ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้คุณ Jimmy เลิกทำ top speed ไปเลย  (อ่าน 15714 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: อยากให้คุณ Jimmy เลิกทำ top speed ไปเลย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:55:30 »
ผมว่ากระทู้นี้น่าจะอยู่ห้อง Suggestion นะครับ

ส่วนเรื่อง Top Speed จะมีหรือไม่มีก็ได้ครับ เชื่อว่าทีมงานมีการไตร่ตรองกันแล้ว
อ่านเหตุผลที่คุณจิมมี่ชี้แจงแล้วก็เข้าใจครับ รับทราบตั้งแต่ตอนไม่ลงคลิปTop Speedแล้วอันนั้นเห็นด้วยอย่างยิ่ง
แต่ถ้าไม่เหลือบ่าฝ่าแรง ถ้าทำTop Speedแล้วถ่ายรูปเข็มไมล์มาลงก็ดีครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากให้คุณ Jimmy เลิกทำ top speed ไปเลย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 12:04:51 »
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าทำเอง ผมไม่เชื่อหรอกครับว่าจะไม่มีใครเลยที่เห็นคุณ Jimmy ทำ Top Speed แล้วจะไม่อยากลองทำบ้าง มันต้องมีบ้างแหละ สำหรับผมแล้ว เป็นแค่คนใช้รถธรรมดา ฉะนั้น ข้อมูลเรื่องความเร็วสูงสุดจึงไม่มีประโยชน์อะไรกับผม ไม่ใช่แค่มีก็ดี แต่ไม่มีเลยก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร แต่ก็เข้าใจว่าคงมีคนอยากรู้ ก็แล้วแต่คุณจิมมี่ก็แล้วกันครับ ห่วงล่ะก็ห่วงอยู่

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 12:26:13 »
ผมว่าควรมี

แต่ไม่ควรเป็นบนทางด่วน

แต่ที่ไหนในไทยหว่า ที่มีถนนยาวๆเป็นสิบกิโลให้ลอง....

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 13:19:28 »
ถ้าไม่ทดสอบความเร็วสูงสุด ก็คงไม่ใช่รีวิวแล้วละครับ ถ้าไม่มีพี่จิมมี่หลายๆท่านเองก็ไม่ทราบว่ารถที่เท่าขับอยู่นั้น มีลิมิตอยู่แค่ไหน

ไปต่อได้แค่ไหน แค่ไหนควรพอ แค่ไหนควรหยุด ขับแค่ไหนถึงปลอดภัย ต่อตัวเองและคนอื่นๆ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 13:20:56 »
ผมว่าควรมี

แต่ที่ไหนในไทยหว่า ที่มีถนนยาวๆเป็นสิบกิโลให้ลอง....

อุดร-สกลครับ  ;D ;D ;D  ตอนดึกๆโล่งมาก ทางตรงยาวๆเลย 

ออฟไลน์ puccamam

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 13:26:30 »
เห็นด้วยครับ เปลี่ยนจากtop speed เป็นความเร็วเดินทางดีกว่า เช่น 120-140รู้สึกอย่างไร 180รู้สึกอย่างไร (น่าจะเป็นความเร็วเดินทางสูงสุดสำหรับถนนเมืองไทย)

เห็นด้วย เพราะนอกจากเพื่อความปลอดภัยของทีมงานแล้ว ยังต้องห่วงเพื่อนร่วมถนนด้วยค่ะ
แล้วก็ความเร็วมากๆขนาดนั้น ในชีวิตการใช้งานจริง ขับไม่เร็วขนาดนั้น(ไม่ควรขับให้เร็วขนาดนั้นด้วยค่ะ)

ออฟไลน์ No.94

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 13:36:28 »
เห็นด้วยอีกเสียงครับ

แต่ฟังคุณจิมมี่ก็มีเหตุผลของเค้า เสนอแนะว่าลิมิตกันที่ 200 ดีไหม ไม่ต้องเกินกว่านี้

เกินจุดนี้ให้ต่างคนต่างรับผิดชอบกันเอง ถึงแม้ทำให้ดู แต่ความคันส่วนตัวมันห้ามกันยากครับ

