ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันโลกลงมาเยอะพอควร แต่น้ำมันของไทยทำไมไม่ปรับลดลงเลย  (อ่าน 10178 ครั้ง)

ออฟไลน์ puifai

• Newbie
  • *
ขอบ่นหน่อยนะคะ ราคาน้ำมันโลกลงมาเยอะพอควร แต่น้ำมันของไทยทำไมไม่ปรับลดลงเลย สงสัยจังว่าเค้ากำลังได้ค่าการตลาดอะไรเพิ่มบ้างระหว่างที่ราคาน้ำมันตลาดโลกลง แล้วช่วงนี้ไม่เห็นชาวบ้านบ่นหรือพูดถึงราคาน้ำมันในบ้านเราเลย หรือว่าเขาเริ่มชินแล้วกับราคาปัจจุบัน

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
อย่างที่รู้ๆ กันอยู่ครับ เงินมา เป๋าตุง หุหุหุ

ที่เขาไม่พูดน่าจะเพราะว่าเอือมกันแล้วครับ จะต้าน จะค้าน ไงก็ไม่มีผล เศร้าาาา -..-"
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
เป็นคำถามที่คนไทยทุกคนรู้คำตอบอยู่แก่ใจครับ  ;)
Test ..

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
รัฐเก็บเข้ากองทุนน้ำมันเลยไม่ลดหน้าปั๊มครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ joekling

• **
พูดตามตรงก็แบกแก๊สอยู่คับ

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
ช่วงนี้กำลังสนใจเรื่องอื่นอยู่ครับ ก็เลยลืมสนใจเรื่องน้ำมัน

ออฟไลน์ Monn

แบกแก๊ส แบกโซฮอลล์ แบกดีเซล ช่วงก่อนหน้า ราคาขึ้นเยอะก็ไม่ขึ้นนะครับ อย่ามองขาเดียว เงินกองทุนแทบเกลี้ยงไปแล้ว ตอนนี้ได้โอกาส ก็ต้องเติมครับ เพราะเวลาน้ำมันขึ้น เราก็ไม่ได้ขึ้นตามแบบ 100% นะครับ อันนี้อยากให้มอง 2 ด้านนะครับ แล้วช่วงก่อนหน้าที่ลดกันมาฮวบๆ ก็เพราะไม่เอาเงินเข้ากองทุน ใช้ไปเกือบหมดแล้วหละ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Nyquist

ดีเซลไม่ได้รีบการอุดหนุนครับ

แต่ได้เรื่องลดภาษีกับลดเงินเก็บเข้ากองทุน

แต่ที่อุดหนุนคือ แก๊ส E85 E20

ออฟไลน์ kimberry

• **
ราคาน้ำมันดูไบที่เราอ้างอิง ในช่วงหลายอาทิตย์มานี้ก่อนจะมาอิงอีกทีที่สิงคโปร์ ก็ถือว่าทรงตัวมากนะครับ
ขยับขึ้นลงในกรอบ 104-108 เหรียญต่อบาเรลมาสักพักแล้ว
ดังนั้นจึงไม่มีข่าวครับ

แต่ที่ลงหลักๆจะเป็นน้ำมัน WTI ของอเมริกามากกว่าครับ ซึ่งบ้านเราไม่ได้ซื้อน้ำมันจากที่นี่ครับ
แต่เวลาข่าวออกสื่อพี่ก็เล่นเหมารวมราคาว่ามันลง จริงๆมันลงแค่บางตลาดครับ บางที่ลง บางที่ขึ้น
ขึ้นกับความต้องการของลูกค้าแต่ละแหล่ง

ปล. ยอมรับว่าเซ็งเหมือนกัน บางที่ราคาน้ำมันที่ดูไบลงมาหลายวัน แต่ราคาบ้านเราไม่ลด แต่สำหรับช่วงนี้
ต้องยอมรับครับว่าราคาที่ดูไบช่วงนี้ไม่ลงเลย มีแนวโน้มขึ้นด้วยอีกต่างหาก

ออฟไลน์ LimitedEdition

ต้องดูให้ถูก Benchmark ครับ

ปัจจุบันสื่อไทยยังยึดติดกับการนำเสนอน้ำมัน WTI Nymex ที่ตลาดอเมริกา
ทั้งทั้งที่โลกหันไปใช้น้ำมันดิบ Brent จากทะเลเหนือในอังกฤษเป็น Benchmark มาสามปีกว่าแล้ว

