ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ ถ้าเราจะจัดให้มีรายการ "ผู้บริหาร พบประชาชน" คุณๆจะสนใจกันไหมครับ? /*-*/  (อ่าน 10291 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ช่วงนี้ หัวแล่น คิดโน่นคิดนี่ออกมาได้เยอะ
เพราะไม่ต้องเอาสมองไปคิดเรื่องแย่ๆ อะไรทั้งสิ้น แม้ว่า พวกเขาจะยังเอาเราไปพูดต่อในทางเสียหายทั้งที่ไม่เป็นความจริงก็ตาม
(ตอนนี้ กรรม ก็เริ่มตามสนองพวกเขาบ้างแล้ว)

พอกรองดูออกมาแล้ว มีบางไอเดีย ที่สามารถนำไปใช้ได้จริง

มันมีคำถามเกิดขึ้นว่า
ที่ผ่านมา เราๆท่านๆ มักสงสัยกันว่า ทำไม รถค่ายนั้น ถึงไม่เป็นอย่างนี้ รถค่ายนี้ ทำไมไม่เป็นอย่างนั้น
ทำไมไม่เอารุี่นนี้มาขาย ทำไมไม่เอารุ่นนั้นมาละ อุปกรณ์ตรงนี้ ทำไมติดตั้งไม่ได้
ทำไม ใส่ในรถรุ่นนี้ได้

หรือว่า ช่วงเปิดตัวรถรุ่นใหม่ รถแต่ละรุ่น ก็มีลักษณะพิเศษ แตกต่างกันออกไป แต่พนักงานขาย อธิบาย ไม่ได้เรื่องเลย
อยากรู้ละเอียดๆ

สมมติว่า
ถ้าเรา จะ ใช้โอกาส ในการมีทติ้งที่ร้านกาแฟ Toys Coffee ตามปกติ อยู่แล้ว
เปิดให้ ตัวแทน จากผู้ผลิตรถยนต์ ระดับสูง หรือ ฝ่ายที่เกี่ยวข้อง คนที่สามารถออกหน้า ออกสื่อได้
และรู้เยอะ รู้ลึก มานั่งคุยกัน กับ สมาชิกชาวเว็บของเรา เล่าเรื่องราวต่างๆ
เท่าที่พอจะเปิดเผยได้ ให้ฟังกัน เกี่ยวกับตัวรถ การบริการ หรือแม้แต่เรื่องราวหลายอย่างที่เกิดขึ้น
แถมยังเปิดโอกาสให้ถามกันได้อย่างเต็มที่  และยังมี รถคันจริง มาให้ชมกันถึงที่

แต่ไม่รับจอง ไม่มีการซื้อขายรถเกิดขึ้น

คือ เหมือน เชิญมานั่งพูดคุยกัน ในบรรยากาศ สบายๆ ไม่เป็นทางการ ไม่มีเสื้อสูท ไม่ผูกเน็คไท
มาคุยกันแบบสบายๆ พี่ๆน้องๆ ตามประสา ค่าใช้จ่าย ไม่มีอะไรมากไปกว่า  ค่ากาแฟ หรือเครื่องดื่ม คนละแก้ว เป็นอันจบข่าว
ใครอยากสั่งอะไรเข้ามากิน ก็ขนมาได้เลย ว่ากันไป

สนใจกันไหมครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 05:03:29 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
เป็นไอเดียที่ดีมากครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
แจ่มมากครับ เอาแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ Cool Runner

ถ้าจะคุยกันได้ให้ครบทุกด้านต้องเชิญมาทั้งฝั่งโรงงานและฝั่งการขายด้วย
อย่างน้อยน่าจะมี ฝ่ายวางแผนการผลิต วิศวกรรมการผลิต การตลาด และ ฝ่ายขาย ถึงจะครอบคลุมได้เยอะหน่อย
เพราะเรื่องบางเรื่องเหตุผลบางอย่างบางฝ่ายที่ไม่เกี่ยวข้องก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sandjungkub

• Jr. Member
  • **
เป็นอะไรที่เลิศมากๆครับ

ออฟไลน์ Buffy

work มาก!!
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ gateaux

ดีครับ 

แต่ผมไม่ค่อยเห็น point อะไร บางทีการเชิญมานั่งคุยกันแบบนั้น ยังได้รายละเอียด เจาะลึกไม่เท่า K.Jim ไปคุย แต่ถ้าจะมองแค่สร้างบรรยากาศดีๆ ความรู้สึกดีๆ ก้อโอเคนะ แต่เหมือนขี่ช้าง จับตั๊กแตนไปหน่อย

ออฟไลน์ euro

ดีครับ บางทีอยากทราบว่าทำไมเอารุ่นนี้มาขาย ไม่เอาอีกรุ่นมาขาย

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ดีเลยครับพี่จิมมี่
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ i-din

ดีค๊าบ แต่ถ้าให้ดี เอาสรุปมาลงเว็บด้วยเลยคับ เผื่อบางคนไม่ได้ไปร่วมน่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แล้วร้านกาแฟมันจะแตกไหมครับเนี่ยท่าทางคนคงแน่น แน่ๆ