ส่วนตัวผมเห็นว่าข้อมูลเรื่องความเร็วสูงสุดนั้น ผมให้น้ำหนักน้อยกว่าอัตราเร่งที่ใช้งานปกติเยอะมาก

เข้าใจและชื่นชมความตั้งใจครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 13:44:43 »
.
.
.
เห็นด้วยว่ากระทู้นี้น่าจะอยู่ห้อง Suggestion ครับ

ส่วนเรื่อง top speed ถึงผมจะห่วง jimmy ในฐานะน้องรักคนนึง
แต่ก็ยังอยากให้ทำต่อไปครับ  ;D

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 13:45:37 »
ผมอยากให้มีครับ เพราะผมเชื่อมั่นคุณ J!MMYว่าการที่เขาจะทำอะไรสักอย่างจะต้องมีการไต่ตรองอย่างดีแล้ว แต่ไม่จำเป็นต้องมีหลักฐานอะไรมาแสดงก็ได้ เวลาเปิดคลิปคุณ J!MMY จะบอกรายละเอียดทุกอย่าง แค่บอกว่า top speed เท่าใหร่ผมก็พอแล้ว ถ้าถามว่าเป็นห่วงมั้ย เป็นห่วงครับแต่การจะทำอะไรสักอย่างนั้นมันควรจะมีความสมบูณร์ เพราะการขับที่ 120 กับความเร็วสูงสุดนั้นมันต้องมีความเเตกต่างเเน่นอน

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 14:01:07 »
ผมมี 2 มุมมองที่แย้งกันในตัว (สำหรับตัวผมเอง)
-ความปลอดภัยของผู้ทดสอบทั้งหมดก็ห่วงครับ
-Top Speed จริงจากการทดสอบก็อยากเห็นครับ
  ไม่ได้อยากเห็นจากกระดาษของโรงงานรถ

คนเคยขับความเร็วมากกว่า 200 อยู่บ่อยครั้ง จะรู้สึกเฉยๆ กับความเร็วนั้น
แต่สำหรับคนไม่เคย จะใจหวิว+เหงื่อขึ้นมือแน่ๆ

จะแบบไหนก็แล้วแต่ มี/ไม่มี แล้วแต่คุณจิมมี่จะเห็นสมควร
ผมในฐานะคนอ่าน ก็ยังอ่านเหมือนเดิม
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 14:19:09 »
มีต่อไปดีแล้วครับ

ผมเชื่อว่า พี่จิมมี่คิดและไตร่ตรองอย่างดีแล้วว่าสมควรทำ top speed หรือไม่
อย่างไรก็ตาม ผมเองก็เป็นห่วงอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 14:20:43 »
บ่อยครั้ง ที่ตัวเลขจากโรงงาน มันคลาดเคลื่อนจากความจริง

บางคัน เข็มไมล์อ่อน ตัวเลขทำได้ดีกว่านั้น
และหลายครั้งเหมือนกัน ที่รถบางคัน ตัวเลขทำไม่ด้เท่ากับที่ผู้ผลิตเคลมไว้
หนักกว่านั้น บางคัน ห่างไกลมาก เช่นผู้ผลิตบอกว่า ได้ 200 ถ้วนๆ
แต่ขับจริง กดให้ตาย ได้แค่ 180

มันคือการจับโกหกอีกรูปแบบหนึ่ง

การทำตัวเลขความเร็วสูงสุดนั้น

ทันทีที่เราตัดสินใจทำ นั่นคือ รถคันนั้น ต้องพร้อมมากๆ ผมถึงจะยอมทำครับ
เราดูกันพอสมควร

เส้นทางที่ใช้ มันไม่ได้มีแค่เส้นเดียว ขึ้นอยู่กับ เวลา จังหวะต่างๆ
ต้องโล่งจริงๆ เท่านั้น ทันทีที่เห็นรถข้างหน้า แต่ไกล หรือไก่โห่
ผมยกคันเร่งออกทันที ไม่ฝืนต่อ เพราะไอ้ที่พลาดๆกันหนะ
คือ ความรู้สึกในตอนขับ มันมีกิเลสมายุเราว่า "อีกนิดนึงน่า อีกนิดนึงน่า"

ไอ้อีกนิดนึงน่า นี่ละครับ พาคนไปตายมาเยอะแล้ว เพราะมันคือความ "ประมาท"