ที่น้ำมันในอเมริการาคาลดลงมาก เป็นเพราะผลผลิตในประเทศที่เพิ่มสูงมาก
ทำให้มีปริมาณน้ำมันในคลังของอเมริกาปรับตัวสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง
พออุปทานมากกว่าอุปสงค์ ราคาก็ลดลงตามหลักเศรษฐศาสตร์นะครับ

ส่วนน้ำมัน Brent มีปัจจัยที่แตกต่างออกไป ทั้งกำลังการผลิตใน North Sea ที่ลดลงเรื่อยเรื่อย
เนื่องจากเป็นหลุมเก่าแล้ว แถมยังมีเรื่องความไม่สงบในตะวันออกกลางอีก ซึ่งเป็นเส้นทางส่งผ่านน้ำมัน
ออกไปยังภูมิภาคอื่นอื่นทั่วโลก ตลาดมีความกังวลต่ออุปทานก็ไม่แปลกอะไรครับ
น้ำมันดิบเบรนท์เองนั้น แกว่งตัวอยู่ในช่วง 105-110 เหรียญต่อบาร์เรลมาแล้วไม่ต่ำกว่า 2 เดือนครับ

ผมเข้าใจนะครับ ว่าสื่อต่างต่างที่เราได้รับมีแนวโน้มที่จะนำเสนอข้อมูลให้เรามีความคิดเชิงลบกับ ปตท.
แต่อยากให้ทุกท่านศึกษาข้อมูลเบื้องลึกก่อนครับ บางอย่างมันก็ไม่ได้เป็นไปตามที่เค้าพูดทั้งหมด

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
น้ำมันจะขึ้นจะลงค่าการตลาดมันก็แค่บาทเดียวบวกลบนิดหน่อยนั่นแหล่ะครับ เวลาน้ำมันลงเค้าก็เก็บเข้ากองทุนมากขึ้นซะมากกว่า ราคาเลยไม่ค่อยขยับ

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
ผมรัก ปตท ครับ

อยากให้ ปตท รวยๆๆๆๆ ครับ

ผมจนไม่เป็นไร

ออฟไลน์ prokhall

การประเมิณราคาอ้างจากสิงขโปร แพงสุด
ประเทศสิงขโปรเป็นประเทศที่คนใช้คนส่วนตัวน้อยมากๆ (vios ราคา 3 ล้าน)
เค้าจะใช้รถไฟฟ้า วิ่งรอบประเทศ
มีเพียงแค่ระดับผู้บริหารชั้นสูง หรือภาคขนส่งเท่านั้นที่จะขับรถกัน
แล้วรายได้ค่าครองชีพเค้าสูงกว่าบ้านเราเท่าไร่ คนสิขโปรเองยังบอกเลยว่าน้ำมันแพงม๊ากก
แล้วแบบนี้ยังจะเอาไปอ้างราคากับสิงขโปร ส่วนต่างราคาน้ำมันก็งุบเงิบกันอ้างเข้าไป โทษนู้นโทษนี่ไป แถไปวันๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ก็ตามที่รู้ๆกันหลักกงหลักการไม่้ต้อง เดาง่ายๆ

ออฟไลน์ H.

ผมรัก ปตท ครับ

อยากให้ ปตท รวยๆๆๆๆ ครับ

ผมจนไม่เป็นไร
ซื้อหุ้น ปตท. สิครับ

การประเมิณราคาอ้างจากสิงขโปร แพงสุด
ประเทศสิงขโปรเป็นประเทศที่คนใช้คนส่วนตัวน้อยมากๆ (vios ราคา 3 ล้าน)
เค้าจะใช้รถไฟฟ้า วิ่งรอบประเทศ
มีเพียงแค่ระดับผู้บริหารชั้นสูง หรือภาคขนส่งเท่านั้นที่จะขับรถกัน
แล้วรายได้ค่าครองชีพเค้าสูงกว่าบ้านเราเท่าไร่ คนสิขโปรเองยังบอกเลยว่าน้ำมันแพงม๊ากก
แล้วแบบนี้ยังจะเอาไปอ้างราคากับสิงขโปร ส่วนต่างราคาน้ำมันก็งุบเงิบกันอ้างเข้าไป โทษนู้นโทษนี่ไป แถไปวันๆ
เดี๋ยวคร้าบบ ไม่ใช่อิงราคาหน้าปั้มสิงคโปร์ครับ อิงตลาดซื้อ/ขายน้ำมันที่สิงคโปร์ มันไม่เหมือนกันนะครัสส 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 17:43:42 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ mamaman