แต่ถ้ามีก็ดีครับ อัด Video ไปเก็บไว้ หรือไม่ก็เอามาโฟสในกระทู้ ให่เพื่อนๆที่ไม่ไปได้รู้เรื่อง

เดือนละครั้งครับ น่าจะดีมิทติ๊งด้วยในตัว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เราคงจะจำกัดผู้ข้าร่วมกิจกรรมกันหนะครับ เอาสักช่วงประมาณ ไม่เกิน 20-30 คน
เพราะว่า ตัวร้านเองหนะ รับลูกค้าได้ ไม่เกิน 50 คน ครับ

ดังนั้น คงต้องมีการลงทะเบียนยืนยันกันแบบง่ายๆ ก่อน
และเมื่อลงทะเบียนแล้ว ขอรบกวนเช็ค ให้มั่นใจว่า มาได้จริงๆนะครับ
เพราะถ้าจะจัด เราคงจะจัดช่วงบ่ายๆ ถึงเย็น อาจเป็นวันเสาร์ หรือ ค่ำวันศุกร์ ก็ว่ากันไป

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ยังงี้ เหมาร้านเลยพี่
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ LimitedEdition

ก็ดีนะ
แต่ทีมงานคงต้องเตรียมตัว และเตรียมคำถามล่วงหน้ากันพอสมควร

ไม่อย่างนั้นถ้าไปแล้วนิ่งเงียบกันหมด งานเข้าแหงๆ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ตามที่เนยบอก

งานต้องมีสคริป มีคำถามนำก่อน แล้วค่อยให้เสนอกัน คล้ายๆFocus Group
ไม่งั้นเงียบกริปกันแน่

ออฟไลน์ Tonaka

แหล่มมากพี่   แต่ผมเองคงคิดว่าคนมันจะเยอะเกินคาดหล่ะสิ
阿蘇山

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ออฟไลน์ VenusF

เห็นด้วยกับความคิดนี่อย่างยิ่งครับ :)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เยี่ยมคับ นี่แหละที่ผมอยากฟัง สนใจมากกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ mtech

• **

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
พวกญี่ปุ่นจะกล้ามาพบลูกค้าเหรอ  :'(
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Terng

โหวตให้คับ เอาด้วยๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
จัดไปอย่าให้เสียครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ namqem

• **
ทำได้จะดีมากครับ รถจะถูกใจผู้ซื้อ กำไรจะดีกับผู้ขาย

ผมว่าก็ดีนะ ทางบริษัทรถยังได้ข้อมูลในการพัฒนารถรุ่นต่างๆด้วย ;)

ออฟไลน์ ae_fer

• **
เยี่ยมมากเลยครับ

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
ลองเริ่มง่ายๆอย่างนี้มั๊ยครับ

ยังไม่ต้องเริ่มจากผู้บริหารก็ได้

แต่อาจจะเริ่มจากคนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับรถซักรุ่นนึงที่อยู่ในความสนใจ

มานั่งตอบคำถาม นั่งอธิบายหลักคิดที่มาของการออกแบบ

พูดคุยเรื่องการผลิต การวางแผนการขาย การตลาด

น่าจะเริ่มทดลองจากพวกนี้ก่อน

ผมคิดว่าถ้าเริ่มจากผู้บริหารเลยเนี่ย

มันอาจจะมีบางเหตุการณ์ที่เราไม่ได้เตรียมรับมือไว้เกิดขึ้น

แต่ถ้าอย่างนี้ยังเป็นเหมือนการซ้อมใหญ่ได้

และก็เป็นการสกรีนคนได้ระดับนึง

อย่างน้อยคนกลุ่มที่มาด้วยหัวข้อที่ว่าก็น่าจะเป็นคนที่มีความชอบในรถรุ่นที่จะพูดคุยกัน

แต่ถ้าเป็นผู้บริหารอาจจะมีรายการแฉเกิดขึ้นกลางวงก็ได้
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ superpock

• **

ว่าแต่พบประชาชนแล้วจะทำอะไรยังไงกันต่อหละครับ ถ้ามาพบกันเฉยๆโดยไม่มีกรอบ คิดว่าพบกันชิวๆ มันจะไม่วินวินทั้ง2ฝ่ายนะครับ

ผมเคยมีส่วนร่วมจัดอยู่เหมือนกันนะแบบนี้ ต่เป็นสินค้าชนิดอื่น คนที่มาตอบตำแหน่งสุงไปตอบเรื่องจุกจิกหรือด้านเทดนิคไม่ได้ คนที่มาถามเด็กเกินไปก็ถามอยู่แค่เรื่องที่รู้ งานแบบนี้แขกที่มาแบกภาระหนักมากถ้าคนจัดไม่ช่วยเหลือ  ถ้าคนจัดเอนไปทางไดทางหนึ่งมากไปวงแตกทันที

ถ้าเริ่มจากฝ่ายPRแจ่มๆและเทคนิคอลไหลๆฮาๆมาพบก่อน น่าจะมีอนาคตกว่านะครับ

แต่เรื่องนี้ก็ขึ้นอยู่กับคนจัดหละครับ