เมื่อไหร่ ที่มีความรู้สึกที่ว่าเกิดขึ้น ผมถอนเท้าจากคันเร่ง ไปแตะเบรกทันที
ไม่ต้องรอ

การไต่ความเร็วจนถึงท็อปสปีด นั้น ไต่ขึ้นไปเสร็จ ถ้าเข็มนิ่ง ใน 5 วินาที
จำตัวเลข หรือบันทกภาพได้ ผมถอนเท้าแล้วเบรกทันทีเช่นกัน
ถือว่า ภาระกิจจบแล้ว ไต่ไปถึงแค่นั้นพอ

รถบางคัน เช่น ActiveHybrid 3 ผมชอบมาก เพราะ การไต่ความเร็วขึ้นไปจนสุด
เกิดขึ้นในเวลารวดเร็วมาก ผมไม่ต้องอยู่กับความเร็วสูงๆแบบนั้นนานๆ
อยู่เพียงไม่เกิน 1-2 นาที ด้วยซ้ำ ก็ถอนเท้า และเบรกแล้ว กลับมาวิ่งอยู่
แถวๆ 80 - 100 นัึง

มีหลายครั้งที่ ผมตัดสินใจยกเลิก ไม่ทำตัวเลขความเร็วสูงสุด....
ด้วยเหตุหผลที่ว่า รถไม่พร้อม หรือสภาพอากาศรอบข้างไม่พร้อม
ถ้าฝนตก ผมไม่ทำ หรือแม้แต่ยางไม่พร้อม

และมีหลายครั้ง ที่ผมต้องยกเลิกเอง เพราะ ตัวผมเองนี่แหละที่ไม่พร้อม

สิ่งที่อยู่ในคลิป นั่นคือ การทำให้คุณดู หลังจากเราทดลองเรื่องทั้งหมด
ตามหัวข้อต่างๆมาหมดแล้ว การถ่ายคลิป คือสิ่งสุดท้ายที่เราจะทำ
นั่นคือ เราต้องเรียนรู้ และอยู่กับรถมาพอสมควรแล้ว ถึงจะถ่ายทำคลิป
เว้นแต่บางกรณี ที่อาจจะยังไม่ได้จับเวลาอัตราเร่ง แต่หลักๆ ก็มีแค่นั้น

หลังๆมานี้ รถอะไรก็ตาม ที่ความเร็วสูงสุด เกิน 250 กิโลเมตร/ชั่วโมง
ผมไม่ทำท็อปสปีด แล้วนะครับ อันนี้ ก็เป็นอีก นโยบายหนึ่ง เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง

นี่คือสิ่งที่ผม คงพอจะแชร์ให้ได้อ่านกันได้

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

แต่...ผมคงทนไม่ได้ ถ้าต้องเห็นเด็กวัยรุ่นวัยคะนอง เอารถรุ่นเดียวกัน
ทำความเร็วสูงแบบนี้ ด้วยความอยากรู้ แล้วพลาด.....

ผมถึงได้เขียนบอกไปว่า
ขอ ทำให้ดูเองดีกว่า จะได้รู้กันไปเลย และจะได้ไม่ต้องไปลองทำเองที่ไหนกันอีก

ผิดกฎหมาย ก็ยอมรับครับ ว่าผิด ถ้าเจ้าหน้าที่เจอ ก็เรียกมาละกัน ยินดีจ่ายค่าปรับให้

แต่ในเมื่อ ประเทศนี้ ไม่มีสนามทดสอบความเร็วสูง ที่ปลอดภัยพอให้ผม
ขับวนเล่นในนั้นได้ยาวต่อเนื่อง เหมือนสนาม Nardo ที่อิตาลี
สนาม Higashi-Fuji ของ Toyota หรือ สนาม Tochigi ของ Honda
ก็ต้องทำใจละครับ

