ผู้เขียน หัวข้อ: คิดจะเปลี่ยนรถ ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด  (อ่าน 11235 ครั้ง)

ออฟไลน์ fozzilkung

• Newbie
  • *
ตอนนี้มี Mazda2 อยู่แล้ว รถอายุ 2 ปี เพิ่งผ่อนหมดไปไม่กี่เดือนนี้ค่ะ
ช่วงที่ผ่อนหมด ก็เริ่มออกเที่ยวมากขึ้นค่ะ ออกต่างจังหวัดเกือบทุกอาทิตย์
เจอสภาพถนนหลายแบบ บางทีเจอหลุม ไม่รู้จะหลบยังไงเลยค่ะ
หรือเวลาไปจอดที่ห้างสูงๆ เวลาลง ข้างหน้าชอบกระแทกพื้นประจำค่ะ
ตอนนี้อยากจะเที่ยวเหนือ แต่กลัวรถไปไม่ไหวค่ะ ไม่เคยขึ้นเขามาก่อน
ยังไม่มั่นใจในตัวรถ เพราะรถเล็ก อยากได้ความมั่นใจ ปลอดภัยกว่านี้
ตอนนี้เวลาไปไหนไกลๆ หน่อย จะวานให้น้องชายพาไป เพราะน้องมีกระบะ 4 ประตูค่ะ
แต่ก็ไม่อยากวานบ่อย เพราะน้องมีภาระค่อนข้างเยอะ

จึงมีความคิดอยากจะเปลี่ยนเป็นรถ SUV หรือ PPV ที่ใหญ่ขึ้น ไม่ต้องกังวลสภาพถนน
แต่พอดูราคา มาคำนวนค่าใช้จ่าย ค่าผ่อนแต่ละเดือน ก็มีหืดขึ้นคอ เพราะรายได้เราไม่แน่นอนค่ะ
กลัวถ้าผ่อนรถ จะไม่มีเงินเหลือไว้เที่ยว ไว้ใช้เหมือนตอนนี้ค่ะ
เพื่อนๆพี่ๆว่า เราควรใช้คันเก่าต่อไปหรือออกคันใหม่เลยดีกว่าคะ
(แอบสนใจ CR-V CX-5 Fortuner ค่ะ)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: คิดจะเปลี่ยนรถ ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:56:54 »
จัดเลยครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
Re: คิดจะเปลี่ยนรถ ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:58:39 »
cx-5 ครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:03:07 »
ทำตามใจอยากครับ ถ้าไม่ชอบ mazda2 แล้วใช้ไปก็ไม่มีความสุข พอเห็น SUV/PPV ก็จะรู้สึกอยากได้แล้วนึกเสียดายว่าทำไมไม่ซื้อ แต่สิ่งที่ต้องถามก็คือว่าทำไมถึงซื้อ mazda2 ทำไมไม่ซื้อ compact car หรือใหญ่กว่านี้เพราะจะได้ไม่ต้องซื้อ mazda2แล้วก็ต้องขายทิ้งเพราะไม่พอใจในสิ่งที่รถสามารถตอบสนองได้  เรื่องที่กระแทกพื้น ครูด จขกท อาจจะต้องปรับเปลี่ยนนิสัยการขับรถ โดยขับให้ช้าลงบ้างก็จะช่วยได้

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:09:18 »
ไม่ลองเอา มาสด้าสอง ออกทริปใกล้ๆก่อนละครับ

ผมว่าขึ้นเขาไหนก็ไปไหว

ลองดูก่อนตัดสินใจ ดีไหมครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:13:45 »
.
.
.
ถามในนี้มีแต่คนบ้ารถส่วนใหญ่ก็เชียร์ให้ซื้อแหละครับ
แต่ถ้าซื้อมาแล้วเงินไม่เหลือไปเที่ยว แล้วจะซื้อมาขับไปไหนล่ะครับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:19:02 »
ผมคิดว่ายังไม่ควรครับเพราะจะเอามาเป็นภาระเราเปล่าๆครับอุส่าห์ผ่อนหมดสบายตัวได้แป๊บเดียวอย่าเพิ่งรีบเลยครับ :D
รถสองปียังไม่ค่อยมีอะไรพังหรอกครับ รถ mazda2 ถ้าทำช่วงล่าง+เบรคหน่อย เป็นรถที่เกาะถนนมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:25:19 »
กังวลเรื่องค่าผ่อน   อย่าซื้อใหม่เลยครับ
เก็บเงินไว้เที่ยวดีกว่าครับ  ผมขึ้นเขา ลงห้วย ไปไหนก็เห็นมาสด้าสองอยู่แทบจะทุกที่นะครับ 
รถที่พละกำลังน้อยกว่ามาสด้าสอง ก๋วิ่งว่อนกันให้ทั่ว
รถยังใหม่อยู่เลย    ฟีลลิ่งอาจจะไม่เทียบเท่ารถที่มันดีกว่า  แต่สบายใจกะเงินในกระเป๋าดีกว่าครับผม
เที่ยวไปอิ่มใจ  เงินเตมกระเป๋า

