ผู้เขียน หัวข้อ: GPS ในมือถือ  (อ่าน 20265 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
GPS ในมือถือ
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 18:49:27 »
ไอ้ GPS ที่อยู่ในมือถือมันสามารถนำทางได้จิงปะคับ ถ้าเผื่อเอามาใช้

แล้วถ้าจริง มีรุ่นใหนบ้างคับที่เอามาใช้จริงได้

เอาแบบที่ไม่ได้ใช้นำทางกิ๊กก๊อกนะคับ

ออฟไลน์ obiwan001

• Jr. Member
  • **
Re: GPS ในมือถือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 18:57:36 »
ผมใช้โทรศัพท์ที่เป็น Window mobile ลงโปรแกรม GPS ไว้ (ลง 2 ค่ายเลยครับทั้งน้องโกะและขมิ้น)

ก็นำทางผมจากหาดใหญ่ไปสุสานสึนามิที่พังงาได้สะดวกโยธินดีครับ เหอๆ

เคยใช้เล่นให้นำทางในกทม.มีอ้อมบ้างแต่ถึงที่หมายปลอดภัยครับ

แต่มีที่น่ากลัวอยู่อย่างว่า.....

...
...
...
...

ถ้าแบตมันหมดกลางทาง ที่หมายก็ไม่ถึง โทรศัพท์ก็ใช้ไม่ได้....ก็ตัวใครตัวมันครับ

(แต่ปัญหานี้จะหมดไปถ้าคุณเสียบกับที่ชาร์จในรถยนต์ครับ ^^)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 19:31:30 »
มันไม่กิ๊กก๊อกนะคั้บ แต่ผมว่าซื้ออะไรที่มันเป็นตัวของตัวเองดีกว่าคั้บ

^_________________^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 19:32:23 »
นำทางได้จริงไหม
-นำทางได้จริงๆครับ แต่อาจพาิอ้อมบ้างในบางอารมณ์ และ ขึ้นกับโปรแกรมและแผนที่ที่คุณใช้ด้วยนะครับ

รุ่นไหนใช้ได้บ้าง
-เพียบ เช่น htc touch 2 , touch diamond 1 , touch pro , asus naviphone , samsung omnia และ อื่นๆอีกเพียบ หรือจะซื้อเครื่องที่ไม่มี gps แล้วใช้โปรแกรม google map ก็ได้นะครับ ถ้าโปรโมชั่น gprs แรงพอ
..................

แต่ เนื่องจากว่ามันเป็นโทรศัพท์ ดังนั้น เวลามีใครโทรมา มันจะเข้าโหมดโทรศัพท์นะครับ

ตอนนี้ เครื่อง gps ติดรถ ราคาไม่กี่พันบาทก็สามารถซื้อได้แล้วนะครับ รับสัญญาณไวกว่าโทรศัพท์พอสมควร

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 20:18:28 »
ถ้าเลือก Smart Phone ที่เป็น Window Mobile ก็จะมีตัวเลือกมากหน่อย ทั้งแผนที่และโปรแกรม

ใช้ได้จริงๆ ครับ เพียงแต่ตอนนำทาง มันจะบริโภคพลังงานราวกับเครื่อง V8

ต้องมีสายชาร์จติดรถไว้เลยทีเดียว

มือถือหลายค่าย (ที่ใช้ Window Mobile) มักจะขายพร้อม License โปรแกรมนำทางอยู่แล้วครับ

ความสามารถ วิธีการคำนวณก็เหมือน PND หรือเครื่องนำทางโดยเฉพาะนั่นแหละ

เป็นรองก็แต่ขนาดจอ ความไวภาครับ และแบตเตอรี่เท่านั้นเอง

ตอนนี้ผมรอดู Google Navigation ในมือถือ Android ออกเมื่อไหร่ สอยมาลองทันที ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ tsmart

