ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้คุณ Jimmy เลิกทำ top speed ไปเลย  (อ่าน 15715 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
อยากให้คุณ Jimmy เลิกทำ top speed ไปเลย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 09:57:06 »
จริงๆอยากถามนานแล้วครับ ดีใจที่เห็นกระทู้ข้างล่างถามพอดี
แต่ดันคนละเรื่อง คนละประเด็นกับที่ผมอยากถามเลย

เรื่องรถมันมีประกันอยู่แล้วไม่เคยสงสัย
แต่ที่ห่วงคือคุณ Jimmy กับทีมงานมากกว่า

นักบิน เป็นอาชีพที่มีความเสี่ยงสูง แต่ผมว่าเทียบไม่ได้เลย
กับคุณ Jimmy และ ท่านผู้การ
เผลออาจจะ พอๆ หรือ มากกว่านักแข่งรถอาชีพ ด้วยซ้ำ !!
เรื่องทักษะในการควบคุมรถของทั้งสองท่าน
พอดูรู้ว่าไม่ธรรมดา อย่างน้อยก็เก่งกว่าผมแน่ๆ

แต่ความบ่อยในการทำคลิป + กลางคืน (บางทีมีฝน) + ความอ่อนเพลียจากการทำงานมาทั้งวัน
 + สภาพถนนประเทศไทย (ต่อให้บูรพาวิถี ก็ไม่เอื้อ 200+ อยู่ดี) + ความเร็วขนาดนั้นแช่กันไม่ใช่แป๊บๆ

คุณ Jimmy เคยเป็นห่วงน้องๆ หรือ ท่านผู้อ่านด้วยการตัดสินใจไม่ถ่ายให้ดู การทดสอบความเร็วสูงสุด
เพราะกลัวน้องๆจะอันตราย
แล้วคุณ Jimmy กับ ทีมงานหล่ะครับ !!!

คลิปที่ผมดูแล้วเสียวแทนโคตรๆ เช่น GTi กับ AH3 ตอนฝนตก

เป็นไปได้มั๊ยครับว่า
1. ยกเลิกการทดสอบ top speed ไปเลย ก็เข้าใจนะครับว่ามันสำคัญเหมือนกันในการทดสอบสมรรถภาพรถ
2. ใช้เครื่องแทนแต่มันก็ไม่เหมือนขับจริงบนพื้นอยูดี หรือ หาสนามทดสอบทางตรงยาวๆ เรียบๆ แบบ รันเวย์สนามบิน ทำนองนั้น

ปล. ถ้าทำให้ทีมงานรำคาญต้องขออภัยด้วย แต่ที่โพสท์เพราะเป็นห่วงจริงๆครับ

ออฟไลน์ spoon580

• Newbie
  • *
Re: อยากให้คุณ Jimmy เลิกทำ top speed ไปเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 09:59:52 »
เห็นด้วยครับ เป็นห่วงทีมงานHeadlight Mag ทุกคนเช่นกันครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากให้คุณ Jimmy เลิกทำ top speed ไปเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:04:10 »
เสี่ยงจริงครับ แต่ถ้าทำได้ก็ดี เพราะจะได้รู้ว่ารถว่งสุดได้แค่ไหน

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:05:32 »
เป็นห่วงเช่นเดียวกันครับ แต่ผมกลับมองคนละแง่มุมนะครับ มีผู้ที่สนใจรถในบางท่าน ที่ไม่มีทักษะทางด้านขับรถเพียงพอ แต่อยากรู้ว่ารถตัวเองไปได้เท่าไหร่ แบบนี้ไม่อันตรายกว่าเหรอครับ เพราะว่าอย่างคุณจิมมี่ คุณแพน แกขับรถมาไม่รู้กี่สิบคันแล้ว น่าจะจับอาการได้ว่า คันนี้ทำไหวไหม ณ สภาวะอากาศนั้นๆ และแกก็ย้ำเสมอๆว่าอย่าไปทำตามเด็ดขาด

ทีมงานเองก็มีครอบครัวครับ ผมเชื่อว่าคงไม่ทำการเทสต์ Topspeed ทั้งๆที่มันเสี่ยงมาก หรอกครับ สุดท้ายแล้วขับรถด้วยความไม่ประมาทครับทุกท่าน

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:08:30 »
เห็นด้วยครับ บางคันแค่ฟังก็เสียวตามแล้ว เฃ่น A250 เข้าโค้งความเร็ว 200 ถ้าวินาทีนั้นมีอะไรไม่คาดฝัน ผมเสียวแทนจริงๆครับ

