โพลล์

คันไหนดูรวยสุด?

Camry HV Navi
45 (24.6%)
Teana 2.5 XV Navi
74 (40.4%)
Accord 2.4 Tech
64 (35%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 182

ผู้เขียน หัวข้อ: สามคันนี้ คันไหนคนขับดูรวยสุด ?  (อ่าน 21638 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
สามคันนี้ คันไหนคนขับดูรวยสุด ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:40:07 »
ถามความเห็นสมาชิก (เพื่อนฝากถาม)
เปรียบเทียบ D-segment ตัวสูงสุดของทั้งสามค่าย

ถ้าเราตัดเรื่อง performance หรือ ราคา ออกไปเลย
เอาแค่ อิมเมจ ออร่า อย่างเดียวจากภายนอก

ลองนึกภาพตาม เหมือนเรากะลังนั่งกินกาแฟชิลๆกันอยู่
ซักพัก เห็นหนุ่มยี่สิบปลายๆ ขับคันนี้มาจอดเทียบข้างทาง
เปิดประตูลงมาจากรถ ...

แว่บแรก หรือ at first glance แบบไม่ต้องผ่านสมองเลย
คุณว่า คันไหนดูแล้ว "รวย" สุด
บังคับห้ามตอบว่าพอๆกัน นะครับ  ;D
ถ้าต้องเลือกแค่คันเดียว

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: สามคันนี้ คันไหนคนขับดูรวยสุด ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:44:13 »
ขอพื้นที่ จขกท ถามต่อ

ถ้ามีคนขับให้ แล้วลงจากที่นั่งหลัง จะตอบคันไหนครับ

ออฟไลน์ DoctorPop

• Newbie
  • *
Re: สามคันนี้ คันไหนคนขับดูรวยสุด ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:47:37 »
ผมว่าพอๆกัน

ซื้อรถยุโยปมือสอง อาจดูภาพลักษณ์ดีกว่า

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:48:10 »
Accord เหมือนรถยุปโรปที่สุดครับ เรียบหรู คม โครเมียมนิดๆ เลยดูผู้ดีอังกฤษ  ;D
Teana แนวเอเชียครับ มนๆ นุ่มนิ่ม เส้นสายพริ้วแพรวพราย แต่ไม่โดดเด่นเท่าไร มันชินตาเกินไป  :o
Camry ด้วยความที่ภายนอกตัวท็อปไม่ต่างกับตัว 2.0 มากนักเลยทำให้กลืนกันไปหมด บวกกับความรู้สึกว่ารถคันนี้ราคาได้ลดเยอะซะงั้น :-[

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:50:43 »
สำหรับผม Accord โฉมภายนอกมันจืดๆนะไม่ได้ดูรวยอะไรมากมาย แคมรี่HVอืมก็รวยนะ
แต่ผมคิดว่าเทียน่ามันหรูสุดเพราะเทียน่าแต่งVIPขึ้นกว่าอีก2ค่าย ดังนั้นออร่าเทียน่าจึงมีมากกว่า
ตัวรถมันก็ดูหรูกว่านะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:52:43 »

Teana ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:53:36 »
Accord 2.4 Tech  ครับ  โดยเฉพาะตอนกลางคืนไฟท้ายเหมือนรถ ยุโรป มากกกกก
ปล.แม่บอกว่านึกว่า  รถ benz bmw  ซะอีก

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:55:17 »
ผมเห็นคนส่วนใหญ่ที่มีรถยุโรปในบ้าน จะมี teana แต่ไม่มี accord และ teana จะมีคนขับรถขับให้มากกว่า accord

เลยคิดว่า teana น่าจะดูหรูกว่า ถึงตอนนี้จะเปลี่ยนโฉมแล้วก็ยังคิดแบบนั้นอยู่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:58:21 »
ผมอ่านหัวกระทู้ คิดแล้วว่าต้อง3คันนี้
ผมว่า Teana ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:09:41 »
Teana ครับ
บ้านผมมี teana คันเดียวที่เป็นรถญี่ปุ่น
และมีความคล้ายกับบ้านอื่นของเพื่อนก็มี Teana เช่นกัน
อาจจะมาจากความนั่งสบายของเบาะ ทำให้คนชอบเยอะ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:12:51 »
Teana ครับ
Accord สำหรับผมงั้นๆ
Camry ก็เฉยๆ

