ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่าวัสดุHonda city(2012) เหมือนจะดีกว่า Jazz  (อ่าน 4828 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
วันก่อนไป 0 มา(เอารถไปเปลี่ยนลูกปืนล้อ)  เลยไปดูรถเล่นๆอ่ะครับ  คือรู้สึกว่า  วัสดุ Jazz  มันแบบไม่ค่อยดีเลยโดยเฉพาะมือเปิดประตู   แต่พอไปเทียบกับ city แบบคนละเรื่องเลยอ่ะ  รวมถึงเสียงปิดประตูด้วยครับเสียงปิดประตู  city  จะแบบแน่นๆหน่อย  ส่วน Jazz  เสียงแบบรับไม่ได้อ่ะ  
อีกอย่าง  วัสดุภายใน Civic fb  ผมว่ามันก็วัสดุดูดีอยู่นะแต่ดูเหมือนไม่ดีเฉยๆ(ดีดว่า vigo champ และ  Altis )
 มีใครคิดเหมือนกันบ้างครับหรือผมคิดไปคนเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:09:10 โดย NamPTK_Gifted »

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไม วัสดุHonda city(2012) เหมือนจะดีกว่า Jazz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 19:42:56 »
การเปิดปิดประตู city ดีกว่าครับ แบบว่าเห็นได้ชัดเลย เคยลองเทียบ 3 ตัว ดีเรียงตามนี้ครับ  city > jazz jp > jazz th

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
Re: ทำไม วัสดุHonda city(2012) เหมือนจะดีกว่า Jazz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:10:08 »
ทำไม ผมกลับรู้สึกว่า แจ๊ส ดู ลงทุนกว่า ซิตี้อะครับ

ในแง่วัสดุ ช่วงคอนโซล เพราะ ตรงคอนโซลอะ ด้านบนตรงกลาง กดลงไป มันยุบนะครับเหมือนเป็นพลาสติกบางๆ

แต่แจ๊สไม่เป็นครับ พวกส่วนอื่นๆผมก็ว่าแจ๊สดูดีกว่า

ขนาดมือเปิดประตูด้านนอกผมยังชอบเลย ดูโบราณ น่ารักดี

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
Re: รู้สึกว่าวัสดุHonda city(2012) เหมือนจะดีกว่า Jazz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:57:46 »
แต่ผมยอมรับครับว่าcityเสียงปิดประตูแน่นกว่าjazzครับ เทียบกันมาแล้ว ;D

ออฟไลน์ AMG GT

Re: รู้สึกว่าวัสดุHonda city(2012) เหมือนจะดีกว่า Jazz
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 22:32:23 »
แต่ผมยอมรับครับว่าcityเสียงปิดประตูแน่นกว่าjazzครับ เทียบกันมาแล้ว ;D
แน่นกว่าจริงๆนะ  ผมว่าเสียงปิดประตู city ฟังแล้วดูดีกว่า altis ตัวปัจจุบันอีก   ส่วน jazz  เสียงเหมือนกับว่าแผงประตูข้างมันจะหลุดออกมาอ่ะเสียงสั่นๆอ่ะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 01:19:12 »
แน่นกว่าจริงๆนะ  ผมว่าเสียงปิดประตู city ฟังแล้วดูดีกว่า altis ตัวปัจจุบันอีก   ส่วน jazz  เสียงเหมือนกับว่าแผงประตูข้างมันจะหลุดออกมาอ่ะเสียงสั่นๆอ่ะ
ที่บ้านผมมีทั้ง 2คัน Altis 2010, City 2012 ถ้าปิดประตูแบบปกติวิสัย ส่วนตัวผมว่าไม่นะครับ 55+
Altis กระแทกเข้าไป ยังได้ยินเสียงยางมันกระทบกันอยู่ เว้นแต่กระแทกแรงๆ เสียงจะกลวงๆ ไม่แน่น
City นี่ได้ยินชัดเลย เสียงเหล็กเขี้ยวประตูมันกระแทกกัน กร๊วบ!! แต่ถ้าปิดกระแทกแรงผิดปกติ ผลจะตรงข้ามกับ Altis  ;D
ส่วน Jazz เสียงสั่นๆ เหมือน Yaris เก่าเลยครับ
Yaris เก่า เทียบกับ Vios เก่า
Vios ก็แน่นกว่าเหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 02:29:45 »
อืม....ไม่รู้สิ รู้แต่ว่า Jazz ผมนี่เสียงก๊อกแก๊กรอบคัน แต่ City เพื่อนแทบไม่มีเสียงก๊อกแก๊กเลย (นั่งบ่อยร่วมทาง) แถมเจอทางขลุขละหน่อยนี่ก็ไม่ดังตึงตังมากมายแบบ Jazz ทั้งที่ทั้งคู่มันก็เดิมๆ เหมือนกันหมด แต่อายุต่างกันสามปี
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:09:39 »
ผมก็รู้สึกอย่างนั้นเหมือนกันครับ
ยิ่งเทียบกับเจ้า GD อีกคันด้วยแล้ว GD นี่ พลาสติกไม่น่าสัมผัสเอาซะเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:21:07 »
ในแง่ของ Global Safety Test     Jazz จะปลอดภัยกว่านะครับ