เอาแค่พอหอมปากหอมคอไม่ต้องถึง Top Speed ก็ได้ครับ ใช้ตัวเลจ Top ของบริษัท ก็ได้

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:09:33 »
เห็นด้วยครับ เปลี่ยนจากtop speed เป็นความเร็วเดินทางดีกว่า เช่น 120-140รู้สึกอย่างไร 180รู้สึกอย่างไร (น่าจะเป็นความเร็วเดินทางสูงสุดสำหรับถนนเมืองไทย)

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:15:54 »
ถ้าไม่เกิน 250 ผมว่าทำได้  ไม่น่าเป็นอะไร

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:19:31 »
เห็นด้วยครับ

ขอแค่ความเร็ว ช่วงใช้งานจริง (ประมาณ 180 km./hr) ก็พอ

เก็บรายละเอียด performance ด้านอื่นๆ ดีกว่า

ออฟไลน์ iplexman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:19:50 »
เห็นด้วยครับ ณ.ตอนนี้ไม่มีอะไรแต่แค่เสี้ยววินาที อาจจะมีอะไรก็ได้ครับ รถบางคันไม่เอื้อที่จะทดสอบ ถนนเมืองไทยยิ่งไม่เอื้อให้ทดสอบ ขอให้ทีมงาน review แค่ความเร็วในการใช้งานก็พอ 140-180 เป็นห่วงทีมงานครับ
ปล.พึ่งดูคลิป GTI เมื่อคืนเหมือนกัน เสียวแทนครับ

ออฟไลน์ naretpan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:24:40 »
ไม่เห็นด้วยครับ   ทำต่อไปน่ะครับ Top Speed  ข้อมูลส่วนนี้สำคัญผมอ่านตลอด ยิ่งตอนเหยียบคันเ่ร่ง ความรเร็วค่อยๆขึ้นในคลิป ยิ่งติดตามดูครับ  แต่ถ้าเป็น Super Car ก็อีกเรื่องนึง (คหสต)

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:25:41 »
ทางด่วนขั้นที่2ตอนดึกๆทำได้สบายครับทางตรงยาวพอสมควร ถนนดีมากไม่มีอะไรรบกวนแน่นอน แต่ที่น่าห่วงคือสภาพรถ ยาง ต้องพร้อมจริงๆ

ออฟไลน์ kwancanoe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:26:02 »
เห็นด้วยครับ เลิกทำไปเหอะครับ มันไม่มีความจำเป็นอะไรเลยที่จะรู้ว่ารถนั้นวิ่งไปถึงที่ความเร็วเท่าไหร่ น้อยคนนักที่จะขับถึง มันเป็นเพียงข้อมูลเล็กๆเพียง 1 ข้อที่มีโอกาศในการก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้สูงมากๆ แค่ 120 ถ้าชนจังๆก็ไม่เหลือละครับ ผมเป็นห่วงอีก 1 เสียงครับ

รถ 1 คัน มันมีข้อมูลให้เจาะลึกอะไรเยอะแยะมากกว่าที่ว่าจะขับไปได้เร็วสูงสุดเท่าไหร่ครับผม(ตั้งแต่เกิดมา ผมเคยขับรถถึงเลข 200 ครั้งเดียวในชีวิต)

ปล. ตอนแรกที่ไม่เคยดูคลิป ผมก็นึกว่าไปลองในรันเวย์สนามบิน แต่นี่ลองบนทางด่วน โอ้.... อันตรายมากๆครับ เป็นห่วงอย่างที่สุดครับ

ออฟไลน์ sm1

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:28:59 »
น่าจะเปลี่ยนเป็นทดสอบที่ความเร็วไม่เกิน 180 แล้วทดสอบการทรงตัว การเ็ก็บเสียงแทน จะปลอดภัยกว่านะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:38:31 »
แล้วแต่พี่ J!MMY เลยครับ เพราะก่อนทำผมว่าพี่ J!MMY ต้องเทสรถพอสมควร
จนมั่นใจได้ว่ารถคันนั้นๆเทส Top speed แล้วมีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน
แต่ใจยังอยากให้มีต่อไปครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:45:01 »
ทางด่วนขั้นที่2ตอนดึกๆทำได้สบายครับทางตรงยาวพอสมควร ถนนดีมากไม่มีอะไรรบกวนแน่นอน แต่ที่น่าห่วงคือสภาพรถ ยาง ต้องพร้อมจริงๆ

