โพลล์

คันไหนดูรวยสุด?

Camry HV Navi
45 (24.6%)
Teana 2.5 XV Navi
74 (40.4%)
Accord 2.4 Tech
64 (35%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 182

ผู้เขียน หัวข้อ: สามคันนี้ คันไหนคนขับดูรวยสุด ?  (อ่าน 21639 ครั้ง)

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
Re: สามคันนี้ คันไหนคนขับดูรวยสุด ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 02:06:05 »
ตอบแคมรี่  แต่ตัวเก่าดูรวยกว่านะ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: สามคันนี้ คันไหนคนขับดูรวยสุด ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 02:21:21 »
เทียนาครับ จากภาพลักษณ์ข้างนอกมันดูโอเคกว่าอีกสองคันนะ ยิ่งเทียนาตัวเก่าแต่ง vip จัดเต็มนี้สวยสะดิ้งเลย ขณะที่แอคอร์ดผมว่ามันแพรวพราวไป ดูเหมือนเอาของแต่งไต้หวันมาโปะๆใส่ แคมรี่ก็จืด เรียบและไม่หรู เน้นโป่งสันเหลี่ยมมุมจะให้ดูมีกล้ามซะแบบนั้น
H.

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 08:46:35 »
ภาพลักษณ์ติดหรูคงต้องยกให้ teana เพราะดูแล้วมันมาแนว VIP ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 08:51:17 »
ตอนนี้ Teana กำลังอยู่ในกระแส คนเลย Cheer กันมาก และ ผมเชื่อว่า Teana นี่แหละ ที่มากอบกู้  Nissan พอสมควรเลย แต่ในอีกมุมมอง ถ้าตั้งกระทู้ขึ้นมาเหมือนกันกับกระทู้นี้ แต่เปลี่ยนจากรุ่นรถ เป็นแบรนด์ โต นิส และ ฮอน คันไหนคนขับดูมีระดับสุด โดยส่วนตัวผม ผมให้ ฮอน ครับ

ความเห็นของคุณ MystogaN แถวบ้านผม Teana ตามนั้นครับ แต่  Camry กับ Accord ขอสลับครับ แถวบ้านผม Camry มาไวไปไว ส่วน Accord รวมถึงรุ่นอื่นๆ ของ ฮอน ชอบขับช้าทิ้งระยะกับคันหน้ามาก แต่โทษรถไม่ได้ น่าจะเป็นพฤติกรรมการขับรถส่วนใหญ่ของท้องถิ่น แต่ยี่ห้อนี้มีมาก และผมเป็นคนกลุ่มน้อย   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 08:56:28 »
แอคคอดตัวท็อบครับเหตุผลมันมีครับเพราะเจ้าของกิจการทีรายได้ปีละ20ล้านขึ่นไปผมว่าแล้วเปนคนทีไม่เล่นรถสักเท่าไรถ้าไปรถยูโรปเค้ามองว่าค่าช่อมทีแพงไปจนรับไม่ได้ครับจนมาดูทีออฟชันของแอคคอดg9เค้ามองว่าสวยสมราคาจ่ายแค่ล้าน8แต่ได้ออฟชันเหมีอนรถยูโรปครับ
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับอิอิ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 09:05:18 »
จิงๆผมว่าพอกันหมด แต่ส่วนตัวผมชอบ Accord คับรองมา Camry แล้วถึงเทียน่าคับ รับไม่ได้กับภายในที่ไม่มีความงามเลยจิงๆคับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 09:37:16 »
ในสังคมรอบตัวผม มีคนรวยๆเยอะ ระดับ50ล้าน-200ล้านอัพนี่หลายคน
คนกลุ่มนี้จะใช้รถยุโรป พวก เบนซ์ บีเอ็ม อัลพาร์ด ส่วนพวกระดับหลักหลายร้อยล้านจะใช้คาเยน อีโว๊ค ไม่ก็เคย์แมน

