวก็หายไปจาก MW

ก็คงจบเท่านี้นะครับเพราะจำได้แค่นี้ก็หวังว่าข้อมูลนี้จะมีประโยชน์บ้างนะครับ
ปล.จะถามอะไรเพิ่มก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
ระหว่างรอ GTA V ลงคอม ไอเราก็เล่น GTA IV รอต่อไป  ;) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2013, 17:50:36 โดย Sencha »

ออฟไลน์ Insideout

ผม Minna no Golf 6 (PS 3)

ว่างๆ online มาเจอกันใน lobby ได้ครับ

ออฟไลน์ GENESISMOJO

• Newbie
  • *
  • http://thevirus.in.th
    • http://thevirus.in.th
อยากเล่น GTA 5 รอเหมือนกันว่าเมื่อไหรจะมา  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ =Dentalist=

• Newbie
  • *
320D F30
530e G30
745le G12
x5 45e G05
981 boxster
Mazda CX8