ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามสมาชิก HLM ที่อายุมากกว่า 35 หน่อยครับ  (อ่าน 9675 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
ไม่ได้จะเช็กอายุอะไรนะครับ
ให้สำหรับสมาชิกที่เกิดก่อน ปีพุทธศักราช ๒๕๒๑ มาลงความเห็นกัน

อยากถกประเด็นเรื่องการจราจรในกรุงเทพกับพวกพี่ๆ
บังเอิญเมื่อวาน คุยกับคุณลุงคนนึ่งแกหล่นความเห็นน่าสนใจเหมือนกัน
แกบอก สมัยก่อนที่ไม่มีรถไฟฟ้า ใต้ดิน BTS ไม่มีสะพานข้ามแยกต่างๆ
ถนนมีไม่กี่เลนส์ แคบๆ
เอาง่ายๆ รามคำแหงวิ่งได้เส้นเดียว สุขา 3 ยังเป็นยางมะตอยสองเลนส์
ทางด่วนแม่มสั้นมาก
(คือ ขึ้นที่ 1 เวอร์ชั่นแรก น้องๆรุ่นนี้เกิดไม่ทันแน่ๆ
ความรู้สึกเหมือน รถไฟฟ้า BTS แรกเปิด เราจะรู้สึกว่า ทำไมมันสั้นจัง)

สมัยมี ห้างไทยไดมารู เมโทร สยามเซ็นเตอร์
รถตอนนั้นมันติดกว่าสมัยนี้อีก คือ no way out ไม่มีทางเลี่ยงกันเลยทีเดียว
ติดก็ติดกันดิบๆ ฝนตกที จบข่าวเลย

พี่ๆพอจำกันได้มั๊ยครับ ว่ายุคนั้นเวลาไปโรงเรียน
บนถนน รถมันติด ถ้าเทียบกับยุคนี้เป็นยังไงครับ?

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามสมาชิก HLM ที่อายุมากกว่า 35 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 11:27:55 »
เข้ามารอฟัง ครับ

ปล.จริงๆ ผมเกิดแล้ว แต่อายุ 70 แต่ผมจำอดีตไม่ได้เพราะมาเกิดใหม่ครับ ;D

Re: ขอถามสมาชิก HLM ที่อายุมากกว่า 35 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 11:40:36 »
^
^
.
.
.

>:(  หบาบคายมาก ใชคำว่ามาเกิดใหม่เลยเหรอครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 11:54:41 »
กระทู้แนวนี้จะเป็นตัวเช็คอายุของสมาชิกแต่ละท่านได้เป็นอย่างดี
(ฮาๆครับ)  :D :D :D

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 11:59:19 »
เกิดไม่ทัน 

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:01:39 »
^
^
.
.
.

>:(  หบาบคายมาก ใชคำว่ามาเกิดใหม่เลยเหรอครับ  ;D ;D

ใช่ครับ ไม่ทันจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ tonnt11

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:09:18 »
ผมว่าตอนนี้รถคล่องตัวกว่าสมัยก่อนเยอะนะครับ ไม่ติดมาก ฝนตกบางเส้นก็ยังพอขยับได้บ้าง  แต่ที่แย้ลงคือมารยาทในการขับขี่ลดลงเยอะเหมือนกัน ;D ;D

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:11:28 »
ไม่ทราบครับ ผมมาจากต่างจังหวัด

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:17:37 »
เกิดไม่ทัน  :P

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:18:49 »
ผมโชคดีบ้านอยู่ใกล้โรงเรียน เดินไปครับ (ป้ายรถเมล์เดียว) สบายไป ;D

ออฟไลน์ Hell GF

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:19:38 »
ชอบโหนรถเมล์ครับ รถเอียงซ้ายกันสุดๆ เลี้ยวขวาทีบันไดขูดถนนไฟแลบ

เวลารถติดนี่ลงจากรถเมล์ ลงมากินหมูปิ้งเดินตามรถเมล์ พอไฟเขียวก็โหนต่อ55

สมัยก่อนรถติดมากกว่า แต่แค่ชั่วโมงเร่งด่วนกะฝนตก แล้วก็ขบวนเสด็จฯนี่รอนานกว่าเด๋วนี้มั่ก