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:17:04 »
แล้วแต่ปัจจัยของเจ้าของนะ....รถน่ะสวยต่างกัน....ถ้ามีรถคันเดียวก็พอๆกันแหละ......แต่ส่วนมากถ้ามีรถหลายคันรถสำรองเป็นCAMRYมากกว่า

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:22:44 »
ผมทราบราคาของทั้ง 3 คัน
ฉนั้น ถ้าขับมาจอด ผมคงคิดว่าคนที่ขับ Camry HV 1.9 ล้าน รวยสุด !! แฮ่ ๆ

แล้วถ้าตัดเรื่องราคาออกไปล่ะ . . . Camry HV ก็ยังดูรวย ดูภูมฐานที่สุดในกลุ่มอยู่ดี
สำหรับผมแล้ว อะไรก็ตามที่ดูมีอายุ (แก่) มักจะดูรวยเสมอ  ;D

ทั้งหมดทั้งหมวลที่ว่านั้น ต้องยอมสยบให้แก่ J31 และ J32 ครับ สำหรับโจทย์นี้ แต่บังเอิญว่าไม่มีในตัวเลือก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:28:37 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:25:12 »
มันแล้วแต่มุมมอง
ส่วนตัวผมเชียร์ Teana ครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:27:14 »
accord ครับ

ผมว่าเส้นสายตัวรถที่คมกริบ โครเมียมที่เตะตาในตำแหน่งที่ลงตัว  ดูไม่แก่ ไฟหน้า drl ที่นึกว่า Lexus ไฟหลัง led ที่นึกว่า bmw

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:33:00 »
พอๆกันจนแทบไม่ต่างครับ เลย

Camry > Accord  0.01% > Teana 0.005%  ;D
สรุป ขอให้เท่ากันนะครับ 

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:33:43 »
เน้นดูรวย Teana  อีก 2 ค่ายดูเป็นอย่างอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:43:16 »
ถ้าถาม คนส่วนใหญ่ ที่เค้าไม่ค่อยรู้เรื่องรถ เค้าไม่รู้หรอกครับ ว่ารุ่นท็อป ไม่ท็อป

คห ส่วนตัว ขับเอง แอคคอร์ท ดูรวยสุด
มีคนขับ แคมรี่

แต่ลองไปถามคนส่วนใหญ่ที่ไม่สนใจรถมากเท่าไร จะพบว่า แคมรี่ อิมเมจดีสุดครับ

แถมอีกนิด
ถ้า ตจว จะเป็น ฟอร์จูนเนอร์ ครับ ภาพพจน์ กินขาด D segment อีก

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:47:58 »
Accord ครับ ไฟหน้า ไฟท้าย รวมถึงลำแสงของเม็ดไฟที่เนียบสุดในสามค่าย เส้นสายตัวรถ ล้อ18 ทำออกมาดูดีจริงๆ

Teana ถ้าเป็นรุ่นที่แล้วอาจพอสู้ แต่รุ่นนี้ความเข้มขรึมมันหายไป ได้ความดู sport เข้ามาแทน แถมส่วนตัวผมว่าหน้าตามันดูมีเชื้อจีนยังไงชอบกล

Camry ตกรอบแรกไปแล้ว รอดูตัว Minor ค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:50:19 »
Teana แน่นอน (ในสายตาผมนะ)  :)

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:50:50 »
Teana - ป๋า
Camry - เสี่ย
Accord - พ่อรวย

ป๋ากับเสี่ย ไม่รู้ใครรวยกว่ากันครับ แต่กินข้าวทีไรเสี่ยจ่ายให้ทุกที

ออฟไลน์ beau_t

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:53:13 »
ถ้าสามตัวนี้ ผมให้camry hv ชนะ เพราะด้วยภาพลักษณ์ความเป็นไฮบริด(โดยส่วนตัว) ดูภูมิฐานดี แม้เส้นสายจะเรียบสุด  accord ก็สวยดีนะครับ แต่ผมว่ามันไม่มีอะไรที่เป็นเอกลักษณ์ที่ดูโดดเด่นเว้นอย่างเดียวคือDRL ส่วน teana เส้นสายสวยสุด แต่ดูแก่ไปหน่อย

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:57:15 »
Teana - ป๋า
Camry - เสี่ย
Accord - พ่อรวย

