ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทางขึ้น-ลงเขาใหญ่ครับ  (อ่าน 5419 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
สอบถามทางขึ้น-ลงเขาใหญ่ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 09:06:05 »
ยังไม่เคยไปเขาใหญ่เลยครับ กะว่าจะเอา jazz ไป มีทางช่วงไหนต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ

ขอบคุณคร้าบ :)

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: สอบถามทางขึ้น-ลงเขาใหญ่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 09:11:53 »
ก็ทางปกติธรรมดานี้แหละครับ แค่อย่าขับเร็วพอ ระวังเจอสัตว์ชนสัตว์(ลิง) เจอช้างนี้ถือว่าเป็นบุญวาสนา อิอิ ศึกษาวิธีปฎิบัติเมื่อเจอช้าง แต่เหมือนที่บอกน้อยคนนักจะเจอ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามทางขึ้น-ลงเขาใหญ่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 09:15:14 »
สบายตลอดทางครับ เข้าโค้งไม่เร็วเกินไปเป็นพอครับ ยกเว้นจะต่อขึ้นเขาเขียวที่ต้องคลานขึ้นไปเลยทีเดียว (ทางเป็นหลุมเป็นบ่อเยอะมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2013, 09:18:11 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ pockka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 10:08:06 »
อย่าให้อาหารสัตว์ริมทางครับ

ออฟไลน์ lek1019

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 10:09:27 »
จะขึ้นทางไหนครับ มันขึ้นได้สองทาง ปากช่อง กับ ปราจีน

ทางขึ้นปราจีนจะขับง่ายกว่าในกรณีถ้าไม่มีประสบการณ์ขึ้นเขา ลงเขา

ทางขึ้นปากช่องเป็นทางเก่า จะมีจุดชันหักศอกเยอะหน่อย ดูจังหวะก็ขึ้นไม่มีปัญหา ใช้ engine break บาง

สำคัญมาก :  อย่าขับเร็ว เขาใหญ่ คือ อุทยานแห่งชาติ ไม่ใช่สนามแข่ง ค่อยๆไป ดูต้นไม้ โป่ง น้ำตก แล้วจะรักเขาใหญ่ครับ  ;D

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 10:11:01 »
ขึ้นได้สบายๆครับ ขับไปเรื่อยๆ ชิวๆ ไม่ต้องรีบร้อน ใครรีบให้เขาแซง ใครแรงให้ทางเขาไป

ระวังสัตว์ป่ากับรถทิ้งโค้งแรงๆด้วยนะครับ พวกนี้ชอบโค้งกินเลน ส่วนช้างนี่ไม่ต้องกังวลครับ

ช่วงกลางวันไม่ค่อยโผล่มาให้เห็นหรอกครับ ส่วนใหญ่จะออกมากันเป็นครอบครัวช่วงกลางคืนมากกว่า

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 10:35:30 »
ขอบคุณทุกๆท่าน :Dเลยครับ

ออฟไลน์ Bboomboom

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 10:37:51 »
มาเก็บข้อมูลครับ :D

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 10:49:32 »
1 เส้นทาง เป็น 2 เลน ไม่อันตรายครับ ผ่านด่านได้อากาศดีๆ
  เปิดกระจกเลยครับ

2      ดูเวลาปิดด่านให้เเม่น ถัานอนบนเขาเดี๋ยวจะกลับขึ้นไปไม่ได้
  กรณีนอนในเขตอุทยานเเล้วลงมา ชิวเส้นเขาใหญ่ - ปากข่อง

3      ช้าง มักเจอเวลา พลบคํ่า เส้นปราจีนขเขาใหญ่ จำ กม ไม่ได้
   อย่าขับเร็วนะครับ กว่าจะรู้ว่าเจอช้างก็จะไกล้จนเราทำอะไรไม่ถูก
         เราไปเที่ยวบ้านเค้า ต้องเกรงใจเจ้าของบ้านครับ

ถ้าเจอขวางถนนให้ปิดไฟหน้าก่อน เดี๋ยวพี่เค้าก็เดินผ่านไป
   ตามๆเจ้าถิ่นไปก็ได้
4     เเนะนำ dinner ทื่ smoke houseบรรยากาศดีกว่าอาหาร ควรจอง  ก่อน(weekend) เเละมีเวลา ไปทานข้าวก่อนพระ   อาทิตย์   ตกที่ club House ใน Toscana อยู่เส้น ทางเขาใหญ่-วังนํ้าเขียว
บอกยาม " ไป club house จ้าาา"   ราคากลางๆครับประมาณ D segment

