ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลบ้านๆที่ผมจะไม่เอา CX-5  (อ่าน 18275 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrshowtime

• Newbie
  • *
เหตุผลบ้านๆที่ผมจะไม่เอา CX-5
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:14:48 »
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าผมคาดหวังว่าจะออกเจ้า CX-5 มาสักระยะแล้วนะครับ แต่รอดูตัวจริงก่อน เรื่องระบบ เทคนิคเครื่อง แรงม้าความแรง ความปลอดภัย ฯลฯ ไม่ค่อยสนใจเพราะไม่ค่อยรู้เรื่อง ใช้เป็นอย่างเดียว รวมถึงราคาขายต่อก็ไม่ค่อยสนใจเพราะซื้อมาใช้ ดังนั้นในที่นี้ผมจึงยกเหตุผลบ้านๆที่ว่าทำไมผมจะไม่ถอย CX-5 แล้วนะครับ

1. ไม่มี GPS คือเดี๋ยวขับรถเข้ากรุงแล้วหลง พอดีบ้านอยู่ต่างจังหวัดแต่เข้ากรุงบ้างเดือนละ 1-2 ครั้ง
2. ไม่มีวิทยุที่ดูหนังได้ คือกำลังจะมีลูก แต่ไม่มีทีวีให้ลูกและแม่ของลูกนั่งดู เพราะชอบเดินทางท่องเที่ยว
3. เบาะหลัง แข็ง ชัน แถมปรับเอนลงอีกไม่ได้ ตามที่บอกเดินทางท่องเที่ยวบ่อย ปวดหลังแย่เลยครับ
4. ห้องโดยสารด้านหลังแคบ ก่อนหน้านี้ไปดู New Yaris มาเล่นๆ ยังกว้างกว่าเสียอีก
5. รวมๆรู้สึกอึดอัดในรถ ไม่โปร่งนั่งไม่สบาย

เหตุผลผมหมดแล้วครับ แบบบ้านๆ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: เหตุผลบ้านๆที่ผมจะไม่เอา CX-5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:20:37 »
ข้อ 1 2 3 ผมว่าซื้อแทปเลตให้คุณลูกถืออีกเครื่องก็ได้นะครับ  :D
H.

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
Re: เหตุผลบ้านๆที่ผมจะไม่เอา CX-5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:22:12 »
ขอบคุณครับ วิเคราะห์ ได้เห็นภาพเลย

ด้านหลังนี่แคบกว่า fortuner มากไหมครับ  

ออฟไลน์ mrshowtime

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:24:08 »
ขอบคุณครับ วิเคราะห์ ได้เห็นภาพเลย

ด้านหลังนี่แคบกว่า fortuner มากไหมครับ  

แคบกว่าพอสมควรนะครับ แต่เรื่องเบาะชันเนี่ย มันชันจริงๆ แล้วดันปรับลงอีกสักระดับก็ไม่ได้ นั่งไม่สบายเลยครับ เหมือนนั่งกระบะ 4 ประตูเลย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:42:33 »
เป็นเหตุผลทีฟังแล้วตอบได้เลยว่า ดีแล้วครับไปเอายี่ห้ออื่นนะดีแล้ว
จงเลือกรถที่เราชอบ
แต่
กระบะ4ประตู เบาะปรับเอนไม่ได้ ไม่มีจีพีเอส อืม  เข้าใจครับ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:42:36 »
ในฐานะติ่งมาสด้า

ผมว่าพี่เหมาะกับไปออก PPV มากกว่า SUV นะครับ
แบบพวกที่มี TV ติดบนหลังคาอะไรงี้ (Mu-X) เพราะถ้าอยากได้ dvd ติดรถ
ถ้าออกมาจากศูนย์ไม่ไปปลดล็อก มันก็เล่น DVD ตอนรถวิ่งไม่ได้
ส่วน GPS ผมว่ามองไงก็ไม่คุ้ม ซื้อแยกประหยัดกว่าเยอะ

เอาเข้าจริงๆ ลูกค้าที่สนใจ CX5 ไม่ได้คาดหวังอะไรแบบที่พี่คาดหวังข้อ 1-2 แน่นอน
ส่วนข้อ 3-5 เป็นเรื่องจริงที่รถมันออกแบบมาเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ nai_innova

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:44:56 »
แนะนำ isuzu mu x

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:45:22 »
.
.
.
คือผมว่าคุณไม่เหมาะกับ CX-5 ตั้งแต่แรกแล้วครับ
มีลูก มีครอบครัว อยากดู TV ผมว่าไปพวก CRV หรือ Captiva ดีกว่า