ใครเอาตลาดซื้อขายน้ำมัน ที่สิงโปรมาแชร์ที

ส่วน น้ำมัน อเมริกา ทำไมมันถูกนะเหรอ
ผมว่า โซน โน้น เค้าใช้ เอทานอลกันเยอะครับ

อเมริกา บราซิล ใช้ E85 - E100 กันทั่วประเทศแล้วครับ
เอทานอล บ้านเค้า ถูก กว่า น้ำมัน จริงๆ นะ โดยที่เทียบ กับ ราคา ดิบได้เลย

ส่วนบ้านเรา ถ้าเทียบ ราคา เอทานอล กับ น้ำมันกลั่น หน้า ปั๊ม ทำไมมันแพงกว่า ไม่เข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 19:20:24 โดย mamaman »

ขอบ่นหน่อยนะคะ ราคาน้ำมันโลกลงมาเยอะพอควร แต่น้ำมันของไทยทำไมไม่ปรับลดลงเลย สงสัยจังว่าเค้ากำลังได้ค่าการตลาดอะไรเพิ่มบ้างระหว่างที่ราคาน้ำมันตลาดโลกลง แล้วช่วงนี้ไม่เห็นชาวบ้านบ่นหรือพูดถึงราคาน้ำมันในบ้านเราเลย หรือว่าเขาเริ่มชินแล้วกับราคาปัจจุบัน

โอ้ พระเจ้า ๆ  จริง น้ำมัน มีการปรับ ราคาครับ แต่ไม่ปรับราคา ขาย ไม่เชื่อตามไปดูได้ที่นี่

http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html

พวกเรา โดน กระทรวงพลังงาน ปั่นหัวครับ

กระทรวงพลังงานปรับ ราคา น้ำมันมาตลอดเวลาครับ แต่ ราคา ขายรวมไม่มีการเปลี่ยนแปลง
แต่ไปปั่นมั่ว อยู่ใน โครง สร้าง อัปยศ ของ ราคาน้ำมันครับ

ตอนนี้ สิ่งเดียวที่ ไม่ได้กำหนดตายตัวคือ ค่ากำไรหน้าปั๊มครับ
มันเพิ่มลดตามใจฉัน มั่วซั่วไปหมด
น้ำมันหน้าโรงกลั่นขึ้น ลดจำนวนกำไรหน้าปั๊ม
น้ำมันหน้าโรงกลั่นลง เพิ่ม จำนวนกำไรหน้าปั๊ม เพื่อคง ราคา ไม่ให้ราคาขายเปลี่ยน

แบบนี้มาเป็นเดือนสองแล้วครับ

ทำไมมันไม่กำหนดเป็น % ไปเลย ไม่ทราบ ไม่เข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 19:38:41 โดย mamaman »

ออฟไลน์ 911turbo

เอาลิงค์มาแล้ว ลองอ่านดูเน้อ
http://www.iwebgas.com/oil/oil.html

http://www.iwebgas.com/oil/pt-price-st-2013-11-04.pdf

ส่วนหุ้น ptt แน่ใจนะว่าดีจริง ??
ผมเห็นมัน 300 กว่าๆมาสองปีละ ไม่เห็นจะวิ่งไปไหนสักที  ช่วงปีสองปีก่อน ตัวอื่น ลิ่งเอาๆ  ptt วิ่งทีละบาท ห้าบาท - -'

อีกอย่างลองสังเกตดีๆ  ทุกครั้ง ใอ้คนที่ขึ้นราคาน้ำมันก่อน คือ shell ครับ  แต่ก็เห็นทุกคนชื่นชอบดี

