ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลบ้านๆที่ผมจะไม่เอา CX-5  (อ่าน 18338 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: เหตุผลบ้านๆที่ผมจะไม่เอา CX-5
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 19:08:23 »
ข้อ 1 2 3 ผมว่าซื้อแทปเลตให้คุณลูกถืออีกเครื่องก็ได้นะครับ  :D

อะถูกต้องครับ แต่ก่อนผมก็จะเอารถไปติดจอและเปลี่ยนฟรอนต์ราคาร่วม 3 หมืน ยังไม่ได้ทำ
เลยแปลงไฟล์หนัง เพลงเด็ก เอาลง iPad และซื้อเพลงอย่างของ Giggle Bllies ปรากกฏว่าเวิร์คมากครับ
พกไปไหนมาไหนก็ได้ แถมราคาถูกกว่ากันเยอะ 555+
ผมก็ทำแบบนั้น ราคาจอในรถพร้อม Navi เซลล์บอก 50k ถึงกับว้ากเลย ซื้อแทปเลต 7 นิ้วแปะเอาดีกว่า ถูกกว่าเยอะ
H.

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Re: เหตุผลบ้านๆที่ผมจะไม่เอา CX-5
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 19:42:36 »
ตอบแบบบ้านๆ ถ้าเหตุผลยังงั้นจิงก็ติงต๊องดีคับ :D

อืมม...ตอบแบบให้เกียรติกันหน่อยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 20:28:33 »
ไม่ลองดู XV ละครับ ถ้า 2 ข้อแรกนิ่ผ่านชัวร์

1.  มี GPS ของ garmin ใช้ดีพอสมควร แสดงแยก ทางออกขึ้นให้ชัดเจน
2. วิทยุที่ดูหนังได้ ,มี 3 จอ หน้า และเบาะหลัง แยก อิสระไม่ต้องดูเหมือนกัน ปิดจอหน้าก็ได้ หรือจะ ปิดเสียง แล้วให้ใส่หูฟังไร้สายได้หมด

3  ข้อหลังตอบไม่ถูกสำหรับผม คิดว่าโอเค ไม่แคบสำหรับลูกที่นั่งหลังคนเดียว เบาะหน้าเลื่อนมาให้สุด เป็นผู้บริหารตั้งแต่ประถม
สำหรับความโปร่งฟิมล์ที่ไม่ทึบเกินไปก็พอช่วยได้นะครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 20:42:53 »
ตกลง GPS + DVD ติดรถนี่ราคามันแพงเพราะอะไรครับ ผมยังหาเหตุผลไม่ได้ซักที สมัย 10 ปีก่อนพอเข้าใจได้
แต่สมัยนี้เทคโนโลยีราคาถูกแสนถูก iPad ราคา 10-20k ทำอะไรได้มากกว่าจอติดรถตั้งเยอะ

** ดูหนังบนรถไม่ปวดตาเหรอครับ? ผมดูได้สักพักก็ปวดตา+เวียนหัวจะอ๊วกแล้ว

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 21:37:48 »
ข้อ 1 ไม่ทราบว่า เคยใช้ GPS ขับเข้าเมืองจริงๆดูหรือยังครับ .....ผมว่า ไม่มีดีกว่า เพราะ GPS เข้าเมืองมันจะให้ขึ้นทางด่วนท่าเดียว ถ้าวิ่งข้างล่าง มันจะบอกให้เราไปทางที่ทางจราจรเค้าไม่ให้ไปเช่นทางวันเวย์ บอกตามตรง เข้าเมืองแล้วใช้ GPS เหนื่อยกว่าอ่านป้ายเยอะครับ

ข้อ 2 ถึงแม้ว่า บางยี่ห้อจะมี TV DVD มาให้ แต่เวลารถวิ่ง มันดูไม่ได้ครับ มันต้องหยุดรถ ใส่เกียร์ P และดึงเบรคมือ ซึ่งเป็นมาตราฐานของทุกยี่ห้อ ...... ดังนั้น ถ้าจะหวัง ขับไปดูไป ก็ต้องไปติดเพิ่มข้างนอกหรือก็ให้ร้านไปปลดล๊อคให้ ...

