ผู้เขียน หัวข้อ: ชักเครียดเมื่อหาข้อมูลของศูนย์ที่จองรถไว้ ปรากฎว่ามีแต่ประวัติในเชิงลบเพียบ  (อ่าน 4030 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ผมจองแอคคอร์ดเอาไว้ที่ศูนย์ฮอนด้าแห่งหนึ่งแถวๆฝั่งตรงข้ามมหาลัยเอกชนชื่อดังแห่งหนึงย่านรังสิต โอเคน่ะครับตอนที่เข้าไปดูไปจองเซลล์ก็บริการดีพอสมควร อาจจะมีหลุดๆด้านข้อมูลไปบ้าง แต่โดยรวมพอใจแม้จะไม่มีน้ำให้กินสักแก้วก็ตาม แต่พอมาเมื่อสักครู่ไม่รู้อะไรดลใจให้หาข้อมูลของศูนย์นี้ดูหน่อยปรากฎว่าคนพูดถึงศูนย์แห่งนี้แต่ในด้านลบกันให้ว่อน ประมาณเป็นศูนย์ต้องห้ามเลยประมาณนั้น ด้านการขายไม่มีไรน่าเป็นห่วงเท่าไรเพราะไม่มีคนว่าอะไรเท่าที่ดู แต่ด้านบริการนี้สุดๆอ่านกันเพลินเลยครับ ประวัติยาวเป็นหางว่าว ตอนนี้ชักเสียวๆแล้วเพราะดันจองไปแล้วด้วย ผมควรทิ้งจองไปออกที่อื่นเพื่อความสบายใจ รึว่าลองพิสูจน์ด้วยตัวเองสักครั้งประมาณว่าถ้าบริการครั้งแรกไม่ดีก็เอารถไปเข้าศูนย์ที่อื่นแทนจะดีกว่า รึใครพอมีประสบการณ์แนวๆนี้เล่าให้ฟังหน่อยก็ดีครับ เพราะอีกไม่กี่วันรถก็จะมาแล้วด้วย เล่นเอาพาลกลัวจะโดนรถย้อมไปด้วยเลยตอนนี้  :(

ออฟไลน์ kez

ก็ซื้อที่นี่   service ที่อื่น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
วันตรวจสอบรับรถ

ตรวจสอบให้ดี  ดูผิวสี ดูอะไรต่อมิอะไรให้ดีๆ

"ห้ามเซ็นรับรถ จนกว่าคุณจะพอใจเด็ดขาด!
ถ้าพนักงานขาย เอาเอกสารอะไรมาให้เซ็น
ห้ามเซ็นจนกว่าคุณจะตรวจสภาพรถ จนพอใจในทุกจุดอย่างแท้จริง

รถต้องล้างมาให้สะอาด เลขไมล์ บนมาตรวัด Odo Meter ไม่ควรเกิน 100 กิโลเมตร คือขีดสูงสุดที่ยอมรับได้

ไอ้พวกแถม ล้างเคลือบสี ของศูนย์ ไม่ต้อง เอาออกมาทำเองข้างนอกดีกว่า

อะไรก็ตาม ที่รู้สึกแปลก หรือตะหงิดใจ ให้สันนิษฐานไว้ก่อน ว่าอาจมีเรื่อง
เพราะส่วนใหญ่ ถ้าตะหงิดใจตรงไหน หวยมักออกที่จุดนั้นนั่นละครับ

ขอให้โชคดี

ซื้อที่ไหนก็ได้ แล้วจะนำรถไปเข้าศูนย์บรการที่ไหนก็ได้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

วันตรวจสอบรับรถ

ตรวจสอบให้ดี  ดูผิวสี ดูอะไรต่อมิอะไรให้ดีๆ

"ห้ามเซ็นรับรถ จนกว่าคุณจะพอใจเด็ดขาด!
ถ้าพนักงานขาย เอาเอกสารอะไรมาให้เซ็น
ห้ามเซ็นจนกว่าคุณจะตรวจสภาพรถ จนพอใจในทุกจุดอย่างแท้จริง

