ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงในรถ ยี่ห้อ Bose กับ Bang & Olefsen  (อ่าน 8881 ครั้ง)

ออฟไลน์ MJ

• Newbie
  • *
เครื่องเสียงในรถ ยี่ห้อ Bose กับ Bang & Olefsen
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 10:16:56 »
เครื่องเสียงในรถ ยี่ห้อ Bose กับ Bang & Olefsen อันไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
Re: เครื่องเสียงในรถ ยี่ห้อ Bose กับ Bang & Olefsen
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 10:33:36 »
B&O น่าจะดีกว่าครับ เพราะราคาน่าจะแรงกว่ามาก
B&O น่าจะหล่อกว่าพอสมควรเพราะขึ้นชื่อเรื่องการออกแบบอยู่แล้ว

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Re: เครื่องเสียงในรถ ยี่ห้อ Bose กับ Bang & Olefsen
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 10:36:54 »
B&O ระดับมัน Upper กว่า BOSE อะครับ ..... ทั้งคุณภาพของเสียง และความสุขใจของเจ้าของเวลาได้ครอบครอง มีมากกว่า BOSE ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 11:17:48 »
B&O เจ๋งดีครับ
ชอบเวลาที่ลำโพงยกขึ้นมาจากคอนโซล ><
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 11:20:30 »
ทั้งในรถยนต์และเครื่องเสียงบ้าน B&O อยู่ในระดับ Top กว่าครับ Bose จะเด่นเรื่องเทคโนโลยีเสียง แล้วก็ราคาจับต้องได้สำหรับคนทั่วไปครับ

แต่ผม แฟน Bose นะ B&O ไม่ได้กินเงินผมหรอก อีกอย่าง ถ้าระดับ Top ผมชอบแนวเสียง Meridien มากกว่า  ;D

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:05:23 »
ทั้งในรถยนต์และเครื่องเสียงบ้าน B&O อยู่ในระดับ Top กว่าครับ Bose จะเด่นเรื่องเทคโนโลยีเสียง แล้วก็ราคาจับต้องได้สำหรับคนทั่วไปครับ

แต่ผม แฟน Bose นะ B&O ไม่ได้กินเงินผมหรอก อีกอย่าง ถ้าระดับ Top ผมชอบแนวเสียง Meridien มากกว่า  ;D

Meridien จะอยู่ระดับเหนือ B&O ขึ้นไปอีกครับ
และ B&O จะเน้นเรื่อง design ที่แปลกใหม่ แต่ Meridien จะเน้นเรื่องเสียงและ design ที่หรูหราครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:20:12 »
B&O แน่นอนครับ
เครื่องเสียงถือว่าเป็นระดับสูงกว่า Bose พอสมควร

แต่ผมว่าหูฟังยังไม่เทพเท่าไหร่

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:26:32 »
.
.
.
ขอเสนอ Burmester ครับ ผมว่าดีกว่า B&o

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 16:53:20 »
b&o เสียงใช้ได้เลยครับถ้ามากับรถแล้วแทบไม่ต้องทำไรเพิ่มแล้ว
boseดีสำหรับคนทั่วไปธรรมดาสำหรับคนเล่นเครื่องเสียง

ผมแนะนำว่าอย่าไปฟังลำโพงดีมากๆ เพราะทำให้ลำโพงธรรมดากลายเป็นของห่วยแล้วจะเสียตังเยอะ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 19:27:17 »
b&o เสียงใช้ได้เลยครับถ้ามากับรถแล้วแทบไม่ต้องทำไรเพิ่มแล้ว
boseดีสำหรับคนทั่วไปธรรมดาสำหรับคนเล่นเครื่องเสียง

ผมแนะนำว่าอย่าไปฟังลำโพงดีมากๆ เพราะทำให้ลำโพงธรรมดากลายเป็นของห่วยแล้วจะเสียตังเยอะ

จริงมากครับ
ไปเล่นหูฟังดีๆหน่อยเดียว ทำหายที
ต้องเจียดค่าข้าวไปซื้อตัวใหม่เดี๋ยวนั้นเลย
T_T

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:56:21 »

จริงมากครับ
ไปเล่นหูฟังดีๆหน่อยเดียว ทำหายที
ต้องเจียดค่าข้าวไปซื้อตัวใหม่เดี๋ยวนั้นเลย
T_T

เห็นด้วยเลยครับ
เล่นเครื่องเสียงแล้วหูเสียจริงๆ (ไม่ใช่หูเสียแบบหูตึงหูหนวกนะครับ แต่เสียการรับได้กับของคุณภาพต่ำ)

ขอผมหูฟังเริ่มจาก
179 บาท
350 บาท
690 บาท
จนตัวปัจจุบันตอนแรกก็อยากเอารุ่นเดิม
แต่ไปๆ มาๆ ก็เพิ่มเป็น 1000 บาท แต่ไปๆ มาๆ เอาตัว 12xx ก็แล้วกัน
ปรากฎว่าตัวนั้นไม่มีของ เลยขยับงบเป็น 2000 แทน
จนได้ Nuforce NE700X ราคา 2050 บาท มา
ตัวต่อไปใจจริงก็อยากได้ DAC เพิ่มด้วย ดังนั้นคงต้องมีงบ 8000-9000 แน่ๆ เลย
(DAC 3000-4000 หูฟัง 4000-5000)  :'(

ส่วนคำถามของกระทู้นี้ผมเคยเห็นมีคลิปของรายการ Fifth Gear เทียบบน Audi A8 ครับ
โดยทดสอบโดยให้ดีเจชื่อดัง ปิดตาแล้วฟังเพลงเดียวกันเทียบ ผลคือแยกได้เด็ดขาดเลยครับ
แต่ตอนนี้รู้สึกคลิปจะถูกลบไปแล้ว

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 00:20:37 »

Meridien จะอยู่ระดับเหนือ B&O ขึ้นไปอีกครับ
และ B&O จะเน้นเรื่อง design ที่แปลกใหม่ แต่ Meridien จะเน้นเรื่องเสียงและ design ที่หรูหราครับ

ครับ แต่จริงๆไม่ว่ารุ่นไหน ก็ไม่ได้เงินผมครับ ทั้ง B&O และ Meridian ราคาเทพเกิน 55 อาศัยฟังของเพื่อนครับ มันใช้ Audio Core 200 กับลำโพง DSP3200 เสียงหวานดีมาก ฟัง Jazz แล้วเคลิ้มเลย ;)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 04:51:07 »
เอาจากประสบการณ์ที่เคยใช้และเทียบจากรถคุณพ่อทั้งMercedes Benz W140กับW220ที่เป็นBOSEเทียบกับW221ที่เป็นBang Olufsenผมคิดว่าBang Olufsen เสียงและมิติดีกว่าแน่นอนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ MJ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 10:18:20 »
ผมเคยใช้แต่หูฟัง Bose QC3 และ QC15 แต่เครื่องเสียง Bose ในรถไม่เคยฟัง เมื่อก่อนคิดจะซื้อรถ Nissan Murano เพราะอยากได้เครื่องเสียง Bose ที่ติดจากโรงงาน บอกได้เลยว่าเสียงผ่อนคลายมักมาก แต่ตอนนี้อยากรู้ว่าเครื่องเสียงในรถ Audi ที่ติด B&O เสียงจะมาแนวไหนที่ฟังได้ไพเราะ แนว Jass หรือว่า Rock ครับ กำลังมองๆ Audi อยู่ครับผม