อีกอย่างจากข้อ 2 เห็นบอก กำลังจะมีลูก กว่าลูกคลอดออกมาจดู TV DVD ในรถได้ ก็ เกือบ 2 ขวบนั่นละมั้งครับกว่าจะดูรู้เรื่อง .... ผมว่า ลองมองดูมาตรฐานความปลอดภัย การซัพพอร์ทกับการติดตั้งเบานั่งเด็ก(คาร์ซีท) ที่ได้มาตราฐาน ISOFIX ดีกว่าครับ ซึ่งมาสด้า เป็นไม่กี่ยี่ห้อรถยนต์ที่ ทำออกมารองรับกับระบบนี้ ...... 

จริงๆ น่าจะมองความปลอดภัย มากกว่า แค่การดูหนังได้นะ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 21:51:18 »
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าผมคาดหวังว่าจะออกเจ้า CX-5 มาสักระยะแล้วนะครับ แต่รอดูตัวจริงก่อน เรื่องระบบ เทคนิคเครื่อง แรงม้าความแรง ความปลอดภัย ฯลฯ ไม่ค่อยสนใจเพราะไม่ค่อยรู้เรื่อง ใช้เป็นอย่างเดียว รวมถึงราคาขายต่อก็ไม่ค่อยสนใจเพราะซื้อมาใช้ ดังนั้นในที่นี้ผมจึงยกเหตุผลบ้านๆที่ว่าทำไมผมจะไม่ถอย CX-5 แล้วนะครับ

1. ไม่มี GPS คือเดี๋ยวขับรถเข้ากรุงแล้วหลง พอดีบ้านอยู่ต่างจังหวัดแต่เข้ากรุงบ้างเดือนละ 1-2 ครั้ง
2. ไม่มีวิทยุที่ดูหนังได้ คือกำลังจะมีลูก แต่ไม่มีทีวีให้ลูกและแม่ของลูกนั่งดู เพราะชอบเดินทางท่องเที่ยว
3. เบาะหลัง แข็ง ชัน แถมปรับเอนลงอีกไม่ได้ ตามที่บอกเดินทางท่องเที่ยวบ่อย ปวดหลังแย่เลยครับ
4. ห้องโดยสารด้านหลังแคบ ก่อนหน้านี้ไปดู New Yaris มาเล่นๆ ยังกว้างกว่าเสียอีก
5. รวมๆรู้สึกอึดอัดในรถ ไม่โปร่งนั่งไม่สบาย

เหตุผลผมหมดแล้วครับ แบบบ้านๆ

รอ X-Trail ครับ มีนาคมเองครับ

ข้อ 1 ไม่ทราบว่า เคยใช้ GPS ขับเข้าเมืองจริงๆดูหรือยังครับ .....ผมว่า ไม่มีดีกว่า เพราะ GPS เข้าเมืองมันจะให้ขึ้นทางด่วนท่าเดียว ถ้าวิ่งข้างล่าง มันจะบอกให้เราไปทางที่ทางจราจรเค้าไม่ให้ไปเช่นทางวันเวย์ บอกตามตรง เข้าเมืองแล้วใช้ GPS เหนื่อยกว่าอ่านป้ายเยอะครับ

แสดงว่า ท่านเป็นคนกรุงเทพไปครึ่งหนึ่งแล้ว 555+

ผมหลงประจำครับ ถ้าไม่ได้ Navigator ของรถแล้ว ลำบากครับ
จะให้ผมเอามือถือมาดู ก็ไม่ได้ โทรศัพท์ มาบ่อยครับ แถม จอของโทรศัพท์หรือiPad ทำให้ต้องละสายตา มากกว่า ใช้ Navi ของรถ (มันพูดได้ไงครับ ^_^)
ผมลงกรุงเทพฯ ยังไงผมก็ใช้ ขึ้นทางด่วนบ่อยก็ไม่เป็นไรครับ ดีกว่า เสียเวลาเพราะ "หลง" ครับ
จากใจคนบ้านนอกโดยตรง
Navi ทำให้ผม ได้ไปงาน มอเตอร์โชว์ กับ งานประชุมDealer ที่เมืองทอง และไปงานสัปดาห์หนังสือที่ สิริกิตต์ได้ครับ ผมแรดออกได้ถึงบางนา (ไปโรงงานอ่ะ) ส่วนบ้านน้องชายที่ผมพักอยู่ บางประกอก พระรามสอง
ไปคนเดียว ขนาดมี Navi ยังหลง ถ้าไม่มี ไม่กล้าคิดเลยครับ ^_^

