ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามสมาชิก HLM ที่อายุมากกว่า 35 หน่อยครับ  (อ่าน 9677 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: ขอถามสมาชิก HLM ที่อายุมากกว่า 35 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 16:12:26 »
เกิดไม่ทันอ่ะ  ตอนนั้นพ่อกับแม่ยังไม่แต่งงานกันเลย5555+   อีกอย่างอยู่ต่างจังหวัดด้วย  แต่จะว่าไปเวลา 10  ปีต่างจังหวัดนี้ก็เปลี่ยนไปหลายอย่างนะผมว่าโดยเฉพาะรถที่เยอะขึ้นมากๆ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
Re: ขอถามสมาชิก HLM ที่อายุมากกว่า 35 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 16:15:32 »
จขกท.เกิดปี2521ตอนนั้นผมเรียนมหาลัยปี2 แล้วไม่อยากรู้สภาพการจราจรเมื่อ40ปีที่แล้วหรือ?

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 16:50:55 »
เดวปีหน้าจะมาตอบครับ  5555

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 16:57:54 »
ถ้า25ขึ่นไปจะตอบครับอิอิ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 17:16:50 »
เกิด 2518 ครับ
ขับรถเป็นครั้งแรกตอน 13 แต่แถวๆบ้านนะ
เริ่มไปรับแฟนตอน 17 (จากสาทรไปกลับราม)

สมัยก่อน เวลาติด ยอมรับว่าโหดร้ายกว่าสมัยนี้มากครับ เฉพาะในเมืองนะ
เคยอยู่ครั้งนึง กลับจากสีลมคอมเพล็กส์มาบ้่านตรงถนนจันท์ใช้เวลาเกือบ2 ชม.

แต่... การวิ่งต่างจังหวัดสมัยนั้น ทำเวลาได้ดีกว่าสมัยนี้มากถึงมากที่สุด
สมัยนู้น ใช้ 316i e30 ไปกลับกรุงเทพพัทยา ใช้เวลาประมาณ 1.30ชม.
แต่เดี๋ยวนี้เหรอ e250 diesel turbo. ยังทำดีสุดได้ไม่ต่ำกว่า 2 ชม. เลยครับ

หลายๆคนโทษรถคันแรกที่มีผลกับการจราจรทุกวันนี้
แต่ส่วนตัวผม ผมโทษมือถือและแท็ปเล็ตที่คนขับรถชอบเล่นโซเชียลมีดีไปขับไปครับ
ลำพังแค่โทรไปขับไปก็จะแย่อยู่แล้ว ยังมีเทคโนโลยีให้รถต้องมาช้าและติดสะสมอีก

ไม่เชื่อลองสังเกตุดูนะครับ 1ในห้า-สิบคันจะต้องมีคนโทรหรือเอามือถือมาเล่นโซเชียลมีเดียนี่แหละ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 17:20:52 »
35 คาบเส้น ตอบบ้างละกัน

ผมเองก็ว่าสมัยก่อนติดกว่านี้ครับ จำได้ว่าจากบ้านแถวตลาดบางแคไปโรงเรียนที่ใกล้ๆ แยกท่าพระ ไม่น่าจะเกิน 7-8 กม ใช้เวลาโดยเฉลี่ย 1-1.5 ชม ทุกวัน เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้วิ่งเส้นนั้น แต่ก็เดาว่าไม่ถึงแน่ๆ ครับ  ;D
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ rute

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 17:34:44 »
เกือบๆ 30 ปีก่อน ผมนั่งรถเมล์จากบ้านที่บางเขนไปเตรียมอุดม...

ตื่นตี 5 ออกจากบ้าน ตีห้าครึ่งขึ้นรถเมล์เที่ยวแรก ถึงเตรียมเกือบๆเจ็ดโมง...

ถ้าออกจากบ้านหกโมง เข้าเรียนไม่ทัน ได้เคารพหน้าเสาธงเป็นแถวพิเศษ...

ตอนเย็นใช้เวลาเฉลี่ยในการเดินทางกลับบ้าน 2.30 ชม.ครับ...

