ผู้เขียน หัวข้อ: ผ่านมา 2 อาทิตย์ น้ำมันดิบ ลง จาก 105 US เหลือ 93 US ปตท ไม่ลงสัก สตางค์  (อ่าน 6292 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
มันเกิดอะไรขึ้นครับ ปตท  ผ่านมาจะ 2 อาทิตย์ แล้ว   น้ำมันดิบ ลง จาก 105 US เหลือ 93 US  แต่ ปตท ไม่ลงสัก สตางค์ แดงเดียวเลย
ทำไม  น้ำมันขึ้น 1-2 US พี่รีบขึ้นเอาๆ   แต่ตอนนี้มันลงมา 10 กว่าเหรียญ แล้วนะครับ พี่ทำไม ไม่ลง 

ออฟไลน์ 9666_KK

• Jr. Member
  • **
จริงๆ แล้วน้ำมันดิบลดราคาทุกๆ 3 เหรียญ คุณต้องลดราคาเบนซินลิตรละ 60 สตางค์สิ

แล้วไงเฉย ล่ะ ครับ ท่าน

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ปวดตับกับบริษัทนี้

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เดี๋ยวก็มีพวกลูกหม้อ ปตท มาอ้างนู้น อ้างนี้ในบอร์ด

ที่ขึ้นมันขึ้นทันที  ทีลงแม้งรอเป็นอาทิตย์

ออฟไลน์ Emrio

• Newbie
  • *
ทำได้แค่ ทนใช้น้ำมันแพงๆ ตามใจเค้าเลย

จะขึ้นยังไง เราก็ทำอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ JJ

มิน่าปตทกำไรปีหนึ่งเป็นแสนล้าน คนไทยก็ต้องก้มหน้ารับกรรมกันต่อไป :P

ออฟไลน์ kimberry

• **
เพลียกับบางคนเหมือนกันครับ

ตอนนี้น้ำมันดิบดูไบยังอยู่ที่ 104.5 เหรียญต่อบาเรลครับ ปรับเพิ่มจากวันก่อนๆหน่อยด้วยครับ
นี่เป็นน้ำมันดิบที่เราอ้างอิงก่อนจะมาอิงอีกทีที่ตลาดสิงคโปร์ครับ
ถ้าราคาดูไปลดลงถึง 100 เหรียญแล้วราคาน้ำมันบ้านไม่ลด อันนี้ผมก็ด่า ปตท. แน่นอนเช่นกันครับ
แต่ราคาน้ำมันดิบยังทรงตัวแบบนี้ ราคาน้ำมันบ้านเราจะนิ่งก็ไม่แปลกหรอกครับ

ส่วนราคาที่เจ้าของกระทู้กล่าวนั้นเป็นราคาน้ำมันดิบที่ WTI  ที่อเมริกาอย่างที่ผมเคย
แจ้งไปในกระทู้ก่อนหน้านี้ว่าเราไม่ได้ซื้อน้ำมันจากแหล่งนี้เลยครับ

ปล. รบกวนช่วยดูแหล่งราคาที่มาก่อนนะครับว่ามาจากแหล่งใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2013, 14:58:52 โดย kimberry »

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ออกตัวกันล้อฟรี ขอเก็บหลักฐานซะหน่อย

ไม่เติมปตท. ก็ไปเติมปั้มอื่น :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ cinello

• **
ที่หอยกับตราดาวขึ้นก่อนไม่เห้นมาบ่นบ้างเลย ปตท.เป็นรัฐวิสาหกิจครับทำไรบ้างทีก็ต้องขึ้นอยู่กับรัฐบาลด้วยน่ะครับ

ถ้ารัฐเก็บกองทุนก็บังขึ้นไม่ได้น่ะ

ออฟไลน์ sukhontha

พักนี้ผมไม่ค่อยตาม  แต่...
1.          ควรดูน้ำมันสำเร็จรูปที่สิงขโปร์  หากไม่ลงหรือลงช้าก็ทำให้น้ำมันไม่ลง
2.          ดูสต็อคน้ำมันของแต่ละบริษัทก่อนที่น้ำมันจะลง  ว่าเยอะหรือไม่(อันนี้ดูว่าคาดการตลาดเป็นหรือเปล่า?)
3.          หากน้ำมันดิบลง  น้ำมันสำเร็จรูปสิงขโปร์ลง  แต่น้ำมันไทย ไม่ลง  ...อันนี้ต้องดูว่า  การแข่งขันเสรีนี้ ซีเอี๋ยกันมากไปหรือเปล่า...