ออฟไลน์ wiizkaya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:32:11 »
ไปเที่ยวเหนือขึ้นเขาสะบายอยู่แล้วครับ ผมไปเชียงใหม่ เชียงราย ไปมาหลายเขาอัลเมร่ายังเอาไหว (แต่หืดขึ้นคอ) ช่วงชันต้องเกียร์ 1 ตลอดไม่งั้นลากไม่ขึ้น (นั่ง 4 คน+สัมภาระ) แต่เห็นคันอื่น (สวิฟ มีนา) ขึ้นกันชิวมากๆ ผมคิดว่า 1.5 มาสด้าน่าจะสบายกว่าโข เที่ยวไหนก็ไหวครับ ไม่จำเป็นต้องรีบเปลี่ยนรถ ช่วงนี้เก็บเงินเที่ยวดีกว่าซื้อรถแล้วไม่มีเงินเที่ยว

สรุป ใช้คันเก่า+เก็บเงินเที่ยวน่าจะhappy กว่ามีรถคันใหม่+เหนื่อยส่งค่างวด+ไม่มีเงินเที่ยว

คหสต.  ;)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:43:14 »
ถ้า จขกท รู้สึกว่าต้องลำบากในการผ่อนชำระหนี้ (สำหรับรถคันใหม่)
ก็ต้องคิดให้ถี่ถ้วนว่าเป็นเพราะความอยากได้ หรือ เพราะความจำเป็น
แล้วจะได้คำตอบดีๆครับ

ปล.
ไม่มีรถคันไหนตอบโจทย์ได้ทุกโจทย์ (ในงบประมาณหนึ่งๆ)
ถ้ารถคันนั้นตอบโจทย์ของเจ้าของได้สัก 80 เปอร์เซ็นต์
ผมก็ว่ามันก็ใช้ได้แล้วล่ะ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:43:17 »
ตอนนี้ ผมออกรถใหม่ ต้องเริ่มผ่อน ผมกลับรู้สึกว่าจริงๆน่าจะใช้คันเก่าไปก่อน รอให้พร้อมมากกว่านี้ก่อนแล้วค่อย ซื้อใหม่

ถ้าความคิดผมนะครับ
ใช้คันนี้ต่อไป ให้คุ้มที่สุดครับเพราะรถอายุ 2 ปีเองครับ ใช้อีกสัก 3-5 ปีค่อยเปลี่ยนยังไม่สายนะครับ ส่วนเรื่องรถไม่ต้องกลัวครับว่ารถจะไปเหนือไม่ไหว เพราะมันอยู่ที่ใจล้วนๆจริงๆแค่เช็ครถให้พร้อมก่อนออกเดินทางก็พอครับ แต่ถ้าเงินพร้อม ใจพร้อมลุยเลยครับ แต่ถ้าเงินไม่พร้อม รอก่อนดีที่สุดครับผม

ปล.ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ผมขอให้คันเก่า แล้วขอรอให้เงินผมพร้อมแล้วผมค่อยออกใหม่

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:48:06 »
การไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:53:54 »
ประเด็นหลักคือเรื่องเงินครับ ถ้ามีกำลังออกได้สบาย ก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าสมมติออกรถใหม่แล้วตึง คุณจะมีความสุขกับรถป้ายแดงได้หรือ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 22:03:39 »
จริงครับที่กระบะ4ประตู  PPV  SUV มันไปขึ้นเขาลงห้วยที่ไหนก็สะดวกสบาย แต่ถ้าเข้าในเมืองรถติดๆผมยอมขับรถคันเล็กๆดีกว่า

