ผู้เขียน หัวข้อ: SUBARU หน้าหมู หรือ S203 ดีครับ  (อ่าน 12354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
SUBARU หน้าหมู หรือ S203 ดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 09:03:23 »
คือว่า อยากได้รถเก๋งแรงๆซักคันเอาไว้เป็นรางวัลชีวิตครับ

ตอนนี้มองเจ้า SUBARU มือสองซักคันครับ มีสองรุ่นตามหัวข้อกระทู้ที่ผมชอบหน้าตา แต่ไม่ทราบว่าเจ้าสองรุ่นนี้ รุ่นไหนใช้ยาวๆได้ดีกว่ากัน

รวมทั้งการนำไปต่อยอดให้ดีขึ้นกว่าเดิม (ในกรณีที่มีเงินทำเพิ่ม)

อยากได้ตัว STI 2.0(หรือ 2.5 ดีครับ)  MT.  เห็นในเว็บซื้อขายรถมือสองชื่อดัง 2 เวป ตั้งราคากันที่ประมาณ 0.9-1.2 ล้าน ซึ่งราคาประมาณนี้ผมมีกำลังที่จะซื้อครับ

ส่วนเรื่องสเปกเครื่่อง อันนี้ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ เลยอยากมาปรึกษาท่านสมาชิกที่เล่น SU หน่อยครับว่าผมควรเลือกตัวไหนดีครับ

ขอบคุณมากครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
Re: SUBARU หน้าหมู หรือ S203 ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 09:45:22 »
ผมเคยใช้อยู่หลายปี (หน้าเหยี่ยว)

S203 = หน้าเหยี่ยวรุ่นพิเศษ Limited Edition

S203 แท้ๆหายากมากและราคาก็จะแรงกว่าหน้าหมูปรกติและหากได้ตัวแทัๆมาก็ไม่ควรทำอะไรให้เสียรถ (ตามความรู้สึกของผม)

หน้าหมูมาทีหลังซักสองสามปีรถก็น่าจะสดกว่าครับ แต่มันก็มีรถแปลงจากหน้าเยี่ยวเป็นหน้าหมู หรือจากตากลมเป็นหน้าหมู ตรงนี้ดูไม่เป็นก็อาจโดนหลอกได้ง่ายๆ

ซูบารุเล่นยากครับ เพราะรถมันจะถูกทำถูกโม ถูก...มาเยอะ ถ้าดูไม่เป็นก็เซ็งได้ง่ายๆ  แต่ถ้ารับได้ว่าจะเอามาทำต่ออยู่แล้วก็ลองเลือกๆดูในตลาดได้่ครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: SUBARU หน้าหมู หรือ S203 ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:38:19 »
ถามต่อว่ารถที่มีการทำให้มีแรงม้าเพิ่มขึ้นกว่าเดิมนี่มีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ? นอกจากเรืีองว่าเจ้าของเก่าซิ่งจนโทรมแล้ว :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:23:54 »
ถ้าจะทำต่อ อย่างที่ท่าบนว่าอย่าเล่น s203 เลยครับเสียดายเพราะมันน่าเก็บมีแค่300คันขายที่ยุ่นเท่านั้น

แนะนำเล่นตัวธรรมดาไปทำดีกว่าครับ แนะนำตัว2.0 JDM ครับอะไรหลาๆอย่างไม่มีเหมือนตัว 2.5ที่ส่งออกนอก ทั้งturbo ที่เป็น twin score และรายละเอียดยิบย่อยอีกครับ

จะเล่นหน้าเหยี่ยวหรือหมู แล้วแต่ความชอบเลยครับผม

ลองศึกษาได้จากเว็บ siamsubaru ได้เลยครับ

ปล.ซูถ้าจะโม แรงม้า:ราคา ค่อนข้างแพงนะครับ ที่สำคัญที่สุดอู่ที่ทำเลยต้องเลือกให้ดี ไม่งั้นมีกระจายครับโดนกันมาเยอะคนที่เล่นจะรู้กันว่าต้องทำอู่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:26:23 โดย PJ" »

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 13:39:38 »
S203 หาได้ด้วยเหรอครับ เห็นมีไม่กี่คัน ราคาก็ร้ายเหลือ หน้าหมูดีกว่าครับ ได้โมต่อ ของผมทำนู้นนี้นั้น ไม่หายคัน หมดไปเกือบล้าน ให้พี่เอิร์บพาไปดูเลย หรือหลังไมค์มาได้เลย

ออฟไลน์ aobpanda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 13:49:15 »
หน้าหมู STI น่าจะดีกว่าครับ ถ้าคิดโมต่อ แบบที่หลายๆท่านว่ามา  ราคาลงมาเยอะแล้ว น่าสอย

แต่  ต้องดูรายละอียดว่าเป็นหน้าหมูแท้มั้ยหรือแปลงหน้ามา เครื่องเป็นของหน้าหมูเลยมั้ย ปีผลิต เลขเครื่อง เลขตัวถัง แผงคอนโซล จะบอกรุ่นได้ทั้งหมดครับ   พวกนี้มีผลกับราคารถที่จะซื้อด้วยครับ  ถ้ารถที่ ไม่ได้แปลงหน้าและวางเครื่องคอแดงตรงรุ่น ราคาซื้อ-ขายจะสูงกว่าและซื้อ-ขายง่ายกว่าครับ ไม่ได้พูดถึงรถแท้นะคับ

