ผู้เขียน หัวข้อ: /////// CX-5 อยากจะวิจารณ์ เล่าให้ฟัง สอบถาม เชิญกระทู้นี้ที่เดียวครับ ////////  (อ่าน 21671 ครั้ง)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
เหมือนกับทุกครั้งที่มีกระแสรถน่าสนใจเปิดตัว เวบบอร์ดเราะคึกคักกับรถรุ่นนั้นนั้นเป็นพิเศษ
และเป็นปกติที่จะมีกระทู้เกี่ยวกับรถรุ่นนั้นเต็มไปหมด

เพื่อให้เป็นการรกหน้าเวบบอร์ดมากเกินไป และไม่ให้ Headlightmag.com กลายเป็น CX5Thailand
ขออนุญาตแจ้งให้ทุกท่านเข้ามาคุยและแสดงความคิดเห็นกันที่กระทู้นี้ครับ

หรือถ้ามีประเด็นที่แตกต่างอยากตั้งใหม่จริง ขอรบกวนให้กวาดตาดูสักครั้งหนึ่งว่า
ในเวบบอร์ดหน้าแรกของเรานี่ มีกระทู้คล้ายคลึงของเรา พอจะให้เข้าไปแจมบ้างได้หรือเปล่า
และขอความกรุณาไม่เกิน 3 กระทู้ในหน้าแรก ไม่จำกัดวันและเวลานะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
มาลงชื่อรออ่าน เมื่อวานเปิดเพจตกใจ
ว่างตอนเย็นๆ cx5 เต็มเลย
รออ่านจากเพื่อนๆครับ รีวิวเล็กๆ ภาพปรากอบ ขอลงชื่อจองอ่านครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบอกว่า รถดีมากครับ

2.0C นี่ครบแบบไม่ต้องทำไรเพิ่ม

ถ้าใครซื้อได้เอาเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
วันนี้ตอนบ่ายพาลูกไปตรวจที่ร.พ. ถ้าเสร็จเร็วจะแวบไปลองซักกะหน่อยแล้วจะมาเหลาให้ฟังครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
เด๋วก็มีตั้งขึ้นมาใหม่อีกครับ 555 เชื่อผมสิ คนไทยซะอย่างชอบอ่านกันที่ไหน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เดี่ยวผมจะไปดูรถพรุ่งนี้ว่าจะยังไงรอ M3 ต่อไป หรือ จัด CX5 เลย  ;D

เดี่ยวผมจะไปดูรถพรุ่งนี้ว่าจะยังไงรอ M3 ต่อไป หรือ จัด CX5 เลย  ;D

M3 คันเดียว ราคาเท่า CX-5 หลายคันเลยนะครับ เอาเทียบกันจะดีเหรอ..

อ้าว จขกท. เค้าหมายถึง Mazda 3

ออฟไลน์ Mcgyver

• Jr. Member
  • **
เมื่อวานไปลองมารู้สึกว่าเสียงเครื่องดีเซลจะเงียบกว่าf10ที่บ้านอีกนะ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เดี๋ยวอีกชั่วโมงจะออกไปดูรถแล้วครับ  นัดเซลไว้วันนี้   ตื่นเต้นจังอิๆ 

ออฟไลน์ f1rstgot

M3 มันเกือบ 10ล้านนะครับ แรงระดับน้องๆหรือเทียบเท่า Super Car บางรุ่น เลยนะครับ

M3 มันเกือบ 10ล้านนะครับ แรงระดับน้องๆหรือเทียบเท่า Super Car บางรุ่น เลยนะครับ

M3 = mazda3 ครับ -*-

ออฟไลน์ Volta

แวะมาบอกเรื่องดอกเบี้ยครับ ตอนนี้เท่าที่รู้ข้อมูล มันจะมีเรทดอกเบี้ยอยู่สองเจ้า
1. ตัวแรกเป็นของมาสด้า ตัวนี้ดอกแพง แต่มีของแถมให้เป็น ประกันชั้น1 และมาร์จิ้นอีกประมาณ 1 หมื่น(แปลงเป็นพวกฟิลม์, ผ้ายาง,กรอบป้าย ฯ)
2. ตัวที่สองเป็นของธนาคารชื่อดัง(แบรนด์สีส้มๆ) อันนี้ดอกจะถูกกว่า แต่มาร์จิ้นมีให้แค่ประกันชั้น1 เท่านั้น

ลองดูครับ เรทดอกเบี้ยตัวที่สองที่ผมได้จากเซลล์อยู่ประมาณสองกลางๆ แต่ก็ยังดีกว่าเรทดอกเบี้ยตัวแรก อันนั้นสามต้นๆ - -"
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ผมไปงานเปิดตัวเมื่อวาน

โปร
- ดอกเบี้ย 2.9
- แถมประกันชั้น 1
- มาร์จิ้นอีกประมาณ 1 หมื่น(แปลงเป็นพวกฟิลม์, ผ้ายาง,กรอบป้าย ฯ)

*ปล. แต่ต้องจัด ไฟแนนซ์กับ TISCO เท่านั้น

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
มีใครทราบไหมครับ AWD ของ CX5 กับ XV ต่างกันยังไง
N/A  

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
เครื่อง 2.0 อืดไหมถ้าเทียบกับ crv ต้องรอรอบรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker

M3 คันเดียว ราคาเท่า CX-5 หลายคันเลยนะครับ เอาเทียบกันจะดีเหรอ..