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 21:01:06 »
ใช้ asus p535อยู่ โปรแกรมของ speednavi เรื่องนำทางokเลย ช่วยได้เยอะเวลาไปเที่ยว
ข้อเสียของpda gps คือเรื่องแบตครับ ถ้าเล่นเปิดตลอดก็ 2ชม แต่เวลาใช้จริงมันเปิดๆปิดแบบประหยัดได้ ผมใช้จากกทม มา นครศรีก็ถึงนะ
ถ้่าอยากลองจริงซื้อพวกมือสอง ที่web pdamobiz มาใช้ดูก่อนก็ได้ เหลือไม่กี่พันบาทแล้ว แต่คงต้องดูรุ่นที่gps+โปรแกรม ใช้ดีๆหน่อยนะครับ
ส่วน ovi map ของ nokia นี้ไม่ไหวเลย ลองของแม่มา ไม่ละเอียดพอแถมมีค่าบริการเพิ่มอีก

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 21:41:37 »
ผมเคยลองของ garmin mobile xt
ขอบอกมั่วมาก ชิดซ้าย ชิดขวามั่วไปหมด
ขับตามมัน ไม่ถึงแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2009, 22:35:36 โดย Jump »
LIKE A BOSS!!

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 22:26:06 »
ผมเคยลองของ garmin mobilt xt
ขอบอกมั่วมาก ชิดซ้าย ชิดขวามั่วไปหมด

แนะนำให้ลองโหลด map ตัวใหม่ไปลงครับ เผื่อว่าจะดีขึ้น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 22:37:10 »

แนะนำให้ลองโหลด map ตัวใหม่ไปลงครับ เผื่อว่าจะดีขึ้น

ก็ว่าจะลอง เอา map เก่าลง ดูครับ สงสัย มือถือผมมันประมวลผลช้า
map ที่ลงมันใหม่ไป มันเลยประมวลผลไม่ทัน

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 23:09:28 »

ก็ว่าจะลอง เอา map เก่าลง ดูครับ สงสัย มือถือผมมันประมวลผลช้า
map ที่ลงมันใหม่ไป มันเลยประมวลผลไม่ทัน

เง้อ เค้าให้ลงตัวใหม่ครับ ไม่ใช่ตัวเก่า เพราะ map เก่าวิ่งค่อนข้างมั่วครับ วิ่งถนนคนละเส้นเลย แบบถนนขนานกันพี่แกพาออกอีกเส้นเฉย

แต่เท่าที่ผมลองใช้ขมิ้นมานะครับ ผมว่าตัวที่เล่นบน PDA ไม่ฉลาดเท่าตัวที่เป็นเครื่องของขมิ้นโดยเฉพาะครับ ลองหาตัวอื่นดูนะครับ

ก็คิดดูนะครับ ผมมีขมิ้น on PC ลองเล่นดูหาตำแหน่งบ้านผม กับที่ทำงาน พิกัดพางงเลยครับ ไม่ตรงกับเจ้าอื่นเค้าเลย เหอๆ ไม่ได้ใส่ไฟนะครับ ผมเจอมาจริง T^T

ปล.แล้ว PDA ใช้ตัวไหนอยู่ครับ ถ้าไม่แรงจริงเนี่ยโหลดช้าน่าดูเหมือนกัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 07:26:03 »
ไม่ใช่ pda ครับ
เป็นมือตือ โนเกีย
ช้ามากๆๆ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 08:47:00 »
ไม่ใช่ pda ครับ
เป็นมือตือ โนเกีย
ช้ามากๆๆ

5800 หรือป่าวครับ ถ้าใช้เป็น Map Nokia เองตอนนี้ยังไม่เวิร์คครับ โหลดช้า map มั่วปัญหาสารพัดครับ

แต่เห็นว่ามีคนเค้า Patch โปรแกรมของ Garmin ใช้ผ่านโทรศัพท์ Nokia ได้แล้วนะครับ ลองหาดู

ออฟไลน์ Arty

• **
  • ???????????????...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:05:57 »
ใช้ได้จริงครับ เพียงแต่ต้องดูด้วยว่ามันเป็น A-GPS หรือว่า GPS
เพราะถ้าเป็น A-GPS เนี่ย ถ้าไม่มีสัญญาณมือถือ ก็เดี้ยงสนิทนะครับ ไม่สามารถใช้งานได้
เพราะตัว A-GPS มันต้องทำงานร่วมกับ สัญญาณโทรศัพท์ครับผม..