ปล. ตอนนี้ผมไม่เข้าใจอย่างเดียวว่า ไหนๆ เมืองไทยก็อ้างอิงราคาน้ำมันที่ตลาดสิงคโปร์  แล้วจะขุดน้ำมันในประเทศขึ้นมาใช้ทำใม
ก็ซื้อที่โน่นมาใช้สิ  เพราะยังไงก็คิดราคานั้นอยู่แล้ว เก็บน้ำมันไทยไว้ใช้สำรองไป

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
คนไม่รู้..ก้อออกมาด่าๆ จำเลยสังคมก้อรับๆไป

ส่วนราคาหน้าปั้มไม่ได้อ้างอิงกับน้ำมันดิบนะครับ
เค้าอ้างอิงกับราคา น้ำมันที่ถูกกลั่นแล้ว เพราะฉะนั้นราคาน้ำมันดิบลงไป
คนได้ประโยชน์คือโรงกลั่นที่ได้ต้นทุนถูกลง แต่ผู้ขายก้อขายตามราคาที่ซื้อจากโรงกลั่นเป็นราคาเดิมแหละครับ
กำไรก้อที่รู้ๆกัน ลิตรละบาทกว่าๆ เป็นค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเด็กปั้ม ข้อมูลมีก้อตรวจสอบกันได้ครับ ทั้งโครงสร้างราคา
ทั้งกำไรของบริษัท  บริษัทเค้าอยู่ในตลาดหลักทรัพย์ครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เบื่อพวกด่าเอามันส์ ไม่หาข้อมูล

คนไม่รู้..ก้อออกมาด่าๆ จำเลยสังคมก้อรับๆไป

ส่วนราคาหน้าปั้มไม่ได้อ้างอิงกับน้ำมันดิบนะครับ
เค้าอ้างอิงกับราคา น้ำมันที่ถูกกลั่นแล้ว เพราะฉะนั้นราคาน้ำมันดิบลงไป
คนได้ประโยชน์คือโรงกลั่นที่ได้ต้นทุนถูกลง แต่ผู้ขายก้อขายตามราคาที่ซื้อจากโรงกลั่นเป็นราคาเดิมแหละครับ
กำไรก้อที่รู้ๆกัน ลิตรละบาทกว่าๆ เป็นค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเด็กปั้ม ข้อมูลมีก้อตรวจสอบกันได้ครับ ทั้งโครงสร้างราคา
ทั้งกำไรของบริษัท  บริษัทเค้าอยู่ในตลาดหลักทรัพย์ครับ

ไม่จริงครับ ต้นทุนเปลี่ยน ราคา หน้าโรงกลั่นยก็เปลี่ยนครับ
ไปูโครงสร้างน้ำมันได้
เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา แต่ราคาหน้าปั๊มไม่เปลี่ยนเท่านั้นเอง

• **

ไม่จริงครับ ต้นทุนเปลี่ยน ราคา หน้าโรงกลั่นยก็เปลี่ยนครับ
เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา แต่ราคาหน้าปั๊มไม่เปลี่ยนเท่านั้นเอง

โรงกลั่นไม่ได้ตั้งราคาแบบ mark up นะครับ
ราคาน้ำมันที่ตลาดสิงคโปร์ มี Dubai ซึ่งเป็นน้ำมันดิบ
และ ULG และ Gasoil ไว้อ้างอิงราคาซืัอขาย เบนซินและดีเซล
หลายครัิงที่ นัำมันดิบราคาลง แต่ ULG หรือ Gasoil ราคาขึ้น
ราคาหน้าโรงกลั่นก็ต้องขึ้นตามครับ

แต่ราคาหน้าปั้มอาจไม่ขึ้น ลง ตามราคาหน้าโรงกลั่น เพราะมีการปรับกองทุนครับ

โรงกลั่นไม่ได้ตั้งราคาแบบ mark up นะครับ
ราคาน้ำมันที่ตลาดสิงคโปร์ มี Dubai ซึ่งเป็นน้ำมันดิบ
และ ULG และ Gasoil ไว้อ้างอิงราคาซืัอขาย เบนซินและดีเซล
หลายครัิงที่ นัำมันดิบราคาลง แต่ ULG หรือ Gasoil ราคาขึ้น
ราคาหน้าโรงกลั่นก็ต้องขึ้นตามครับ