ป๋ากับเสี่ย ไม่รู้ใครรวยกว่ากันครับ แต่กินข้าวทีไรเสี่ยจ่ายให้ทุกที

ชอบที่เปรียบเทียบ เห็นภาพเลย 5555

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:15:07 »
3คันนี้ลองถามแม่ดู แม่ผมบอก มีแต่พวกป้าๆขับ Teana , Camry คนขับต้องอ้วน จะได้พอกับรถ Accord จะดูโฉบกว่า "คำพูดแม่ผมนะ"

เออก็จริงนะ แต่แค่ส่วนหนึง คนรุ่นใหม่D seg ก็เยอะ สาวๆหนุ่มๆ

ขอไม่ออกความเห็นผมว่าดูไม่รวยเลยอะ มูลค่ารถ มันไม่ได้มากกว่าC เท่าไหร่ ถ้าตอบขอตอบCamry HV ที่ไม่ใช่สีทอง

ขับPPV ดูรวยกว่าครับ :D

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:18:02 »
ด็นนี้เคย discuss ในหมู่เพื่อนๆผมบ่อยเลย

สำหรับตัวผม ขอตอบ camry แน่แหละก็รู้ราคาอยู่หนิ
อีกอย่างคนจะซื้อ camry hybrid ก็ต้องรวยและใจถึงพอที่จะมองข้ามผ่านความกังวลเรื่องแบตเตอรี่และระบบไฮบริดไปได้

สำหรับคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถมากนัก
ก็ camry hybrid อยู่ดีล่ะครับ
เหตุผลก็คือ accord โมเดลนี้ดูเล็กกว่าตัวเดิมทำให้ความแกรนด์หดหายไปเยอะ
teana แยกกับ sylphy แทบไม่ออก ภายในก็เช้ยเชย

ผมเห็นคนส่วนใหญ่ที่มีรถยุโรปในบ้าน จะมี teana แต่ไม่มี accord และ teana จะมีคนขับรถขับให้มากกว่า accord

เลยคิดว่า teana น่าจะดูหรูกว่า ถึงตอนนี้จะเปลี่ยนโฉมแล้วก็ยังคิดแบบนั้นอยู่

ประเด็นนี้ขอเห็นต่าง
อาจจะเป็นเพราะสังคมต่างจังหวัดด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจ
แต่ในละแวกคนรอบตัวผม
camry hybrid นี่แหละแสนจะ popular ในหมู่เจ้าของรถยุโรปที่ถึงเวลาเปลี่ยนรถแล้วแต่ยังก็อยากจะประหยัดเงินค่ารถใหม่
เรียกว่าเหน camry HV จอดประกบ w210 w202 w140 บ่อยม๊ากกก
รองลงมาก็ prius แล้วก็ CR-V

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:37:39 »
ในสังคมรอบตัวผม มีคนรวยๆเยอะ ระดับ50ล้าน-200ล้านอัพนี่หลายคน
คนกลุ่มนี้จะใช้รถยุโรป พวก เบนซ์ บีเอ็ม อัลพาร์ด ส่วนพวกระดับหลักหลายร้อยล้านจะใช้คาเยน อีโว๊ค ไม่ก็เคย์แมน

แต่สิ่งที่ผมเห็นและแปลกใจ คิดว่าเป็นประเด็นที่น่าสนใจคือ คนกลุ่มนี้ในบ้านถ้ามีรถญี่ปุ่น มักจะเป็นเทียน่า ผมก็ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไร

ดังนั้น ในประสบการณ์ส่วนตัวของผม ผมคิดว่า คนขับแคมรี่ แอคคอร์ด  พวกนี้ส่วนมากที่บ้านจะไม่มีรถยุโรป
แต่คนที่ขับเทียน่า จะแบ่งได้2กลุ่มคือที่บ้านมีแค่เทียน่านี่แหละแพงสุด กับอีกกลุ่มคือเทียน่าคือรถถูกสุดในบ้าน 

ดังนั้น เทียน่า ทำให้ผมรู้สึกว่ามีโอกาสเจอคนขับที่เป็นเศรษฐีระดับร้อยล้านมากกว่าแคมรี่ หรือ แอคคอร์ด 

ผมไม่ได้ตอบจากตัวรถ แต่ตอบจากประสบการณ์และสิ่งแวดล้อมสังคมรอบๆตัว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:57:09 »
ถ้าเอาดูรวย แคมรี่ครับ