อย่าไปคาดหวังกับพื้นผิวสนามบิน ไม่มีใครเขาเปิดให้คุณใช้ฟรีกันหรอก

ขอบคุณ คุณ Jimmy ครับ ที่อุตส่าห์เข้ามาตอบชี้แจงให้ฟัง
ถ้าว่าตามจริงแล้ว แกไม่ต้องตอบหรือเสียเวลามาอธิบายผมเลยก็ได้นะครับ
ดูเหมือนดุ แต่ผมว่าแกแอบใจดีนะเนี่ย  ;D
เชื่อว่ามันเป็นส่วนที่ทีมงานน่าจะคิดกันมาดีแล้้ว
ผมไม่ได้ไปอยู่ในฟิลด์ทดสอบจริงๆของเค้า มันคงมีรายละเอียดมากกว่าที่เห็นในคลิปอีกเยอะ
ผมไม่รู้หรือเข้าใจเท่าทีมงานของ HLM แน่นอน

ที่ผมอดห่วงไม่ได้ ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะอาชีพที่ผมทำเหมือนทำงานอยู่ในสุสานทุกวัน
ได้เห็น burden ที่เกิดขึ้นจาก accident มากมายนับไม่ถ้วน
ไม่ใช่แค่เสียชีวิตอย่างเดียว ร่างกายขยับไม่ได้ ขับถ่ายไม่ได้ตลอดชีวิต เป็นต้น
ก็เลยพาลคิดเอาเอง ไปว่าถ้าอะไรที่มันสามารถลดความเสี่ยงลงไปได้บ้างก็น่าจะดีกว่า
ถ้ามันไม่ได้จำเป็นมากนัก

ให้เกียรติการตัดสินใจของคุณ Jimmy และทีมงานเสมอครับ
ผมหน่ะ ชอบอยู่แล้วถ้ามี top speed ให้ดูในรีวิว
ถ่ายคลิปให้ดูด้วยยิ่งอยากดู
ถ้าเอาความมันส์ส่วนตัวผมจริงๆ มันต้องอัด top speed บนทางด่วนนี่แหละ
จัดในสนามหรือรันเวย์ มันไม่ได้อารมณ์เท่า

ขอให้ทีมงานทุกคนแคล้วคลาดปลอดภัย ครับผม

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 14:21:00 »
มีน่ะดีแล้ว ทุกวันนี้มีวัยรุ่นหน้าใหม่อีกเยอะที่เอารถไปลองเพื่อหาท็อปสปีดเอง โดยที่ตัวเองไร้วุฒิภาวะอย่างแรง หลายๆคนไปแต่ใส่กล่องยัดโบเพิ่มด้วยซ้ำ แล้วขับกันไม่ห่วงตัวเองเลย

การมีคลิปเหมือนช่วยบอกอย่างนึงว่า Limited รถมันแค่ไหนความเร็วแค่ไหนเริ่มไม่ปลอดภัยสำหรับรุ่นนั้น ซึ่งคุณจิมมี่ได้บอกตลอดในรีวิวว่าอย่าไปลองเอง และบอกว่ามันเริ่มอันตรายตั้งแต่ความเร็วไหนด้วยซ้ำ

มีเหมือนเดิมดีแล้วครับ ไม่ใช่ไม่ห่วงทีมงาน แต่มันเป็นสิ่งที่ปกติอยู่แล้วทุกรีวิวไม่ว่าที่ไหน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 14:22:17 »
ใช่เลยครับ ไอ้อีกนิดหนึงๆ นี่อันตรายมากๆๆ เลยครับ

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์
จงดลบันดาลให้คุณ J!MMY คุณแพน และทีมงานHEADLIGHT ทุกคน
จงปลอดภัย ไร้อุปสรรคในการทำงาน สมหวังทุกประการครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 15:16:23 »
เป็นห่วงเรื่องการบันทึกภาพภายในรถในช่วงขณะขับรถเวลากลางคืนครับ   เกรงว่าจะตาพล่าครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ vasin

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 15:53:34 »
ผมคงเป็นอีกหนึ่งคน ที่อยากจะทราบ top speed ของรถแต่ละคัน

เพราะการทดสอบ top speed นั้นสามารถบอกอะไรเราได้หลายอย่าง
ไม่ว่าจะเป็นการบังคับควบคุม ในช่วงที่ไต่ความเร็วขึ้นไป มีควาแตกต่างมากน้อยแค่ไหน

อัตราเร่ง ไหลลื่น ต่อเนื่องดีหรือไม่
เวลาเบรกที่ความเร็วสูง มีการตอบสนองเป็นอย่างไร