แต่ราคาหน้าปั้มอาจไม่ขึ้น ลง ตามราคาหน้าโรงกลั่น เพราะมีการปรับกองทุนครับ

อันนี้ก็ไม่จริงครับ
กองทุนไม่ได้ปรับกัน ง่ายๆ  ครับ ต้องประชุมกำหนด วุ่นวาย
แต่ที่ปรับ ไปปรับมา คือ กำไรหน้าปั๊มครับปั๊มครับ

ก็ยังมีคนไม่เข้าใจ โครงสร้าง ราคา น้ำมัน อยู่เรื่อย ขนาดผมพยายาม เอาข้อมูลมาแชร์ให้แล้ว

http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html

ราคาขายปลีก หน้าปั๊ม คงที่มาตั้งแต่ 22 ตุลา เป็นการปรับราคาหน้าปั๊มครั้งสุดท้าย

แต่หลังจากนั้นมีการปรับ โครงสร้าง ราคา มาคลอด 8  ครั้ง โดยที่ไม่ได้ไปยุ่งกับกองทุนน้ำมัน
แต่ มีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อย ที่ราคาหน้าโรงกลั่น ขึ้น ๆ ลง ๆ

แต่ กระทรวงพลังงาน ก็ไปปรับ ราคา กำไร หน้าปั๊ม ชดเชย ขึ้นลง เช่นกัน เพื่อให้ ราคา ขายปลีกคงเดิม

แต่ที่เราไม่รู้ เพราะ มันไม่ได้ออกข่าว
จะออกข่าว เฉพาะ ตอนที่ ราคาหน้าปั๊มเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่ใช่ครับ

การอ้างอิงราคาสิงคโปร์เป็นราคาของ Refined products ที่ซื้อขายในตลาด physical และ paper
ไม่ใช่ราคาขายปลีกหน้าปั๊มซึ่งมีการบวกภาษี ค่าการตลาด และการจัดเก็บต่างต่างตามนโยบายของประเทศ ดังนั้นคนละเรื่องกันครับ

คำถามคือ ทำไมต้องสิงคโปร์?
ตอบ เพราะผลิตภัณฑ์น้ำมันมีการซื้อขายกันในตลาด international ทั่วโลก มีการตั้งราคา benchmark กลางเพื่อใช้อ้างอิง
ไม่ต่างอะไรจากการกำหนดราคาทองคำแท่ง ทองคำรูปพรรณครับ ในตลาดโลกนั้นมีอยู่ไม่กี่แหล่งที่เป็น benchmark ที่คนส่วนใหญ่ใช้
เช่น LPG อ้างอิงราคา Saudi Arabia, ก๊าซธรรมชาติ อ้างอิงราคา Henry Hub, น้ำมันดีเซล น้ำมันเบนซิน น้ำมันเตา อ้างอิงราคาสิงคโปร์,
ซึ่งในเอเชียมีที่เดียวครับ สำหรับน้ำมันดีเซลและเบนซิน คือ ตลาดสิงคโปร์ ใครที่ซื้อขายผลิตภัณฑ์ดังกล่าวในแถบเอเชียก็ใช้ราคานี้อ้างอิงทั้งนั้น

อันนี้ไม่นับพวก Benchmark ที่มีในตลาดโลก แต่ไม่มีใครนิยมใช้อ้างอิงเนื่องจากมันไม่สะท้อนถึงราคาภาพรวมในตลาด หรือไม่มีการซื้อขายมากครับ

ใครเอาตลาดซื้อขายน้ำมัน ที่สิงโปรมาแชร์ที

ส่วน น้ำมัน อเมริกา ทำไมมันถูกนะเหรอ
ผมว่า โซน โน้น เค้าใช้ เอทานอลกันเยอะครับ

อเมริกา บราซิล ใช้ E85 - E100 กันทั่วประเทศแล้วครับ
เอทานอล บ้านเค้า ถูก กว่า น้ำมัน จริงๆ นะ โดยที่เทียบ กับ ราคา ดิบได้เลย

ส่วนบ้านเรา ถ้าเทียบ ราคา เอทานอล กับ น้ำมันกลั่น หน้า ปั๊ม ทำไมมันแพงกว่า ไม่เข้าใจ