เพิ่งมีข่าวว่าเส้นนี้มีวัว เดินขึ้นมาบนทางด่วน(จากทางลง) แล้วมาเดินเล่นอยู่บนทางด่วน แล้วมีรถขับมามองไม่เห็น เบรคไม่ทันชนเข้าไปวันตายไปสองสามตัว รถเสียหาย จะให้ดีถ้าจะยังใช้เส้นทางนี้อยากให้ขับชิลๆ ก่อนรอบนึงดูสถานการณ์ว่าโล่งดี แล้วอีกรอบค่อยทดสอบก็ยังดีครับ หรือจะให้ดี หาสนามปิดลองจะดีมากครับ แต่น่าจะยาก หรือให้แนะนำ ให้มีรถ service วิ่งนำหน้าไปแล้ว วิทยุมาบอกก่อนเริ่มทดสอบก็ได้ครับมีอะไรจะช่วยกัน

ด้วยความรักเป็นห่วงครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:48:07 »
ผมก็ห่วงนะ แต่ก็เข้าใจว่าพี่ๆทีมงาน ได้ใช้ความระมัดระวังตามสมควรแล้ว
เพราะพี่จิมมี่ยืมรถมาทดสอบทีก็น่าจะหลายวัน ถ้ามีจังหวะทำท๊อปสปีด ค่อยทำ ไม่ได้มีเวลาจำกัดขนาดต้องรีบทำ
รถบางคันช่วง check check out วิ่งถึงเสาประจำนั้น ความเร็วก็เฉียดๆ180กันเกือบทั้งนั้น
การทำท๊อปสปีดไม่อันตรายมากครับ แต่ถ้าแช่ความเร็ว180+ นั้นอันตรายมากกว่า
เพราะรถบางคันที่ผมเคยขับมา กดออกจากด่านทางด่วน ข้างหน้าก็จะโล่ง สามารถกดทำท๊อปสปีดได้เลย ไม่น่ากลัว

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:48:17 »
สำหรับผมข้อมูล Top Speed ไม่มีประโยชน์เพิ่มเติมอะไร แค่ "nice to know" เท่านั้นครับ (แต่สำหรับท่านอื่นไม่รู้เหมือนกัน)

แต่ผมเชื่อว่าส่วนหนึ่งทางทีมงาน HLM ในฐานะคนทดลองรถก็อยากจะทดสอบเองอยู่แล้วด้วยครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:51:22 »
อันนี้แล้วแต่ครับ ส่วนตัวผมก็ว่ามันเป็นสีสันหนึ่งของคลิป
แต่ว่าเวลาดูอัตราเร่งจริงๆผมดูช่วงขึ้นคันเร่งมากกว่า
บางคันผมว่าเค้าก็ต้องทำท็อปสปีดให้ดูนะ อย่างCivic fb 1.8 กับ2.0ถ้าไม่ทำท็อปสปีดก็ไม่เห็นว่า1.8มันจะหนืดตอน170

ปล.ผมเชื่อว่าวิ่งเส้นนั้นส่วนมากขับกัน125+กันแทปทุกคนครับ ไปทีไรโดนสวนตลอดทาง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:58:50 »
ผมเห็นด้วยว่า ยกเลิกทำ Top speed ไปน่าจะดีกว่าครับ
เปลี่ยนเป็นทำ 0-160 ขึ้นมาแทนดีกว่า
ผมเชื่อว่า น้อยคนนักที่จะได้ขับรถเต็มสปีดของรถตัวเอง อย่างผม ขับรถมา 15 ปี เคยเหยียบเต็มที่ก็ 160 เอง

ผมเชื่อว่า การปรับเปลี่ยนอะไร ที่สามารถช่วย Save ชีวิต หรือช่วยป้องกันอุบัติเหตุ ที่อาจจะเกิดขึ้นได้นั้น พี่ๆน้องๆในเวปเรา น่าจะยอมรับการเปลี่ยนแปลงได้ครับ
จะทำงานใดๆ ถ้าต้องอยู่กับความเสี่ยงไปตลอด ผมว่ามันก็ไม่แฟร์กับทีมงาน HLM เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:00:44 »
เห็นด้วยคับว่าการทำความเร็วสูงสุดนั้นมีผลให้ความเสี่ยงที่เพิ่มขึ้น