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:31:20 »
คนเราจุดประสงค์ในการซื้อรถมันเหมือนกันครับ ผมเข้าใจ จขกท นะว่ามีเหตุผลที่ไม่ชอบ cx5 เพราะอะไร
จขกท เลือกที่จะชอบรถที่กว้างขวาง นั่งสบาย มีระบบความบันเทิงครบครัน ซึ่งรถแต่ละยี่ห้อที่มีขายใรท้องตลาด
ต่างก็มีจุดแข็ง จุดอ่อนต่างกันออกไป  cx5 คงไม่สามารถตอบโจทย์ความต้องการของคุณได้แน่เลย

การที่มาสด้าเลือกที่จะสร้างรถไห้เน้นคนกลุ่มนึง มันก็ย่อมเสียลูกค้้าอีกกลุ่มไปอย่างหลีกเลี่ยงมิได้
ถ้ามาสด้าเลือกที่จะทำรถแบบที่ จขกท ชอบ ผมว่า mazda 5 คงตอบโจทย์ได้ แต่เผอิญดันไม่เอาเข้ามาขาย
ความคาดหวังทั้งหมดมันเลยมาอยู่กับที่ cx5 ใช่ใหมครับ?  แต่เผอิญดันออกแบบเอาใจการขับขี่เป็นหลัก
มันก็เลยต้องด้อยเรื่องอื่นๆลงไป

ตัวผมก็มีเหตุผลที่อยากซื้อ cx5 อยู่หลายประการเหมือนกันครับ
1. สวย
2. ความสบายของเบาะนั่ง(คู่หน้านะ ส่วนด้านหลัง ช่างมัน  ;D)
    การขับขี่ แฮนด์ลิ่ง สมรรถนะ(เหลือแค่ไปลองขับ)
3. ความประหยัด (ตามข่าวมานาน ประหยัดใช้ได้)
4. ความปลอดภัย (ถุงลม 6 ลูก+ ESP)
5. การเลือกใช้วัสดุตบแต่งภายใน

ส่วนเรื่องดูหนัง ฟังเพลง มีจอ dvd ในรถ อันนี้ผมไม่คาดหวัง เพราะไม่สนับสนุนไห้คนในรถดูหนัง มันเสียสายตาครับ
เรื่องเบาะปรับเอนได้ + ความสบายของเบาะหลัง อันนี้ก็ยอมรับว่าค่อนข้างผิดหวัง เพราะฐานล้อยาว 2,700 mm แต่
พื้นที่ด้านหลังกลับไม่ได้ใช้ประโยชน์จากฐานล้อที่ยาวเลย ค่อนข้างแคบ และนั่งไม่สบายนัก

แต่เมื่อหักลบกันแล้ว ก็ยังเหลือข้อดีของมันอีกมากครับ ที่ผมยังอยากได้มันอยู่ เหลือแค่เรื่องว่าแฟนจะชอบใหม และเรื่องดอกเบี้ย
ถ้าสองอย่างนี้ผ่าน คงได้ซื้อ cx5 มาใช้

ส่วน จขกท ผมว่า mu-x คงตอบโจทย์ความต้องการได้มากที่สุดแน่ๆครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:57:14 »

แสดงว่า ท่านเป็นคนกรุงเทพไปครึ่งหนึ่งแล้ว 555+

ผมหลงประจำครับ ถ้าไม่ได้ Navigator ของรถแล้ว ลำบากครับ
จะให้ผมเอามือถือมาดู ก็ไม่ได้ โทรศัพท์ มาบ่อยครับ แถม จอของโทรศัพท์หรือiPad ทำให้ต้องละสายตา มากกว่า ใช้ Navi ของรถ (มันพูดได้ไงครับ ^_^)
ผมลงกรุงเทพฯ ยังไงผมก็ใช้ ขึ้นทางด่วนบ่อยก็ไม่เป็นไรครับ ดีกว่า เสียเวลาเพราะ "หลง" ครับ
จากใจคนบ้านนอกโดยตรง
Navi ทำให้ผม ได้ไปงาน มอเตอร์โชว์ กับ งานประชุมDealer ที่เมืองทอง และไปงานสัปดาห์หนังสือที่ สิริกิตต์ได้ครับ ผมแรดออกได้ถึงบางนา (ไปโรงงานอ่ะ) ส่วนบ้านน้องชายที่ผมพักอยู่ บางประกอก พระรามสอง
ไปคนเดียว ขนาดมี Navi ยังหลง ถ้าไม่มี ไม่กล้าคิดเลยครับ ^_^
[/quote]