แต่สิ่งที่ผมเห็นและแปลกใจ คิดว่าเป็นประเด็นที่น่าสนใจคือ คนกลุ่มนี้ในบ้านถ้ามีรถญี่ปุ่น มักจะเป็นเทียน่า ผมก็ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไร

ดังนั้น ในประสบการณ์ส่วนตัวของผม ผมคิดว่า คนขับแคมรี่ แอคคอร์ด  พวกนี้ส่วนมากที่บ้านจะไม่มีรถยุโรป
แต่คนที่ขับเทียน่า จะแบ่งได้2กลุ่มคือที่บ้านมีแค่เทียน่านี่แหละแพงสุด กับอีกกลุ่มคือเทียน่าคือรถถูกสุดในบ้าน  

ดังนั้น เทียน่า ทำให้ผมรู้สึกว่ามีโอกาสเจอคนขับที่เป็นเศรษฐีระดับร้อยล้านมากกว่าแคมรี่ หรือ แอคคอร์ด  

ผมไม่ได้ตอบจากตัวรถ แต่ตอบจากประสบการณ์และสิ่งแวดล้อมสังคมรอบๆตัว

อันนี้ขอเห็นต่างเล็กน้อยครับ

คนที่ผมรู้จักเป็นเจ้าของกิจการหลายร้อยล้าน มี Benz E Class 2 คัน, VW Carravelle 1 คัน และ Honda กับ Toyota อีก 5 คัน เขาเลือกที่จะซื้อ Camry โดยที่ไม่สนใจ Teana เลย ซึ่งเขาให้เหตุผลว่าซ่อมง่าย + ไม่จุกจิกดี

ส่วนอีกคนญาติผมเองครับ ใช้ CLS-Class + E Coupe' ก็เลือกที่จะใช้ Camry Hybrid เพราะเทคโนโลยี + ไม่มีปัญหาจุกจิก โดยที่ไม่ชายตามอง Teana เลย ส่วน Accord G9 นั้นเขาตัดทิ้ง เพราะหน้าตาไม่ต่างจาก G8 ที่ใช้อยู่อีกคัน + เครื่อง Earth Dream ปลอมๆ

ถ้า Nissan พิสูจน์ให้ลูกค้ากลุ่มนี้เห็นได้ว่ารถ Nissan นั้นไม่มีปัญหาจุกจิก + มี 0 บริการที่แพร่หลายได้ ผมว่า Teana คงจะเป็นที่ยอมรับมากขึ้นมากกว่าทุกวันนี้ครับ

------------------------------------------------------------------

ส่วนภาพลักษณ์ทั้ง 3 คันสำหรับผมตามด้านล่างนี้เลยครับ

Accord : วัยรุ่นถึงวัยกลางคนที่รักความ sport แต่ติดหรูกลางๆ

Camry : วัยกลางคนแบบชิวๆ อะไรก็ได้ ง่ายๆ

Teana : วัยกลางคนที่เนี๊ยบมากถึงมากที่สุด ภาพลักษณ์ดูดี เคร่งครึม

แต่ถ้าถามผมว่าถ้าจะซื้อ D-Segment ผมจะเลือกคันไหน ผมขอเลือก Accord ครับ ถึงแม้มันจะสู้คู่แข่งทั้ง 2 รุ่นไม่ได้ในบางเรื่อง แต่ผมว่า Accord ตรงกับผมสุดแล้วครับ ด้วยดีไซน์ทั้งภายนอกและภายใน + option ที่ไม่ได้งกเหมือน Camry แต่ก็ไม่เยอะเท่า Teana แต่มันก็เพียงพอต่อการใช้ชีวิตประจำวันของผมละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2013, 10:13:20 โดย integra »

ออฟไลน์ neoinferno

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 09:47:10 »
Accord ครับ ดูผ่านกระจกหลังนี่ สง่างามมาก หรู สวย รวย!!

