ผู้เขียน หัวข้อ: ใคร test drive ยาริสตัวใหม่แล้วขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 9154 ครั้ง)

ออฟไลน์ ffhead

• Jr. Member
  • **
อัตราเร่งของยาริสตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ แชร์ความคิดเห็นกันหน่อย
พอดีสนใจที่จะจองตัวนี้ครับ ถ้าซ้ำกับกระทู้คนอื่นขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
Re: ใคร test drive ยาริสตัวใหม่แล้วขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:17:51 »
ถือว่าดีไม่ขี้เหร่เลยครับสำหรับเครื่อง1.2ตัวนี้ ลองตัวJมา ทำtop speedได้180 ส่วนตัวคิดว่าน่าเล่นมากกว่าnew viosซ่ะอีก เพราะผมไม่ชอบviosเอาซ่ะเลยแต่ดันชอบyaris ecoตัวนี้ซ่ะงั้น แรกๆเห็นรูปแล้วคิดว่าไม่สวย ลองดูตัวจริงโอเคเลย

edit.ลืมบอกอีกอย่าง เกียร์cvtตัวนี้โอเลยครับไม่โง่เข้ากันดีกับเครื่อง1.2ตัวนี้ ถ้าตอนนี้จะซื้อรถในราคาไม่เกินห้าแสน ผมซื้อyaris ecoแบบไม่คิดมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:21:55 โดย elite »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ใคร test drive ยาริสตัวใหม่แล้วขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:33:17 »
รถตัวเป็นๆสวยมากครับ เจอตัวท็อปนะ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:34:14 »
เท่าที่ไปลองมา โอ. มากเลยนะครับ สำหรับรถ ราคา ห้าแสนกว่า
เหมาะในเมืองมากๆๆๆ.  กินน้ำมันคงประหยัดดี
กว้างดีตามเค้าว่า

แต่วัสดุภายใน ดูแย่ โดยเฉพาะ หัวเกียร์ ( ไม่ทำให้ยาวเท่า  hilux tiger ไปซะเรยหละ)

เบาะผ้า นั่งแล้วรู้สึกคันมากๆๆ บวกกับสีดำ เลยดูว่าน่าอมขยะ ฝุ่น มากๆๆ
 แต่เอาการขับขี่ ถ้าผมต้องซื้อ อีโค่.  คงเอาคันนี้หละครับ

ปปล. ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 23:07:49 »
คันเร่งกับเกียร์ alert แบบ Altis 1.8 ไหมครับ Altis นี่บางทีไม่ตั้งใจกดแต่รอบมันพุ่งเฉยเลย

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 23:26:32 »
เพิ่งไปเทสมาบ่ายวันนี้เองครับเป็นตัว E แอบหงุดหงิด ทำไมไม่เอาตัว G มานะ

ชอบรูปลักษณ์ทั้งภายนอก และภายในมาก มันดูมีราคากว่าอีโคคาร์คู่แข่งมาก การประกอบ วัสดุอะไรดีกว่าคู่แข่งแน่นอน (ดีพอๆ กับสวิฟ)

อัตราเร่งใช้ได้เลยนะครับ ไม่ได้ขี้เหร่อืดอะไร (รู้สึกได้ว่าเร็วกว่า Jazz i-DSI ซะอีก) ขับขำขำในเมืองก็น่าจะเพียงพอ

พวงมาลัยไม่ได้เบามากเหมือนวีออสโฉมที่แล้ว แต่ส่วนตัวชอบพวงมาลัยหนัก ๆ แบบเฟียสต้ามากกว่า

การเก็บเสียงทำได้ดี ดีกว่าซิตี้แน่นอนและดีกว่าซิวิคด้วย ฮอนด้าการเก็บเสียงไม่ดีเอาเสียเลย แต่ก็ไม่เงียบเท่าเฟียสต้าที่ใ้ช้อยู่

เบรกเร็วทันใจ หัวทิ่มตลอดเหมือนอัลติสตัวปัจจุบัน เอาอยู่แน่นอน

สุดท้าย ไม่ต้องรอรถนาน แถมประกันเลย ดอก 2.54 มีของแถมให้อีกหมื่นห้า พวกไฟตัดหมอก เซ็นเซอร์ ก็ครบและ กลัวจะน้อยหน้าชาวบ้านถึงขั้นแถมประกันกันแต่เปิดตัว