ผมใช้Nokia lumia520มันตั้งค่าได้อ่ะคับว่าจะทางด่วนหรือไม่ด่วน
ส่วนเรื่องวันเวย์ไม่มีเลี้ยวผิดไปย้อนศรใครเลยครับ แม่นมากๆ แล้วหาทางล้ดกลับรถก็แม่นอีก อยากให้ลองครับ55

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 23:56:14 »
garmin nuvi40 สามพันบาทเองอัพเดทแผ่นที่ได้ง่ายและนำไปใช้เดินเที่ยวต่างประเทศไดั แทปเลทสเป็คดีๆเครื่องนึงราคาไม่เกินสองหมื่น ถูกกว่าราคารถทั้งคั้นเย้ออออออ  :P ข้อดีของมาสด้าคือการขับขี่ที่มั่นใจและตอนนี้มีเรื่องความแรงแถมมาด้วยในรุ่นดีเซล ถ้าไม่มองเรื่องประสิทธิภาพของรถมองแต่ออพชั่นของแถมมันผิดจุดประสงค์การซื้อรถไปเยอะเลยนะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 07:25:31 »
ส่วนตัวผมมองว่า ความสบายในการนั่ง และความกว้างของห้องโดยสารสำคัญที่สุดครับ
พวก GPS จอ LCD เอามาติดเองดีกว่าศูนย์เยอะแยะครับ

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 08:27:57 »
ลองไปดู kia sorento แล้วจะติดใจเหมือนผม

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 08:30:01 »
ทำให้ผมมองว่า เหตุผลบ้านๆนี่แหละปวดหัวมากที่สุด เพราะไม่ใช่เจ้าตลาดก็หาข้อติได้ตลอด เค้าคงประเมินมาแล้วหละครับว่าลงทุนเพิ่มอีกเยอะ แต่ได้ลูกค้ากลุ่มนี้เพิ่มขึ้นนิดเดียวอาจไม่คุ้ม

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 11:42:18 »
รอ X-Trail เลยครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 12:40:22 »
แนะนำก่อน GPS ผมใช้ Sygic นะครับ บนดรอยด์ พูดได้ ไทยได้ แต่หาสถานที่ยากไปนิด
H.

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 15:34:25 »
แนะนำก่อน GPS ผมใช้ Sygic นะครับ บนดรอยด์ พูดได้ ไทยได้ แต่หาสถานที่ยากไปนิด

ผมว่า GARMIN บน ANDROID มันก็ WORK ดีครับ
เทียบเท่าเครื่อง NUVI แท้ๆ อาจมีบางฟังก์ชันเทพๆที่ยังรันไม่ได้

ตัวอื่นๆ สวย อัปเดทบ่อยแต่ยังสู้การ์มินไม่ได้ คหสต ครับ

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 08:21:22 »
ผมขับอัลติสหน้าหมูอยู่ เบาะหลังก็ไม่ได้กว้างเท่าไร เบาะวัสดุก็ไม่ได้ดีเท่าไร

แต่ไปลองนั่ง CX-5 แล้ว ผมรู้สึกว่าพ่อกับแม่ผมยืดขาได้สบายเลย
เพราะที่นั่งคู่หน้าถ้าปรับให้ได้มาตรฐานคือ
- คนขับข้อมือวางแล้วอยู่เหนือพวงมาลัยพอดี
- คนนั่งไม่ถึงกับเหยียดยาวสบาย เอาสบายตามมาตรฐาน นั่งโดยสาร ไม่ใช่นอนโดยสาร
ผู้โดยสารด้านหลัง จะมีที่เหลือวางขาสบายเลย ผมสูง 174 ผมแฮปปี้เลยนะครับไม่ได้อวย

สรุปแล้วเอารถที่ชอบดีกว่าครับ เพราะคำว่า "กว้าง" กับคำว่า "สบาย" ความหมายไม่เท่ากัน

ส่วนตัวผมตินิดเดียวคือ
น่าจะมี DRL ที่เป็น LED กับน่าจะมีซันรูฟมาด้วย เหตุผลทางจิตใจล้วน ๆ 555+
ที่สำคัญอยากจะบอก Mazda ว่าปีหน้าเพิ่มสีดำมาด้วย

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 21:52:43 »
ไม่ว่ากันครับ

ทุกคนย่อมมีเหตุผลของตัวเอง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 21:54:33 »
สำหรับผม คือ Teana สวยกว่าครับ...อิอิอิ