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 10:09:28 »
ในสังคมรอบตัวผม มีคนรวยๆเยอะ ระดับ50ล้าน-200ล้านอัพนี่หลายคน
คนกลุ่มนี้จะใช้รถยุโรป พวก เบนซ์ บีเอ็ม อัลพาร์ด ส่วนพวกระดับหลักหลายร้อยล้านจะใช้คาเยน อีโว๊ค ไม่ก็เคย์แมน

แต่สิ่งที่ผมเห็นและแปลกใจ คิดว่าเป็นประเด็นที่น่าสนใจคือ คนกลุ่มนี้ในบ้านถ้ามีรถญี่ปุ่น มักจะเป็นเทียน่า ผมก็ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไร

ดังนั้น ในประสบการณ์ส่วนตัวของผม ผมคิดว่า คนขับแคมรี่ แอคคอร์ด  พวกนี้ส่วนมากที่บ้านจะไม่มีรถยุโรป
แต่คนที่ขับเทียน่า จะแบ่งได้2กลุ่มคือที่บ้านมีแค่เทียน่านี่แหละแพงสุด กับอีกกลุ่มคือเทียน่าคือรถถูกสุดในบ้าน 

ดังนั้น เทียน่า ทำให้ผมรู้สึกว่ามีโอกาสเจอคนขับที่เป็นเศรษฐีระดับร้อยล้านมากกว่าแคมรี่ หรือ แอคคอร์ด 

ผมไม่ได้ตอบจากตัวรถ แต่ตอบจากประสบการณ์และสิ่งแวดล้อมสังคมรอบๆตัว

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 10:57:02 »
ผมไม่ค่อยกลัาตอบจริงๆกระทู้แบบนี้ เพราะผมคนตรงด้วย ตอบแบบโลกสวยงามไม่เป็น

ของแบบนี้ ผมว่ามันอยู่ที่"เบ้าหน้า"และ "ราศี"คนขับด้วยครับ รถถ้าจะดูด้อยกว่า

นิดหน่อย แต่เบ้าหน้าดี ราศีจับ มันก็ทำให้ดูดีขึ้นมาเอง ส่วนตัว3คันนี้ผมเฉยๆหมดเลยนะ

มันก็คือรถตลาด3คัน 3ยี่ห้อ ไซด์ใกล้เคียงกัน perception ผมเองก็พอๆกันครับ

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 12:45:46 »
ตอนนี้คงต้องยกให้ Teana ครับ จากบุคลิกของรถ ทำให้คนขับดูป๋าดีครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 13:06:57 »
    ในความคิดผมนึกไม่ออกจริงๆครับ  ว่าคันไหนดูรวยกว่า  เพราะไม่เคยมองคนจากภายนอก 555  ขำๆนะครับ  แต่โหวตให้แล้วนะครับ 
ขออนุญาตตอบนอกประเด็นนิดนึงครับ  พอดีผมรู้สึกสะกิดใจนิดนึงจากกระทู้นี้  ผมมองว่าเป็นเรื่องดีนะครับ  ที่ท่าน จขกท  มาตั้งกระทู้ให้ได้ตอบกัน
   ถ้าคนที่ถามเป็นเพื่อนผม  ผมคงจะตอบไปว่า  เรื่องของเมิง  เมิงจะไปสนใจใครทำไม  มึงชอบคันไหน  ก็เอาคันนั้นแหละ  พอดีเมื่อคืนคุยกะเพือนเรื่องรถพอดี   เพื่อนจะซื้อรถใหม่   ตอบเพื่อนไปแบบนี้จิงๆ
    แต่ถ้าคนที่มาถามเป็นคนใกล้ตัว   ลูก  แฟน  หนือน้องผม   ผมคงสะกิดใจ  และคิดลงไปลึกมากกว่านั้นครับ    ผมคงบอกไปว่า  อยากดูรวยไปเพื่ออะไร  ทำไมมีความคิดแบบนั้น   มันจะกลายเป็นค่านิยมที่ทำให้คนฟุ้งเฟ้อไปโดยปริยาย  มองเปลือกนอก  รวยจิงไม่จิงแล้วไง   มันอาจจะดูเล็กน้อยแต่สำคัญ   
   ส่วนตัวเลือกรถตามความอยาก  ถูกหรือแพงไม่ค่อยซีเรียส  ดูว่าราจ่ายไหว   ดูว่าสวยก็พอครับ 
     รักนะจุ๊บๆอิๆ ;D