--ขออนุญาตเเนะครับ
  05:00  ออกจาก กทม เช้่าหน่อย เตรียมของใส่บาตรไปดัวย
           ผมจะใส่บาตร เส้น Dairy Home - เขาใหญ่ ทางสวยรถไม่มาก
           เเล้วค่อย หา กาเเฟร้อนๆ นํ้าเต้าหู้ ปาท่องโก๋ เป็นมื้อเช้า

"ใส่บาตรตอนเช้า ดื่มเหล้าตอนเย็น กลางวันหลบไปนวดครับ "

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:05:37 »
1 เส้นทาง เป็น 2 เลน ไม่อันตรายครับ ผ่านด่านได้อากาศดีๆ
  เปิดกระจกเลยครับ

2      ดูเวลาปิดด่านให้เเม่น ถัานอนบนเขาเดี๋ยวจะกลับขึ้นไปไม่ได้
  กรณีนอนในเขตอุทยานเเล้วลงมา ชิวเส้นเขาใหญ่ - ปากข่อง

3      ช้าง มักเจอเวลา พลบคํ่า เส้นปราจีนขเขาใหญ่ จำ กม ไม่ได้
   อย่าขับเร็วนะครับ กว่าจะรู้ว่าเจอช้างก็จะไกล้จนเราทำอะไรไม่ถูก
         เราไปเที่ยวบ้านเค้า ต้องเกรงใจเจ้าของบ้านครับ

ถ้าเจอขวางถนนให้ปิดไฟหน้าก่อน เดี๋ยวพี่เค้าก็เดินผ่านไป
   ตามๆเจ้าถิ่นไปก็ได้
4     เเนะนำ dinner ทื่ smoke houseบรรยากาศดีกว่าอาหาร ควรจอง  ก่อน(weekend) เเละมีเวลา ไปทานข้าวก่อนพระ   อาทิตย์   ตกที่ club House ใน Toscana อยู่เส้น ทางเขาใหญ่-วังนํ้าเขียว
บอกยาม " ไป club house จ้าาา"   ราคากลางๆครับประมาณ D segment

--ขออนุญาตเเนะครับ
  05:00  ออกจาก กทม เช้่าหน่อย เตรียมของใส่บาตรไปดัวย
           ผมจะใส่บาตร เส้น Dairy Home - เขาใหญ่ ทางสวยรถไม่มาก
           เเล้วค่อย หา กาเเฟร้อนๆ นํ้าเต้าหู้ ปาท่องโก๋ เป็นมื้อเช้า

"ใส่บาตรตอนเช้า ดื่มเหล้าตอนเย็น กลางวันหลบไปนวดครับ "

smoke house ปิดแล้วนี่ครับ หรือเปิดใหม่  ??? เท่าที่ไปเขาใหญ่ 2 ปีติดๆ กัน ก็สนุกดีครับแต่อย่าไปช่วงปีใหม่ คนเยอะวุ่นวายเที่ยวไม่สนุกครับไปก่อนหรือหลัง กะลังดีคนไม่เยอะจนเกินไป

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:14:42 »
ไปมาเมื่อหน้าฝนนี้ ครับ
 ท่านใดทราบโปรดเเจ้งความคืบหน้าด้วย
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:33:09 »
เส้น ปากช่อง ระวังโค้งขาลง เพราะค่อนข้างลาดชัน และก็ลิงเยอะชนพอๆกันหมาข้างทางก่อนถึงเขาใหญ่
ส่วนใครเจอแจ๊กพอร์ตก็คงจะเป็นช้าง กับ งู
อิอิ  ;D  ;D ตอนนี้อากาศดีมากครับเพราะเริ่มเย็นแล้วกลางคืนนี่ หืมฉ่ำแท้
ผมไปทุกวันศุกร์ บ้านอยู่แถวนั้น ครับ
 :o
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:44:36 »
ขับช้าๆ เปิดกระจก สูดลมหายใจลึกๆ เอาอากาศดีๆ เข้าไปในปอดครับ