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:25:28 »
   เมื่อก่อนเรียนเตรียม  เลิกเรียนรถติดทุกวันเลยครับ  ตรงมาบุญครอง  มีอยู่ครั้งนึงติมากลงจากรถเมล์  เดินจากมาบุญครอง  ถึงหอพักที่อนุสาวรีชัย   
ตอนหลังย้ายมาอยู่คอนโดตรงประตูน้ำ  เพื่อจะเดินกลับง่ายขึ้นครับบ  เดินบ่อย  แต่เด็กๆไม่ค่อยคิดอารายครับ  จะติดก็ติดไป  ไม่ได้ขับรถเองอิๆ
    แต่ส่วนมาก  เลิกเรียนจะเตะบอลทุกวันจนดึกค่อยกลับ  รถไม่ติด  หรือถ้าวันไหนไม่เตะบอลก็จะไปเดินเล่นสยาม  มาบุญครอง  นั่งร้านฟาสฟูด  จีบสาว โรงเรียนอื่นครับ อิๆ   ผ่านมาแล้ว  15 ปี  ไม่อยากจะเชื่อเบย

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:31:18 »
เกิดไม่ทันจริงๆครับ ผมอายุเพิ่งจะ 34 ขวบ ไม่สามรถให้คำตอบได้

ออฟไลน์ saransaran

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:33:35 »
แถวสาทรเมื่อก่อนเรียก สาธร รถติดมากครับ ติดยาวไปตลอดสาธรเหนือ ผมเรียน ACC บางวัน เดินจากสาธรกลับบ้านที่อยู่ถนนดินแดงได้เลยครับ เดินไปเรื่อย ๆ ผ่านสาธร วิทยุ เพชรบุรีตัดใหม่ เข้ารัชดาภิเษก ถนนอโศกดินแดง ติดน่าดูครับ

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 12:35:42 »
ปีนี้ผมอายุ 42 ปี
นึกถึงเมื่อก่อน ถนนน้อยกว่านี้ จำนวนรถก็น้อยกว่านี้ ส่วนตัวคิดว่ารถไม่ค่อยติดเท่าไหร่
ตอนผมเด็กๆ รถแท็กซี่ยังไม่ติดแอร์เลย แต่ก็ไม่ได้ร้อนเท่าไหร่นะ
ควันรถไม่มากขนาดนี้ เปิดกระจกรับลมนั่งดูวิวข้างทางไปสบายๆ
จนถึงยุคนึงแท็กซี่เริ่มติดแอร์ กระจกหน้าต่างรถจะมีสติ๊กเกอร์ตัวหนังสือว่าแอร์ติดไว้ด้วย  :D
ถ้าเราจะโบกแท็กซี่ ก็ต้องดูกระจกว่ามีสติ๊กเกอร์คำว่าแอร์ติดไว้รึเปล่า  :D สมัยนั้นเรียกแท็กซี่
จะเป็นราคาเหมานะครับ รู้สึกมิเตอร์เคยใช้ก่อนแล้วได้ยกเลิกไป
ห้างยังมีไม่มาก ที่ดังๆก็ ไทยไดมารู เซ็นทรัลสีลม,ชิดลม ตอนเด็กๆรู้จักห้างแค่นี้แหละ
แล้วค่อยมายุค เมอร์รี่คิงส์ พาต้า คาเธ่ย์ เมโทร โรบินสัน เอ็กซ์เซล(ห้างพันธุ์ทิพย์ปัจจุบัน)
ร้านไอศครีมก็ต้องไปศาลาโฟร์โมสต์เท่านั้น เมนูไอศครีมสุดๆต้อง บานาน่าสปริต  :D
ทีวีมีแค่สี่ช่อง ไม่มีเคเบิ้ลให้เช่าดู ทีวีส่วนใหญ่เป็นขาวดำ บ้านไหนมีทีวีสีถือว่าโก้มาก
ตอนนั้นทีวียังมีแบรนด์ยุโรปทำตลาดเช่น กรุนดิก(นึกออกยี่ห้อเดียว)
และก็ยังมีแบรนด์คนไทยหนึ่งแบรนด์ ธานินท์ ตอนนั้นทีวีไม่มีรีโมท
เปลี่ยนช่องต้องลุกไปเปลี่ยนที่ทีวี ต่อมาก็เป็นยุคดีวีโอ เครื่องเล่นราคาแพงมาก
หลายหมื่นอยู่เหมือนกัน เทปเล่นก็ม้วนละหลายร้อย นึกถึงยุคที่ผ่านมาสงสัยจะคุยยาว
คุยออกนอกเรื่องไปเยอะเชียว คงเพราะเริ่มแก่แล้วมั้ง เอาเท่านี้ก่อนแล้วกันครับ  ;D