สังเกตดูว่า ส่วนมากคนรวยๆ ที่จะซื้อรถสามคันนี้ เขาไม่ค่อยใส่ใจเรื่องรถหรอกครับ ซื้อมาขับอย่างเดียว หวยก็ออกที่แคมรี่ไป

ส่วนเทียน่า แอคคอร์ด มีแนวโน้มว่าจะชอบรถพอสมควร และคนกลุ่มนี้ มักไม่รวยเท่าคนกลุ่มแรก

คนใกล้ตัวผมก็เป็นเหมือนกัน  หัวหน้าภาควิชา ขับ เทียน่า   เพื่อนผมออกแอคคอร์ด  พ่อเพื่อนเป็นหมอ ขับเทียน่า  พี่ของเพื่อนก็ออกแอคคอร์ด
แต่ ลุงผม อันนี้รวยจริงนั่งแคมรี่  คนแถวบ้านผมบ้านที่รวยๆ ขับแคมรี่หมด (บ้านนอก)

เอาจริงๆ ผมว่า คนขับแคมรี่หลายๆคน จะรวยกว่าคนขับ BMW หรือ Benz ด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 00:05:17 »
ถ้าเอาดูรวย แคมรี่ครับ

สังเกตดูว่า ส่วนมากคนรวยๆ ที่จะซื้อรถสามคันนี้ เขาไม่ค่อยใส่ใจเรื่องรถหรอกครับ ซื้อมาขับอย่างเดียว หวยก็ออกที่แคมรี่ไป

ส่วนเทียน่า แอคคอร์ด มีแนวโน้มว่าจะชอบรถพอสมควร และคนกลุ่มนี้ มักไม่รวยเท่าคนกลุ่มแรก

คนใกล้ตัวผมก็เป็นเหมือนกัน  หัวหน้าภาควิชา ขับ เทียน่า   เพื่อนผมออกแอคคอร์ด  พ่อเพื่อนเป็นหมอ ขับเทียน่า  พี่ของเพื่อนก็ออกแอคคอร์ด
แต่ ลุงผม อันนี้รวยจริงนั่งแคมรี่  คนแถวบ้านผมบ้านที่รวยๆ ขับแคมรี่หมด (บ้านนอก)

เอาจริงๆ ผมว่า คนขับแคมรี่หลายๆคน จะรวยกว่าคนขับ BMW หรือ Benz ด้วยซ้ำครับ
เคยอ่านเจอข้อความนี้ แล้วเซพไว้ เลยขอนำมาลงครับ
....
ลูกค้า Camry มักเป็นพวก สว สูงวัย Brand Royalty สูง ใช้เน็ตไม่เป็น หรือใช้น้อย
ไม่สนใจข้อมูลใหม่ๆ กลุ่มนี้มีจำนวนมากและมีกำลังซื้อสูงสุด เพราะประสพความสำเร็จจากการทำงานแล้ว

ลูกค้า Accord กับ Teana จะเปนคนรุ่นใหม่ สนใจข้อมูลรอบด้าน ตังน้อย แต่ก็พอซื้อใหว
ใช้ข้อมูลใหม่ๆในการตัดสินใจ เพื่อให้คุ้มค่ากับสตางค์มากที่สึด
กลุ่มนี้มีจำนวนน้อยกว้ากลุ่มแรกมาก เนื่องจากอยู่ในวัยที่กำลังตั้งตัว

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 00:05:47 »
Hybridถ้าไม่รวยระดับนึงคงไม่ซื้ออะครับ เพราะราคาและค่าเสื่อมมันแทบจะยุโรปแล้ว

เทียน่าก็เห็นคนรวยที่มีคนขับรถขับให้ใช้บ่อยๆ

ส่วนแอคคอร์ดดูไม่รวยที่สุดแล้ว โฆษณาเลยออกมาสไตล์พยามเพิ่มความหรูช่วยภาพลักษณ์จุดอ่อน

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 02:01:57 »
ถ้าถามว่าคันไหนดูรวยสุดผมตอบไม่ได้หรอก เพราะมันราคาเท่ากัน

แต่ถ้าถามว่าทั้งสามคันนั้นรุ่นไหนมักจะขับแย่สุดนี่ตอบได้ทันทีเลย

Camry ชอบขับแช่ขวา/ยูเทิร์นช้า

Accord ชอบขับจี้ตูด/ปาดไปปาดมา

Teana ไม่ค่อยมีปัญหาด้วยครับ ;D

สรุป ชอบคนขับ Teana ที่สุดครับ