รถต้องล้างมาให้สะอาด เลขไมล์ บนมาตรวัด Odo Meter ไม่ควรเกิน 100 กิโลเมตร คือขีดสูงสุดที่ยอมรับได้

ไอ้พวกแถม ล้างเคลือบสี ของศูนย์ ไม่ต้อง เอาออกมาทำเองข้างนอกดีกว่า

อะไรก็ตาม ที่รู้สึกแปลก หรือตะหงิดใจ ให้สันนิษฐานไว้ก่อน ว่าอาจมีเรื่อง
เพราะส่วนใหญ่ ถ้าตะหงิดใจตรงไหน หวยมักออกที่จุดนั้นนั่นละครับ

ขอให้โชคดี

ซื้อที่ไหนก็ได้ แล้วจะนำรถไปเข้าศูนย์บรการที่ไหนก็ได้ทั้งนั้น

อย่าใจอ่อนโดยเฉพาะตอนมีเหตุการณ์หรือเทคนิคต่างๆของเซลล์มาเร่งเล้านะครับ
แนะนำให้ชวนเพื่อนไปช่วยกันตรวจนะครับ รู้เรื่องรถหรือไม่รู้ก็ได้
ยังไงหลายคนด็ดีกว่าคนเดียว

ขอให้โชคดี ;D
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
อย่าไปซีเรียสมากครับ เพราะเซอร์วิสศูนย์อื่นได้ ตอนออกรถตรวจเช็คให้ดีก็พอ
ผมก็ไปออก jazz กับศูนย์ที่คนในเวปร้องยี้เหมือนกัน เพราะได้รถค่อนข้างเร็วกว่าเพื่อน ตอนแรกก็เสียวๆ ว่าจะโดนอะไรเปล่า

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
อีกเรื่องที่สำคัญมากๆ คือ ประกันระครับ

ถ้าไม่ได้เลขกรมธรรม์ประกันห้ามเอารถอกจากศูนย์เด็ดขาดครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

แม้ว่าจะยังไม่มีการทำประกันรถแต่คุณสามารถขอเลขกรรมธ์ประกันมาก่อนได้

หากเกิดอุบัติเหตุพอออกจากโชว์รูมประกันต้องรับผิดครับ

แต่หากไม่ได้เลขแล้วละก็ ซวยเลยครับรับผิดเต็มๆ ถือว่ายังไม่ได้ทำประกันรถ

เดียวนี้มีให้เห็นมากมายที่ออกจากโชว์รูมไม่ทันไรก็ชนเสียแล้ว

ย้ำ ถ้าไม่ได้เลขกรมธรรม์ประกันห้ามเอารถอกจากศูนย์เด็ดขาดครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

หากเซลส์พยายามให้เซ็นรับไปก่อนโดยบอกว่าจะเก็บงานให้ทีหลังห้ามเซ้นนะครับจนกว่าปัญหาทุกอย่างจะแก้ไขให้เรียบร้อย อ้อปรกติผมจะไปตรวจรถตั้งแต่วันที่รถของเราเข้ามาที่ศูนย์วันแรกๆเลยก่อนติดฟิลม์ หากไม่พอใจบางอย่างก็ขอเปลี่ยนคัน มันจะไม่ยุ่งยากเลย แต่ถ้าทำอะไรบางอย่างกับรถไปแล้วก็เริ่มยากขึ้น อย่ามองว่าเสียเวลาเลยครับ ยังไงเราซื้อรถใหม่ก็ควรได้ทุกอย่างที่สมบูรณ์ ผมพูดนี่ไม่ได้หมายถึงศูนย์นี้หรือยี่ห้อนี้เท่านั้นนะครับ ผมหมายถึงรถที่เราจะซื้อจากทุกที่นั่นแหละ แต่ลึกๆแล้วยี่ห้อนี้หากมีปัญหามากๆก็ร้องเรียนฮอนด้าเลยครับ เขาไม่ปล่อยไว้แน่ หากไม่สบายใจเรื่องเซอร์วิสก็ไปทำที่อื่นก็ได้

ออฟไลน์ NoName__???

