ผู้เขียน หัวข้อ: เบนซ์ มือ 2 บีเอ็มดับเบิลยู มือ 2 ราคา 1 ล้านกว่าๆ ควรเลือกซื้อกับใครดีกว่าครับ  (อ่าน 6173 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ขอความเห็น หมายถึงว่าซื้อที่ เป็นเต็นท์ แบบไหนที่ดุแล้ว น่าเชื่อถือ ไม่หลอกขาย หรือ ว่า ไปหากับ 0 ค่ายนั้นๆ ที่เอา มือ2 มาขายโดยการันตี คุณภาพ คล้ายๆกับของ โตโยต้า ชัวร์  หรือว่า หาซื้อจากเจ้าของตัวจริง ทีนี้ จะรู้ได้อย่างไรว่า เป็นเจ้าของจริง ไม่ใช่พ่อค้า แอบเนียน มาขาย ตาม ตลาดรถ  มีข้อสังเกต ระมัดระวังอย่างไรบ้างครับ เพราะรถราคาก็ไม่ใช่น้อย ล้านกว่าๆ  ขอบคุณครับ สนใจอยู่ 2 ค่ายนี้ครับ หากเป็นมือ 2 ราคาก็ประมาณข้างต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2013, 19:28:01 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ถ้าราคาเท่ากัน ส่วนมาก bm ทรงจะดูวัยรุ่นทันสมัยกว่า benz ทรงจะแบบคนแก่ๆใช้ ขหสต. ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถ้าคุณขับ BMW เก่า คุณจะเหมือนเด็กแว๊นส์ ซื้อรถมือสองเอามาซิ่ง
แต่ถ้าคุณขับ Benz เก่า คุณจะเหมือนผู้ดีเก่าที่รวยนานแล้ว เอารถคุณพ่อมาขับ
ลองเลือกดูครับ คหสต. เช่นกัน  ;D

ออฟไลน์ Hell GF

• Jr. Member
  • **
หารถมือเดียว

ถ้าเจ้าของขายเองมักจะเป็นรถมือเดียว ยังไม่เคยโอนให้ใครครับ

แต่บางทีก็มีโอนลอย คือเจัาของรถเซ็นต์ขายรถให้เต๊นท์ไปแล้ว แต่ยังไม่ไปโอนเปลี่ยนชื่อ  

อย่างนี้ก็ดูบัตรประชาชนคนที่ขายว่าชื่อตรงกับในเล่มทะเบียนรึไม่ อย่างน้อยนามสกุลเดียวกันก็ยังดี

ออฟไลน์ jumpon77

BMWดีกว่าครับเชีอผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
Bm มือสองซ่อมเยอะกว่า benz แน่นอน
ดีคนละอย่าง อยากได้สมรรถนะ เลือก bm อยากได้ความสุขุม นุ่มลึก เลือก benz คหสต เช่นกัน

ออฟไลน์ f1rstgot

BENZ ครับ ดูรวย
BMW ดูจน

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมว่าภาพลักษณ์ Benz จะดูดีกว่านะครับ เหมือนตระกูลผู้ดีเก่า
แต่ถ้าเป็น BMW จะติดภาพรถที่แต่งใส่ล้อโตๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ mozart

แล้วแต่คนชอบมากกว่าครับ สำหรับผม BMW ดูมีสไตล์  Benz ก็ดูมีรสนิยม  แต่เหมือน BMW ให้ความคุ้มค่ามากกว่านะครับ(ราคาตกมากกว่า ได้รถปีใหม่กว่า เทคโนโลยี่ใหม่กว่า)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ขึ้นอยู่กับว่าคุณดูรุ่นไหนอยู่หล่ะครับ

ออฟไลน์ localgame

การจะหารถซักคันเนี่ยมันหาซื้อที่ไหนก็ได้ มันขึ้นอยู่ที่การดูสภาพ ว่ามันดีถูกใจเรามากน้อยแึค่ไหน ถ้าคุณไม่สบายใจดูรถไม่เป็นก็จ้างช่าง หรือ คนดูเป็นไปช่วยดูรถให้

