ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้ mini countryman รุ่น made in Thailand ครับ  (อ่าน 9436 ครั้ง)

ออฟไลน์ turkton

• Newbie
  • *
ถามคนใช้ mini countryman รุ่น made in Thailand ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:52:12 »
ขออนุญาตถามเบื้องต้นตรงนี้ก่อน เพราะพรุ่งนี้ถ้าผมโทรถามทางศูนย์ กลัวศูนย์จะตอบว่าเป็นปกติน่ะครับ  ;) แต่ผมสงสัยว่ามันคงไม่ปกติน่ะครับ

- เวลาดับเครื่องแล้ว เอากุญแจออกแล้ว รถดับ ไฟดับหมดแล้ว วิทยุปิดแล้ว แต่ทำไมมีเสียงเหมือนพัดลมดังเบาๆ อยู่แถวๆ บริเวณวิทยุติดรถยนต์ครับ นั่งอยู่ตำแหน่งคนขับก็ได้ยิน ถ้าเอาหูแนบยิ่งชัดเจนใหญ่ แปลกใจว่าดับเครื่องแล้ว แล้วอะไรที่มันดังครับ

- อันนี้ผมอาจจะโง่เองนะครับ  :P คือเวลาจอดรถในบ้านเรียบร้อยแล้ว ล็อครถแล้ว ผมสังเกตุว่าไฟบอกสถานะเกียร์มันติดอยู่ครับ ลงจากรถไฟติดตัว P แดงแจ๋เลย และติดตลอดเลยครับ จริงๆมันต้องดับหรือติดตลอดครับ

รบกวนเพื่อนๆเท่านี้ครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: ถามคนใช้ mini countryman รุ่น made in Thailand ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 23:23:27 »
ทั้งสองข้อนะครับ ผมถามนิดนึงว่า ตอนเช้าๆก่อนสตาร์ทเครื่องมีอาการที่ว่ามามั้ยครับ ถ้าไม่ก็สบายใจได้ระดับหนึ่งครับ

ยังไงรอผู้ใช้จริงมาตอบอีกทีครับ แต่ผมว่าน่าจะเป็นเสียพัดลมระบายความร้อนอะไรซักอย่างหนึ่ง

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
Re: ถามคนใช้ mini countryman รุ่น made in Thailand ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 23:52:40 »
อันแรกผมว่าน่าจะเป็นเสียงพัดลมไฟฟ้ารึเปล่าครับ ถ้าใช่น่าจะปกตินะครับ (ไม่ชัวร์100% นะครับว่ารุ่นนี้ระบบการทำงานเป็นยังไง)

:-\ ;D
Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 23:59:55 »
ไฟตำแหน่งเกียร์รถตระกูล bmw หลายรุ่นจะติดค้างตลอด ถึงแม้จะดับเครื่องไปแล้วก็ตาม หรือบางรุ่นจะดับตอนกดล็อครถ แต่ไม่ต้องกังวลครับจำได้ว่าเป็นหลอด LED ไม่ร้อนครับ

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 00:10:34 »
พัดลมดังหลังดับเครื่องเป็นเรื่องปกติของมินิครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 00:18:35 »
ข้อ 2 ปกติแน่นอนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 01:23:26 »
เมื่อครู่ผมลองสังเกตุใหม่ เสียงที่คล้ายๆพัดลม มันดังจากตรงด้านหลังตัวแผงคอนโทรลแอร์แน่นอนครับ ดับเครื่องและดึงกุญแจออกก็ยังดัง เมื่อกี๊นั่งรออยู่ 5 นาที ไม่เห็นแววว่าจะดับ ก็เลยเดินเข้าบ้านก่อน แล้วอีกพักเดินมาฟังใหม่ เสียงเงียบหายไปแล้วครับ

น่าจะเป็นเสียงพัดลมที่เค้าอาจจะตั้งค่าอะไรไว้ซักอย่างให้มันทำงานหลังจากดึงกุญแจออกและล็อครถแล้วน่ะครับ

ส่วนเรื่องไฟที่ตัว P เดี๋ยวพรุ่งนี้ดูอีกทีว่ามันดับหรือเปล่า (เดาๆว่าอาจจะดับ) ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะมาแนะนำครับ  :D

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 02:31:39 »
อันแรกไม่แน่ใจ

แต่ 2 ปกติคับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 06:27:10 »
ข้อแรกอาจจะเป็นพัดลมทำให้เทอร์โบเย็นหรือเปล่าครับ เรียกว่าอะไรซักอย่างลืมไปละ

ข้อสองปกติแหละครัช

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 07:55:25 »
รถคุณปกติครับ ทั้งสองอาการเป็น by design ของมินิ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 08:57:37 »
ถ้ารถเทอโบพัดลมยังทำงานอีกสักพักหลังดับเครื่องเป็นเรื่องปกติค่ะ จริงๆน่าจะลองเปิดฝากระโปรงดู้ด้วยนะ จะได้รู้ไปเลยว่าที่ดังคือพัดลมหมุนรึเปล่า

ออฟไลน์ billups

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 08:59:13 »
พัดลมทำงานตามเซนเซอร์ ถ้าอณุภูมิยังสูงเกินว่ากำหนดมันก็จะหมุนต่อไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 01:07:39 »
ขอบคุณทกๆท่านครับ ผมไม่ทราบและไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย ออกแนวขับอย่างเดียวครับ :D
แต่วันนี้สังเกตุชัดๆแล้วครับ ได้ผลดังนี้ครับ

- เสียงที่ดังน่าจะเป็นพัดลมอะไรซักอย่างนึง อยู่บริเวณช่องหลังวิทยุ ใช้เวลาน่าจะราวๆ 10-15 นาที ก็ดับไป ไม่มีเสียงครับ

- ส่วนไฟโชว์สถานะที่คันเกียร์ ตรงอักษร P อันนี้ไม่แน่ใจว่าใช้เวลานานเท่าไหร่แล้วดับ แต่พอเช้านี้ไปดู มันก็ดับไปแล้วครับ

หากมีข้อสงสัย ขออนุญาตถามในโอกาสต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ G_VoluTioN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 01:35:41 »
เป็นเรื่องปกติคับ ทั้ง2 ข้อ
ในข้อแรก พัดลมจะไม่ได้ติดทุกครั้งจะอยู่ในบ้างจังหวะที่ใช้งาน ถ้ารถเราวิ่งเยอะแล้วเราดับเครื่องในทันที จะมีกสรใช้พัดลมในการช่วยลดความร้อนของเครื่องคับ
แต่จะไม่ได้เป็นทุกครั้งถ้าสังเกตุดีๆ
ส่วนข้อ2 เนีย เกียร์ไฟติดตลอดคับ