ตัวเลขต่างๆ พวกนี้ ไม่ว่าจะเป็นความเร็วสูงสุดในแต่ละเกียร์ ผมดูเอาไว้เป็นข้อมูลเปรียบเทียบ รถใน segment นั้นๆ และเป็นการดูการพัฒนาการของเครื่องยนต์ และ เกียร์ของ model นั้นๆ ด้วย

รวมทั้งผมเอาไว้เทียบเคียงตัวเลขกับพวกนิตยสารอื่นที่ทดสอบเอาไว้ ว่าเหมือน หรือ แตกต่างกันมาน้อยแค่ไหน

ที่คุณจิมมี่ทดสอบ ก็เป็นการทำครั้งเดียวแล้วถอน ไม่ได้แช่ไว้ตลอดทาง หรือว่าไปซิ่งอัดกับใคร
รวมถึงเส้นทางที่ทดสอบก็โล่งพอสมควร

เรื่องของอุบัติเหตุนั้น ผมมองว่าขึ้นอยู่กับตัวผู้ขับขี่เป็นหลัก ที่เหลือก็เป็นเรื่องของดวง  ถ้าใครก็แล้วแต่ ขับรถโดยประมาท ไม่มีสติ
จะวิ่งแค่ 80 ก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้เหมือนกัน

และเหนือสิ่งอื่นใด มันคือ เสน่ห์อย่างหนึ่งของ review นะครับ
ขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไป ก็เหมือนขาดเสน่ห์ในตัวของมัน

ตอนนี้สื่อไทยที่ทดสอบรถได้แบบนี้ นอกจาก HLM แล้ว ก็มีแค่นิตยสารในเครือยานยนต์ และ ก็เวป motortrivia ที่ทำได้แบบนี้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 16:23:26 »
เห็นด้วยครับ เปลี่ยนจากtop speed เป็นความเร็วเดินทางดีกว่า เช่น 120-140รู้สึกอย่างไร 180รู้สึกอย่างไร (น่าจะเป็นความเร็วเดินทางสูงสุดสำหรับถนนเมืองไทย)

เห็นด้วย เพราะนอกจากเพื่อความปลอดภัยของทีมงานแล้ว ยังต้องห่วงเพื่อนร่วมถนนด้วยค่ะ
แล้วก็ความเร็วมากๆขนาดนั้น ในชีวิตการใช้งานจริง ขับไม่เร็วขนาดนั้น(ไม่ควรขับให้เร็วขนาดนั้นด้วยค่ะ)

ผมได้เขียนไปแล้ว ถึงคอนดิชันที่ผมต้องดจนมั่นใจแล้ว ถึงตัดสินใจทำ
ไม่ใช่พวกแว๊นคะนองคันเร่งหรอกครับ

ก็เพราะห่วงเพื่อนร่วมถนนไงครับ ผมถึงต้องเลือกทำเฉพาะเวลากลางคืน
และจะไม่ทำความเร็วในช่วงเวลากลางวัน "เป็นอันขาด" เว้นเสียแต่ว่า
เป็นทริป อยู่ต่างจังหวัด บนถนนโล่งๆ เช่น เซาเทิร์น ซีบอร์ด ในบางช่วง
อันนั้น ก้โอเค พอได้ครับ

คนที่ขับอยู่ในช่วงความเร็วสูงอยู่ประจำ จะชินแล้ว อย่างที่คุณผู้อ่านบอกละครับ
จิต และสมาธิต้องนิ่ง และสมองต้องคิดอะไรต่อมิอะไรหลายอย่างมากๆ ในเวลานั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 16:24:33 »
เป็นห่วงเรื่องการบันทึกภาพภายในรถในช่วงขณะขับรถเวลากลางคืนครับ   เกรงว่าจะตาพล่าครับ

ตาจะพร่า ได้อย่างไรครับ? ในเมื่อ ไม่ได้ใช้แสงไฟจ้าขนาดเท่าการถ่ายทำละครทีวี?