ส่วนตัวใช้ Nokia E71 ซึ่งเป็น A-GPS โดยใช้ตัวนำทางผ่าน Garmin Mobile XT 5.00.10 ทำงานได้ดีเลยครับ บอกตำแหน่งได้ค่อนข้างแม่นยำ
เพียงแต่ความที่มันเป็น A-GPS เคยไปเข้าป่าหรือเข้าไปในทางหลวงชนบท ค่อนข้างห่างไกลเนี่ย เดี้ยงสนิทครับ เพราะไร้สัญญาณโทรศัพท์

เท่าที่ศีกษามานะครับ ส่วนใหญ่ ถ้าเป็น GPS ในโทรศัพท์มือถือจำพวก Nokia Sony อะไรพวกเนี้ย จะเป็น A-GPS ซะส่วนมากนะครับ
แต่ถ้าเป็น GPS ที่อยุ๋ในพวก PDA จะเป็น GPS แท้ๆ ที่รับสัญญาณจากดาวเทียมโดยตรงครับ

อ้อ อีกอย่างนะครับ ผมว่าเราต้องอาศัยความรู้ด้านเส้นทางด้วยพอสมควรแหละครับ จะไปพึ่งแต่ตัว GPS ให้มันนำทางประมาณว่า
ตัวโปรแกรมบอกให้เลี้ยวซ้ายก็เลี้ยว ไปตามมันตลอดเนี่ย ผมว่ามันก็จะเกินไปนะครับ สมองตายกันพอดี
อาศัยการหาข้อมูลก่อนการเดินทางบ้าง ดูแผนที่ให้เป็น แล้วอาศัย เจ้า GPS ทั้งหลายเป็นตัวช่วย น่าจะดีกว่า

อยากได้ข้อมูลว่า A-GPS กับ GPS ต่างกันอย่างไร ลองเสิร์ชหาใน google ดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:55:17 »
ตอนนี้ผมก็ใช้มือถือของNokia แล้วโหลด ของ Garmin Mobile XT มาใช้

ก็ใช้ได้ดีมากระดับนึงแล้วนะครับ นำทางอาจจะพาวนนิดหน่อย

แต่ถ้าเป็น Map ของ Nokia เป็นอะไรที่โหลมากๆ มั่วไปหมด
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:13:10 »
ที่ผมใช้มีอยู่ 2 ตัว
1. Samsung Omnia รุ่นแรก (เป็น Windows Mobile ลงโปรแกรมได้หลากหลายมาก) ลงแผนที่ของ iGo8 เคยใช้นำทางจากเชียงใหม่ไปหัวหิน แล้วต่อจากหัวหินไปพัทยา กลับมาเชียงใหม่ ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา แต่เรื่องการจับสัญญาณ บางทีก็มีหลุด ๆ บ้าง (รถติดฟิลม์ บานหน้าเต็ม) แต่ก็ใช้ได้ดี ถึงจุดหมายปลายทางราบรื่น โปรแกรมใช้ง่ายไม่ซับซ้อน
2. Nokia 5800 Xpres Music ตัวนี้เป็น Symbian โปรแกรมที่ลงมี nDrive กับ Garmin (ลง 2 โปรแกรม แต่ส่วนมากใช้ Garmin) ตัวนี้จับสัญญาณเร็วมากเอาไปยืนถือแปปเดียวก็ได้ล่ะ เคยใช้นำทางจากเชียงใหม่ไปพัทยา (ไปอีกแล้ว เที่ยวบ่อย 555+) จากพัทยามาเที่ยวใน กทม.อีกนิดหน่อย (บางทีพาอ้อม แต่นิดหน่อย แล้วแต่เราตั้งค่าให้นำทางแบบเร็วที่สุด หรือใช้ทางที่สั้นที่สุด บลา ๆ ๆ) แล้วก็นำทางกลับมาเชียงใหม่ ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา (มันก็นำทางเส้นทางเดิมนั่นแหละ เหอๆ) แล้วอีกทริปก็มี เชียงใหม่น่าน เชียงใหม่เชียงราย เชียงใหม่แม่ฮ่องสอน ก็ไปได้หมดทุกที่ถือว่าใช้ได้ดีเลย