อย่างไรก็ตามผมก็เป็นคนนึงคับที่อยากรู้ว่ารถที่ผมเล็งอยู่ทำความเร็วสูงสุดได้เท่าไหร่ เพื่อใช้ในการประกอบการตัดสินใจก่อนซื้อรถ

อย่างไรก็ดี สิ่งที่สำคัญที่สุดเรื่องความเร็วแรงที่ผมมองไม่ใช่ความเร็วสูงสุดคับ แต่เป็นอัตราเร่งพวก 0-100 80-140 100-160

สุดท้ายแล้ว ก็พอเข้าใจคับว่านี่คืองานของนักวิจารณ์ที่ต้องให้ได้ทุกแง่มุม แต่รถบางคันก็ไม่จำเป็นต้องไปทดสอบขนาดนั้นหรอกคับ ยิ่งพวกที่มีความแรงกว่าปกติด้วยแล้วเพราะรถมันทำความเร็วได้เหลือเฟือเกินการใช้งานจิงอยู่แล้ว

จำได้ว่ามีคลิปนึงที่คุณจิมมี่บ่นว่ากว่าจะถึงความเร็วสูงสุดได้มันยาวนานเหลือเกิน ซึ่งทำให้เกร็ง

ไม่ได้จะแช่งหรืออะไรนะคับ แค่อยากจะบอกว่า ระวังๆกันไว้ด้วยนะคับ เรา(ผู้ชมและผู้อ่าน) จะได้มีบทความและการวิจารณ์ที่ดีต่อไปอีกนานๆคับ ^_^

ปล.ก็อยากให้ระวังกันด้วยนะคับเพราะแม้แต่ทีมท๊อปเกียร์ก็เคยพลาดกันมาแล้ว และขอบคุณอีกครั้งคับสำหรับบทความและความรู้มากมาย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:02:20 »
ผมเห็นด้วยว่า ยกเลิกทำ Top speed ไปน่าจะดีกว่าครับ
เปลี่ยนเป็นทำ 0-160 ขึ้นมาแทนดีกว่า
ผมเชื่อว่า น้อยคนนักที่จะได้ขับรถเต็มสปีดของรถตัวเอง อย่างผม ขับรถมา 15 ปี เคยเหยียบเต็มที่ก็ 160 เอง

ผมเชื่อว่า การปรับเปลี่ยนอะไร ที่สามารถช่วย Save ชีวิต หรือช่วยป้องกันอุบัติเหตุ ที่อาจจะเกิดขึ้นได้นั้น พี่ๆน้องๆในเวปเรา น่าจะยอมรับการเปลี่ยนแปลงได้ครับ
จะทำงานใดๆ ถ้าต้องอยู่กับความเสี่ยงไปตลอด ผมว่ามันก็ไม่แฟร์กับทีมงาน HLM เช่นกันครับ

อยากได้ 0-160 มากกว่า  

ส่วน Top Speed ช่างเถอะ  (มีก็ได้ ไม่มีก็ดีเลยครับ เพื่อความปลอดภัย)  

ทุกวันนี้ ไม่เคยเอามาเป็นประเด็นในการตัดสินใจเลยครับ  (ยกเว้น Top Speed ของ Brio  อันนี้ อนาถไป  T^T)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:16:27 »
ยังไงก็ได้ครับ

ปล.แต่ผมว่าคงไม่ถูกใจพี่แพนแน่ๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:17:03 »
ถ้าทำบ่อยจนชำนาญ และคุ้นกับเส้นทางที่ใช้ ก็โอครับ
แต่ผมเป็นห่วงสภาพรถมากกว่า รถที่ยืมมาไม่รู้ผ่านสมรภูมิอะไรมาบ้าง
บางคันเห็นพี่เค้าบอกว่าโทรมบ้าง สั่นบ้าง บางคันสตาร์ทไม่ติด กลัวขับ top speed อยู่ รถพังครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:22:25 »
เป็นห่วงเช่นเดียวกันครับ แต่ผมกลับมองคนละแง่มุมนะครับ มีผู้ที่สนใจรถในบางท่าน ที่ไม่มีทักษะทางด้านขับรถเพียงพอ แต่อยากรู้ว่ารถตัวเองไปได้เท่าไหร่ แบบนี้ไม่อันตรายกว่าเหรอครับ เพราะว่าอย่างคุณจิมมี่ คุณแพน แกขับรถมาไม่รู้กี่สิบคันแล้ว น่าจะจับอาการได้ว่า คันนี้ทำไหวไหม ณ สภาวะอากาศนั้นๆ และแกก็ย้ำเสมอๆว่าอย่าไปทำตามเด็ดขาด