ปล. smoke house คุ้นๆว่าปิดครับ

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 12:18:49 »
จะขึ้นทางไหนทางก็สบายและปลอดภัยทั้งสองฝั่ง ไปกลางวันโอกาศเจอสัตว์ตัวใหญ่ๆน้อยมาก แต่ถ้าไปมืดๆก็ต้องระวังสัตว์เพราะมืดมากและสัตว์ส่วนใหญ่จะสีดำๆ ถึงขับช้าก็อาจเบรกไม่ทัน เคยไปตอน 3 ทุ่ม (ขึ้นมาทางฝั่งโคราชตอนทุ่มกว่าๆ) ใกล้ถึงทางลงฝั่งปราจีนเจอไม่แน่ใจว่าตัวอะไร ตัวประมาณวัว อยู่บนถนน เกือบเบรกไม่ทันเพราะตัวมันสีดำ(มีเขาขนดูหนาๆ)มองไม่เห็น พอตัวที่เกือบชนเริ่มวิ่ง ก็มีเสียงวิ่งเป็นฝูงใหญ่เลยจากป่าข้างๆ ถ้าไปตอนกลางคืนก็อาจมีลุ้นได้เจอวัตว์ใหญ่ๆแบบผม 55 (ตอนขึ้นเจ้าหน้าที่บอกให้ระวังช้าง เพราะมีช้างป่าเดินบนถนน แต่วันนั้นไม่ยักกะเจอช้างซักตัว)

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 12:21:43 »
ขับขึ้นที่จอดรถเซนร์ทรัลลาดพร้าวยากกว่าขับขึ้นเขาใหญ่อีกครับ

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 13:23:54 »
มายืนยันอีกคน smoke house ปิดกิจการครับ ข่าววงในมาว่าปิดเพื่อเครียล์ปัญหาภายในระหว่างผู้ถือหุ้นจริง(นาบทุย) กะผู้ถือหุ้นลม(ต้นไอเดียและตัวปัญหา) ซักพักพอจัดการกันลงตัว เจ้าของตัวจริง(นายทุน)จะเปิดทำใหม่ แต่อาจไม่ใช่ชื่ิเก่าละครับ

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:51:08 »
มายืนยันอีกคน smoke house ปิดกิจการครับ ข่าววงในมาว่าปิดเพื่อเครียล์ปัญหาภายในระหว่างผู้ถือหุ้นจริง(นาบทุย) กะผู้ถือหุ้นลม(ต้นไอเดียและตัวปัญหา) ซักพักพอจัดการกันลงตัว เจ้าของตัวจริง(นายทุน)จะเปิดทำใหม่ แต่อาจไม่ใช่ชื่ิเก่าละครับ

ใช่คับ ตอนนี้ปิดกิจการชั่วคราว เพราะมีฝ่ายนึงโกงจนผู้ถือหุ้นใหญ่รับไม่ได้คับ

ออฟไลน์ Hell GF

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:28:01 »
ไม่อยากทำศึกชนช้าง หรือ ช้างมาชน ;D

เลี่ยงทางปราจีนครับ ฟอจูนเนอร์เพื่อนผมโดนชนยับไปทั้งแถบ ถ้าเปนเก๋งสงสัยจะคาเท้า ขับหนีกันสุดชีวิต

แถมทัาย จนท.บอกเดือนก่อนโดนช้างเอารถไปกลิ้งเล่น คือช้างมันตกมัน คงจะหงุดหงิด

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 21:53:16 »
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 23:06:40 »
เวลาเจอช้างให้เปิดไฟหน้าครับห้ามปิด เพราะโดยปกติสัตว์ป่าจะหลีกเลี่ยงแสงไฟ ถ้าปิดไฟหน้าช้างอาจจะชนรถท่านเล่นได้ ห้ามเด็ดขาดคือบีบแตรไม่งั้นรถเละแน่นอน

ออฟไลน์ Hell GF

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 16:46:55 »
เวลาเจอช้างให้เปิดไฟหน้าครับห้ามปิด เพราะโดยปกติสัตว์ป่าจะหลีกเลี่ยงแสงไฟ ถ้าปิดไฟหน้าช้างอาจจะชนรถท่านเล่นได้ ห้ามเด็ดขาดคือบีบแตรไม่งั้นรถเละแน่นอน
ตอนที่เพื่อนผมโดนชน ก็ประมาณ1ทุ่ม เปิดไฟหน้าครบเลย ;D

เหตุการณ์คือ ขับพ้นโค้งมาจ๊ะเอ๋เลย ห่างกัน10เมตรได้  เพื่อนผมหยุดรถคิดสัก5วิได้ ว่าเอาไงดี

ยังไม่ได้คำตอบ ก็โดนชนซะแล้ว