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 13:46:28 »
ผมไม่ค่อยกลัาตอบจริงๆกระทู้แบบนี้ เพราะผมคนตรงด้วย ตอบแบบโลกสวยงามไม่เป็น

ของแบบนี้ ผมว่ามันอยู่ที่"เบ้าหน้า"และ "ราศี"คนขับด้วยครับ รถถ้าจะดูด้อยกว่า

นิดหน่อย แต่เบ้าหน้าดี ราศีจับ มันก็ทำให้ดูดีขึ้นมาเอง ส่วนตัว3คันนี้ผมเฉยๆหมดเลยนะ

มันก็คือรถตลาด3คัน 3ยี่ห้อ ไซด์ใกล้เคียงกัน perception ผมเองก็พอๆกันครับ

ตอบได้ถูกใจผมมากๆเลยครับ เบ้า หน้า + ราศี เป็นสิ่งสำคัญมากๆๆๆ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 13:58:32 »
TEANA ครับ แบบคุณนายผมทรงตีกระบังลงจากเบาะหลัง ประมานนั้น

ออฟไลน์ kwancanoe

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 14:49:00 »
ผมโหวด TEANA

แต่... โดยปกติคนรวยๆอายุเยอะหน่อยจะชอบ Camry

และถ้าดูพ่อรวยแบบมีเงินเหลือๆจะซื้อ Honda CR-Z  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 15:39:42 »
ดูรวยสุดสำหรับผมก็ Camry HV ครับ

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 15:52:50 »
Teana ครับ look รถเค้าได้จริงๆ

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 16:07:59 »
ถ้าเอาตามจริง ผมว่า Camry,Fortuner โดยเฉพาะต่างจังหวัด
เพราะมันคือรถประจำตำแหน่งผู้ว่าฯ  ปลัดจังหวัด นายกฯอบจ.
นายกฯอบต. เสี่ยโรงงาน  ขับแล้วรวย!!!!!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 16:22:16 »
คันไหนขับแล้วดูรวย ไม่แน่ใจ

แต่ D-Max

ใช้แล้ว "...." (เสียงพี่แพน ก้องอยู่ในโสตประสาท) ;D

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 16:51:32 »
สำหรับผม Camry HV ครับ HVเท่านั้นนะครับ เพราะตัวHVมันแพงสุดแล้ว อีกอย่างหน้าตามันดูมีอายุ ภูมิฐาน แก่สุดว่างั้น

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 17:32:01 »
ถ้าเอาแค่ Image เราว่า Teana นะ ดูหรูดี

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 17:51:43 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ผลโพล อัดกันมาหยั่งกะ Drag Race

คนที่คิดว่าซื้อรถเพื่อให้ดูรวย มีอยู่จริงนะครับ และไม่น้อยด้วย
เราก็ต้องพยายามเข้าใจเค้านะครับ

เพื่อนผมบอกว่า Camry คือสัญลักษณ์ของความสำเร็จ
มันจ่ายเงินเกือบ สองล้าน ก็อยากได้หน้าได้ตาบ้าง
ผมแนะนำ C-class ไป มันก็บอก เบนซ์คนจน หรือ เบนซ์เอื้ออาทร
ขับ D-seg ดูรวยกว่า ก็ว่ากันไป

ผมแนะนำ HV ให้มันไป เพราะเชื่อว่าคนส่วนใหญ่คิดแบบนี้
แต่ผลโพล พลิกตาลปัตรเลย  :o

ตัวผมเองคิดว่า 2.4 Tech ดูรวยสุดครับ

ออฟไลน์ Nongfon

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 19:19:58 »
ที่บริษัทเช่ารถ Camry Hybrid ให้พนักงานใช้งานอยู่ค่ะ