แล้วให้ค่าตอบแทนเค้าหน่อย รถหลักล้าน เสียเงิน500-1000ให้ช่าง คุณคงไม่คิดมากหรอกใช่มั้ยครับ

สมมุติมีคนบอกคุณว่า 0นี้ดูไว้ใจได้เลย คุณจะซื้อรถคันนั้นโดยไม่ดูสภาพหรือหาคนชำนาญมาดูรถหรอครับ ผมว่าเสี่ยงมากๆๆ

หรือถ้าเป็นพ่อค้าแอบเนียนมาขาย แล้วถ้ารถมันสภาพดีกว่ารถ 0 คุณจะซื้อรถ 0 หรือครับ

สรุป ไม่ว่าจะซื้อรถที่ไหนขอให้ไปดูรถหลายๆที่ก่อนไม่ต้องสนว่าใครขาย แล้วพอเจอรถที่ถูกใจจริงๆ แบบเอาคันนี้แน่ๆ ค่อยพาช่างมาดูอีกทีเพื่อความชัว

หลังจากนั้นก็จ่ายเงิน โอนรถอะไรให้เรียบร้อย แค่นี้ก็หมดปัญหา อย่าไว้ใจหรือเชื่อใจเพียงเพราะว่าเค้าคือ โตโยต้า ชัวร์ หรือ รถ 0 หรือ ใครบอกมา

ส่วน มือ2 เล่นเบนซ์ดูได้ภาพลักษณ์ดีกว่านะ ออพชั่นอาจไม่เยอะเท่า บีเอ็ม แต่ก็ช่วยประหยัดค่าซ่อมจากออพชั่นของบีเอ็มที่ให้มาเยอะแล้วมันจะเสีย ซ่อมเยอะตามออพชั่น

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
BM ราคามันล่วงกว่า BENZ นิดหน่อย

เป็นผมเลือก BM เพราะเงินส่วนต่างที่เหลือ   เอามาบำรุงรักษา ซ่อมแซมรถที่จะตามมา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ซื้อกับ เจ้าของรถที่ยังขับคันนั้นอยู่ครับ

เวลาไปดูรถ ก็ดูแบบที่สภาพใช้งาน ไม่ใช่จอดล้างคลุมผ้าไว้ตลอด นัดไปดูที่บ้าน แอบไปดูว่าจอดไว้ตลอด หรือเอาไปขับจริง ๆ จะรู้พฤติกรรมเขา ต้องยอมเสียเวลาตอนดูรถซักนิดครับ ดีกว่าเสียเวลาตอนเอามาซ่อม

รถใช้งานได้ เจ้าของยังขับอยู่ อย่างน้อยคุณก็มั่นใจได้ระดับนึงว่า มันวิ่งได้

เอาตัวอย่างบ้าน ๆ ที่ผมรู้จัก C200 แถวบ้านผม เจ้าของจอดขายหน้าบ้าน รถมีปัญหาน้ำหาย ยังไม่แก้ เจ้าของก็เลยไม่อยากซ่อมแล้ว (ซ่อมมาเยอะ) เคยปล่อยฝาสูบโก่งมาก็แล้ว เฮียแกบอกว่า ตั้งขายไปถูก ๆ ใครได้ไปก็ให้ไปซ่อมเอง แต่ถ้าไม่ถาม แกก็ไม่บอก

ระหว่าง BENZ BMW ค่าซ่อมไม่ต่างกันครับ ระดับล้านกว่า ๆ คงเป็นรุ่น E60 E90 หรือ W211, W204 รถที่เทคโนโลยีเต็มรถสายไฟเกือบ800 เส้น มันคงซ่อมไม่ง่ายนักหรอกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ไม่ต้องถามใครหรอกครับ ถามตัวเองน่าจะมีคำตอบว่าชอบอะไรมากกว่ากัน เรื่องซ่อมไม่ต่างกันครับ คอนเฟิร์ม เรื่องเบนซ์ทนกว่า หรือบีเอ็มซ่อมแพงกว่า
มันเป็นเรื่องเก่าไปเป็นสิบปีแล้วครับ 
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
เลือกที่ ชอบซิครับ คุณเป็นคนใช้รถ ถ้าชอบอะไรมันก็ดีหมด :D