ซูบารุเล่นยากนิดนึงต้องหาข้อมูลดีๆ เพราะรายละเอียดมันเยอะ รถยำๆก็มี แต่รถดีๆมีเยอะครับ ขอให้เจอรถที่ถูกใจคับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 22:20:53 »
ถามต่อว่ารถที่มีการทำให้มีแรงม้าเพิ่มขึ้นกว่าเดิมนี่มีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ? นอกจากเรืีองว่าเจ้าของเก่าซิ่งจนโทรมแล้ว :)

สำหรับผมถือว่ามีครับ  รถที่โมมานิดหน่อยเช่นเปลี่ยนท่อไอเสีย หัวฉีด เทอร์โบ  อินเตอร์(บน) แบบนั้นถือว่าเล็กน้อย เครื่องก็จะยังทนทานครับ  แต่ถ้าเครื่องมันโดนรื้อเปลี่ยนใส้ในแล้วผมเจอหลายคันที่มันจะไม่ค่อยทน เจ็บป่วยง่าย  เครื่องซูบารุเดิมๆทนมากๆๆๆๆครับ บางคันวิ่งมาแสนโลแล้วเอามาจูนเครื่องก็ยังแข็งแรงดี  แต่ถ้าโมใส้มาเมื่อไหร่ เวลาจูนไปก็เสียวไปกลัวป้อกคามือ  ยิ่งถ้าเป็นเครื่องคอแดง JDM หล่ะก็จะบี้จะเค้นยังไงก็ทนทายาท ส่วนใหญ่คนขับจะเหนื่อยหรือเบื่อก่อนเครื่องจะพังครับ หรือไม่ก็หมดเงินเติมน้ำมันไปเอง

เท่าที่ได้โอกาศจูนรถเหล่านี้ รถสภาพดีๆยังมีอยู่พอควร แต่เจ้าของมักจะเก็บและรักษาไว้อย่างดี  รถในตลาดก็น่าจะมีดีๆวนเวียนอยู่ครับแต่ต้องตาถึงหน่อย

ส่วนตัวเหมือนที่พูดไว้ข้างบนรถพวกนี้เล่นยากเพราะมันผ่านมือผ่านการทำอะไรต่อมิอะไรมาเยอะ รายละเอียดให้จับผิดเยอะมาก เราตามยาก  แต่ท่าตั้งใจจริง ศึกษา และเตรียมใจไว้บ้างว่าเราโอเคที่จะพามันเข้าอู่บ้้างเป็นครั้งคราว หากคิดยังงี้ก็เล่นได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 22:30:12 »
ทั้งน้อง Kitto26 และ NR ต้องขอบคุณและขอโทษจริงๆครับ อ่านผ่าน Screen Name แล้วก็ไม่รู้ใครเป็นใคร  ดีใจครับที่จำกันได้  พี่มาหลบๆซ่อนๆอยู่แถวนี้ครับ  คิดถึงครับ ยังไงซูก็คือรถที่ให้อะไรเรามากที่สุดคันนึงที่เคยขับมา ทุกวันนี้ยังมีจูนบ้างประปราย  พอได้กลับมาขับทีไรความรู้สึกดีๆมันกลับมาในใจทำให้น้ำตาซึมๆครับ :)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 04:26:41 »
คอซูบารุมาแอบอยู่นี่หลายคนเหมือนกันแฮะ

ถ้าให้ผมตอบในฐานะใช้หน้าหมูนะครับ...
ผมว่า S203 แท้ๆ หายากมากครับ ส่วนมากซื้อตัวธรรมดามาสับอ่ะนะ อันนี้ต้องดูเป็นจริงๆเลย

ส่วนหน้าหมูแท้ๆ มันมีทั้ง 2.0 คอแดง (นำเข้าโดยผู้นำเข้าอิสระ)
และ 2.5 คอไอดีสีเงิน อันนี้เป็นของ มอเตอร์ อิมเมจ นำเข้าครับ รถแท้ทั้งคู่น่ะแหละ

ส่วนตัวผมใช้ GDG 2.5 Turbo เป็นรถนำเข้าโดยมอเตอร์อิมเมจ
ถามว่าขับดีมั๊ย มันไม่แว๊นท์เท่า 2.0 คอแดง หกเกียร์นะ แต่ก็ขับสนุก ขับง่าย ดึงดีครับ และยังหารถแท้ได้เยอะอยู่นะ
ส่วนตัวผมชอบเครื่อง สองพันห้าครับ คือเสียงมันไม่เหมือนเครื่องสองพันนะ มันแน่น นุ่ม กว่ามาก
อีกอย่าง ถ้าเป็นเทอร์โบสวินสกอร์ จะไม่ค่อยได้บ๊อกเซอร์ซาวด์นะครับ (แต่วิ่งดีกว่าอ่ะ)

ข้อดีของรถแท้คือ ไฟแนนท์ตีราคาดีกว่า รถทำครับ.....และทุกอย่างมันโอเคมาจากโรงงานเลย ไม่ได้รื้อ ยก ย้าย
แต่รถทำก็ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ เพราะถ้าทำดีๆ มันก็แทบไม่ต่างจากรถแท้เลย เพราะรุ่นนี้มันยังร้อยน๊อตครับ

ลองอ่านรีวิวประกอบดูละกัน
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27569.0.html
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:22:55 »
เอแต่ผมอยากกลับไปหา GC8 เดิมๆสวยมาเก็บจังคับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 18:40:55 »
login จากSSS หลายท่าน กราบสวัสดีทุกท่านด้วยครับ

ผมก็แฟนซู แถมเพื่อนผมก็เป็น ผจก มอเตอร์อิมเมจอยู่ ยิ่ง

บ้าหนัก ส่งไลน์สวยๆ เอ้ยรถซูบารุทรงสวยๆมายั่วผมเรื่อยหละครับ ;D ;D ;D