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 22:05:20 »
คันเก่าก็ยังใหม่อยู่  ใช้ต่อก็ได้ครับมีเงิยพร้อมแล้วค่อยซื้อใหม่ดีกว่านะ  อีกอย่างขึ้นเขา mazda2  สบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 22:15:06 »
ในความคิดผม Mazda 2 มีสมรรถนะที่ดีพอสำหรับขับทางไกลได้สบายๆครับ
ที่เหลือ จะเป็นเรื่องของความมั่นใจ เพราะรถคันเล็ก ขับไม่ค่อยสบายเท่าไหร่
ถ้ายังไม่มั่นใจกับรายได้ ผมว่า ใช้คันเดิมไปก่อน หรือไม่ก็ ลดงบลงมาหน่อย เหลือไม่เกินล้าน หรือไม่ก็ เล่นมือสองเอาครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 22:19:27 »
คิดถูกแล้วครับรถคันเดิมไม่ตอบโจทย์ก็ต้องเปลี่ยน
แต่ก็ผิดตรงที่ไม่พร้อมครับ
ดังนั้นรอให้พร้อมแล้วเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 22:20:59 »
M2 ขึ้นเขาไหวแน่นอนครับ รถอีโคคาร์เครื่อง 1.2 ยังไปได้เลย เพียงแต่มันไม่ค่อยทันใจเหมือนเครื่องใหญ่ๆเท่านั้น ก็ใช้วีธีค่อยๆขึ้นไม่ต้องรีบร้อน เดี๋ยวก็ึถึงเหมือนกัน ผมว่าเก็บเงินไว้เที่ยว แล้วใช้คันนี้ 3-5ปี แล้วค่อยมาดูว่าคันต่อไปจะเป็นแบบไหนที่เหมาะกับเราจริงๆดีกว่า อ้อ suv คันใหญ่ ค่าน้ำมันที่ต้องจ่ายมันก็มากตามตัวนะครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 22:45:21 »
ก่อนจะสร้างหนี้ใหม่ซึ่งคงจะเป็นก้อนใหญ่กว่าที่เคยมีมาให้ถามตัวเองบ่อยๆถี่ๆว่า "จำเป็นหรือไม่"
ถ้าไม่มีรถใหญ่กว่านี้เราจะตายลงตรงนี้เลยหรือ?
และถ้า"อุบัติเหตุชีวิต" (ผมหมายถึงเหตุการณ์ที่จำเป็นฉุกละหุกต้องใช้เงินขึ้นมา) เนาจะทำยังไง? พอมีทางเอาตัวรอดได้มั๊ย?
เท่านี้ละครับ คุณเองจะตอบตัวเองได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:08:43 »
จริงครับ Mazda เป็นแรงบรรดาลใจให้คนไปสน Suv จริงๆ ผมขับ 3 ก็ขูดบ่อยๆถ้าออกทาง ตจว. แต่ถามว่าไปได้มั๊ย ก็ไปได้ครับแต่จำตำแหน่งหลุมนิดนึงก็ดีกันรถช้ำ ส่วนเรื่องขึ้นเขาสบายยยครับถ้าไม่ไปปีนทาง Off road หน่ะนะ:D ใช่ไปก่อนเถอะครีบออกรถมันเป็นมหาหนี้เลย

ออฟไลน์ Biteonehand

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:26:03 »
จริงครับ Mazda เป็นแรงบรรดาลใจให้คนไปสน Suv จริงๆ ผมขับ 3 ก็ขูดบ่อยๆถ้าออกทาง ตจว. แต่ถามว่าไปได้มั๊ย ก็ไปได้ครับแต่จำตำแหน่งหลุมนิดนึงก็ดีกันรถช้ำ ส่วนเรื่องขึ้นเขาสบายยยครับถ้าไม่ไปปีนทาง Off road หน่ะนะ:D ใช่ไปก่อนเถอะครีบออกรถมันเป็นมหาหนี้เลย

เห็นด้วยครับขับ3นี่ครูดประจำ ตอนนี้เลยอยากได้ CX5 เฉยเลย  :D

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:28:49 »
โค-ตะ-ระโค้งแม่ฮ่องสอน ดอยอินท์ อ่างขาง เขาค้อ ทับเบิก MAZDA2 ไปเยือนแล้วทุกที่ ยืนยันว่าสมรรถนะมันเหลือๆ ครับ

แต่ถนนบ้านเรามันไม่ดีพอที่จะใช้รถเล็กเดินทางไกลได้อย่างรื่นรมณ์
ไม่เหมือนกระบะหรือรถใหญ่ๆ ที่เหมาะสมกับถนนบ้านเรามากกว่า

ผมคิดว่าผมเข้าใจ จขกท นะ
ประเมินตัวเองดูครับ ถ้าไหวก็จัดเลย
ณ ตอนนี้ มือสองก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ กัสสึ...