ทีมงานเองก็มีครอบครัวครับ ผมเชื่อว่าคงไม่ทำการเทสต์ Topspeed ทั้งๆที่มันเสี่ยงมาก หรอกครับ สุดท้ายแล้วขับรถด้วยความไม่ประมาทครับทุกท่าน
ผมมองว่าเป็นบุญครับ ไม่อยากคิดว่าถ้าไม่มีท๊อบสปีดของพี่จิมมี่ คนอื่นๆจะไปลองกันเองกี่คน จะรู้สภาพรถตัวเองที่ดีมากซักกี่คน อาจจะมีคนต้องตาย :)เพราะเสียหลักเองหรือไปชนคนอื่นๆอีกกี่คนหรือประสบอุบัติเหตุอีกกี่คน เพราะสมัยนี้อายุน้อยมากๆๆก็มีรถขับกันเต็มไปหมดความอยากรู้อยากลองมีมหาศาล

หรืออย่างน้อยไปลองเองอีกก็ได้อ่านได้ฟังจากพี่จิมมี่ก่อนว่าคันนี้เราควรระวังอะไร ข้อด้อยตรงไหนบ้าง สามารถไปสบายๆได้ถึงแค่ไหน จะได้ไม่ฝืน ผมว่าพี่จิมมี่ช่วยคนได้เยอะครับ

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:23:51 »
คิดเหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:28:18 »
เห็นด้วยครับ เพื่อความปลอดภัย

top speed ใช้ตัวเลขจากโรงงานก็ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:31:56 »
บ่อยครั้ง ที่ตัวเลขจากโรงงาน มันคลาดเคลื่อนจากความจริง

บางคัน เข็มไมล์อ่อน ตัวเลขทำได้ดีกว่านั้น
และหลายครั้งเหมือนกัน ที่รถบางคัน ตัวเลขทำไม่ด้เท่ากับที่ผู้ผลิตเคลมไว้
หนักกว่านั้น บางคัน ห่างไกลมาก เช่นผู้ผลิตบอกว่า ได้ 200 ถ้วนๆ
แต่ขับจริง กดให้ตาย ได้แค่ 180

มันคือการจับโกหกอีกรูปแบบหนึ่ง

การทำตัวเลขความเร็วสูงสุดนั้น

ทันทีที่เราตัดสินใจทำ นั่นคือ รถคันนั้น ต้องพร้อมมากๆ ผมถึงจะยอมทำครับ
เราดูกันพอสมควร

เส้นทางที่ใช้ มันไม่ได้มีแค่เส้นเดียว ขึ้นอยู่กับ เวลา จังหวะต่างๆ
ต้องโล่งจริงๆ เท่านั้น ทันทีที่เห็นรถข้างหน้า แต่ไกล หรือไก่โห่
ผมยกคันเร่งออกทันที ไม่ฝืนต่อ เพราะไอ้ที่พลาดๆกันหนะ
คือ ความรู้สึกในตอนขับ มันมีกิเลสมายุเราว่า "อีกนิดนึงน่า อีกนิดนึงน่า"

ไอ้อีกนิดนึงน่า นี่ละครับ พาคนไปตายมาเยอะแล้ว เพราะมันคือความ "ประมาท"

เมื่อไหร่ ที่มีความรู้สึกที่ว่าเกิดขึ้น ผมถอนเท้าจากคันเร่ง ไปแตะเบรกทันที
ไม่ต้องรอ

การไต่ความเร็วจนถึงท็อปสปีด นั้น ไต่ขึ้นไปเสร็จ ถ้าเข็มนิ่ง ใน 5 วินาที
จำตัวเลข หรือบันทกภาพได้ ผมถอนเท้าแล้วเบรกทันทีเช่นกัน
ถือว่า ภาระกิจจบแล้ว ไต่ไปถึงแค่นั้นพอ

รถบางคัน เช่น ActiveHybrid 3 ผมชอบมาก เพราะ การไต่ความเร็วขึ้นไปจนสุด
เกิดขึ้นในเวลารวดเร็วมาก ผมไม่ต้องอยู่กับความเร็วสูงๆแบบนั้นนานๆ
อยู่เพียงไม่เกิน 1-2 นาที ด้วยซ้ำ ก็ถอนเท้า และเบรกแล้ว กลับมาวิ่งอยู่
แถวๆ 80 - 100 นัึง

