ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหลักเกณฑ์การยืมรถ Test Drive  (อ่าน 6403 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
ถามเรื่องหลักเกณฑ์การยืมรถ Test Drive
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 16:53:14 »

เรื่องนี้ผมสงสัยมานานแล้วละครับ มันอาจจะดูไร้สาระหน่อยก็ขออภัยนะครับ
คือถ้าแม่ผมเอารถเข้าไปเช็คตามระยะ แล้วรอรถนาน แบบนี้สามารถยืมรถ test drive ก่อนได้มั้ยครับ
เพราะเป็นหลายทีมากเลย เช็ครถทีรอแทบจะครึ่งวัน จนบางทีมีธุระก็ไม่ได้ไป ผมจะบอกให้ยืมรถผมก็ไม่แน่ใจว่าเขาจะให้รึเปล่า

กับอีกข้อ ถามหลักเกณฑ์การยืมรถครับ เช่นอายุ รายได้ อะไรพวกนี้ ต้องมีอะไร ทำยังไงบ้างครับ
(หาเป็นข้อมูลไว้ด้วยครับ  :))
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 0%

Re: ถามเรื่องหลักเกณฑ์การยืมรถ Test Drive
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 17:46:08 »
เขาให้ test drive เพื่อจะต้องการขายรถ

ไม่ได้มีไว้ให้เอาให้ลูกค้าเอาไปใช้วิ่งธุระครับ

แล้วก็ต้องมีเซลล์นั่งรถไปด้วย เสร็จแล้วเซลล์ก็จะถามคำถามมากมาย รวมถึงพรีเซ้นต์รถ

ทางที่ดีอยากไปธุระก็นั่ง taxi ไปครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ถามเรื่องหลักเกณฑ์การยืมรถ Test Drive
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 18:37:07 »
ถ้าเอารถไปเช็คปกติ ไม่เห็นมีใครยืมกันนะครับ เพราะเราต้องมีเวลาว่างก่อนถึงจะเอารถไปเช็ค
อย่างมากศูนย์เค้าจะไปส่งที่ที่เราอยากไป(แต่ไม่ไปรับกลับนะ ตอนมาเอารถต้องมาเอง)
เว้นแต่ว่าเป็นการเคลมเนื่องจากความห่วยของรถยี่ห้อนั้นๆ
จนทำให้ลูกค้าเดือดร้อน แบบนี้ถึงมีการให้ยืมเกิดขึ้นเป็นบางรายครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 19:18:50 »
ศูนย์ฟอร์ดข้างบ้านผมก็เทสโฟกัสทุกครั้งที่เอารถไปเชคระยะนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 19:32:59 »
คุณไม่สามารถยืมารถเทสไดรฟ์ออกไปได้ครับ
รถเทสไดรฟ์จะออกจากศูนย์ได้ ต้องมีเซลส์ไปด้วยครับ
ในกรณีที่ต้องเอารถไปทิ้งไว้ที่ศูนย์ คงมี 2 ทางเลือกคือ เอารถอีกคันขับตามไปด้วย หรือจะใช้บริการรถสาธารณครับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 20:22:38 »
อย่าเอารถเข้าศูนย์ในวันที่มีธุระสิครับ  ;D

หรือนัดล่วงหน้าว่าจะเข้าไป ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่งในกรณีที่เช็คตามอายุทั่วๆไป

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 20:54:17 »
มีศูนย์รถยี่ห้อนึงแถว อ.แกลง ห่างจากที่ทำงานผม 3 กม. (ไม่มีรถโดยสารสาธารณะ)
ผมเช้าเอารถไปทิ้งไว้ แล้วช่างเค้าเอารถ test drive ขับมาส่งที่ทำงาน
ตอนเย็นช่างขับมาส่ง แล้วให้เพื่อนขี่มอเตอร์ไซค์มารับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:21:53 »

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ  :)
ตอนแรกผมนึกว่าเรายืมไปนั่นมานี่ได้ซะอีกนะ สรุปคือเข้าใจผิดมาตลอดเลย(แต่ก็อาจจะมีบางศูนย์ที่ให้อยู่)