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:41:29 »
ถ้าไม่ได้บรรทุกอะไรมาก แล้วไม่ชอบแค่ครูดบ่อย แนะนำ
1.ไปดูยางเสริมโช้คที่ไว้ยกไม่ให้ท้ายดูห้อย มายกรถทั้ง4ล้อให้สูงขึ้นน่าจะดีกว่านะครับ ขายตามคลับเต็มเลย หรือ
2.ถ้าจะเอานุ่มด้วยก็เปลี่ยนยางที่แก้มสูงขึ้น นอกจากรถจะสูงขึ้นขับง่ายแล้วยังนุ่มขึ้นอีกตะหาก ;D
ปล.ประหยัดงบ+ค่าน้ำมัน+ค่าบำรุงรักษาเยอะนะครับ
ปล.2 วีออส2007ผมทำ2อย่างเลยเพราะชุดสเกิร์ตผมชิ้นใหญ่เกินติดเนินประจำ 8)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:52:16 »
ผมใช้ มาสด้าสองขึ้นเหนือขึ้นเขามาเป็นสิบๆรอบแล้วครับ วิ่งแช่ 120+ ตลอด โดนโบกก็บ่อย

ยิ่งคันที่ใช้เป็น MT ช่วงขุนตาล ในโค้งมันส์มาก

ผมว่าถ้าใช้ไม่มีความสุขเปลี่ยนเถอะครับ แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากก็ใช้ต่อเถอะครับรถยังใหม่อยู่

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:55:07 »
  โจทย์..ออกต่างจังหวัดเกือบทุกอาทิตย์เจอสภาพถนนหลายแบบ จึงมีความคิดอยากจะเปลี่ยนเป็นรถ SUV หรือ PPV ที่ใหญ่ขึ้น ไม่ต้องกังวลสภาพถนน
  ตอบ..คิดถูกแล้วที่คิดจะเปลี่ยนรถ
  ปัญหา..แต่พอดูราคา มาคำนวนค่าใช้จ่าย ค่าผ่อนแต่ละเดือน ก็มีหืดขึ้นคอ เพราะรายได้เราไม่แน่นอน
  ข้อคิด..การซื้อรถเงินผ่อนควรดูที่รายได้ประจำโดยเฉพาะเงินเดือน (เงินพิเศษ เช่นโบนัส หรืออื่นๆถ้านำมารวมเป็นรายได้ที่จะผ่อนรถอาจพลาดได้นะครับ ยกเว้นรายได้ที่   พิเศษมากๆที่ผ่อนรถได้กันเลยทีเดียว คนแถวบ้าน ให้เช่าที่ดินสร้างเซ็นทรัลเวสเกต ได้ค่าหน้าดิน 300 ล้าน..บรึ้ย..)
  แนะนำนะครับ..ซื้อรถมือสองสภาพดี สวยๆซิครับ CRV FORTUNER ซักปี 2007ขึ้นไป ราคาซัก 5-6แสน น่าสนใจนะครับ ผมว่าหล่อกว่า ECOCAR ตัวท็อป ประหยัดเงินที่จะซื้อรถประเภทนี้ป้ายแดงมาก(น่าจะลดปัญหาเรื่องผ่อนของคุณไปได้มาก) และก็จะได้รถตามที่คุณต้องการ..จริงครับรถประเภทนี้ออกต่างจังหวัดน่าจะปลอดภัยกว่า ไม่ต้องกังวลเรื่องขึ้นเขา ลงห้วย ไม่ต้องลุ้นกับสภาพถนน คันใหญ่ แน่นหนากว่าคันเก่าของคุณแน่ แม้จะมือสองก็เถอะ
ส่วนที่ว่าซื้อรถมือสองจะยังงั้นยังงี้ ก็ไม่น่าใช่ปัญหาที่จะเกิดกับทุกคนรถทุกคันนะครับ รถมือสองที่มีขายกันเป็นหมื่นๆคันต้องมีดีมั่งซิน่ะ ผมใช้รถมือสองตลอด ปัจจุบัน วีโก้ 4ประตู 3000 ออโต ปี2005 ซี้อเมื่อปี 2010(รถเต๊นท์) เอาไว้ออกเที่ยวต่างจังหวัด ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร ซื้อมา 470,000 ประหยัดไปประมาณ 5 แสน อีกคัน W203 C200 KOM เครื่องฝาดำ ปี2003(เขาว่ารถบ้าน) ใช้มาเกือบปี 10,000โล เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเมื่อ5,000โลอย่างเดียวไม่เคยเป็นอะไรเลย
ผมว่าลองดูนะครับ น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง แล้วอีกอย่างรถมือสอง ไม่ต้องกังวลเรื่องรอยขีดข่วน รอยขนแมวอีกด้วยครับ(เขาแถมให้มาแล้ว)
   ปล.เวลาไปจอดที่ห้างสูงๆ เวลาลง ข้างหน้าชอบกระแทกพื้นประจำค่ะ ..ชอบกระแทกพื้นเหรอ..งั้นก็คงต้องทำต่อไปละครับ..    ชอบปวดหัวตอนเช้า งั้นก็เอาปวดไว้ ไม่ต้องหาหมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 23:59:37 โดย dangc27 »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 00:06:59 »
เอาทีละอย่างนะครับ ผมก็ใช้มาสด้า 2 เหมือนกัน