keanetona

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 13:00:04 »
จำไม่ได้ครับ สมัยเด็กๆผมนั่งรถผ่านเส้นที่รถไม่ค่อยติด

แต่ผมจำได้ว่าเคยนั่งรถกลับจากมกท.วข.กล้วยน้ำไทย นั่งปอ.7(507ในปัจจุบัน)ตั้งแต่4โมงเย็นถึงบ้านตอนเกือบทุ่ม นั่งคุ้มค่ารถเลย (ปกติแล้วไม่เกินครึ่งชั่วโมงถึง)

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 13:08:17 »
ผมยังอยู่ชาติที่แล้วอยู่เลย ;D

ออฟไลน์ Ammo

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 13:25:11 »
ยังมีใครทันคำโฆษณา" ไปไหน ไปไหน ไปเมโทร" บ้างอ่ะ
อากาศกทม.สมัยก่อนไม่ร้อนแบบเดี๋ยวนี้ครับ รถก้อไม่มากมายเลย
รถเก๋งไม่ต้องติดแอร์เลย
รถมีกันสาดขอบหน้าต่างเอาไว้แง้มกระจกระบายอากาศตอนฝนตก
ห้างในกทม.ต้องไทยไดมารู มากินศาลาโฟโมส ไม่ก้อเซ็นทรัลชิดลม..
ถนนพหลโยธินแถว ราบ11 บางบัว มีต้นก้ามปูใหญ่ๆ ร่มรื่นมาก
รามอินทราเป็นถนน2เลนสวนกัน ข้างละเลน รถยังไม่ติดเลย...
 ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 13:55:26 »
เข้ามาฟังผู้ใหญ่เล่าอดีตให้ฟังครับ อิอิ

ปล. ผม 25  ;D ;D ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 14:33:41 »
สมัยนี้ติดกว่าครับ รถเยอะกว่า แม้จะมีถนนตัดมากขึ้น

แต่รถมันมากกว่าถนนครับ

สมัยนั้นเรียนแถวสามย่าน ติดให้ตายยังไงกลับบ้านไม่เกิน1ชม.

เดี๋ยวนี้ 2ชม.ก็มีโผล่มา

ออฟไลน์ anggoon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 14:49:35 »
ถึงเกิดทันก็อยู่ตจว.ครับ :)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 14:52:36 »
รถติดสมัยก่อน เพราะถนนน้อย

แต่ .......... ไม่มีลงมาด่ากัน ไม่มีให้ของลับกัน ไม่มีเรื่องมีราวกัน (ซักเท่าไหร่)

น้ำใจบนถนนมีมากกว่าเดี๋ยวนี้ มารยาทในการใช้ถนนมีมากกว่า น้ำใจเยอะกว่า

อาจจะเป็นเพราะรถเป็นของซื้อยาก ราคาแพง กว่าจะได้มาเลือดตาแทบกระเด็น การผ่อนรถ หรือ ผ่อนอะไรสำหรับคนยุคก่อน เป็นเรื่องต้องคิดหนัก ไม่ใช่ผ่อนไปกู้ไป ยืมไป เบี้ยวไปเหมือนเดี๋ยวนี้ จึงทำให้คนหวงรถ ไม่อยากมีปัญหาต้องซ่อม ไม่มีบริษัทประกันมาวิ่งเคลมกันเหมือนทุกวันนี้ ทำให้บนถนนขับรถรากันระวังกว่าเดี๋ยวนี้