มีหลายครั้งที่ ผมตัดสินใจยกเลิก ไม่ทำตัวเลขความเร็วสูงสุด....
ด้วยเหตุหผลที่ว่า รถไม่พร้อม หรือสภาพอากาศรอบข้างไม่พร้อม
ถ้าฝนตก ผมไม่ทำ หรือแม้แต่ยางไม่พร้อม

และมีหลายครั้ง ที่ผมต้องยกเลิกเอง เพราะ ตัวผมเองนี่แหละที่ไม่พร้อม

สิ่งที่อยู่ในคลิป นั่นคือ การทำให้คุณดู หลังจากเราทดลองเรื่องทั้งหมด
ตามหัวข้อต่างๆมาหมดแล้ว การถ่ายคลิป คือสิ่งสุดท้ายที่เราจะทำ
นั่นคือ เราต้องเรียนรู้ และอยู่กับรถมาพอสมควรแล้ว ถึงจะถ่ายทำคลิป
เว้นแต่บางกรณี ที่อาจจะยังไม่ได้จับเวลาอัตราเร่ง แต่หลักๆ ก็มีแค่นั้น

หลังๆมานี้ รถอะไรก็ตาม ที่ความเร็วสูงสุด เกิน 250 กิโลเมตร/ชั่วโมง
ผมไม่ทำท็อปสปีด แล้วนะครับ อันนี้ ก็เป็นอีก นโยบายหนึ่ง เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง

นี่คือสิ่งที่ผม คงพอจะแชร์ให้ได้อ่านกันได้

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

แต่...ผมคงทนไม่ได้ ถ้าต้องเห็นเด็กวัยรุ่นวัยคะนอง เอารถรุ่นเดียวกัน
ทำความเร็วสูงแบบนี้ ด้วยความอยากรู้ แล้วพลาด.....

ผมถึงได้เขียนบอกไปว่า
ขอ ทำให้ดูเองดีกว่า จะได้รู้กันไปเลย และจะได้ไม่ต้องไปลองทำเองที่ไหนกันอีก

ผิดกฎหมาย ก็ยอมรับครับ ว่าผิด ถ้าเจ้าหน้าที่เจอ ก็เรียกมาละกัน ยินดีจ่ายค่าปรับให้

แต่ในเมื่อ ประเทศนี้ ไม่มีสนามทดสอบความเร็วสูง ที่ปลอดภัยพอให้ผม
ขับวนเล่นในนั้นได้ยาวต่อเนื่อง เหมือนสนาม Nardo ที่อิตาลี
สนาม Higashi-Fuji ของ Toyota หรือ สนาม Tochigi ของ Honda
ก็ต้องทำใจละครับ

อย่าไปคาดหวังกับพื้นผิวสนามบิน ไม่มีใครเขาเปิดให้คุณใช้ฟรีกันหรอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:45:06 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:37:30 »
ชื่นชม 2 วรรคนี้ มากๆครับพี่

" แต่...ผมคงทนไม่ได้ ถ้าต้องเห็นเด็กวัยรุ่นวัยคะนอง เอารถรุ่นเดียวกัน
ทำความเร็วสูงแบบนี้ ด้วยความอยากรู้ แล้วพลาด.....

ขอ ทำให้ดูเองดีกว่า จะได้รู้กันไปเลย และจะได้ไม่ต้องไปลองทำเองที่ไหนกันอีก "
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:45:19 »
ชื่นชม 2 วรรคนี้ มากๆครับพี่

" แต่...ผมคงทนไม่ได้ ถ้าต้องเห็นเด็กวัยรุ่นวัยคะนอง เอารถรุ่นเดียวกัน

ขอ ทำให้ดูเองดีกว่า จะได้รู้กันไปเลย และจะได้ไม่ต้องไปลองทำเองที่ไหนกันอีก "

ช่วยได้เยอะ ลองเองแล้วเกิดพลาด อาจพาลพารถคันอื่นซวยไปด้วยนี่ซิสาระสำคัญ

+1 ครับ  ผมให้ผ่าน อย่างห่วงๆก็แล้วกันครับ top speed คงต้องมี แต่ภายใต้สภาพเงื่อนไขทุกอย่างต้องพร้อมเท่านั้น

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 11:53:18 »
เป็นห่วงเช่นกันครับ แต่เชื่อมั่นในฝีมือของทีมงานและเห็นว่าใช้เส้นทางที่ควบคุมตัวแปรที่ไม่คาดคิดได้ จึงอยากให้คงไว้เหมือนเดิมครับ