ตัวท็อปเมื่อเทียบราคา 599,000 กับอุปกรณ์ติดรถที่ให้มาส่วนตัวผมมองว่าไม่ได้แพงเกินไป แต่ถ้าลดได้สักสองหมื่นจะเยี่ยมมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 16:40:21 »
ลองขับแบบไม่ได้เหยียบมิดครับ นั่ง4คน ต้องรอรอบ 2000-2500 แล้วความเร็วจะไหลไปเรื่อยๆ
ได้ขับเร็วสุดที่ 100kph ฟีลลิ่งพวงมาลัย Vios เลย แต่ตอนผมลอง Vios
เป็นรุ่น S ล้อ 16 และช่วงล่างแข็งกว่ารุ่นอื่น ส่วน Yaris G ที่ลองขับ นุ่มกว่า Vios S นิดนึง
น่าจะเทียบได้กับ Vios J E G

เบาะหลังนั่งสบายใช้ได้ ผมสูง 175 นั่งยืดหลังตรงแบบผิดปกติวิสัย หัวไม่ติดแบบ Vios

คันเร่งไม่ไวแบบ Altis ครับ คันเร่งออกแนว Honda City/Jazz คือต้องเหยียบลึกนิดนึง
Altis ฟีลแป้นคันเร่ง คล้ายกับ Vios เก่าโน่น

Yaris รุ่นนี้ผมว่าคุ้มครับ รู้สึกเหมือนขับ Vios ที่มีเกียร์ลื่นขึ้น กำลังลดลงหน่อย แต่ราคาถูกลงและอรรถนะประโยชน์ดีกว่า
คุณภาพการประกอบและวัสดุ เห็นได้ชัดเจนว่าดีกว่า March/ Mirage

ปล. รุ่น G ไฟหน้าไฮโซมากก โคมโปรเจกเตอร์และแยกหลอดสูงต่ำ หนึ่งเดียวในตลาด B-seg & Eco car
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2013, 16:44:07 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 19:08:41 »
ไม่ได้ลองขับ แต่ไปลองนั่งๆในโชว์รูม
โดยรวมผมว่าไม่ขี้เหร่นะ ดูดีกว่าEcocarหลายๆคัน ดูดีกว่าMarch Mirageแน่นอน
เสียตรงที่มันออกมาช้ากว่าชาวบ้าน ถ้าออกมาช่วงรถคันแรก คงขายได้แบบระเบิดเถิดเทิง

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 19:55:42 »
ไฟหน้าตัวGสวยมากขอบอก ผมโคตรชอบเลย นี่ถ่ายคู่กับลูกชาย

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 00:50:36 »
ไปลองมาแล้วดีหมดเลย เสียอยู่ 2 อย่าง
1.อืดพอควร กดลึกๆ ก็ไม่ค่อยยอม kick-down เท่าไหร่
2.แอร์ auto พิการในรถหนาวจะตายละ ปรับไป 28 คอมพ์แม่งไม่ตัด ทำงานเหมือน 24 เลย มีไว้หมุนเล่นเฉยๆ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 03:51:38 »
ถือว่าดีไม่ขี้เหร่เลยครับสำหรับเครื่อง1.2ตัวนี้ ลองตัวJมา ทำtop speedได้180 ส่วนตัวคิดว่าน่าเล่นมากกว่าnew viosซ่ะอีก เพราะผมไม่ชอบviosเอาซ่ะเลยแต่ดันชอบyaris ecoตัวนี้ซ่ะงั้น แรกๆเห็นรูปแล้วคิดว่าไม่สวย ลองดูตัวจริงโอเคเลย

edit.ลืมบอกอีกอย่าง เกียร์cvtตัวนี้โอเลยครับไม่โง่เข้ากันดีกับเครื่อง1.2ตัวนี้ ถ้าตอนนี้จะซื้อรถในราคาไม่เกินห้าแสน ผมซื้อyaris ecoแบบไม่คิดมากเลยครับ
ไม่เกิน 5 แสนมันเป็นกระจกมือหมุนนะครับ ผมละคิดหนัก - -"