ปล.  ผมเสียดาย  ปั๊มรายหนึ่งที่ขายให้ปตท. แล้วเลิกกิจการในไทยมาก  ....ตอนเขาอยู่ผมใช้บริการของเขาตลอด  การแข่งขันกันดุเดือดดี  ค่าการตลาดอยู่ต่ำกว่า 75 สตางค์   แล้วก็แข่งกันเจ๊ง  ปั๊มเล็ก ๆ ฉิบหายวายวอด..แต่พอ  ปตท.ฮุบบริษัทนี้ได้  ....ทุกอย่างก็เอวัง.....เป็นแบบปัจบัน

ออฟไลน์ baddream11

อันนั้นล่ะไม่ข้องใจหรอก แต่ถึงดูไบลงเขาก็ไม่ลงทันทีหรอกนะ เพราะเป็นน้ำมันสต็อคเก่า
แต่แปลกใจอย่างเดียว พอน้ำมันขึ้น น้ำมันสต็อคเก่ามันไปไหนหมด รึพอรู้ว่าน้ำมันจะขึ้น
รีบไปซื้อเลยรึไงกันนี่ ;D

ออฟไลน์ balliblue

ไม่เข้าใจ แล้วทำไมเราต้องไปซื้อของที่แพงๆมาด้วยอะ ทำไมไม่ซื้อหรือ อ้างอิงที่มันถูกกว่า งง ไม่มีความรู้ รู้แต่เมืองไทยแมร่งน้ำมันแพงชิหาย อี ปตท ไตรมาสเดียวกำไรไปหลายหมื่นล้านแล้ว วันก่อนดูผลประกอบการมัน ดูจากกำไร แล้วมันน่าสงสัย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

จุ๊ๆ
พูดถึงบริษัทนี้แล้วเพลีย
ก้มหน้าก้มตารับกรรมต่อไป
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ AkE

เรื่องนี้คิดแล้วเบื่อคับ ผมถึงซื้อรถที่เติม E85 ได้ เพราะเวลาเติมน้ำมันรุ้สึกไม่โดนเอาเปรียบคับ มันก้ทำได้แค่นี้ล่ะ นอกจาก กำไรของ ปตท ผมยังสงสัยอีกอย่างคือ รัฐ ไม่ว่ารัฐบาลไหน ก้เก็บภาษีน้ำมันแพงไปมากคับ E20,GS91-95,95 โดนกัน 8-10 กว่าบาท เอาเปรียบมากๆน้ำมันเราทุกคนใช้กันทุกวัน ใช้ diesel & E85 คับจะได้รุ้สึกโดนเอาเปรียบน้อยหน่อย

ออฟไลน์ kimberry

• **
เรื่องนี้คิดแล้วเบื่อคับ ผมถึงซื้อรถที่เติม E85 ได้ เพราะเวลาเติมน้ำมันรุ้สึกไม่โดนเอาเปรียบคับ มันก้ทำได้แค่นี้ล่ะ นอกจาก กำไรของ ปตท ผมยังสงสัยอีกอย่างคือ รัฐ ไม่ว่ารัฐบาลไหน ก้เก็บภาษีน้ำมันแพงไปมากคับ E20,GS91-95,95 โดนกัน 8-10 กว่าบาท เอาเปรียบมากๆน้ำมันเราทุกคนใช้กันทุกวัน ใช้ diesel & E85 คับจะได้รุ้สึกโดนเอาเปรียบน้อยหน่อย

เติม E85 สิครับจะรู้สึกได้เปรียบ เพราะว่า E85 ได้เงินสนับสนุนจากกองทุนน้ำมันลิตรหลายบาทครับ
โดยเอาเงินจากน้ำมันตัวอื่นมาลดให้

ปล. เรื่องเวลาน้ำมันขึ้นแล้วขึ้นทันที เวลาน้ำมันลงกลับค่อยๆลงนี่ผมก็เอือมระอาเต็มทีเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ไม่รับไม่รู้ ไม่สนเรื่องราคาน้ำมันมานานแล้ว