ดังนั้น ถ้าจะซื้อรถระดับนี้ จะไม่เลือก Camry Hybrid แน่ๆ

เพราะมีความรู้สึกว่าเป็นรถเกรด "รถเช่า" ค่ะ

ออฟไลน์ GMUGEN

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 20:08:12 »
ถ้าเรื่องดูแก่ดูป๋าต้อง Camry ครับ ถ้าดูสดใหม่ต้อง Teana

แต่ถ้าให้ผมเลือกขับ ผมเอา Accord 2.4 TECH แบบไม่ลังเลครับ เพราะ ผมชอบ Accord น่ะ ทั้งหน้าตา และออฟชั่นเห็น Daylight โผล่มานี่สะกดสายตาทุกที เส้นสายไฟท้ายตอนกลางคืนเรียวยาว ล้อ18 มีซันรูฟ ภายในสองจอ จอ I-MID 8 นิ้ว เบาะดำ แพดเดิ้ลชิพ โอ้ว แม่จ้าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2013, 22:26:14 โดย GMUGEN »
ถ้าคิดจะไป ต้องไปให้สุด

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 21:06:43 »
ดูรวยแบบไหนครับ แบบประสบความสำเร็จ มาแล้ว รุ่นแรกๆ ก็ camry (รุ่นแรก)
ดูรวยแบบไหนครับ แบบกำลังประสบความสำเร็จ กำลังโต กำลังก้าวหน้า ก็ Teana (รุ่นกลาง)
ดุรวยแบบไหนครับ แบบเพิ่งจะเริ่มต้น ยังติดความเป็นวัยหนุ่ม เจ้าสำราญ กำลัง ตัดสินใจ กล้าได้ กล้าเสีย ก็ accord (แรกรุ่น)
(ผมเอง ก็ กำลังคิด (กล้า กล้า กลัว กลัว) จะสอย accord มาขับ แต่กลัว defect  เลยหาๆ มองๆ xv cx)
--------------------------------ส่วนตัวผมคิดแบบนั้นครับ----------------------------------------------------

เห็นด้วยครับ บางคน ที่ซื้อรถ เพื่อให้ดูรวย   เพื่อ เป็นเครดิต ในงานหรือ ธุรกิจที่ทำ  เหมือนเพื่อนผมที่มันเป็นผู้รับเหมางาน

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 21:08:06 »

ดังนั้น ในประสบการณ์ส่วนตัวของผม ผมคิดว่า คนขับแคมรี่ แอคคอร์ด  พวกนี้ส่วนมากที่บ้านจะไม่มีรถยุโรป

โดนใจคำตอบนี้มากครับ ผมก็เชื่อแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 21:48:08 »
    ในความคิดผมนึกไม่ออกจริงๆครับ  ว่าคันไหนดูรวยกว่า  เพราะไม่เคยมองคนจากภายนอก 555  ขำๆนะครับ  แต่โหวตให้แล้วนะครับ 
ขออนุญาตตอบนอกประเด็นนิดนึงครับ  พอดีผมรู้สึกสะกิดใจนิดนึงจากกระทู้นี้  ผมมองว่าเป็นเรื่องดีนะครับ  ที่ท่าน จขกท  มาตั้งกระทู้ให้ได้ตอบกัน
   ถ้าคนที่ถามเป็นเพื่อนผม  ผมคงจะตอบไปว่า  เรื่องของเมิง  เมิงจะไปสนใจใครทำไม  มึงชอบคันไหน  ก็เอาคันนั้นแหละ  พอดีเมื่อคืนคุยกะเพือนเรื่องรถพอดี   เพื่อนจะซื้อรถใหม่   ตอบเพื่อนไปแบบนี้จิงๆ
    แต่ถ้าคนที่มาถามเป็นคนใกล้ตัว   ลูก  แฟน  หนือน้องผม   ผมคงสะกิดใจ  และคิดลงไปลึกมากกว่านั้นครับ    ผมคงบอกไปว่า  อยากดูรวยไปเพื่ออะไร  ทำไมมีความคิดแบบนั้น   มันจะกลายเป็นค่านิยมที่ทำให้คนฟุ้งเฟ้อไปโดยปริยาย  มองเปลือกนอก  รวยจิงไม่จิงแล้วไง   มันอาจจะดูเล็กน้อยแต่สำคัญ   
   ส่วนตัวเลือกรถตามความอยาก  ถูกหรือแพงไม่ค่อยซีเรียส  ดูว่าราจ่ายไหว   ดูว่าสวยก็พอครับ 

