ผู้เขียน หัวข้อ: คิดจะเปลี่ยนรถ ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด  (อ่าน 11242 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
Re: คิดจะเปลี่ยนรถ ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:53:13 »
ผมก็ขับน้อง 2 อยู่แต่เป็นตัว groove ไม่เคยครูดเลย (คงเพราะไม่แต่งอะไร) ส่วนสมรรถนะ ผมว่าน้อง2 อยู่ในกลุ่มต้นๆของกลุ่มbน่ะ เรื่องความแรง แต่ปลายตันเท่านั้นเอง
น่าจะช้าสุดในกลุ่ม แต่เรื่องขึ้นเขาผมว่าชิวๆครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mongolias

Re: คิดจะเปลี่ยนรถ ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:05:38 »
ขับขึ้นเหนือ คุณจะไปถึงไหนล่ะครับ
ตัวผมใช้ Jazz GD ตระเวณไปมาเกือบทั่วแล้ว ทั้ง ดอยอินทนน ปาย ปางอุ๋ง ภูชี้ฟ้า ห้วยน้ำดัง แม่สลอง ฯลฯ หรือจะใกล้ๆ ก็เช่นภูทับเบิก (ทุกที่ออกเดินทางจากศรีราชา)
มันก็ไปได้หมดนะครับ รถน่ะไหว แต่คนจะเหนื่อยหน่อยครับ ขอแค่ถนนดีหน่อยเท่านั้นเองครับ

เดี๋ยว ปลายอาทิตย์นี้ ผมจะไปแม่ฮองสอนอีกรอบ คราวนี้เอาเจ้า City LPG ขึ้นไป ยังไงจะมารีวิวให้ดูแล้วกันครับ
ปล.ใครจะไปดูดอกบัวตองที่ดอยแม่อูคอบ้าง เผื่อจะได้เจอกันครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:09:33 »
ถ้าเป็นผม ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ไม่ซื้อรถไหม่ แต่จะทำรถ เปลี่ยนล้อ+ยาง ยกสูงนิดๆทำสไตล์ครอสสะเลยย  ถนนประเทศไทย ไม่ไหวจะเคลียร์

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:11:40 »
ลงที่จอดรถแล้วหน้ากระแทกพื้นใช้วิธีค่อยๆลงช้่ๆแล้วเอียงหน้ารถลงแบบเฉียงๆ เรืีองของการขึ้นเขานั้นใช้เกียร์ต่ำขึ้นถ้าไม่ได้บรรทุกน้ำหนักสาหัสจริงๆขึ้นได้หมดครับ รถสมัยก่อนแรงม้าน้อยกว่านี้ยังไปมากันเยอะแยะ ส่วนเรืีองของหลุมนั้นขับช้าๆและเบี่ยงหลบครับ ใช้รถยกสูงแล้วลงหลุมก็ช่วงล่างพังไม่ต่างกัน กระบะก็แย่ถัาตกหลุมบ่อยๆ ผมว่าต้องปรับที่ตัวคนไม่ใช่รถครับ มันเหมือนความรู้สึกเบื่อรถมากกว่าความจำเป็นต้องขายหาใหม่จริงๆ ลองพิจารณาดูดีๆก่อนหน้าผ่อนรถก็ไม่ได้ไปเที่ยวไม่ได้มีเงินเก็บแบบตอนผ่อนหมด เอาเงินไปลงกับเรื่องอื่นดีกว่าที่จะไปใส่กับรถยนต์หมดนะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:57:40 »
ใช้คันเก่าครับ ยังไงก็ไปไหว รถสมัยนี้ไปได้ทุกที่แหละครับ

ถ้าไม่มั่นใจก็เช่ารถแค่ตอนไปเที่ยวก็พอครับประหยัดยัง เที่ยวสบายๆ

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 10:05:13 »
เที่ยวบ่อยขนาดว่าต้องการหารถใหม่เลยหรอคับ การผ่อนรถใหม่นี่เหนื่อยนะในความรู้สึกผม
อีกอย่างรถเดิมคุนก็ยังสดใหม่อยู่เลย ถ้ามันเก่ากึ๊กก็ไปอย่าง เพราะถ้าไปพังกลางทางล่ะยุ่งเลย
เพื่อนผมขับมาร์ชก็เห็นมันไปมาทั่วเลยนะคับ เหนือมันก็ไปบ่อย ใต้มันก็ไปบ่อย ไม่เห็นมีปัญห
ในการขับเลยนะคับรถเล็กอาจจะต้องมีการเตรียมตัวในการขับนิดนึง วิ่งทางไกลมันสู้รถใหญ่ไม่ได้
แต่ลองคิดดูนะคับ ต้องมานั่งผ่อนรถใหม่ ต้องจ่ายค่ารถอีกถ้าเทียบกับรถเดิมที่ผ่อนหมดแล้ว
ผมหาเรื่องเที่ยวละ ถ้าอยากเที่ยวเหนือแบบลุยขึ้นเขาจิงๆเช่ารถดีกว่ามั้ยคับ อย่างนั้นจะดีกว่า

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 10:33:07 »
mazda 2 ขึ้นสบาย ๆ ครับ ดอยอินทนนท์ ผมเพิ่งขึ้นมา. brio กับ almara ยังขึ้นได้สบาย ๆ เลยครับ.

ออนไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:57:51 »
แนะนำให้ทนใช้คันเก่าไปก่อนครับ
มาสด้า2 ก็เที่ยวเหนือได้ครับ CITY ผมไปเชียงใหม่มาก็ไม่ได้น่าวิตกอะไร

ถ้าอยากจะขับรถที่ดีกว่าแต่รายได้ไม่แน่นอน แนะนำดังนี้ครับ
1 ดาวว์เยอะ ครึ่งหนึ่งของราคารถได้ยิ่งดี
2 มีเงินสำรองไว้สำหรับส่งค่างวดได้ประมาณ 5 งวด
คนรู้จักผมก็ทำแบบนี้ ก็ไม่มีปัญหาเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 13:07:27 »
เรื่องขึ้นเขา ถนนดีๆ ถ้ากระบะขึ้นได้
มาสด้า2 เข้าเกียร1 หรือเกียร2 ยังไงก็ขึ้นได้ครับ แรงบิดเหลือๆ
สมรรถนะ หายห่วงครับ

สงสัยนิดนึงว่า

คุณสามารถผ่อนมาสด้า2 ในระยะเวลาแค่ 2 ปี
ผมเชื่อว่า จะซื้อ SUV & PPV ไม่น่าใช่เรื่องยากนะครับ
เก็บเงินดาวน์สูงหน่อย รอซักพัก+ขายมาสด้า2 น่าจะดาวน์ได้สูง

แต่อย่าลืมเรื่องค่าใช้จ่ายอื่นๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 13:18:01 »
อย่าลืมคิดค่าประกัน ค่าน้ำมันที่มากขึ้นด้วยนะครับ
ผมว่าตังจะเหลือใหัเที่ยวน้อยลงหรืออดไปเลยอ่ะสิ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 15:36:29 »
ซื้อรถใหม่ = แนวโน้มอยากเพิ่มความสุข ให้กับตัวเอง โดยการซื้อรถ

การผ่อนชำระ หืดขึ้นคอ= ความทุกข์มาแล้วตั้งแต่ก่อนจะได้รับความสุข

ความคิดที่จะซื้อรถใหม่ ผมไม่เห็นด้วยเหมือนกับที่ทุกคนบอกแหละครับ

การที่คุณซื้อรถใหม่ หมายความว่าคุณจะต้องมีภาระในแต่ละเดือน

คุณกำลังใช้สุขภาพ และกายแลกเงิน เพื่อมาหาความสุข ในการซื้อรถใหม่

ไม่ได้ใช้เงินต่อเงินมาใช้ครับ สมการแบบนี้ผมไม่สนับสนุนครับ เพราะ

คุณจะตกอยู่ในสภาพหนี้ เงินกลับกลายเป็นตัวสร้างภาระ ไม่ใช่ตัวสร้างความสุขของคุณ

และประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่า คุณจะหาเงินได้เท่าไหร่...แต่อยู่ที่ว่าคุณจะใช้เงินได้เท่าไหร่ต่างหากครับ

ลองคิดดูดีๆครับ

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 15:47:52 »
ถ้าเป็นผม ใช้รถต่อไปก่อนครับ เก็บเงินดาวให้ได้ระดับที่จะผ่อนรถคันใหม่ที่เล็งไว้ได้อย่างสบายๆ ดีกว่า
ผมเองก็รายได้ไม่แน่นอนเช่นกัน (เพราะไม่ใช่พนักงานบริษัท และธุรกิจยังเป็นแบบ seasonal อีก)
ส่วนถ้าไปเที่ยว ตจว และเกรงว่าอาจจะต้องไปเจอเส้นทางที่เกินกว่ารถเราจะไปได้ แนะนำให้วางแผน
การเดินทางล่วงหน้าและเช่ารถไปเลยครับ จะได้ลองรถรุ่นที่เราหมายตาไว้ไปในตัวว่า
หากซื้อมาแล้วมันรองรับการใช้งานเราได้ดังที่ตั้งใจรึปล่าว ใจเย็นๆครับ ยังไงรถก็มีให้ซื้อครับ ;D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 22:59:17 »
อย่าเลยครับ เสียเงินเปล่าๆ ค่าซ่อมสีถูกกว่ารถใหม่มากนัก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 02:12:20 »
ถ้าไม่เอามันไปลุยป่าขับบนทางหลวง m2 ขับได้เหลือๆนะครับ ช่วงล่างออกจะดี อีกอย่างซื้อไหม่ผ่อนไหม่คันใหญ่ผ่อนแพง ไม่ใช่เรื่องเลยครับ
H.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 15:15:06 »
หืดขึ้นคอก็อย่าเลยครับ

ขับคันเดิมไปก่อนจะดีกว่า

แต่ถ้าเปลี่ยนแนะนำ CX-5

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 16:53:53 »
เมื่อก่อนยังเคยขับมิตซู อีคาร์ เครื่อง 1500คาร์บู เกียร์ออโต้สามสปีด กะชายหนุ่มสี่คน ขึ้นดอยอินทนนท์ยังไหวเลยครับ
เพราะงั้น มาซด้า2 ขึ้นได้สบายเเน่นอนครับ