อ้าว จขกท. เค้าหมายถึง Mazda 3

55555555555 พี่เนยยิงมุกไปซะแร้ววววว

ถ้าเป็นผม โดยส่วนตัวไม่ชอบแนว suv อยู่แล้วครับ รอ mz3 ดีฝ่า เพราะใช่ 2 คนกะแฟนเท่านั้นเอง  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Emrio

• Newbie
  • *
เสียงเครื่องจากข้างนอก เงียบกว่า 520D F10 แต่เวลาเร่งดังกว่าอย่างชัดเจน

เวลาเร่ง แรงดี แต่ต้องรอนิดหน่อย

เหลือแต่อยากทราบ อัตราการสิ้นเปลือง ถ้าเท่ากับที่บอกมา มันดีมากๆ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
วิ่งสวนกับ CX5 สีน้ำเงินมา คันจริง สวยกว่าในรูปมากครับ

แต่ถ้าในตลาด SUV ผมยังถูกใจรูปทรงภายนอกของ XV กว่าอยู่

ไว้ได้เข้าศูนย์ต้องไปขอลองแก้คันมือซะแล้ว  8)

ออฟไลน์ Gunn

มีใครทราบไหมครับ AWD ของ CX5 กับ XV ต่างกันยังไง
CX-5 เป็นแบบ  Auto 4WD ครับ จะทำงานเมื่อตรวจสอบว่าล้อลื่น  แต่ของ XV เป็น full time 4WD ครับ คือขับเคลื่อน 4 ล้อตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
แต่ก่อนมาสด้าใช้แบรน ธนาคารสีส้มเป็นหลักนี่นา ดอกก็หนักอยู่ละ ต่ำสุดของแบรนสีส้มคือ2.5 แพงสุดคือ 3.0
แต่
ทำไมหลังๆมาใช้ของรายนี้ (ทิสโก้)ได้นะ ดอกโหดมาก
ของมาสด้าขึ้นชื่อดอกแพงอยู่ละ  ถ้าใครเป็นขาประจำมาสด้า ใช้ธนาคารสีสัมบ่อย  ผมว่าน่าจะได้โปรดอก2กว่าๆนะ
ลองไปคุยกันดูละกัน เพราะผมใช้มาสด้ามาก็ธนาคารสีส้มเป็นหลัก จนเป็นลูกค้าประจำของธนาคารนี้ไปละ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ใครไปเทสตัว 2.0 ฝากวัดอัตราเร่งหน่อยเน้อ

ถ้ามันโอจะได้ไม่ต้องเอื้อมไป 2.5

ออฟไลน์ puccainbkk

• Newbie
  • *
ลองแล้ว Sale ขับมาให้ลองที่บ้าน
ถือว่ารถออกแบบสวย ถูกใจครับ
แต่ภายในเฉยๆ
ราคาแรง เสียงดังเหมือนเครื่องจักรโรงงานทอผ้า หรือโรงพิมพ์ มาตั้งอยู่ข้างๆ ยิ่งเร่งเครื่องนี่ หุๆ เดินเครื่องเต็มที่ว่างั้นเถอะแต่ไม่ใช่สาระอะไรคิดว่าใช้ๆก็ชินครับ ผมลองตัวTop นะ แต่บอกตรงๆ ว่าไม่เคยใช้รถดีเซล ไม่ขอเทียบกะML250 ที่น้องสาวจองไว้ ที่ได้ลองมา 
เบาะรู้สึกเล็ก มากสำหรับผม ทั้งข้างหลังด้วยเข้าไปนั่งแล้วไม่ชอบ ไม่สบาย
ความสบายในการขับหรือนั่ง ยาวๆ ผมว่าCRV โอเค คุยรู้เรื่องสู้CRV ไม่ได้ผมใช้CRV G2 และน้องก็ใช้G3 ก็ใช้บางตอนเข้าไปในกทม ครับ
ราคาแพงแรง ดอกแรงถ้าซื้อเงินผ่อนแต่ที่บ้านไม่เคยซื้อรถเงินผ่อน คือเทียบเอากะ CRV ที่เสนอ มา
CX5มีให้ประกันภัยชั้นหนึ่ง ตัวTOP ต้องรอ3 เดือน ไม่มีอะไรแถมให้ทั้งนั้o นี่คือ 0 มุกดาหาร ครับ 

เครื่องเสียง Bose ที่ผมลองวิทยุ แค่เปิดก็เออ ชัดเจนว่าดีพอใช้แต่ เล่นหยิบมาคุยว่าBose จะโม้ขนาดหนักละไม่ว่า  เฉยๆ ครับ ผมพูดในฐานนะชอบเล่นเครื่องเสียง ผมกลับเฉยๆ ถ้าว่าเหมือนแมวร้องก็แมวตัวใหญ่ ที่ถือว่ามีพรสวรรค์ทางเสียงอยู่บ้าง ก็แค่นั้นครับ อย่าคาดหวังอะไรมากกว่ากะชื่อ ที่ถูกสร้างมาจากระบบในบ้าน แต่ถือว่าดีพอใช้เปิดเป็นเพื่อนร่วมเดินทางไกลได้ ครับ