ขึ้นรถเมล์เจอแต่ผู้หญิงนั่ง กับ คนแก่ และเด็ก ................. ซึ่งคงต่างจากเดี๋ยวนี้

ไม่มีวินมอไซด์ มาวิ่งฉวัดเฉวียนชวนเวียนหัวมากเท่าปัจจุบัน

ที่เปรียบเทียบได้ชัดอีกอย่างนึงคือ ไม่มีรถมอไซขับย้อนศร ไม่มีรถมอไซด์ซิ่งบนทางเท้า
ไม่มีรถ U-turn แล้ววิ่งย้อนศร  ไม่มีรถฝ่าไฟแดงแบบเดนตาย

หน้าโรงเรียนต่างๆ คนยังมีจิตใจคิดว่าต้องจอด หรือชะลอรถเพราะหน้าโรงเรียนส่วนใหญ่จะมีทางม้าลายให้เด็กข้ามถนน

แต่วันเวลาผ่านไป ทุกอย่างก็เปลี่ยนไปครับ

แต่นับวันมันจะเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง มันจึงทำให้คนที่อายุในข่ายที่ท่าน จขกท. ถาม ได้มานั่งรำลึกความหลังวันวานกันครับ

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 14:57:36 »
เข้ามาฟังผู้ใหญ่เล่าอดีตให้ฟังครับ อิอิ

ปล. ผม 25  ;D ;D ;D
ผมเข้าใจแล้วแหละ ทำไมถึงต้องตั้งไว้ที่ 35 เพราะพี่ จขกท อายุ 35 นั่นเอง

ออฟไลน์ honest

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:11:00 »
ผมว่าสมัยก่อนรถติดกว่าในชั่วโมงเร่งด่วน แต่คนจะอารมณ์ร้อนน้อยกว่าสมัยนี้ แต่เมื่อก่อนจะอดทนรออะไรนานๆได้มากกว่านี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:15:10 »
กระทู้ที่แล้วผมตอบ

กระทู้นี้ ขอผ่าน อิๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:19:15 »
ผมก็จำไม่ได้  เพราะเป็นคนบ้านนอก

แต่วันที่เลิกล็อคล้อวันแรก  ผมนั่งรถเมล์ในรอบสิบปีมั้ง  จากเซียร์รังสิต  ไปสวนลุมฯ  มีธุระ  ออกจากเซียร์ 11 น.  นั่งรถเมล์ 2 ต่อถึงสวนลุมฯ12.30  เป็นความพึงใจที่สุด  หากขับไปเองไม่เคยได้  ขากลับ 13.45  นั่งรถเมล์จากสวนลุมฯ  ถึงเซียร์ 15.15  ค่ารถเมล์(แอร์) ไปกลับ 60บาท....

ต่อไปผมคงไปแบบนี้แหละ (นี่ขนาดไม่ได้ต่อ bts นะ)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:24:53 »
.
.
.
จำได้ว่าสมัยก่อนมันก็ติด แต่ผมว่าสมัยนี้มันติดกว่านะครับ
อาจจะเพราะจำนวนรถที่เพิ่มขึ้น รวมไปถึงจำนวนคนที่เพิ่มขึ้นด้วยเช่นกัน

และจุดหลักๆของทั้งเมืองมันมีอยู่ไม่กี่จุด สยาม สีลม ประมาณนี้
เมื่อก่อนสุขุมวิท เอกมัย ทองหล่อ มันยังไม่เป็นแบบนี้ ทองหล่อ
ยังมีแต่ร้านรับจัดงานแต่งงาน ไม่มีอะไรน่าสนใจ เอ็มโพเรียม ก็ยังไม่มี
มีแค่ โรบินสัน สุขุมวิท เลยจากนั้นไปก็จ๋อยๆ

จะมีอีกที่ที่ดังหน่อยก็รัชดา ที่มีพวกสวนอาหารเยอะ มีคุ้มหลวง
ตำหนักไทย (ใส่สเก็ตเสริฟ) เลยไปจนถึงอภิชาติลาดพร้าว
ที่มีเครื่องบิน รถไฟ ให้ขึ้นไปนั่งทานข้าวได้  ;D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:28:39 »
โห พี่ raygun ...