ผมมองว่าทุกวันนี้ดีขึ้นเยอะครับ...  ;D

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 17:42:57 »
   เมื่อก่อนเรียนเตรียม  เลิกเรียนรถติดทุกวันเลยครับ  ตรงมาบุญครอง  มีอยู่ครั้งนึงติมากลงจากรถเมล์  เดินจากมาบุญครอง  ถึงหอพักที่อนุสาวรีชัย   
ตอนหลังย้ายมาอยู่คอนโดตรงประตูน้ำ  เพื่อจะเดินกลับง่ายขึ้นครับบ  เดินบ่อย  แต่เด็กๆไม่ค่อยคิดอารายครับ  จะติดก็ติดไป  ไม่ได้ขับรถเองอิๆ
    แต่ส่วนมาก  เลิกเรียนจะเตะบอลทุกวันจนดึกค่อยกลับ  รถไม่ติด  หรือถ้าวันไหนไม่เตะบอลก็จะไปเดินเล่นสยาม  มาบุญครอง  นั่งร้านฟาสฟูด  จีบสาว โรงเรียนอื่นครับ อิๆ   ผ่านมาแล้ว  15 ปี  ไม่อยากจะเชื่อเบย

อัยยะ เตรียมรุ่นเดียวกันป่าวหว่า
เหมือนกันเลยครับ ขาไปโรงเรียนบ้านอยู่ซอยอารีย์ต้องออกจากบ้านก่อน6โมงครึ่งเพื่อหนีรถติด ถึงโรงเรียน7โมง ถ้าสายกว่า6โมงครึ่งแค่10นาทีนี้ถึงโรงเรียน 8โมงเลยครับ 
ขากลับก็เตะบอลรอจน5.30-6.00โมงเย็นค่อยกลับโดยการเดินครับ ถึงอนุเสาวรีย์ชัยต่อรถอีกที แบบว่าเดินกับนั่งรถถึงบ้านพร้อมกัน แต่เดินชัวร์กว่าประหยัดด้วย
แต่ของผม 21ปีแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 18:29:06 »
ผมครับ เมือ่ก่อนนั่งรถเมล์ ไม่มีโทรศัพท์ มือถือ มีแต่โทรศัพท์บ้าน  ไปไหน มาใหน ถึงเร็ว ไม่ ติดเหมือนทุกวันนี้ ตอนเรียนพอมีรถขับอยากแต่ง หา ล้อ ยาง ต้อง ไป สวนหลวง หลังจุฬา หลัง สน ปทุมวัน  จากเมืองทอง แจ้งวัฒนะไปทำงานออกจากบ้าน 8.00 ไปทันลงเวลา8.30 ที่รัชดา แถว แยกสุทธิสาร                   ทุกวันนี้ ติดมโหราญ แต่ ผมไม่เดือดร้อน เพราะ ย้ายมาทำงาน ตจว

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:10:13 »
จริงๆตามความน่าจะเป็นแล้ว มันน่าจะติดมากขึ้นนะ
แต่ผมว่าสมัยก่อนติดกว่า ช่วงปี 2537-2538 ผมเรียนมหาลัย
ออกจากแถวสะพานควายช่วงเย็นๆไปเรียนแถวสยาม-มาบุญครอง
มีหลายวันในหนึ่งเดือนมากๆที่เส้นพญาไท รถไม่ขยับเลย ย้ำว่าไม่ขยับเลย
ผมต้องเดินไปมหาลัยอยู่บ่อยครั้ง (ไม่รู้ตอนเด็กๆเดินเข้าไปได้ไง โคตรไกล)
แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยเห็นมันติดแบบขยับไม่ได้มานานมากๆแล้วครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:24:24 »

40พอดี....... :P

ที่อื่นไม่รู้.  ตอนเรียนช่างกลขับรถขึ้นสะพานแขวน อยู่บนสะพานเกินครึ่งชม.ทุกวัน

คาริเบียนคลัทช์โคตรแข็ง สะพานก็ชันคอตั้งบ่า. ออกตัวกระโดดดับหลายๆรอบกว่าจะพ้นสะพาน

