ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าสิ่งนี้มันคืออะไรครับ เห็นรถในญี่ปุ่นจะต้องมีกันทุกคัน  (อ่าน 12486 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
เห็นภายในรถที่จำหน่ายในญี่ปุ่นทีไรจะต้องเห็นเจ้าแท่งสีแดงแบบนี้อยู่บริเวณใต้เก๊ะเก็บของฝั่งซ้าย ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนรึว่ายี่ห้อไหนก็มีแทบจะทุกคัน มันคืออะไรครับ แล้วเอาไว้ทำอะไร ทำไมประเทศอื่นถึงไม่มี?

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
ผมเดาว่าด้ามร่มครับ
ที่ญี่ปุ่นมีวัฒนธรรมชอบใช้ร่มกันแดดกัน ;D
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
พลุ sos ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ beebird

พลุ sos ครับ
คิดว่าใช่เจ้านี่ครับ

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
น่าจะพลุขอความช่วยเหลือนะครับ
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ทำไมในรถถึงต้องมีพลุล่ะครับ มันไม่ใช่เรือนะ

ออฟไลน์ pichet_hua

• **
ญี่ปุ่น เป็นเมืองหนาวครับ
บางทีอากาศไม่ดี มีหิมะ ฝนตก มรสุม
อากาศคลึ้มทั้งวัน ทั้งคืน
เลยต้องใช้พลุไฟ ไว้เวลาต้องการขอความช่วยเหลือครับ
เวลาใช้มันอยู่อยู่ได้ไม่นานมากครับ ได้ซักพักนึงก็หมดแสงครับ

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
ทำไมในรถถึงต้องมีพลุล่ะครับ มันไม่ใช่เรือนะ

ขอเดาอย่างมีหลักการและกันนะครับ ญี่ปุ่นมีหิมะอาจจะอันตรายหรือหมอกบดบังทัศนวิสัยใช้พลุส่งสัญญานได้  หรือบางทีเข้าป่าปีนเขาก็เอาพลุเอาไว้จุดไฟให้ความอบอุ่นได้ ที่เหลือรอท่านอื่นต่อไปครับ
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
lancer EX ก็มีรูครับ แต่ไม่มีพลุมาให้

เห็นสายไฟเพียบเลย - -

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมเดาว่าด้ามร่มครับ
ที่ญี่ปุ่นมีวัฒนธรรมชอบใช้ร่มกันแดดกัน ;D
น่าจะกันฝนครับ ญี่ปุ่น เป็นหนึ่งในประเทศฝนตกบ่อย เลยวัฒนธรรมการพกร่มติดตัวครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ตามรูปครับ

ที่คลองถมก็มีขายครับ ไม่แพงด้วย เคยซื้อมาจุดเล่นแล้ว แท่งนึงติดอยู่เกือบ15นาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 14:48:10 โดย YAmodels »

ออฟไลน์ mckyparty

ในรถผมก็มีครับ ในคู่มือแจ้งว่าพลุขอความช่วยเหลือ toyota estima

ออฟไลน์ joufo

ถ้ารุ่นใหม่ๆ อีกด้านจะเป็นที่ทุบกระจก เอาไว้ทุบกระจกเวลาฉุกเฉินครับ

พอดีรถไม่ได้อยู่ใกล้ๆ ตัว เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูหนะครับ

แล้วก็พลุนี่มีอายุนะครับ ถ้าจะซื้อมาติดรถ อย่าลืมดูวันหมดอายุด้วย

ออฟไลน์ mild-melody

• **
พลุขอความช่วยเหลือคะ ประเทศเค้ามีหิมะ บางทีหมอกลงจัด ถ้าเกิดอุบัติเหตุจะได้ขอความช่วยเหลือได้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ของผมเปลี่ยนเป็นไฟฉาย เพราะกลัวพลุเสื่อมเร็ว  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ shikimaru

เป็นพลุติดรถตามกฎหมายของเคค้าครับ จุดง่าย ถูกับพวกเหล็กหรือพื้นก็ติดแล้ว อยู่ได้นานมากกเป็น10 นาทีครับ ลักษณะไฟมีสีแดงอมชมพู ไม่ร้อน ไว้ขอความช่วยเหลือได้สบายครับ เห็นชัดมาก

ออฟไลน์ YZA

มาเมืองไทย...ไปล้างรถอาจหายได้ ;D

ออฟไลน์ artzzz001

คิดว่าเป็นพลุ+ที่ทุบกระจกรถเวลาฉุกเฉินครับ

ปล. อ่านกระทู้ มีคำว่าญี่ปุ่น+ลักษณะเป็นแท่ง แว๊บแรกผมนึกถึงสิ่งนั้นเลยครับ  ::)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าเป็นพลุ+ที่ทุบกระจกรถเวลาฉุกเฉินครับ

ปล. อ่านกระทู้ มีคำว่าญี่ปุ่น+ลักษณะเป็นแท่ง แว๊บแรกผมนึกถึงสิ่งนั้นเลยครับ  ::)

"สิ่งนั้น" สีชมพูครับ บางทีก็เป็น "สีบานเย็น"

ออฟไลน์ SaiXaiZai

มาอีกเสียงครับ ว่ามันคือพลุฉุกเฉิน จุดแล้วสว่างดี แต่จะมีควันด้วย คุณสมบัติของควันใช้ไล่แมลงได้ด้วยครับ แต่ไม่ก่อความรำคาญให้กับเราครับ

ออฟไลน์ mckyparty

ท่านนึงมาสะกิดว่าล้างรถชอบหาย เย้ย ยังไม่ได้ไปดูเลย อยู่เป่าหว่า?

ออฟไลน์ muying

เป็นพลุครับ 
ในคลับมาสด้าไทย  เห็นมีเอามาขายบ่อยๆครับ  มีพร้อมขาด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

พลุแสงครับ

ออฟไลน์ H.

"สิ่งนั้น" สีชมพูครับ บางทีก็เป็น "สีบานเย็น"
เอิ่ม....... วี้ วี้ วี้ วี้
H.

ออฟไลน์ ceberos

คลองถมแท่งละ 20 เหมาๆอาจจะได้ถูก นักเดินป่าชอบมาเดินหาสิ่งของจำเป็นในการใช้สัญญาณครับ  ;)

ออฟไลน์ Gateau_BKK

• Newbie
  • *
สงสัยมานานแล้วเหมือนกันครับ เห็นใน Alphard ที่บ้าน จะดึงก็ไม่กล้า 5555
หาดูในคู่มือรถภาษาไทยของ Toyota ประเทศไทยก็ไม่มีบอก
วันนี้ได้คลายข้อสงสัยซะที ขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คลองถมแท่งละ 20 เหมาๆอาจจะได้ถูก นักเดินป่าชอบมาเดินหาสิ่งของจำเป็นในการใช้สัญญาณครับ  ;)

พวกนี้ติดบ้าง เสื่อมบ้าง ไม่น่าลุ้นครับ เห็นมีคนเอามาขายพร้อมขายึดชุดนึง 3-400 เลยนะครับ ของใหม่ญี่ปุ่น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เพิ่งรู้นะครับเนี่ย

:o :o :o

ออฟไลน์ tada

อ่อ หายสงสัยแระ ใน wish ผมก้อมีที่เหน็บลักษณะแบบนี้อยู่
แต่ไม่มีตัวพลุ