อันนี้ขอแชร์ครับ อเมริกาในเมืองใหญ่เพิ่งเริ่มใช้ E10 เองครับ เอทานอลสูงสูงในรถปกติแทบไม่มี
แต่ที่ราคาถูก เพราะที่ผ่านมาอเมริกาเพิ่งขุดเจาะน้ำมันดิบของตัวเองที่เรียกว่า Shale oil ขึ้นมาใช้
ด้วยวิธีใหม่ที่เรียกว่า Hydraulic Fracturing ซึ่งทำให้อเมริกามี reserve ของน้ำมันดิบเยอะมาก
แต่ท่อส่งออกน้ำมันมาที่โรงกลั่นตาม Gulf Coast มีจำกัด ทำให้น้ำมันในจุดที่ขุดเจาะได้มันล้นอยู่ในช่วง MidWest ครับ
ราคาน้ำมันดิบเลยถูกลงมาก ตามหลักอุปสงค์-อุปทาน พอราคาน้ำมันดิบถูก ต้นทุนการกลั่นก็ถูก
ราคาหน้าปั๊มก็ถูกตามไปด้วย ตามกลไกของการตั้งราคานะครับ

เอาลิงค์มาแล้ว ลองอ่านดูเน้อ
http://www.iwebgas.com/oil/oil.html

http://www.iwebgas.com/oil/pt-price-st-2013-11-04.pdf

ส่วนหุ้น ptt แน่ใจนะว่าดีจริง ??
ผมเห็นมัน 300 กว่าๆมาสองปีละ ไม่เห็นจะวิ่งไปไหนสักที  ช่วงปีสองปีก่อน ตัวอื่น ลิ่งเอาๆ  ptt วิ่งทีละบาท ห้าบาท - -'

อีกอย่างลองสังเกตดีๆ  ทุกครั้ง ใอ้คนที่ขึ้นราคาน้ำมันก่อน คือ shell ครับ  แต่ก็เห็นทุกคนชื่นชอบดี

ปล. ตอนนี้ผมไม่เข้าใจอย่างเดียวว่า ไหนๆ เมืองไทยก็อ้างอิงราคาน้ำมันที่ตลาดสิงคโปร์  แล้วจะขุดน้ำมันในประเทศขึ้นมาใช้ทำใม
ก็ซื้อที่โน่นมาใช้สิ  เพราะยังไงก็คิดราคานั้นอยู่แล้ว เก็บน้ำมันไทยไว้ใช้สำรองไป

ตอบหลายเรื่องเลย

1. หุ้น blue-chip ผมว่าคนที่ถือหุ้นลักษณะนี้ หวังการลงทุนในระยะยาวที่ให้ผลตอบแทนในรูปปันผลครับ
ไม่ใช่คนที่จะมาเล่นรอบหรืออยากได้ return จากราคาหุ้นสูงสูง ลักษณะของหุ้น blue chip มันไม่ได้ทำ ceiling กันได้ง่ายง่ายแบบตัวเล็กนะครับ

2. ที่ต้องขุดขึ้นมาใช้ก็มีสองประเด็นครับ หนึ่งคือลดการขาดดุลการค้าจากการนำเข้าพลังงาน สองคือน้ำมันเป็นแหล่งพลังงานสำคัญ
ทุกประเทศพยายามที่จะต้องมีของตัวเองเพื่อป้องกันเวลาเกิดเหตุการณ์ไม่ปกติอยู่แล้วครับ ถ้าเราพึ่งคนอื่น 100% เวลามีวิกฤติระหว่างประเทศ
เราจะตกอยู่ในที่นั่งลำบาก และไม่สามารถต่อรองได้มากที่สุด

แต่ถามว่าน้ำมันดิบที่ขุดขึ้นมาจากไทย แล้วราคาเท่าดูไบเลยหรือเปล่า ข้อเท็จจริงผมไม่ทราบ แต่ตามกลไกตั้งราคาต้องไม่เท่าครับ
ด้วยคุณภาพที่ไม่เท่ากัน แหล่งขุดเจาะที่ไม่เหมือนกัน ต้องตั้งราคาเป็น "ดูไบ - ส่วนลด" แต่ในเมื่อมันเป็นส่วนน้อยของพลังงาน
และไม่ได้เป็น benchmark ในตลาดโลก ทำให้เราไม่เห็นราคาตรงนั้นบ่อยบ่อยจากสื่อมากกว่านะครับ