ส่วนวัสดุที่ดูจะเหนือกว่า ก็มี ที่ปัดน้ำฝน หน้าและหลัง ที่เป็น Flat Blade กับมี CD ติดตั้งให้

ส่วนอื่นๆ City จะได้ในเรื่องของการตกแต่งที่หรูหรากว่า หยิบจับอะไรเป็นโครเมี่ยมไปหมด

ส่วนตัวชอบมือเปิดทรงนี้นะครับ มันเข้ากับบุคลิกของรถ Jazz ดี

ส่วนเรื่องเสียงรบกวน แน่นอนครับ Jazz มีประตูหลังคอยสั่นให้ดัง มีเบาะหลังคอยกระพรือตลอดเวลา

และ Volume ของห้องโดยสารมันกว้างกว่า เลยสัมผัสกับเสียงที่เข้ามาในรถได้เยอะกว่า

โดยเฉพาะช่วงคอนโซลหน้าที่ยื่นเข้าไปเหนือห้องเครื่อง คราวนี้ ได้ยินเสียงเครื่องชัดเลย

(ปล ระยะห่างจาก กันชนหน้า ถึง พวงมาลัย Jazz กะ City ต่างกันแค่ ครึ่งฝ่าเท้าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:24:37 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:31:36 »
ปล ระยะห่างจาก กันชนหน้า ถึง พวงมาลัย Jazz กะ City ต่างกันแค่ ครึ่งฝ่าเท้าครับ

เพิ่งทราบน่ะครับเนี่ย ผมใช้ City อยู่ เวลาขับ Jazz เพื่อนจะจอด ใกล้ๆฟุตบาท มากขึ้น ,เว้นระยะ น้อยลง เพราะคิดว่า Jazz มันหน้าสั้น
 วันหลังต้องระวัง ให้มากกว่าเดิม แล้ว
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 13:29:30 »
ปล ระยะห่างจาก กันชนหน้า ถึง พวงมาลัย Jazz กะ City ต่างกันแค่ ครึ่งฝ่าเท้าครับ

เพิ่งทราบน่ะครับเนี่ย ผมใช้ City อยู่ เวลาขับ Jazz เพื่อนจะจอด ใกล้ๆฟุตบาท มากขึ้น ,เว้นระยะ น้อยลง เพราะคิดว่า Jazz มันหน้าสั้น
 วันหลังต้องระวัง ให้มากกว่าเดิม แล้ว

ลองวัดดูได้ครับ ที่มันดูหน้าสั้นเพราะเสา A มันไปลงอยู่กลางซุ้มล้อ แต่ City มันอยู่หลังซุ้มล้อ พอเพิ่มความยาวอีกครึ่งฝ่าเท้า มันเลยดู

ฝากระโปรงยาวต่างกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 16:24:39 »
ไม่ค่อยได้สนใจเลยครับ

แต่ส่วนตัวแล้วชอบแนว Hatchback มากกว่า ในพิกัด B C segment