ถามอีกเรื่องครับ ถ้ารถเราชนแล้วต้องซ่อมนาน แบบนี้ยืมมาได้ใช่มั้ยครับ
เพราะเห็นครูที่โรงเรียน ขับ Sylphy แล้วเอาไปซ่อม ผมเห็นเอา almera มาใช้ตั้ง 2-3 วันนะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ jomuza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:49:43 »
อันนี้อาจตอบไม่ตรงประเด็นนะครับแต่เพิ่งเจอกับตัวเองตอนวันจันทร์ที่ผ่านมา พอดีมีธุระทึ่ตัวจังหวัด พอช่วงบ่ายมีเวลาว่าง ก็เลยไปที่ศูนย์ กะจะไปขอทดลองขับ teana L33  2.0  ผู้จัดการฝ่ายขายบอกว่ารถทดลองขับไม่ว่าง พอดีนายอำเภอขอไปทดลองใช้ 2-3 วัน หากถูกใจก็จะจอง ผมก็เลยอดเลย แต่ก็ยอมให้ขับตัว 2.5 ตัว top (ที่บอกว่าไม่ใช่รถทดลองขับ) วนเล่นๆ ในศูนย์ 2-3 รอบ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:00:33 »
ตอนผมซื้อมาสด้า 3 ประมาณปี 2008 ศูนย์ทางภาคเหนือ รอรถขึ้นเรือมาจากฟิลิปปินส์ 1 เดือน
ศูนย์เอา bt 50 รถ testdrive มาให้ใช้ก่อนเลยครับ ระหว่างรอรถ ได้ใจผมไปเต็มๆ
แค่บอกผมว่าถ้าสนญ.โทรมาถาม ก็บอกว่ารถอยู่กับผมแค่นั้นเอง ทุกวันนึ้เป็นสาวกมาสด้าไปแล้วครับ
6 ปีที่เปลี่ยนมาใช้มาสด้า  8 คันแล้ว ไม่ผิดหวังจริงๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:14:30 »
อันนี้อาจตอบไม่ตรงประเด็นนะครับแต่เพิ่งเจอกับตัวเองตอนวันจันทร์ที่ผ่านมา พอดีมีธุระทึ่ตัวจังหวัด พอช่วงบ่ายมีเวลาว่าง ก็เลยไปที่ศูนย์ กะจะไปขอทดลองขับ teana L33  2.0  ผู้จัดการฝ่ายขายบอกว่ารถทดลองขับไม่ว่าง พอดีนายอำเภอขอไปทดลองใช้ 2-3 วัน หากถูกใจก็จะจอง ผมก็เลยอดเลย แต่ก็ยอมให้ขับตัว 2.5 ตัว top (ที่บอกว่าไม่ใช่รถทดลองขับ) วนเล่นๆ ในศูนย์ 2-3 รอบ  :D :D :D :D
มีตำแหน่งใหญ่แบบนี้มันดีจริงๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 15:22:05 »
1. รถ ทดลองขับ ไม่ใช่รถ "ทดแทน" ขับ นะครับ
2. การที่ผู้บริหารที่มีอำนาจหรือเจ้าของศูนย์ จะนำไปให้ผู้ใด ทดลองใช้งาน หรือทดแทนขับ ก็ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจครับ บางที บุคคลท่านนั้นอาจเป็นผู้มีพระคุณ
หรือเป็นลูกค้าที่มีแนวโน้มสูง หรือเป็นญาติสนิท หรือคนรู้จักที่สามารถให้ยืมได้ แต่บริษัทแม่ ไม่มีนโยบายนำรถทดลองขับ ไปให้ยืมใครใช้หรอกครับ ลูกค้าท่านอื่นๆ ก็อยากขับเหมือนกัน ขนาดเซลล์เอาออกไปขับกินข้าว หรือทำกิจกรรมอื่นๆ นอกเหนือจากทดลองขับ ยังแทบจะไม่ได้ หรือแม้แต่เอาให้ผู้บริหารใช้ ถ้ามีคนมาตรวจ ก็ต้องรีบเอามาคืน
3. ถ้าอยากลองขับหลายๆวัน อยากดูการใช้งานจริงๆ แนะนำแบบที่เพื่อนๆใน HLM หลายคนทำคือ "เช่ารถ" ขับดูก่อนตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 15:32:31 »
ไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 15:55:36 »
ไม่ได้ครับ แต่เคยเห็นจะมีรถให้เช่าระวังซ่อมนะครับ