ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเงินและการลงทุนหน่อยครับ  (อ่าน 4685 ครั้ง)

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
พอดีว่าสิ้นเดือนนี้บัญชีเงินฝากของผมครบกำหนดครับ จำนวน 2 แสนบาท กะว่าจะเก็บไว้ 1 แสนสำหรับซื้อสลากออมสิน 5 ปีงวดใหม่(ไม่รู้เมื่อไรจะเปิดขาย)

ส่วนอีก 1 แสน ผมคิดไว้ว่าจะเอาไปลงทุนระยะสั้นๆซักประมาณ 6 เดือน - 1 ปี แต่ไม่รู้จะลงทุนกับอะไรดี เลยจะมาขอปรึกษากับพี่ๆในนี้หน่อยครับ ;)

ปล. คงไม่เอาพวกหุ้น,ทอง,อสังหาริมทรัพย์แน่นอนเพราะมันเกินตัวเด็กม.ปลายอย่างผม และความเสี่ยงค่อนข้างสูง
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเงินและการลงทุนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 23:43:26 »
กองทุนทริกเกอร์ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ขอคำแนะนำเรื่องเงินและการลงทุนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 00:37:24 »
2แสนเล่นทองเลย ได้10บาท ไม่เสียค่าบลอค ทองกำลังจะลงพอดี อีกไม่เกินสัปดาห์นี้อาจได้เห็นราคา18xxx กำไรเร็วกว่า ชัวร์กว่า เยอะกว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 01:25:33 »
ทองอย่ายุ่งครับ  เล่นไปขาดทุนเปล่าๆ  คนไทยโดนสร้างค่านิยมให้ซื้อทองเยอะๆ  เจ้าจะได้ปล่อยของง่ายๆ

หุ้น ศึกษาดีๆก่อน ลงทุนได้ (ลงทุนในหุ้นนะครับ ไม่ใช่เล่นหุ้น)

กองทุนหุ้น พอได้ครับ ลองไปทำแบบประเมินความเสี่ยงดู มีแนวโน้มกำไรมากกว่าขาดทุนครับ เพราะช่วงนี้หุ้นย่อลงมา และปีหน้ามีแนวโน้มเติบโต

แต่ถ้าให้ผมแนะนำ เอาแบบไม่เสี่ยง ได้ปันผลประมาณ 6-7% ก็กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ครับ  บางกอง เพิ่งตั้ง ยังไม่ได้ปันผล (แต่มีการรับประกันรายได้ ไม่ต้องห่วง) ราคาเลยยังถูกอยู่ เช่น SPWPF ลองดูครับ

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 01:31:06 »
แนะนำให้ลงทุนในความรู้ก่อนครับ เจียดเงินออกมาจากเงินลงทุนไปหาหนังสืออ่าน เลือกลงทุนกับอะไรที่เราเข้าใจ ให้ระลึกว่า ความเสี่ยงสูงสุดในการลงทุนคือความไม่รู้ครับ อย่าฟังคนอื่นมาก อย่าคิดว่าอะไรที่ราคาลงไปเยอะๆ แล้วมันจะกลับมาที่เดิมเสมอ

ส่วนทองในมุมมองส่วนตัวก็คิดว่าน่ากลัวครับ หลายคนคิดว่าทองมันคือทอง แต่อย่าลืมว่าปีหน้าจะเจอความไม่แน่นอนของ QE อีก ราคาทองน่าจะผันผวน ยิ่งระยะการลงทุนที่สั้นยิ่งไม่เหมาะครับ Hi risk แต่ Low return ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 07:19:27 »
ผมว่าน่าซื้อทองแท่งนะ ช่วงขาลงพอดี ในระยะ1ปี มีจังหวะขายง่ายๆ กำไรดีอยู่บ้าง ถ้าถือไว้ก็ไม่เสียหาย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 09:22:54 »
หุ้นกู้ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:41:23 »
แนวเสี่ยงน้อยก็ตราสารหนี้
http://www.tsi-thailand.org/index.php?option=com_content&task=view&id=180&Itemid=1591

ยังไงก็ลองเข้าไปค้นหาสไตล์การลงทุนของตัวเองได้ที่
http://www.tsi-thailand.org/index.php?option=com_wrapper&Itemid=84

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 15:01:20 »
ขอมาแนะนำแบบแปลกๆ
ผมเอาไปลงกับ iPhone, iPad
ล่าสุดเอาบัตรแม่รูดเครื่อง5S สีทอง Apple Store มา 8ตัว สั่งตั้งแต่วันแรกที่ขาย (ปีนี้ไม่จำกัดให้ซื้อแค่ 2ตัว เหมือนแต่ก่อน)
ทุนตัวละ 23,900(ได้คืนอีก 1%) ขายลงเว็บ 26k ตัดราคาร้านซึ่งแถวบ้านผมจะปล่อย 27-28k
หลังจากตั้งขาย จองหมดภายใน 15นาที ส่วนใหญ่เป็นร้านค้ามาเอาไปคนละ 1-2เครื่อง เอาไปขายต่อ เค้าก็ได้อีกหน่อย แย่งกันหัวแตก
บางคนมารับทันที บางคนมารับวันถัดไป บางคนบอกว่าถ้ามีอีกติดต่อเค้าเลย ไม่ต้องลงเว็บ ผมได้เงินคืนใน 2วัน
ได้กำไร 16,800 เอาไปเติมน้ำมันรถกับรอเอาไปซื้อ iPad mini ใช้เอง ส่วนบัตรแม่ได้แต้มกระจาย
เทียบ % กำไรต่อทุน อาจได้น้อย แต่ไม่มีขาดทุนครับ ห่วยแตกสุดๆคือเท่าทุน สินค้า Apple ไม่มีการปรับลดราคาหักหลังลูกค้าหากยังไม่ตกรุ่น
เสียดายทำได้แค่ปี2ครั้งตอน ดีมานด์ลดลงเรื่อยๆ
เดี๋ยวรอดูไอแพดอยู่ครับ น่าจะได้อีก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 18:48:15 »
ของกระทู้บนนี่สุดยอดครับบ เพิ่งเคยเห็นแนวทางนี้จริงๆ