รู้เลยว่า ศูนย์อะไร อย่างที่ว่าเซอร์วิสที่อื่นก็ได้ แต่ถ้าขอเงินจองคืนได้ก็คงดีนะ สบายใจด้วย

ออฟไลน์ Sman

อีกเรื่องที่สำคัญมากๆ คือ ประกันระครับ

ถ้าไม่ได้เลขกรมธรรม์ประกันห้ามเอารถอกจากศูนย์เด็ดขาดครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

แม้ว่าจะยังไม่มีการทำประกันรถแต่คุณสามารถขอเลขกรรมธ์ประกันมาก่อนได้

หากเกิดอุบัติเหตุพอออกจากโชว์รูมประกันต้องรับผิดครับ

แต่หากไม่ได้เลขแล้วละก็ ซวยเลยครับรับผิดเต็มๆ ถือว่ายังไม่ได้ทำประกันรถ

เดียวนี้มีให้เห็นมากมายที่ออกจากโชว์รูมไม่ทันไรก็ชนเสียแล้ว

ย้ำ ถ้าไม่ได้เลขกรมธรรม์ประกันห้ามเอารถอกจากศูนย์เด็ดขาดครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

เพิ่มเติมครับ

บางแห่งได้เลขที่กรมธรรม์เลย แต่บางแห่งยังไม่ได้ ก็ต้องได้อย่างน้อยเลขรับแจ้งครับ เพราะจะใช้อ้างอิงได้กรณีมีปัญหาครับ

และถือว่าเลขรับแจ้งที่ได้ เท่ากับประกันภัยรับทราบการทำประกันแล้วครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

เฮ้อ !! เข้าใจความรู้สึกนี้เลยครับว่า  เครียด กับ ข้อบกพร่อง ของรถ ของ 0 ก่อนที่จะรับรถ ถามเซลล์ว่ารถมาหรือยัง ถ้ามาแล้ว ไปตรวจความเรียบร้อยเลยครับ ข้อ บกพร่อง มีเยอะ ก้ จดข้อบกพร่องไปจากบ้าน ค่อยๆ ติ้ก ที ละข้อ ครับ  ถ้ามีข้อบกพร่องใด แก้ไขให้ 0 แก้ไขให้ทันทีครับ ถ้าทันทีไม่ได้  นัดวันก่อนที่จะมารับรถครับ แต่ถ้าไม่ไหว จริงๆ ปฎิเสธ คันนี้ได้เลย ขอเปลี่ยนคันใหม่  และเมื่อมาถึงวันรับรถ ให้ตรวจซำ อีกรอบครับ ว่า คงเดิมหรือไม่ หรือ ที่ให้ไปแก้ใข ได้ทำการแก้ไขให้ไหม  ทั้งนี้ ไปตั้งแต่เช้าๆ ค่อยๆดู (ตอนนี้เราอยู่ในสถานะ ดีกว่า)  ไม่ต้องรีบ   ถ้าทุกอย่างเสร็จเรียบร้อย ทั้งใบเสร็จ กรมธรรม์ ป1 และ ภาคบังคับ( พรบ บุคคลที่3 ) เครืองมือ ลอง ทดสอบอุปกรณ์ ออฟชั่นต่างๆ ดูว่า พร้อมหรือไม่ เช่น กระจกไฟฟ้า ม่านไฟฟ้า เปิดแอรื ลองสตราทเครือง ขั้นตอนสุดท้ายคือ-------------------- จ่ายเงิน เซ็นเอกสารต่างๆ ---------------ไม่ต้องเร่ง ไม่ต้องรีบครับ --------------ผมเองก็คงจะเตรียมเครียดเหมือน ท่าน จขกท ในเร็วๆนี้เหมือนกัน อ้อ ก่อนไป ตอนหลับตั้งหัวค่ำ พักผ่อนให้เยอะๆ หน้าตาจะได้ สดชื่น นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วันรับรถก็ดูให้ดีๆแล้วกันครับ

ออกมาแล้วเข้า 0 อื่นก็ได้