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 17:43:38 »
ผมเห็นด้วยพีจิมมีหละครับขนาดตัวผมเองเคยขับเจ้าIS250 ขึ่นทางด่านรามอินทรา ทีแรกว่าอยากทำtop speedในตอนกลางวันแต่สุดท้ายผมกลัวเลยทำความเร็วแค่170กิโลเมตรพอนอกนันผมขับแค่120ถึง140แค่นันครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 20:37:04 »
ชื่นชมความตั้งใจในการทำงานครับ

เมื่อตัดสินใจแล้วก็ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ

รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 21:45:15 »
ผมว่าควรมี

ผมว่าบนทางด่วนปลอดภัยกว่าครับ

ไปวิ่งต่างจังหวัดมืดๆ หมาตัดหน้า มอเตอร์ไซค์ไม่เปิดไฟตัดหน้า กิ่งไม้ปลิว ถนนเป็นหลุม เสี่ยงเยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 22:41:49 »
บ่อยครั้ง ที่ตัวเลขจากโรงงาน มันคลาดเคลื่อนจากความจริง

บางคัน เข็มไมล์อ่อน ตัวเลขทำได้ดีกว่านั้น
และหลายครั้งเหมือนกัน ที่รถบางคัน ตัวเลขทำไม่ด้เท่ากับที่ผู้ผลิตเคลมไว้
หนักกว่านั้น บางคัน ห่างไกลมาก เช่นผู้ผลิตบอกว่า ได้ 200 ถ้วนๆ
แต่ขับจริง กดให้ตาย ได้แค่ 180

มันคือการจับโกหกอีกรูปแบบหนึ่ง

การทำตัวเลขความเร็วสูงสุดนั้น

ทันทีที่เราตัดสินใจทำ นั่นคือ รถคันนั้น ต้องพร้อมมากๆ ผมถึงจะยอมทำครับ
เราดูกันพอสมควร

เส้นทางที่ใช้ มันไม่ได้มีแค่เส้นเดียว ขึ้นอยู่กับ เวลา จังหวะต่างๆ
ต้องโล่งจริงๆ เท่านั้น ทันทีที่เห็นรถข้างหน้า แต่ไกล หรือไก่โห่
ผมยกคันเร่งออกทันที ไม่ฝืนต่อ เพราะไอ้ที่พลาดๆกันหนะ
คือ ความรู้สึกในตอนขับ มันมีกิเลสมายุเราว่า "อีกนิดนึงน่า อีกนิดนึงน่า"

ไอ้อีกนิดนึงน่า นี่ละครับ พาคนไปตายมาเยอะแล้ว เพราะมันคือความ "ประมาท"

เมื่อไหร่ ที่มีความรู้สึกที่ว่าเกิดขึ้น ผมถอนเท้าจากคันเร่ง ไปแตะเบรกทันที
ไม่ต้องรอ

การไต่ความเร็วจนถึงท็อปสปีด นั้น ไต่ขึ้นไปเสร็จ ถ้าเข็มนิ่ง ใน 5 วินาที
จำตัวเลข หรือบันทกภาพได้ ผมถอนเท้าแล้วเบรกทันทีเช่นกัน
ถือว่า ภาระกิจจบแล้ว ไต่ไปถึงแค่นั้นพอ

รถบางคัน เช่น ActiveHybrid 3 ผมชอบมาก เพราะ การไต่ความเร็วขึ้นไปจนสุด
เกิดขึ้นในเวลารวดเร็วมาก ผมไม่ต้องอยู่กับความเร็วสูงๆแบบนั้นนานๆ
อยู่เพียงไม่เกิน 1-2 นาที ด้วยซ้ำ ก็ถอนเท้า และเบรกแล้ว กลับมาวิ่งอยู่
แถวๆ 80 - 100 นัึง

มีหลายครั้งที่ ผมตัดสินใจยกเลิก ไม่ทำตัวเลขความเร็วสูงสุด....
ด้วยเหตุหผลที่ว่า รถไม่พร้อม หรือสภาพอากาศรอบข้างไม่พร้อม
ถ้าฝนตก ผมไม่ทำ หรือแม้แต่ยางไม่พร้อม

