ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Fortuner  (อ่าน 8120 ครั้ง)

ออฟไลน์ sbi

• Newbie
  • *
สนใจ Fortuner
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 20:52:25 »

สนใจ Furtuner มือสองปี 2006 เห็นราคาน่าสนใจแต่กังวลใจเคยข่าวมีประเด็นเรื่องควันไอเสียเข้าห้องโดยสารไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนและแก้ไขได้หรือไม่และเรื่องเบรกที่เป็นปัญหาไม่ทราบว่าร้ายแรงแค่ไหนขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: สนใจ Fortuner
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 21:32:41 »
เรื่องควันผมไม่เคยเจอกับตัว ส่วนเรื่องเบรค เจอมาจังๆตอนนั่งไปกับรุ่นน้องบนวิภาวดี
ผมบอกเค้าว่าได้ยินว่าเบรคคันนี้มีปัญหา ไอ้น้องเค้าก็ไม่เชื่อผม วิ่งๆอยู่ 100ก็เลยเหยิบขึ้นไป
130 แล้วเบรค "ไหนปัญหาพี่ ไม่เห็นมี" ก็วิ่งขึ้นไป 130อีกครั้งแล้วเบรค "ก็อยู่ดีนี่พี่ไม่มีปัญหา"

เอ้างั้นเอ็งลองอีกรอบซิ

พอลองอีกรอบเท่านั้น เห็นผลเลยครับ
เปล่า ไม่ใช่ว่ามันไม่เบรคนะครับ มันเบรค ไม่ได้ชนใคร แต่คนเหยียบรู้อยู่แก่ใจว่ามันไม่เหมือนเดิม

ถ้าอยากเอาเจ้าของตัวจริงมาเล่า รอคุณ Dr.Slumดีกว่า เดี๋ยวก็คงมาครับ รายนี้ประสบการณ์กับเบรค
Fortuner เค้าเยอะ

ปล. แต่ไมเนอร์เชนจ์นั้นเค้าแก้ให้จนดีขึ้นแล้วนะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 22:25:51 »
ขอย้ำว่า จากประสบการณ์ส่วนัว ถ้าคิดจะซื้อ ฟอร์จูเนอร์ ควรซื้อรุ่นดีเซลไมเนอร์เชนจ์แล้ว ที่มี EBD มาให้แล้วเท่านั้น ไม่เช่นนั้น อย่าเล่นเด็ดขาด!
เพราะรุ่นเบนซิน ยังคงใช้ LSPV อยู่ ส่วนรุ่นเก่า หรือรถมือสองนั้น ต่อให้ปรับระบบเบรกมายังไง ผมว่าก็ยังไม่น่าพอใจในเรื่องฟีลลิ่ง แม้ว่าระยะหยุดจะสั้นลงก็ตามก็สั้นลงได้แค่นิดเดียว และยังถือว่า ไม่น่าไว้ใจอยู่สำหรับผม

รอถามคุณ Dr.Slum ใมนฐานะ อดีตลูกค้า ที่ซื้อมาใช้งาน ได้ ราวๆ 6 เดือน ป้ายขาวได้แค่ 3 เดือน ก็ขายทิ้งแล้ว ดูเอาแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 22:29:53 »
เคยเช่าตัว 3.0 ตัวเก่ามาขับครับ แรงดีใช้ได้ แรงกว่าเบนซินพอสมควรครับ เรื่องแอร์นี่เหม็นจริงครับ แอร์หลัง(คันที่เอามาไม่มีปลายท่อ) ที่บอกเช่นนั้นเพราะ ถ้าปลายท่อยื่นพ้นกันชนออกไป จะไม่เจอปัญหาควันเข้ารถ

เบรค ปัญหาจริง!! เหยียบ140 รถตัดหน้า เกือบจิ้มตูด มันเหมือนจะอยู่แต่ก็ไม่อยู่ึครับ มันไหลๆเล็กน้อย เหมือนเบรคจะเฟด เดาว่าผ้าเบรคห่วยครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 01:57:55 »
ปัญหาเบรกห่วย ไม่ได้มาจากผ้าเบรก

แต่ อย่างที่พี่เสวฯ เคยเจอมา นั่นคือ การเซ็ตให้ เบรกมันจับที่ล้อหน้ามากไป นั่นก็ส่วนหนึ่ง

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 20:41:46 »
มองหารุ่นอื่นๆ ดีกว่าไหมคับ

ถ้าหาไม่ได้จิงๆ ค่อยกลับมาดูตัวเลือกนี้เป็นตัวสุดท้าย

หากเปรียบรถคันนี้ก็คงดั่งสุภาษิตที่ว่า

"สวยแต่รูป จูบไม่หอม"

ถ้าว่ากันจิงๆ อย่าซื้อรถกะบะดัดแปลงเลยคับ

บอกได้คำเดียวว่า ห่วย ผมขึ้นขับกะบะดัดแปลงคันไหน ก็ไม่สู้รถปกติเลยคับ

ลองไปดูพวก wish หรือ space wagon ก่อน แพงกว่ากันนิดหน่อย แต่ความปลอดภัย ล้นละทักคับ

ปล.ที่บอกว่ากะบะดัดแปลงห่วย เพราะผม ชีวิตนี้ได้ใช้รถแบบนี้มาทั้งหมด 3 คัน แย่หมดทั้ง 3

คันแรก ประกอบห่วยมาก (ชื่อว่าไทยๆ ไรเนี่ยแหละ)

คันที่สอง ก็ไอ้ไทยๆ นี่แหละ ที่ทำเอาผมเกือบตายใต้โทลเวย์สองสัปดาห์ก่อน

คันที่สาม ก็ไอ้เจ้ายักษ์จูนเนอร์ ที่เบครไม่อยู่ ไฟเหลืองทีไร เบครปุ๊บ รถหลุดแยกทุกทีสิน่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2009, 20:49:02 โดย Dr.slum »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 21:02:44 »
ถ้าได้ราคาถูกจริง ก็เอามาทำเบรคก็ได้ครับน่่าจะซัก 50000 (ราคาไม่แน่ใจนะครับ) ของ ATS ก็ดีครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 21:25:46 »
ต้องใช้เงินตั้ง 50,000 บาท เพื่อปรับสภาพระบบเบรก กับรถบ้านๆแบบนี้??

แล้วทำไม ตอนนั้น โตโยต้าถึงไม่ทำมาให้ดีเหมือนรุ่นอื่นๆที่เคยทำมาซะทีเดียวเลยแต่แรกละครับ?

เอาน่า ฟอร์จูเนอร์นี่ยังพอทนนะ Aristo Gen2 หรือ GS300 Gen 2 เนี่ย เบรกน่ากลัวกว่า ฟอร์จูเนอร์ซะอีก
ขับมา 2 คัน คันนึง สเป็กญี่ปุ่น Vertex Edition กับ อีกคัน สเป็ก เล็กซัส กรุงเทพ เบรกห่วยแตกทั้งคู่เลย แป้นนี่เหยียบแทบจมรถยังไปต่อได้อีก!

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 21:45:36 »
ต้องใช้เงินตั้ง 50,000 บาท เพื่อปรับสภาพระบบเบรก กับรถบ้านๆแบบนี้??

แล้วทำไม ตอนนั้น โตโยต้าถึงไม่ทำมาให้ดีเหมือนรุ่นอื่นๆที่เคยทำมาซะทีเดียวเลยแต่แรกละครับ?

ผมว่ามันจะเป็นคำถามที่ Toyota ไม่อยากตอบสิครับ 55+
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ sbi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 21:56:34 »
ขอบคุณมากๆครับทุกความเห็น