พอสมัยบิ๊กจิ๋ว เศรษฐกิจร่วง. รถโล่งตั้งแต่นั้นมา

ออฟไลน์ เหวิน can do

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 21:51:44 »
เดือนหน้าจะ 31 นะคะ จำได้แต่ก่อนมีห้าง เยาฮัน แถวรัชดา รถไม่ค่อยติดมาก น้ำมันราคาถูก หัดขับรถแรกสุดเบนซิน 91ลิตรละ 9.50 ตังค์ที่เชียงใหม่ ดีเซลโครตถูก 7 บาทกว่า แต่รถแพง มือหนึ่งแพงมาก แพงกว่าบ้าน มือสองก็ยังแพง ตอนนี้รถถูก น้ำมันแพงเวอร์ เคยดูโฆษณาแฟลตปลาทองด้วย มีสนามบินแห่งเดียวคือดอนเมืองเท่านั้น กรุงเทพน่าสนุกนะคะสำหรับเด็กภูธรอย่างเรา เชียงใหม่อากาศหนาวจริงๆจังๆ รถไม่ค่อยติด คนส่วนใหญ่ใช่มอเตอร์ไซค์กับรถกระบะ คนใช้รถยนต์ต้องเป็นคนมีตังค์จริงๆ หน้าหนาวที่เชียงใหม่สนุกมากๆมีแต่คนมาเที่ยว ตอนนี้เหรอ หึจะลอยกระทงละยังต้องเปิดแอร์นอนอยู่เลย เบื่อ
Just a way I am.

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 00:06:13 »
ผมว่ากระทู้นี้น่าจะอยู่ Relax & Photoshop Room นะครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/board,8.0.html

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 00:52:11 »
ตอนปี 2536 ฝนตกหนัก เหมือนปีนี้ครับ วันนั้น เพื่อนผมบ้านอยู่ แม่กลอง สมุทรปราการ นั่งแท็กซี่จากจุฬากลับบ้าน ตอน 18:00 น. ถึงบ้าน ตี 1 แล้วก็ออกจากบ้านอีกที ตี 4 เพื่อมาให้ทันสอบตอนเช้า
7 ชั่วโมง ยังเป็นเรื่องเล่าสนุกๆ ขำๆ เวลาเจอกันอยู่เลยครับ

ติดหนักๆ แบบนี้ในรอบ 4 ปี จำได้ว่ามี 2 หน แต่เดี๋ยวนี้มีบ่อยขึ้น แต่ทางเลือกสมัยนี้มีเยอะขึ้นครับ จะมอเตอร์ไซต์ รถไฟฟ้า เรือ แท๊กซี่ สารพัด

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 07:43:05 »
คนบ้านนอก ไม่รู้เรื่องในกรุงเทพเลย

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 09:28:41 »
สมัยก่อนประชากร กรุงเทพฯ (จำได้สมัยเรียนสปช.)  ประมาณ 1 ล้านคน 

ปัจจุบันล่ะ  ;)

ออฟไลน์ indysubaru

• Jr. Member
  • **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:49:22 »
สมัยนั้นนั่งรถเมล์ไปไหนมาไหนจากพระราม2 เข้าพระนคร โอ๊ยเตรียมตัวแต่เช้าครับ ไกลมากๆๆ นานมากกว่าจะถึง :D

ออฟไลน์ lekoasus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 21:38:23 »
40 แล้ว แต่จำเรื่องอดีตไม่ค่อยได้เลย ขอนึกก่อนนะ .........

ถ้าเส้นที่เดินทางสมัยเด็กๆ กับตอนนี้ก็มี เจริญนคร เจริญกรุง รู้สึกไม่ต่างกันนะ
เพราะมันไม่ค่อยมีการเปลี่ยนแปลงเลย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 08:15:08 »
สมัยก่อนรถติดก็จริงแต่ไม่ได้ยาวนานขนาดนี้ จริงๆแล้วควรควบคุมประชากรรถได้แล้ว ไม่ใช่ปล่อยให้เพิ่มแบบไม่มีข้อจำกัดแบบในปัจจุบัน มลพิษก็สูงขึ้นเรื่อยๆจนไม่น่าอยู่แล้ว สมัยก่อนแถวบ้านผมหรือคุณJIMMYรถแทบไม่ติดเลยแต่ปัจจุบันติดทุกวันเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 14:04:26 »
ถ้าพูดถึงรถติด
อยู่ฝั่งธนก็ติดเป็นวันๆ ส่วนใหญ่ก็วิ่งเรื่อยๆ
แต่โหนรถเมล์นี่ มือนึงถือกระเป๋า
มือนึงโหนรถเมล์
เท้านึงเกี่ยวขอบประตูรถเมล์
เท้านึงรอยอยู่กลางอากาศ
รถเข้าป้ายก็ยืนพัก

คนสมัยนี้ไม่รู้จักคำว่ารอแล้ว สมัยก่อนนัดเพื่อนเที่ยว สถานที่เวลาต้องเป๊ะ ไม่งั้นหากันไม่เจอ
มือถือไม่มี  :o