ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องช่วงล่างรถ (Ford Fiesta 1.6 4Dr)  (อ่าน 3385 ครั้ง)

ออฟไลน์ kense

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องช่วงล่างรถ (Ford Fiesta 1.6 4Dr)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 08:30:22 »
ผมได้ขับเจ้าจิ๋วเฟียสต้าตัวนี้มาปีกว่าๆแล้วครับ
ตอนแรกช่วงล่างมันดีมาก เจอพื้นขรุขระ ก็ซับแรงได้ดี
แต่พอขับไปเรื่อยๆ ช่วงปีกว่าๆนี่แหละครับ พอเจอพื้นถนนขรุขระปุ๊บ การรับแรงกระแทกแย่กว่าเดิมมาก
มันสะเทือนเข้ามาในตัวรถหนักกว่ามาก เมื่อเทียบกับครั้งแรกที่ได้มันมา และเหมือนว่ามันจะสะเทือนถึงแกนพวงมาลัยด้วยในช่วงเวลาหมุนพวงมาลัย (ผมเพิ่งเคลมแกนพวงมาลัยเสียมาเองครับ)
มันจะสะเทือนหนักๆตรงล้อนะครับ อยากจะสอบถามพี่ๆว่าแบบนี้อาการน่าจะเกิดปัญหาอะไรหรือเปล่า แล้วเราเคลมพวกประกันรถ 3 ปีได้อยู่ไหมครับ
ผมไม่ค่อยรอบรู้เรื่องรถมากนัก อาจจะอธิบายไม่ค่อยจะถูก ต้องขอประทานโทษด้วยนะครับ
ท้ายนี้ผมต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่านมาเข้ามาอ่านและให้คำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องช่วงล่างรถ (Ford Fiesta 1.6 4Dr)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 09:16:40 »
ยางยังนิ่มอยู่หรือเปล่าครับ อาจจะเป็นที่ยางก็ได้ครับ

หรือ โช้คเสื่อมแล้ว ครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ THEKHAM

Re: สอบถามเรื่องช่วงล่างรถ (Ford Fiesta 1.6 4Dr)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 09:40:53 »
ผมขอเดาว่าอาจจะเป็นที่ยาง. ถ้าใช้ยางติดรถเดิมๆ พอใช้ไปสักปี  เสียงยางมันดัง และรู้สึกกระด้างขึ้น

รู้สึกถึงพวง... มาลัย แต่การขับขี่ เข้าโค้ง ยังไว้ใจได้ครับ ผม้ใช้มาใกล้ 3 ปีแล้ว. ลุยน้ำ ลุยฝน ปกติขับเร็วยังเอาอยู่

ตอนนี้ถนนที่ต้องเดินทางเป็นลูกรัง สะท้าน. สะเทือนน่าดู ผมว่าส่วนหนึ่ง ช่วงล่างเดิมๆ มันก็แอบตึงตังอยู่แล้วด้วย

แต่ผมใช้ลมยาง 34 ด้วยล่ะ. แกนพวงมาลัยผมเปลี่ยนไป 2 รอบแล้ว. ผมไม่ชินกับพวงมาลัยไฟฟ้าเบาๆ

เริ่มต้นจากขับพาวเวอร์หนักๆ เวลาสาวบางทีก็เผลอหนักไปหน่อย บวกกับอะไหล่ด้อยด้วยมั้งครับ

ใกล้หมดประกัน 3ปีแล้ว. จะไปหาเรื่องเคลมไรส่งท้ายดีล่ะ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 09:42:37 »
รูดหลุมมากไปหรือเปล่าครับ เป็นไปได้ว่าพวกช่วงล่างอาจจะไปบ้างแล้ว

แต่ที่อยากให้เช็คอย่างแรกคือลมยางครับ เติมแข็งไป อ่อนไปไหม แล้วยางสภาพยังดีอยู่หรือเปล่าครับ ลองตรวจตรงนี้ก่อน

ออฟไลน์ kense

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 09:48:04 »
ขอบคุณมากครับ กลับไปผมจะเช็คลมยางอย่างแรกเลย
ไม่ทราบว่าพี่ๆเติมที่เท่าไรอ่ะครับ 30-32 พอไหวไหมครับ

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 10:39:55 »
ถ้ากระแทกหนักๆ ให้ไปลองดูโช๊คครับ อาจะรั่ว บางคันเป็น จะได้เคลม

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 23:38:34 »
ลองดูที่ยางครับ ถ้าเนื้อยางแข็งจนใช้เล็กจิกไม่ลง ก็หมายความว่ายางซับแรงสะเทือนได้น้อย
แก้มยางมันเองก็ไม่ได้หนามาก (195-50-16) ทำไห้แรงสะเทือนส่งเข้ามามาก
ถ้า จขกท เปลี่ยนเป็นยางใหม่ เดี๋ยวมันก็กลับมาเป็นปกติครับ

ลมยางก็มีส่วนครับ ผมเติมล้อหน้า 33 ล้อหลัง 31 ก็กระด้างนิดๆ ถ้าลมยางอ่อนกว่านั้นจะนิ่มกว่านี้ครับ

การเลือกใช้ยางก็มีส่วน ยางชุดก่อนผมเลือกใช้ยางแบบเกาะถนน ลายดอกยางห่าง ผลคือรถเกาะถนนดี แต่เสียงยางดัง
และซับแรงสะเทือนได้ไม่ดีนัก  จนยางชุดปัจจุบันใช้ยางนุ่มเงียบ เนื้อยางนิ่ม ผลคือเงียบขึ้น และซับแรงสะเทือนได้ดีขึ้น

ส่วนเรื่องเสียงช่วงล่างเวลากระแทก ถ้ามีโอกาสเอารถไปสลับยางตามร้าน ก็ไห้ร้านเขาเช็กให้เลยก็ได้ครับ แล้วถ้าเจอว่าจุดไหนมันเสีย
ก็ค่อยกลับไปเคลมที่ศูนย์ดูครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