- เรื่องหลุม บางทีมันหลบไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องทำใจครับ บ่อยๆก็คงได้ซ่อม แต่ราคามันก็ยังคนละเรื่องกับไปซื้อใหม่
- การครูดเวลาขับในห้าง ผมว่าเปลี่ยนวิธีขับก็จบครับ  แค่เปลี่ยนจากลงตรงๆ เป็นลงเอียงๆ    แต่ของผม รุ่น Groove ไม่มีสเกิร์ตอะไรเลย มันไม่เคยครูดอะไรเลยนะครับ ถ้าไม่พุ่งหลาวลงมาจริงๆ
- ขึ้นเขา กลัวไม่ไหวนี่  บอกเลยว่า จุดเด่นของมาสด้า 2 คือรอบต้นนั่นแหละครับ  ช่วง 0-60 ในคลาส ไม่มีใครตามทันหรอกครับ (ลองดูจากคลิป Max TV ก็ได้) เพราะงั้นเรื่องกำลังผมว่าตัดไปได้เลย

ผมว่าจขกท. ก็น่าจะรู้ปัญหาเหล่านี้อยู่แก่ใจแล้วด้วย แต่อยากได้คันใหม่มากกว่า ก็ลองชั่งใจดูครับ ว่าซื้อใหม่แล้วเดือดร้อนรึเปล่า  ผ่อนใหม่  ได้รถใหม่  แต่เป็นภาระจนไม่อยากเติมน้ำมัน  ไม่อยากเที่ยว  สุดท้าย มันก็ผิดจุดประสงค์เดิม ที่จะเอามาเที่ยวครับ

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 00:16:27 »
เรื่องเงินเป็นหลักครับ  มีรถแล้วต้องมีเงินเหลือเที่ยวกินใช้ด้วยครับ ไม่งั้นจะไปมีความสุขได้อย่างไร  รถเพิ่งผ่อนหมดใช้ไปอีกสักปีสองปีให้คุ้มก่อน  เก็บเงินไปพลาง แล้วค่อยเปลี่ยนจะดีกว่าครับ  ช่วงที่เราไม่ต้องผ่อนรถเราสามารถแบ่งเงินเก็บและเที่ยวได้  พอจะเปลี่ยนเราก้อดาวน์เยอะๆผ่อนน้อย สบายๆครับ  เวลาคำนวนรายได้เราต้องเผื่อกรณีไม่เป็นไปตามที่เราคิดด้วยครับ  เผื่อไว้บ้าง 