++++ตรงใจเลยครับ ถ้าเป็นคนรู้จัก จะถามกลับว่า ซื้อรถเราควรดูว่าคันไหนคุ้มสุดมากกว่าในงบที่ตั้งไว้ มากกว่าซื้อมาเพื่อดูแล้วรวยสุดนะ และผมคงสะกิดใจกับคนที่มาถามแบบนี้ คล้ายๆๆกับว่าเป็นพวกวัตถุนิยม
ขำๆนะครับ ส่วนตัวใครจะขับรถอะไร ก็ไม่เคยรู้สึกว่าดูรวย just a car เมื่อเวลาผ่านไป เมื่อมีรุ่นใหม่มา.....

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 22:42:54 »

++++ตรงใจเลยครับ ถ้าเป็นคนรู้จัก จะถามกลับว่า ซื้อรถเราควรดูว่าคันไหนคุ้มสุดมากกว่าในงบที่ตั้งไว้ มากกว่าซื้อมาเพื่อดูแล้วรวยสุดนะ และผมคงสะกิดใจกับคนที่มาถามแบบนี้ คล้ายๆๆกับว่าเป็นพวกวัตถุนิยม
ขำๆนะครับ ส่วนตัวใครจะขับรถอะไร ก็ไม่เคยรู้สึกว่าดูรวย just a car เมื่อเวลาผ่านไป เมื่อมีรุ่นใหม่มา.....

บางทีตามสถานการณ์มันต้องดูมีภูมิฐานบ้าง หรือ บางอาชีพมันเน้นภาพลักษณ์ ต้องเน้นความน่าเชื่อถือ

ลองนึกภาพไปงานแต่งงาน น้าๆ ป้าๆ อาซิ่ม หรือ อาซ้อ นั่งด้านหลังแล้วลงมาจากvios กับ ลงมาจาก camry แบบนี้อันไหนดูมีภูมิฐานมากกว่ากันหละครับ

หรือ ตัวแทนประกันชีวิตขายประกันระดับหลักล้านแต่ขับ นิสัน มาชไป กับ ขับเทียน่าไป คุณจะฝากประกันกับใครหละครับ

ลองมองกว้างๆดูครับ มองตามสถานการณ์ไป แล้วคุณจะเห็นอะไรมากขึ้น

ออฟไลน์ kwancanoe

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 22:52:29 »

บางทีตามสถานการณ์มันต้องดูมีภูมิฐานบ้าง หรือ บางอาชีพมันเน้นภาพลักษณ์ ต้องเน้นความน่าเชื่อถือ

ลองนึกภาพไปงานแต่งงาน น้าๆ ป้าๆ อาซิ่ม หรือ อาซ้อ นั่งด้านหลังแล้วลงมาจากvios กับ ลงมาจาก camry แบบนี้อันไหนดูมีภูมิฐานมากกว่ากันหละครับ

หรือ ตัวแทนประกันชีวิตขายประกันระดับหลักล้านแต่ขับ นิสัน มาชไป กับ ขับเทียน่าไป คุณจะฝากประกันกับใครหละครับ

ลองมองกว้างๆดูครับ มองตามสถานการณ์ไป แล้วคุณจะเห็นอะไรมากขึ้น

คิดในทางกลับกันครับ ถ้าเขารวยแล้วขับรถเล็กๆพวกนั้นผมกลับจะมองว่าพวกเขาน่าคบหานะ แต่ถ้าหากซื้อเพราะว่าเหตุผลของความสบาย อันนี้เข้าใจได้(เพราะอาม่า อาซิ่มก็คงให้ลูกหลานขับให้ ใช่ไหม) ถ้าคิดว่าขับรถอะไรไปงานแต่งแล้วจะดูจน ผมว่า....ทำชีวิตห้ยากเกินไปไหม?