และมีหลายครั้ง ที่ผมต้องยกเลิกเอง เพราะ ตัวผมเองนี่แหละที่ไม่พร้อม

สิ่งที่อยู่ในคลิป นั่นคือ การทำให้คุณดู หลังจากเราทดลองเรื่องทั้งหมด
ตามหัวข้อต่างๆมาหมดแล้ว การถ่ายคลิป คือสิ่งสุดท้ายที่เราจะทำ
นั่นคือ เราต้องเรียนรู้ และอยู่กับรถมาพอสมควรแล้ว ถึงจะถ่ายทำคลิป
เว้นแต่บางกรณี ที่อาจจะยังไม่ได้จับเวลาอัตราเร่ง แต่หลักๆ ก็มีแค่นั้น

หลังๆมานี้ รถอะไรก็ตาม ที่ความเร็วสูงสุด เกิน 250 กิโลเมตร/ชั่วโมง
ผมไม่ทำท็อปสปีด แล้วนะครับ อันนี้ ก็เป็นอีก นโยบายหนึ่ง เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง

นี่คือสิ่งที่ผม คงพอจะแชร์ให้ได้อ่านกันได้

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

แต่...ผมคงทนไม่ได้ ถ้าต้องเห็นเด็กวัยรุ่นวัยคะนอง เอารถรุ่นเดียวกัน
ทำความเร็วสูงแบบนี้ ด้วยความอยากรู้ แล้วพลาด.....

ขอ ทำให้ดูเองดีกว่า จะได้รู้กันไปเลย และจะได้ไม่ต้องไปลองทำเองที่ไหนกันอีก

ผิดกฎหมาย ก็ยอมรับครับ ว่าผิด ถ้าเจ้าหน้าที่เจอ ก็เรียกมาละกัน ยินดีจ่ายค่าปรับให้

แต่ในเมื่อ ประเทศนี้ ไม่มีสนามทดสอบความเร็วสูง ที่ปลอดภัยพอให้ผม
ขับวนเล่นในนั้นได้ยาวต่อเนื่อง เหมือนสนาม Nardo ที่อิตาลี
สนาม Higashi-Fuji ของ Toyota หรือ สนาม Tochigi ของ Honda
ก็ต้องทำใจละครับ

อย่าไปคาดหวังกับพื้นผิวสนามบิน ไม่มีใครเขาเปิดให้คุณใช้ฟรีกันหรอก

มืออาชีพจริงๆครับ :)
Test ..

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 23:58:09 »
สุดยอดรีวิว ทำจากใจ ก็ที่นี่แหละครับ ที่ผมตามอ่าน ไม่บ้าจี้ตามสปอนเซอร์ ไม่เชื่อข้อมูลฝรั่งหรือยุ่น
ขอบคุณครับสำหรับงานรีวิวที่ออกมา

ผมว่ารถดีๆ ทั้งหลาย น่ากลัวอย่างเดียวคือยาง

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 04:18:04 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ....

คือจริงๆมันก็มีวิธีทดสอบความเร็วสูงสุด และปลอดภัยกับทั้งจิมมี่และแพนมากที่สุดนะ

นั่นคือ การวิ่งบน "ไดโน"

จะกดให้หมดไมล์ยังไงก็ไม่อันตรายครับ แม้ความเร็วสูงสุดอาจจะคลาดเคลื่อนไปบ้าง
เพราะไม่มีแรงลมประทะ และอาจจะความคลาดเคลื่อนของการคาลิเบทไดโนเอง
แต่อย่างน้อยๆ ชีวิตเพื่อนๆผมก็ไม่ต้องไปเสี่ยงบนถนนทุกๆอาทิตย์

แลกกับเงินไม่ถึง 1,000 บาทต่อรัน อาจจะฟังดูเข้าท่ากว่า
ยิ่งวิ่งทุกอาทิตย์ผมว่ามันแค่หลักร้อยต่อรันครับ

ข้อดีคือได้ทราบกราฟแรงม้าแรงบิด มาเป็นของแถมประกอบบทความด้วย
ไม่ต้องใช้ความรู้สึกจับ ไม่ต้องกังวลเรื่องความปลอดภัย

ดีกว่ามั๊ยหล่ะ ลองเอาไปทบทวนดู อาจจะดิวกับไดโนเรื่องราคา หรือโปรโมชั่น หรืออะไรก็แล้วแต่อีกทีก็ยังได้
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 06:48:34 »
ขอขอบคุณ คุณ J!MMY และ ทีมงานทุกๆ ท่าน ที่ทุ่มเทให้กับพวกเรา แต่ยังไงพวกเราหลายคนก็คงมีความห่วงใยให้กับทุกๆ ท่านจากใจครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 09:20:57 »