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 00:18:36 »
ถ้าถอยไม่ตึงๆ มือ อย่าเลยครับ เป็นภาระเปล่าๆ
เมื่อก่อนผมมี 2 กับ มีนา แล้วมีเหตุต้องให้เลือกคันใดคันหนึ่ง ผมเลือกเก็บมีนาไว้ ปล่อย 2 ไป
จริงๆ ผมก็ชอบ 2 นะ เคยพาผมจาก เชียงใหม่ ไป หัวหิน มารอบนึง โดนค่าน้ำมันไป 3500 หืดจับเหมือนกัน (ตอนนั้น)
ส่วนมีนาที่อยู่กับผมต่อ เริ่มจากเชียงใหม่ ผมพาไป ปาย ลาว (หนองคาย) โรงเกลือ@อรัญประเทศ (4-5 ครั้งได้) หัวหิน (2 ครั้ง) แม่สอด แม่สาย
จริงๆ มันไปได้หมดแหละ อยู่ที่คนจะไหวหรือเปล่า ผมไม่ซีเรียสเลย ที่ต้องใช้รถที่เล็กกว่า ด้อยกว่า 2 แต่วันนั้นยังไม่ใช่วันของมันอ่ะ

ทุกวันนี้เป็นวันที่ผมยืนขึ้นมาได้ ผมจัด Subaru XV ซึ่งแม่บ้านก็บ่นในตอนแรก ชอบบอกชื่อยี่ห้อไม่เป็นมงคล ชื่อ ซื้อมาหลุ (คนเหนือน่าจะเข้าใจ)
แต่หลังๆ เห็นขับอย่างเดียว ผมต้องกลับไปใช้มีนาเหมือนเดิม :(

เอาเป็นว่า ถ้าวันนี้ยังไม่ใช่วันของเรา ก็อย่าพึ่งทำอะไรเกินตัวครับ ส่วน 2 มันไปได้ทั่วประเทศแหละ ถ้าคนไหวนะ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 07:47:35 »
Life style แต่ละคนไม่เหมือนกัน

..ส่วนตัวไม่ค่อยได้เที่ยวไหนบ่อยอยู่แล้ว เน้นไปเที่ยวใกล้ๆกรุงเทพนี่ล่ะ นานๆจะขึ้นเหนือซักที ต่างประเทศไม่ต้องพูดถึง ตอนซื้อ CR-V เลยตัดสินใจได้ไม่ยากนัก ...เงินเดือน - (ค่าผ่อนคอนโด+ค่างวดรถ+ค่าน้ำมัน+ค่าเซอร์วิส+รายจ่ายในบ้านต่อเดือน+เงินฝากลูก+ค่าใช้จ่ายตอนมาทำงานในแต่ละวัน).. ยังเหลือเงินเอาไว้ซื้อความสุขอีกนิดหน่อย ซึ่งตอนนี้ลูกเล็กมากคงอีกนานกว่าจะได้เที่ยว

..ลองจำลองการผ่อนรถคันใหม่ซัก 3-4 เดือนดูนะครับว่า หากจ่ายค่าผ่อนรถ+ค่าน้ำมันที่เพิ่มขึ้นตามน้ำหนักรถ+ค่าเซอร์วิสต่างๆ(ที่เพิ่มขึ้น) แล้วเหลือเงินไว้ใช้ต่อเดือนอีกเท่าไหร่ เหลือเงินเผื่อเที่ยวอีกเท่าไหร่ เหลือเงินเก็บอีกเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้หายไปมากก็จัดเลยครับ ขาดเหลือนิดหน่อยเอามาตัดรายจ่ายฟุ่มเฟือยในแต่ละเดือนเอาก็ได้ แลกกับรถที่ใหญ่ขึ้น ไปไหนมาไหนสบายขึ้น คุ้ม!!..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:30:23 »
ถ้าเหตุผลในการเปลี่ยนรถมีเพียงเท่านี้กับกังวลเรื่องรายจ่ายหากจ้องเปลี่ยนคันใหม่ก็ยังไม่คารเปลี่ยนในตอนนี้ครับ ตอนนี้ก็ใช้คันเก่าไปก่อนแล้วเก็บเงินดาวน์เยอะๆเอาและอีกอย่างดูท่าทางยังไม่มีรถที่โดนใจก็รอดูที่จะเปิดตัวใหม่ๆดีกว่าครับใน 2 ปีนี้จะมีรถเปิดตัวใหม่เพียบเลยเหมือนช่วงนี้เป็นช่วงเปลี่ยนถ่ายเทคโนโลยีไปอีกขั้นแล้วเกิดออกรถไปก่อนแล้วเจอคันที่โดนเล้วจะเสียใจคิดมากกว่าตอนนี้ซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น