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

การจะหารถซักคันเนี่ยมันหาซื้อที่ไหนก็ได้ มันขึ้นอยู่ที่การดูสภาพ ว่ามันดีถูกใจเรามากน้อยแึค่ไหน ถ้าคุณไม่สบายใจดูรถไม่เป็นก็จ้างช่าง หรือ คนดูเป็นไปช่วยดูรถให้

แล้วให้ค่าตอบแทนเค้าหน่อย รถหลักล้าน เสียเงิน500-1000ให้ช่าง คุณคงไม่คิดมากหรอกใช่มั้ยครับ

สมมุติมีคนบอกคุณว่า 0นี้ดูไว้ใจได้เลย คุณจะซื้อรถคันนั้นโดยไม่ดูสภาพหรือหาคนชำนาญมาดูรถหรอครับ ผมว่าเสี่ยงมากๆๆ

หรือถ้าเป็นพ่อค้าแอบเนียนมาขาย แล้วถ้ารถมันสภาพดีกว่ารถ 0 คุณจะซื้อรถ 0 หรือครับ

สรุป ไม่ว่าจะซื้อรถที่ไหนขอให้ไปดูรถหลายๆที่ก่อนไม่ต้องสนว่าใครขาย แล้วพอเจอรถที่ถูกใจจริงๆ แบบเอาคันนี้แน่ๆ ค่อยพาช่างมาดูอีกทีเพื่อความชัว

หลังจากนั้นก็จ่ายเงิน โอนรถอะไรให้เรียบร้อย แค่นี้ก็หมดปัญหา อย่าไว้ใจหรือเชื่อใจเพียงเพราะว่าเค้าคือ โตโยต้า ชัวร์ หรือ รถ 0 หรือ ใครบอกมา

ส่วน มือ2 เล่นเบนซ์ดูได้ภาพลักษณ์ดีกว่านะ ออพชั่นอาจไม่เยอะเท่า บีเอ็ม แต่ก็ช่วยประหยัดค่าซ่อมจากออพชั่นของบีเอ็มที่ให้มาเยอะแล้วมันจะเสีย ซ่อมเยอะตามออพชั่น

ซื้อกับ เจ้าของรถที่ยังขับคันนั้นอยู่ครับ

เวลาไปดูรถ ก็ดูแบบที่สภาพใช้งาน ไม่ใช่จอดล้างคลุมผ้าไว้ตลอด นัดไปดูที่บ้าน แอบไปดูว่าจอดไว้ตลอด หรือเอาไปขับจริง ๆ จะรู้พฤติกรรมเขา ต้องยอมเสียเวลาตอนดูรถซักนิดครับ ดีกว่าเสียเวลาตอนเอามาซ่อม

รถใช้งานได้ เจ้าของยังขับอยู่ อย่างน้อยคุณก็มั่นใจได้ระดับนึงว่า มันวิ่งได้

เอาตัวอย่างบ้าน ๆ ที่ผมรู้จัก C200 แถวบ้านผม เจ้าของจอดขายหน้าบ้าน รถมีปัญหาน้ำหาย ยังไม่แก้ เจ้าของก็เลยไม่อยากซ่อมแล้ว (ซ่อมมาเยอะ) เคยปล่อยฝาสูบโก่งมาก็แล้ว เฮียแกบอกว่า ตั้งขายไปถูก ๆ ใครได้ไปก็ให้ไปซ่อมเอง แต่ถ้าไม่ถาม แกก็ไม่บอก

ระหว่าง BENZ BMW ค่าซ่อมไม่ต่างกันครับ ระดับล้านกว่า ๆ คงเป็นรุ่น E60 E90 หรือ W211, W204 รถที่เทคโนโลยีเต็มรถสายไฟเกือบ800 เส้น มันคงซ่อมไม่ง่ายนักหรอกครับ

-ขอบคุณทุกท่านทุกความเห็นครับ  และนี่ ชัดเจนครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ mckyparty

รถ 5 ปีหลังมานี่น่ากลัวพอๆกัน ในเรื่องเทคนิค