CX-5 มันเหมาะกับคนที่เป็นโสดหรือมีครอบครัวแต่ไม่มีลูกครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:52:01 »
ข้อ 1 2 3 ผมว่าซื้อแทปเลตให้คุณลูกถืออีกเครื่องก็ได้นะครับ  :D

อะถูกต้องครับ แต่ก่อนผมก็จะเอารถไปติดจอและเปลี่ยนฟรอนต์ราคาร่วม 3 หมืน ยังไม่ได้ทำ
เลยแปลงไฟล์หนัง เพลงเด็ก เอาลง iPad และซื้อเพลงอย่างของ Giggle Bllies ปรากกฏว่าเวิร์คมากครับ
พกไปไหนมาไหนก็ได้ แถมราคาถูกกว่ากันเยอะ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:53:58 »
ให้คนอื่นดูทีวีเวลาเดินทางนี่ไม่ใช่เป็นการสนับสนุนให้มีปัญหาทางสายตาในอนาคตหรอครับ?

ตอนผมเด็กๆนี่ อ่านหนังสือพิมพ์ยังโดนด่าจม   ผมก็งงๆทำไมสมัยนี้เหมือนเรียกร้องให้มีทีวีบนรถเยอะๆ

ซึ่งถ้าผมมีลูก ผมไม่มีวันให้ลูกดูทีวีบนรถแน่   ขี้เกียจจ่ายตังค์ให้ไปซื้อแว่นดีๆ หรือต้องทำเลสิคใน อนาคตอีก

โอย แค่คิดก็ปวดตาแล้ว

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 14:58:29 »
ขอแนะนำเจ้าของกระทู้สักนิดนะครับ อย่าโกรธกันนะ

ไปหาซื้อจอทีวีติดเบาะด้านหลังตรงพนักพิงรึตรงเพดานดีสุดครับ
อย่าไปปลดล็อคเด็ดขาด ผมทำมาแล้วครับ เวลาขับรถตอนกลางคืนมันแสบตาครับ
แทนที่พี่จะบันเทิง คนนั่งไปด้วยบันเทิงครับ แต่ไอ้คนขับรถนะแสบตา เค้าคิดถูกแล้วที่ให้มันไม่สามารถดูได้ขณะรถวิ่ง
ถ้าอยากให้ครอบครัวดู แนะไปติดเพิ่มที่เพดานรึเบาะนั่งคนขับครับ

และแบบท่านเจ้าของกระทู้ไปเล่นพวก ppv กระบะดัดแปลงดีกว่า ถ้าเทียบกับกระบะ4ประตูแล้ว
มันน่าจะเหมาะทีสุด มาสด้าไม่ได้เด่นเรื่องที่วางขาผู้โดยสารอยู่แล้ว คนซื้อต้องทำใจล่วงหน้า
จีพีเอส ซื้อนอกดีกว่าครับ ติดรถไม่ได้เรื่องเท่าที่ผมเจอ

ขนาดบีเอ็มเอ็กสาม ยังดูภาพดีวีดีขณะรถวิ่งไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 15:03:14 »
จริงๆ ถ้าไม่สนใจเทคโนโลยีเครื่อง ความแรง ความปลอดภัย ก็หมดจุดขายของ CX-5 แล้วครับ
คิดว่าไปออก PPV ดีกว่า หรือไม่ก็ CR-V ถ้าอยากได้ GPS
รถแต่ละรุ่นมีจุดเด่นต่างกันครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 15:09:04 »
รอ x-trail

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 15:12:31 »
เบาะหลังชันนี่มาแนวเดียวกับ XC60เลยครับ ขับได้เดือนเดียวแฟนขายดาวน์ให้ญาติไปเลย  ;D

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 15:21:26 »
ดูเหตุผลแล้วไม่ค่อยสมเหตุ สมผลเท่าไหร่ที่บอกว่า ไม่สนความปลอดภัย
เพราะพี่บอกท่องเที่ยวเยอะ น่าจะให้ความสำคัญกับความปลอดภัยมากๆ นะครับ
เดินทางเยอะ โอกาศเกิดอุบัติเหตุก็น่าจะเยอะตาม อาจจะไม่ใช่จากตัวเรา แต่มาจากเพื่อนร่วมเดินทาง

ส่วน option ที่อยากได้เช่น gps  tv ติดรถ ผมว่าไปติดข้างนอกงบ ไม่เกิน 20,000 น่าจะเอาอยู่ครับ

ปล ผมว่า crv น่าจะเหมาะนะครับ เพราะ เท่าที่เคยลองรถมา พวก ppv นั่งหลังชวนเวียนหัวมาก เด้งมากๆ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 15:29:17 »
1.คลองถมเซนเตอร์
2.คลองถมเซนเตอร์
3.คลองถมเซนเตอร์
4.ไม่รู้ยังไม่ได้ลอง
5.เรื่องพื้นที่เหมือนข้อ4