คือจริงๆมันก็มีวิธีทดสอบความเร็วสูงสุด และปลอดภัยกับทั้งจิมมี่และแพนมากที่สุดนะ

จะกดให้หมดไมล์ยังไงก็ไม่อันตรายครับ แม้ความเร็วสูงสุดอาจจะคลาดเคลื่อนไปบ้าง
เพราะไม่มีแรงลมประทะ และอาจจะความคลาดเคลื่อนของการคาลิเบทไดโนเอง
แต่อย่างน้อยๆ ชีวิตเพื่อนๆผมก็ไม่ต้องไปเสี่ยงบนถนนทุกๆอาทิตย์

แลกกับเงินไม่ถึง 1,000 บาทต่อรัน อาจจะฟังดูเข้าท่ากว่า
ยิ่งวิ่งทุกอาทิตย์ผมว่ามันแค่หลักร้อยต่อรันครับ

ข้อดีคือได้ทราบกราฟแรงม้าแรงบิด มาเป็นของแถมประกอบบทความด้วย
ไม่ต้องใช้ความรู้สึกจับ ไม่ต้องกังวลเรื่องความปลอดภัย

ดีกว่ามั๊ยหล่ะ ลองเอาไปทบทวนดู อาจจะดิวกับไดโนเรื่องราคา หรือโปรโมชั่น หรืออะไรก็แล้วแต่อีกทีก็ยังได้
ดีนะครับ ลองดีลดูเผลอๆจะได้โควต้าวิ่งฟรี แลกกับได้เครดิตว่าคุณจิมมี่ใช้ทดสอบ ไดโนไหนจะไม่สนได้ลงในรีวิวทีคนอ่านเยอะที่สุดในประเทศ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 10:18:57 »

ผมชอบความเห็นนี้นะครับ
วิ่งบนไดโนเทส ปลอดภัยกว่าแบบวิ่งบนทางด่วนเยอะ
ค่้าความเร็วสูงสุดที่ได้อาจคลาดเคลื่อนไปบ้าง แต่แลกกับความเสี่ยงที่น้อยลงก็น่าจะคุ้มค่ากว่านะครับ ::)

ออฟไลน์ Lhorn

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 13:52:03 »

ชอบความเห็นนี้ครับ   ได้รู้ถึงแรงบิด แรงม้า 

อันนี้จะเป็นตัวเลข จริงๆเลย ที่ไม่ใช่กระดาษจากโรงงาน     สมมติแรงบิดจากโรงงานบอกไว้ 470 มาทดสอบจริงๆ  อาจจะโชว์แค่ 400 หรือต่ำกว่านั้น...

แต่มันก็เปลือง....

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 17:37:15 »
เข้าเข้าแจ่มแจ้งเลยหลังจากได้อ่านคำชี้แจงของคุณจิมมี่

ขอบคุณมากครับ ที่ทุ่มเทเพื่อเค้นเอาประสิทธิภาพรถ 1 คันมาให้เราได้เห็นกันในทุกมุมมอง

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:49:28 »
ชื่นชม 2 วรรคนี้ มากๆครับพี่

" แต่...ผมคงทนไม่ได้ ถ้าต้องเห็นเด็กวัยรุ่นวัยคะนอง เอารถรุ่นเดียวกัน

ขอ ทำให้ดูเองดีกว่า จะได้รู้กันไปเลย และจะได้ไม่ต้องไปลองทำเองที่ไหนกันอีก "

ผมคนนึงเลยล่ะครับ ที่ไม่ทำ Top speed เพราะว่าพี่ jimmy ได้ทำไว้แล้ว

คิดว่าสิ่งที่พี่ jimmy ได้กล่าวไว้ ไม่เกินความเป็นจริงเลย อย่างน้อยก็ผมคนนึง "คนอื่นลองทำให้รู้แล้วก็เลยไม่ลองทำเอง"

อย่างน้อยที่สุดพี่ก็ได้ save ชีวิตผมไปแล้ว 1 คน

ขอขอบคุณมากครับ จากใจจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:53:30 โดย virtual »