สรุปว่า ใช้ GPS จากโทรศัพท์ก็เพียงพอแล้ว ที่เหลือก็สังเกตุตามป้ายข้างทางเอา 555555555555+
เดินทางปลอดภัยนะค๊าบบบบบบบบบบ.............

-------
จากรูป (บังเอิญโดนแอบถ่าย) ใช้ 5800 นำทางไป จ.น่าน เมื่อตุลาคมที่ผ่านมาอ่าครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 16:22:05 โดย boyddii »

methus zaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:49:47 »
ผมก้อใช้nokia 5800 xpressmusic ระบบนำทางดีมากๆ เครื่องเสียงก้อสุดยอด

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:17:27 »
ผมใช้google map ในpc ก่อนเดินทางครับ  เง้อ
ศึกษาเส้นทางก่อนครับ และในรถต้องติดหนังสือแผนที่ทางหลวงไว้เล่มละ ร้อยกว่าบาท ก็โอแล้ว ไม่หลงหรอก

keanetona

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 13:03:42 »
ความแตกต่างระหว่าง a-gps และ gps
http://board.thaidarkside.com/smf/index.php?topic=35693.0

ลองอ่านดูครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 14:17:02 »
5800 น่านแหละครับ โปรแกรม ก็ garmin นี่แหละครับ mobile xt
ปัญหาน่าจะอยู่ที่ map เดียวผม จะลองลงตัวล่าสุดดู
ดีไม่ดียังไง จะมาเล่าให้ฟัง

ออฟไลน์ namqem

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 17:30:11 »
ใช้ samsung i780 นำทางจากดอนเมืองไปสีลมทางด่วน โดย IGO 8 สำหรับคนที่เกิดมายังไม่เคยขับรถในกรุงเทพ ถึงที่หมายถูกต้อง
- ที่ต้องซื้อคือ ตัวแปลงไฟแบตเป็น 220 v.
- ที่ชาร์จมือถือ (ซื้อเพิ่มก็ได้)

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 23:27:38 »
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบคับผม

ที่ไม่อยากซื้อ GPS แท้ๆมาเพราะไม่ค่อยได้ใช้เท่าใหร่ เลยคิดว่าซื้อมือถือแบบมี GPS ในตัวดีกว่า

ตอนนี้ก็กำลังเล็งๆอยู่หลายรุ่นเหมือนกัน ห้าๆๆ

ใครแนะนำรุ่นใหนก็บอกกันมาได้คับผม

ออฟไลน์ bztour

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 23:55:00 »
ผมใช้ garmin mobile xt กับมือถือ nokia e71 ครับ ถามว่าช้ามั๊ยไม่มากไม่น่าเกลียด ใช้งานได้ดี การนำทางพาอ้อมบ้างบอกผิดบ้าง ต้องอาศัยจากการสังเกตุด้วยแต่รวมๆแล้วความน่าเชื่อถือผมให้ 90%เลยครับ