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 15:40:43 »
ผมก็ติ่้งมาสด้าคนนึงเหมือนกันขอตอบแบบกลางๆ

ถ้าผมมีแผนจะซื้อ SUV ขนาดกลางๆ ยังไงก็ต้อง CX5 รถกลุ่ม D ก็ต้อง มาสด้า 6 กลุ่ม C ก็ต้อง มาสด้า 3

ผมว่า CX 5 ภายในมันไม่ได้ใหญ่ไปว่ามาสด้า 3 ตัวปัจจุบันเท่าไหร่เลย ไม่เคยเห็นตัวจริงแต่ดูจากตัวเลขและรูปถ่าย

ถ้าจะเน้นรถคันใหญ่ๆ ผมว่าไป กระบะดัดแปลงแนว PPV เลยครับใหญ่สะใจพับเบาะแล้วขนต้นไม้ขนกระถางต้นไม้สบายๆ

แนว Midsize SUV มันไม่ได้ฉีกจากรถกลุ่ม C เท่าไหร่นัก น่าจะตอบโจทย์เรื่องพื้นที่ภายในพี่ไม่ได้เท่าไหร่ และเรื่องภายในมาสด้ามักทำรถเอาใจคนขับไม่ค่อยสนใจคนโดยสารเท่าไหร่อยู่แล้ว

แต่ถ้าสำหรับผม ซึ่งกำลังมอง Mazda 3 ใหม่ ตัวท๊อป ราคาวิ่งแถวๆ 1ล้านบาท ผมขยับมาเอา CX5 ตัวล่างสุด เพิ่มอีกนิดเดียว แต่สามารถใช้รถที่อเนกประสงค์ได้ระดับนึง ลุยน้ำได้ระดับนึง สูงระดับนึง ขนของได้ระดับนึง วิ่งยาวๆน่าจะ ผมใช้คำว่าน่าจะ สบายระดับนึง
 ส่วนเรื่อง GPS ผมเฉยๆครับ หาแบบติดหน้ากระจก อัพเดทเมพง่ายสะดวกกับผมมากกว่า แต่เรื่องจอดูหนังไม่ได้ก็เซ็งๆนิดๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 15:58:26 »
... เงินเรา คิดตรึกตรองได้แล้ว ก็จัดไปตามนั้นครับ

เห็นด้วยครับ ท่านไม่เหมาะกะ CX-5 จริงๆครับ เล่นมองข้ามข้อดีของเค้าซะหมด สนแต่เรื่อง Entertainment ซึ่งจริงๆมันสามารถหามาใส่เพิ่มเติมได้ครับ ยกเว้นเบาะหลังตั้งชัน เพราะ MZ เค้าเอาใจคนนั่งหน้าเป็นปกติอยู่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 16:05:11 »
MU-X น่าจะตอบโจทย์ได้นะครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 16:19:24 »
รอ x-trail

ถ้ามาแบบ 7 ที่นั่ง ก็น่าสนใจ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 16:25:25 »
NOTE 8 ครบวงจรมากๆ ทำได้แทบทุกอย่าง
เชื่อมต่อกับ BT50PRO ผ่าน bluetooth
ก็จะได้ห้องทำงาน+ห้องโฮมเอนเตอร์เทนเมนท์เครื่อนที่ ;D

สำหรับเจ้าของกระทู้
เลือกรถที่ท่านชอบจะดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 16:32:15 »
ไปลองเองได้คำตอบที่ดีที่สุดสำหรับตัวเองครับ
ถูกต้องแล้วครับ
ถ้าอยากได้ suv นั่งหลังสบายๆ ลอง tucson อีกคันไหมครับ ผมไม่ได้เชียร์ว่ารถตัวเองดีกว่าคนอื่น เพียงแต่ ผมซื้อคันนี้เพราะ แฟนผม นั่งหลังแล้วบอกว่าสบายที่สุดใน suv ที่ลองนั่งมาครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 16:35:06 »
พึ่งรู้ว่าเบาะหลังแข็งและชันสามารถใช้ Tablet แก้ปัญหาได้ด้วยนะ อิอิ
--------------
ข้อ 1 กับ 2 นั้นเปลี่ยนฟรอนท์ได้ครับ แต่ข้อ 3-5 นี่
บอกเลยว่า ไม่มีคำว่ากว้างขวาง นั่งสบายบนมาสด้าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 16:40:23 »
ถ้าเป็นเหตุผลเรื่องดอกเบี้ย น่าจะฟังดูเข้าท่าและสมเหตุสมผลนะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 16:49:59 »
ตอบแบบบ้านๆ ถ้าเหตุผลยังงั้นจิงก็ติงต๊องดีคับ :D