หวังว่าน้องผมเข้ามาอ่านแล้ว คง กลับไปเอาCRV ที่คุ่นเคยจะดีกว่ามั๊ยข้างหลังกว้างกว่าเพราะ นั่งกันหลายคน
อันนี้แค่ความเห็นส่วนตัวครับ จริงๆ
ทุกท่านต้องไปลองเอาเองชอบไม่ชอบการใช้งาน เครื่องยนต์หรืออะไรก็แล้วแต่ ต้องเลือกเอาเองครับว่าเหมาะกับท่าน หรือไม่ ผมว่าตามที่ได้ลองมา
เห็นด้วยกะที่ว่าขับสนุกแต่จะเอาสบายหรือสนุกก็อยู่ที่ท่านที่จะจ่ายครับ

ขอบคุณmazda ผมถือว่าเป็นตัวเลือกที่ผมต้องคิด เพราะ ถ้าคิดจะเปลี่ยนรถ เร็วๆ นี้ ครับ คงต้องเอามาตัดสินใจแน่นอนครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
ไปลองมาแล้วครับ(Skyactiv D 2.2) ความรู้สึกผมน่ะ BMW X3 sDrive 20d Japan Car จริงๆ
ช่วงล่างนุ่ม เข้าโค้งมัน(นึกว่ารถดก๋ง) อัตตราเร่งหลังติดเบาะ  :P

ออฟไลน์ BrownCony

subaru xv ไม่ใช่รถ suv นะครับ
suv แท้ๆ ของ subaru น่าจะมี forester กับอะไรน้า นึกไม่ออก

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
 เห็นสวยดี เอามาฝากครับ แร็ปดำด้าน เห็นเค้าว่าจะเอาไปโชว์งานเปิดตัว  เครดิตร้าน carwrap professional ผิดกฏ ขออภัย ลบได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2013, 18:45:41 โดย B@S!C »

ออฟไลน์ MealL

• Newbie
  • *
ชมกันเข้าไป อวยกันเข้าไป ผมว่า Mu X ขายดีกว่า เดานะครับ ตามนิสัยคนไทย

ออฟไลน์ Harem

wrap ทั้งคันนี้ราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
wrap ทั้งคันนี้ราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ขึ้นอยู่กับขนาดรถ คุณภาพฟิล์ม/สติ๊กเกอร์ ความยากง่าย ถ้าเก๋งทั่วไป ทั้งคันไม่น่าเกินสองหมื่นคับ ราคาแต่ละร้านไม่เหมือนกัน (ศึกษาแต่ไม่มีตังทำ   ;D)

ชมกันเข้าไป อวยกันเข้าไป ผมว่า Mu X ขายดีกว่า เดานะครับ ตามนิสัยคนไทย

กระทู้นี้ผมก็เห็นมีทั้งชมและติ หลายคนติมากกว่าชมด้วยซ้ำ อวยตรงไหนหรือครับ?

สำหรับเรื่องรถและยอดขาย ถ้าติดตามมาสักระยะก็จะเห็นครับว่า รถที่นี่ตื่นเต้น
ไม่ใช่รถที่ขายดีในท้องตลาด เพราะคนที่นี่บ้ารถ บ้าสมรรถนะ ในขณะที่คนทั่วไปอาจจะต้องการรถเพื่อใช้เดินทาง
มันคนละวัตถุประสงค์กันตั้งแต่แรก แล้ว MU-X มัน PPV นะครับ ระดับราคาก็ต่ำกว่าอยู่แล้ว ตลาดคนละกลุ่ม
พูดแบบนี้ เหมือนกับเอายอดขาย CR-V มาเทียบกับ Fortuner แล้วบอกว่าเจ้าหลังยังไงก็ขายดีกว่า
ผมยังไม่เห็นว่าจะมายอดขายมาเทียบกันไปทำไมครับ

ที่นี่ ไม่นิยมดราม่า หรือตอบกระทู้ส่อเสียดให้คนมาทะเลาะกันนะครับ
ขออนุญาตทำความเข้าใจตรงนี้ด้วย

เอ่อ ผมว่ารถมันมีดีของมันครับ ถึงยอดขายอาจจะไม่เท่า มิว ตามนิสัยคนไทย อันนี้ผมไม่ทราบ แต่ผมก็ไม่ได้ว่าใครอวย หรือ ชม

แต่กระแสตอบรับของรถ รูปร่างหน้าตา รถเปิดตัวพร้อมๆกัน ราคาไล่ๆกัน มันก็ตอบอะไรหลายๆอย่างครับในตัวมันเอง

รอดูตัวเลขนิสัยคนไทยกันดีกว่าครับว่าจะไปทางไหน นี่พึ่งจะเปิดตัวรถกันเอง