อ่อ...และอีกอย่าง ถ้ามาแบบอวดรวยมาขายประกันแล้วมาทำตัวอวดรวย ผมกลับจะไม่ซื้อมันเลยล่ะ หมั่นใส้ครับ จริงๆก็มีเหตุผมของความน่าสงสาร น่าช่วยเหลือมากกว่า ถ้ารวยแล้วก็ไม่รู้จะไปช่วยซื้อประกันทำไม คนขายประกันมีเยอะแยะ(เมียผมขายประกันครับ ขับ Jazz ที่ผมซื้อ ลูกค้ารวยๆทั้งนั้นครับผม)

เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 23:24:21 »

คิดในทางกลับกันครับ ถ้าเขารวยแล้วขับรถเล็กๆพวกนั้นผมกลับจะมองว่าพวกเขาน่าคบหานะ แต่ถ้าหากซื้อเพราะว่าเหตุผลของความสบาย อันนี้เข้าใจได้(เพราะอาม่า อาซิ่มก็คงให้ลูกหลานขับให้ ใช่ไหม) ถ้าคิดว่าขับรถอะไรไปงานแต่งแล้วจะดูจน ผมว่า....ทำชีวิตห้ยากเกินไปไหม?

อ่อ...และอีกอย่าง ถ้ามาแบบอวดรวยมาขายประกันแล้วมาทำตัวอวดรวย ผมกลับจะไม่ซื้อมันเลยล่ะ หมั่นใส้ครับ จริงๆก็มีเหตุผมของความน่าสงสาร น่าช่วยเหลือมากกว่า ถ้ารวยแล้วก็ไม่รู้จะไปช่วยซื้อประกันทำไม คนขายประกันมีเยอะแยะ(เมียผมขายประกันครับ ขับ Jazz ที่ผมซื้อ ลูกค้ารวยๆทั้งนั้นครับผม)

เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ภาพลักษณ์ของอาซิ่ม อาซ้อ มันแสดงถึงว่าประสบความสำเร็จในชีวิตมาในระดับนึงแล้วครับ ก็ควรจะเหมาะกับรถคันใหญ่มีคนขับให้เพื่อความสะดวกสบาย

ผมว่าการเลือกที่จะใช้รถอะไร มันก็บอกถึงลักษณะของผู้ใช้อยู่แล้วครับ

ส่วนขายประกัน ถ้าอวดรวยขับรถอะไรมามันก็ดูไม่ดีทั้งนั้นแหละครับ เวลาคนเราซื้อประกัน เราก็อยากได้ตัวแทนประกันชีวิตที่ไว้วางใจได้

แล้วถ้าเราไม่รู้จักหรือไม่เคยซื้อประกันกับใครมาก่อน คนขายทั้งสองคนพูดจาเหมือนกัน น่าสงสารเท่ากัน ดูเป็นคนซื่อสัตย์ทั้งคู่ แต่ขับรถต่างกัน

เราก็ต้องอยากจะฝากเงินหลักแสนหรือหลักล้านไปกับคนที่เราไว้ใจได้มากที่สุด

ส่วนคนขับรถ b-segment กับ d-segment อันไหนดูน่าเชื่อถือกว่ากันหละครับ แน่นอนว่ารถd-segmentมันบ่งบอกถึงการประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานมากกว่า

คนขับ b-segment ดูได้จากผู้บริหารใหญ่ๆ ก็ขับรถ D-segment หรือ มีคนขับให้ซะเป็นส่วนใหญ่

สรุป ผมว่าถ้าปัจจัยหลายๆอย่างเท่ากัน แต่ต่างกันที่รถ ผมว่ามันมีผลต่อความน่าเชื่อถือสำหรับคนส่วนใหญ่