มาฮาตรง paragraph สุดท้ายของพี่นี่แหละ
จะแก่ไปไหน   ;D ;D

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:35:26 »
สมัยก่อนรถติดน้อยกว่าสมัยนี้จริงๆครับ ปริมาณรถมันน้อยล่ะนะ ขนาดtaxiสมัยก่อน โบกปุ๊บต้องบอกก่อนว่าไปไหน คนขับจะบอกราคามาสามารถต่อราคาได้ บางทีต่อกันนาน คันหลังรอ เขาก็ไม่เดือดเหมือนสมัยนี้ จำได้ว่าจากบางกะปิไปเตรียมอุดม 150บาทเอง รถเมล์เป็นฟ้าขาว(ผมทันประมาณนี้ ;D ไม่มีประตูอัตโนมัติ โหนกันจนเต็มล้นออกมาประตู เลี้ยวทีเอียงที ขับรถปาดหน้ากันอลุ่มอล่วยกันไป พาหุรัต วรจักร เยาวราช ไม่ติดยาว ทางด่วนคือทางด่วนจริงๆ เฉลิมมหานคร รถน้อย แป๊บๆจากดินแดงออกบางนา บางนายังเป็นถนน6เลน วิภาวดี6เลนไม่มีโทรเวย์ รถเยอะแค่ไหนก็ไหลๆกันไปไม่มีหมายเลข7,9ไม่มีอุดรรัถยา ไม่มีรามอินทราอาจณรงค์ สะพานข้ามแยกนับที่ได้ อุโมงลอดแยกไม่ต้องพูดถึง ผู้คนขับรถเรียบร้อยและใจเย็นกว่านี้มากๆครับตามห้างไทยไดมารู เมโทร อิมพีเรียล เซนทรัล ที่จอดรถเหลือๆ ห้างเล็กๆ คนไม่มาก เดินสบายๆ เครียดน้อยกว่าสมัยนี้มากๆครับ ออกตจว.วิ่งสายเอเชีย 2เลนสวน ตามหลังสิบล้อรถยาวเป็นขบวน กว่าจะแซงได้ ติดหน้าด่านเก็บตังค์ทางหลวง(ยกเลิกด่านเก็บเงินทางหลวงตจว.สมัยไหนเช็คกันเองนะครับ แหะๆ) เอาเป็นว่าใช้ชีวิตเครียดน้อยกว่าสมัยนี้มากๆครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 16:05:55 »
ผมเกิดช้าไป3ปี(2524) จำอะไรแทบไม่ได้เลย จำได้แต่ว่าตอนเด็กๆพ่อกับแม่ชอบพาไปเที่ยวที่ไทยไดมารู โตขึ้นมาก็เลยตามหาห้างนี้ แต่ไม่รู้มันตั้งอยู่ตรงไหน
นั่งเรือหางยาวมาท่าช้างเร็วกว่านั่งรถเมล์ ได้นั่งแท๊กซี่มอเตอร์เขียวเหลืองอีคาร์ใหม่กริ๊บๆ และทุกเย็นวันอาทิตย์พ่อกับแม่จะพานั่งมอเตอร์ไซค์จากบ้าน
แถวบางใหญ่มานั่งเล่นดูว่าวที่สนามหลวง สะพานพระปิ่นเกล้ารถโล่งมากๆ ขี่รถจากบ้านไม่นานก็ถึงแล้ว เมอร์รี่คิงปิ่นเกล้าเพิ่งเปิด เวลโก้ปิ่นเกล้ายังไม่เจ๊ง