เรื่องเครื่องผมว่าไม่หนีไปจากเพื่อนร่วมพิกัดหรอกครับ 0-100 มี 14-15 นั้นแหละ

แต่ภายในเนี่ยกว้างมาก ยาวมาก เซทเบาะหน้าให้ผมนั่ง (180) ข้างหลังผมไปนั่งก็ยังมี Legroom เหลือๆ หัวนี้ไม่มีเฉี่ยว จะไหล จะตรง จะเอียง ไขว้ห้าง นั่งสมาธิบนรถได้หมด แต่...เบาะรองสั้นรู้สึกเลยว่าสั้น หวิวๆ แต่ตำแหน่งการนั่งผมว่าโอเคกว่ามิราจนะอยู่ดี รายนั้นเบาะเตี้ยไป นั่งแล้วเมื่อยมากอยากเอาขายื่นไปพาดคอนโซลหน้าเหลือเกิน แล้วก็แอร์แบบมือบิดแม่มสวยโฮก

เออใช่ มีเรื่องอยากจะเพลียกับมันเหมือนในรีวิว VIOS ของคุณจิมมี่ว่า มาตรวัดความเร็วออกแบบมาได้กระโหลกกะลามาก มันกระดาษปรินท์มาแปะกันชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 04:00:26 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:19:20 »
ไปลองมาแล้วดีหมดเลย เสียอยู่ 2 อย่าง
1.อืดพอควร กดลึกๆ ก็ไม่ค่อยยอม kick-down เท่าไหร่
2.แอร์ auto พิการในรถหนาวจะตายละ ปรับไป 28 คอมพ์แม่งไม่ตัด ทำงานเหมือน 24 เลย มีไว้หมุนเล่นเฉยๆ
ตอบข้อ1ครับเป็นเกียร์CVTครับไม่ใช่เกียร์ออโต้4สปีดนะครับ
2ใช่เลยครับเย็นจริง25องค์ศายังหนาวครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 12:03:32 »
ไม่ได้ลองขับแค่ลองนั่ง ก็ดีนะผมว่าสมราคาแล้ว  อีกอย่างสงสัยจริงๆว่าทำไมไม่มีเกียร์ธรรมดาออกมา  อยากได้เกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 13:42:00 »
อย่าลืมว่าช่วงนี้อากาศเย็นนะครับ ผมเปิด 28 ยังน้ำมูกไหล

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 15:45:34 »
ตอบข้อ1ครับเป็นเกียร์CVTครับไม่ใช่เกียร์ออโต้4สปีดนะครับ
2ใช่เลยครับเย็นจริง25องค์ศายังหนาวครับ
เกียร์ CVT ก็ kick down ได้ครับ
ระบบเกียร์มันจะดันรอบให้ขึ้นสูงๆ เพื่อเรียกพละกำลัง คล้ายการลดเกียร์ในระบบออโต้ทั่วไป

รุ่นนี้ใครว่าแพงเกินเหตุ ต้องขอให้ไปดูตัวจริงก่อนนะ...
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 16:00:35 »
ส่วนตัวผมไปขับมาแล้วโอเค   แม้จะอืดไปหน่อยแต่ก็รับได้ ภายในทุกอย่างก็รับได้หมด โทนสีผมให้ผ่านหมด ถือว่าน่่าใช้

แต่ผมว่า มันน่าจะมีมาตรวัดเรืองแสงนะ  เวลาขับกลางวันเนี่ยมันจืดไปหมดเลย

และอีกประเด็นคือผมยังคิดว่ามันแพงไป ถูกลงมาประมาณ1.3จาก vios แต่โตโยต้าไปลดภาษีพอควรเหมือนกัน  ส่วนถ้าเทียบกับcity jazzปัจจุบันก็ถูกกว่าประมาณแสน  ก็คิดว่ายาริสก็ต้องเรียกว่าแพงไปอยู่ดี ถึงจะบอกว่าแพงกว่าคู่แข่ง50000ก็เถอะ
ทำให้ต้องคิดหนักว่า city กับ jazz ใหม่ ถ้ามาดีๆก็ทำให้เราไม่เหลียวแลตัวนี้ได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 16:03:06 โดย Newhang »