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 16:50:26 »
เหตุผลบ้านมั๊กๆ :)

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 17:04:42 »
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าผมคาดหวังว่าจะออกเจ้า CX-5 มาสักระยะแล้วนะครับ แต่รอดูตัวจริงก่อน เรื่องระบบ เทคนิคเครื่อง แรงม้าความแรง ความปลอดภัย ฯลฯ ไม่ค่อยสนใจเพราะไม่ค่อยรู้เรื่อง ใช้เป็นอย่างเดียว รวมถึงราคาขายต่อก็ไม่ค่อยสนใจเพราะซื้อมาใช้ ดังนั้นในที่นี้ผมจึงยกเหตุผลบ้านๆที่ว่าทำไมผมจะไม่ถอย CX-5 แล้วนะครับ

1. ไม่มี GPS คือเดี๋ยวขับรถเข้ากรุงแล้วหลง พอดีบ้านอยู่ต่างจังหวัดแต่เข้ากรุงบ้างเดือนละ 1-2 ครั้ง
2. ไม่มีวิทยุที่ดูหนังได้ คือกำลังจะมีลูก แต่ไม่มีทีวีให้ลูกและแม่ของลูกนั่งดู เพราะชอบเดินทางท่องเที่ยว
3. เบาะหลัง แข็ง ชัน แถมปรับเอนลงอีกไม่ได้ ตามที่บอกเดินทางท่องเที่ยวบ่อย ปวดหลังแย่เลยครับ
4. ห้องโดยสารด้านหลังแคบ ก่อนหน้านี้ไปดู New Yaris มาเล่นๆ ยังกว้างกว่าเสียอีก
5. รวมๆรู้สึกอึดอัดในรถ ไม่โปร่งนั่งไม่สบาย

เหตุผลผมหมดแล้วครับ แบบบ้านๆ

ไม่แน่ใจว่าห้อข้อข้างบนลำดับตามความสำคัญ ก่อนหลัง ด้วยหรือเปล่าน่ะครับ แต่ถ้าใช่ ลองชายตาหันไปมองดู Subaru XV สักนิด อาจจะเป็นรถที่ใช่สำหรับคุณก็ได้ แต่คงไม่ใช่ข้อ 4 และ 5 น่ะครับถ้ามันเป็นเรื่องสำคัญของคุณ ส่วนข้อ 4 ผมไม่เคยนั่งหลังนานๆ เลยตอบไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 17:33:21 »
บ้านผม สูงประมาณ 170 ทุกคน หุ่นมาตรฐาน ไม่อ้วน นั่งกัน3 คน บางทีก็นั่ง4

บางที่มีอาสูง 175 หนัก เกือบ 100โล นั่งเบาะหน้าบวกขับเค้าบอกmazda3ผมสบายดีนั่งเบาะกระชับ

ผมก็เลยไม่รู้ว่าแต่ละคนเป็นไงเพราะอาคนนี้เค้าขับ E class

ขอบอกว่า mazda นี่นั่งสบาย แบบ เหลือๆเลยนะ cx-5 พอๆกับ mazda3 เลย

ถ้าอยากได้กว้างmazda ไม่ใช่คำตอบ ต้องพวกรถบ้านแท้ๆแนว honda toyota nissan นะผมว่า

กว้างกว่าพอควรรรร

ปล. เคยเอา mazda2 จุคนได้ 10 คนถือว่าว่ากว้างไหม อิอิ :D :D

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 17:53:33 »
ส่วนตัว ผมว่า มาสด้าออกแบบมาให้ขับสนุก ไม่เน้นความจุที่นั่ง ครับ

ชอบมาสด้าหลายตัว แต่เพลียจิต กับที่นั่งด้านหลัง มาก ๆ 

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 17:56:59 »
NOTE 8 ครบวงจรมากๆ ทำได้แทบทุกอย่าง
เชื่อมต่อกับ BT50PRO ผ่าน bluetooth
ก็จะได้ห้องทำงาน+ห้องโฮมเอนเตอร์เทนเมนท์เครื่อนที่ ;D

สำหรับเจ้าของกระทู้
เลือกรถที่ท่านชอบจะดีที่สุดครับ

ผมก็ใช้โนต 8 เหมือนกันครับ ครบเครื่อง ตัวเดียวจบ

แต่ เสียอย่าง ผมว่า GPS มันจับสัณญานแย่กว่าแทปเลทเครื่องเก่าของผมอ่ะครับ(HTC Flyer)
วัดโดยรถคันเดิม ฟิลม์เดิม การวางในตำแหน่งเดิม เหมือนกันเป๊ะ
Flyer สัณญานหลุดยากกว่า โนต 8 แบบรู้สึกได้เลย