การจับสัญญาณ ถ้าฟิลม์หนา ขับใต้ทางด่วน จำเป็นต้องใช้ในส่วน a-gps มาช่วยแต่ของผมปิดฟังชั่นนี้ใช้แค่ gps จะได้ไม่เสียค่า gprsครับ  ก่อนจะขึ้นรถก็เปิดรับสัญญาณสักแป็ปพอขึ้นรถก็จับสัญญาณได้พอดี หมดปัญหา   สรุปแฮบปี้ครับ ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 00:05:06 »
ขอแฉหน่อยครับ....GmXT ใน HTC Dopod p800w ออกจาก มธ. ขึ้นด่วนเชียงรากมาลงเมืองทอง การจราจรข้างในเคลื่อนตัวช้ายังหาสัญญานไม่เจอเลยครับ ไม่รู้ว่าเพราะไม่ได้อัพเดทตำแหน่งดาวเทียมมานาน หรือฟิล์มมีตะกั่วเยอะ เลยหาลำบากครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 19:23:51 »
แต่เดิมก็ใช้ลักษณะโทรศัพท์มือถือที่เป็น Window Mobile กับ Bluetooth GPS ก็ใช้งานได้ดีระดับหนึ่งนะครับ แต่ก็อย่างที่หลายๆ คนว่ามัน "สูบ" แบตเตอรี่ได้ใจมาก ต้องเสียบสายชาร์จในรถยนต์ถึงจะหมดปัญหาครับ

ปัจจุปัน ผมเอา Nuvi มาใช้ ผมว่ามันสะดวกกว่านะครับ คือมันแยกการทำงานระหว่างมือถือ กับ GPS Unit อย่างชัดเจน การใช้งานก็สะดวกกว่ากันเยอะเลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งการ Input ข้อมูล เนื่องจากจอของ PDA Phone มันไม่ใหญ่เท่าไหร่ (อยู่ประมาณ 2.8" เทียบกับ 3.5" ของ Nuvi) เวลาจะใส่ค้นหาสถานที่ มันคล่องตัวกว่า

keanetona

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:40:06 »
ขอแฉหน่อยครับ....GmXT ใน HTC Dopod p800w ออกจาก มธ. ขึ้นด่วนเชียงรากมาลงเมืองทอง การจราจรข้างในเคลื่อนตัวช้ายังหาสัญญานไม่เจอเลยครับ ไม่รู้ว่าเพราะไม่ได้อัพเดทตำแหน่งดาวเทียมมานาน หรือฟิล์มมีตะกั่วเยอะ เลยหาลำบากครับ

p800w มันใช้ชิปตัวเก่าครับ น่าจะเป็น sirf II เพราะผมเองก็เคยเจอปัญหานี้กับ d810 ที่ออกมาพร้อมๆกับ p800w ครับ ที่รับสัญญาณไม่ดีนัก รุ่นต่อมาอย่าง TyTn II ก็รับไม่ดีนัก แต่ที่แย่ที่สุดเท่าที่เคยใช้คือ Touch Pro เพราะมันดีเลย์ประมาณ3วินาที แต่พอใช้ Touch Diamond 2 ที่ใช้ชิฟ sirf III นี่คนละเรื่องกันเลยนะครับ ขนาดอยู่ในห้องแอร์ยังรับสัญญาณได้

ส่วนฟิลม์กรองแสงที่มีโลหะเป็นส่วนประกอบก็มีผลครับ เพราะผมเคยเอา Diamond 2 ไปลองในรถของน้องผมที่ฟิลม์มีส่วนประกอบของโลหะ ก็รับสัญญาณได้ไม่ดีนัก

..................

ขณะนี้ โลตัส เอา GPS ยี่ห้อ MIO มาลดราคา แถมอัดโปรโมชั่น ซื้อ1แถมอีก1 แต่ผมยังไม่เห็นของ ถ้าสนใจลองไปดูที่โลตัสได้เลยนะครับ (ไม่ได้โฆษณานะ)