ขอบคุณ คุณ เนย ครับ ได้ข้อมูลอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ Nyquist

ผมโคตรสงสาร ปตท.เลย เป็นจำเลยของสังคม

ทั้งที่ต้นเหตุคือกระทรวงพลังงาน

ผมโคตรสงสาร ปตท.เลย เป็นจำเลยของสังคม

ทั้งที่ต้นเหตุคือกระทรวงพลังงาน

รัฐบาล นั่นเอง 5555

ออฟไลน์ kimberry

• **

ใช่ครับภาพรวมคนที่ได้คือรัฐบาลครับ โดยเฉพาะกระทรวงการคลัง
ลองไปดูสัดส่วนการถือหุ้น ปตท ดูครับ
กว่า 70% คือกระทรวงการคลังครับ
ปตท ที่กำไรก็เข้ารัฐเดือบหมดแหละครับ

ส่วนเรื่องน้ำมันราคาสูงนั้น
จะโทษกระทรวงพลังงานอย่างเดียวคงไม่ถูกครับ
เพราะโครงสร้างภาษีน้ำมันที่จัดเก็บนั้น กระจายไปยัง กรมสรรพสามิต และอื่นๆที่ไม่ได้สังกัดกระทรวงพลังงานนะครับ

ปล. ไม่มีใครอยากให้ราคาน้ำมันแพง ผมก็ไม่ชอบ
แต่น้ำมันบ้านเรายังถูกกว่าหลายประเทศในอาเซียนนะครับ
ลองเทียบกันดูทั้ง 10 ประเทศได้เลย ราคาน้ำมันบ้านเราจะอยู่กลางๆ ไม่ถูดสุด แต่ไม่แพงสุดแน่นอน
อย่ามัวแต่ไปเทียบกับประเทศที่ถูกกว่าเช่น มาเลเซีย บรูไน อินโดนีเซียครับ
ประเทศเหล่านั้นรัฐเอาเงินมาสนับสนุนเป็นจำนวณมหาศาลนะครับ ซึ่งบ้านเราก็ไม่ได้รวยแบบนั้น

• **
ได้ข้อมูลเยอะเลยครับ

แต่ยังแครงใจกับราคาหน้าโรงกลั่นครับ ตามที่ผมเข้าใจ
ราคาหน้าโรงกลั่น อ้างอิงราคา Refined product ที่สิงคโปร์ ซึ่งขึ้นลงตาม Demand Supply ของตลาด
ส่วนราคา WTI, BRENT, DUBAI เป็นราคาน้ำมันดิบ ซึ่งเป็นต้นทุนของโรงกลั่น
เพราะฉะนั้นตามข่าวที่บอกว่า WTI, BRENT, DUBAI ที่ขึ้นลงนั้น ไม่ได้มีผลโดยตรงกับราคาหน้าโรงกลั่น (ซึ่งมีผลต่อราคาหน้าปั้ม)
กำไรจากการกลั่นของโรงกลั่นมีความไม่แน่นอน ขึ้นกับราคาตลาด ของ Crude และ product โดยส่วนต่างดังกล่าวของแต่ละ product กับ crude
เรียกว่า crack spread
product ที่มี crack spread สูงๆ โรงกลั่นก็อยากจะผลิตเยอะๆ เพื่อให้ได้กำไรเยอะๆ แต่น้ำมันดิบแต่ละชนิดก็ไม่สามารถกลั่นเป็น product แพงๆได้ทั้งหมด
ต้องมีทั้งของถูกของแพง ตามการกลั่นลำดับส่วนที่เคยเรียนกัน

สรุปให้เจ้าของกระทู้ฟังว่า น้ำมันดิบจะขึ้นจะลง  มันไม่ได้แปลว่า น้ำมันที่ปั้มจะต้องขึ้นลงตามครับ ถ้าจะให้ใกล้เคียงให้ดู trend ราคา Refined product จะทำนายได้แม่นยำกว่า

ผิดถูกยังไงก้อแชร์กันครับ คิดว่าที่ผมพูดไปคง "ไม่จริง" ไปซะทั้งหมด