จะถูกจะแพงแค่ไหน มันก็ยังต้องเติม

คิดไปปวดสมอง  :P
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ -nu-

ถ้าคิดว่า PTT เอาเปรียบ PTT ทำกำไรได้เกินควร ทำไมไม่ไปซื้อหุ้น PTT ในตลาดหลักทรัพย์ล่ะครับ

ออฟไลน์ Tyde

ถ้าคิดว่า PTT เอาเปรียบ PTT ทำกำไรได้เกินควร ทำไมไม่ไปซื้อหุ้น PTT ในตลาดหลักทรัพย์ล่ะครับ

ซื้อแล้ว   ดอยแล้ว ณ  315 บาท   ;D  ข้างบนดอยหนาวมาก   :-[

ดูงบpttที่ออกมาแล้วกำไรไม่มากนะครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !

เอ่อ แต่ว่าอย่าลืมซิคับว่า ณ ปัจจุบันนี้ไม่ได้หมายความว่ารถส่วนใหญ่จะสามารถเติมอี 85 ได้นะคับ เพราะมันมีเพียงไม่กี่ยี่ห้อนักที่สามารถเติมอี 85 ได้ สำหรับอี 85 นั้นส่วนตัวผมแล้วในแง่เครื่องยนต์และการใช้รถผมว่าไม่น่าใช้เท่าไหร่คับเพราะขนาดรถผมใช้อี 20 ผมยังรู้สึกเลยว่าระเหยเร็วมากกว่าเบนซินแท้ๆ แล้วนี่อี 85 มันถูกจริงแต่มีเอธานอลเยอะกว่าอี 20 อีกหลายเท่ามันไม่ยิ่งระเหยเยอะกว่าเหรอคับผมหมายถึงอัตราการเผาผลาญต่อระยะทางที่ทำได้นะคับ เพราะผมเทียบกับเติมเบนซิน 91 หรือโซฮอล 91 ของค่ายอื่นๆเห็นได้ชัดเลยว่าสามารถทำระยะทางได้เยอะกว่าอี 85 นะคับ แพงกว่ากันแต่วิ่งได้ดีกว่านะผมว่า
ปล. รู้สึกว่ากระทู้นี้มันออกจะล่อเป้าไปนะฮะ แถมช่วงนี้ภาวะบ้านเมืองยิ่งล่อแหลมด้วยดิ :-X

ออฟไลน์ Nyquist

ปตท.เป็นแพะ กระทรวงพลังงานรอดตัว

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมเบื่อกระทู้ประเภทนี้มาก

เบื่อ เพราะในเวบบอร์ดนี้มีกระทู้แบบนี้ไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งแล้วเวลาน้ำมันดิบ WTI Nymex ลง
ซึ่งส่วนมากไม่เห็นใครนำข้อมูลมาประกอบเลย มาสั้นสั้นระบายความรู้สึกแล้วก็ไป

เบื่อ ที่สื่อเมืองไทย รายงานน้ำมันที่อ้างอิงราคา West Texas Intermediate อยู่ได้ ทั้งทั้งที่ทั่วโลก
เค้าเลิกใช้น้ำมัน WTI เป็น Benchmark มาตั้งกี่ปีเข้าไปแล้ว ตอนนี้ Benchmark คือ Brent ที่ทะเลเหนือ

เบื่อ เพราะในเวบบอร์ดนี้มีคนนำข้อมูล ข้อเท็จจริง สถิติ มาให้ดูกันมากมาย จนเป็นแหล่งข้อมูลย่อมย่อมได้
แต่ไม่มีใครเคยคิดจะค้นหาหรือศึกษา แต่กลับบอกว่าเป็นพวกลูกหม้อ ปตท.

ผมไม่ทราบว่าท่านพาดพิงถึงใคร แต่ถ้าหมายถึงผม ขอถามท่านกลับครับว่าผมเป็นลูกหม้อ ปตท. ได้อย่างไร?
1. ผมทำงานอยู่ SCG คู่แข่งคือ ปตท. โดยตรง
2. ผมอาศัยอยู่ในประเทศไทย ผมขับรถยนต์ไปทำงาน ผมต้องเติมน้ำมันเหมือนพวกท่าน

ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ เพิ่งไม่นานมานี้นี่เอง ถ้าค้นหาก่อนสักเล็กน้อยก็คงจะเจอไม่ยาก

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34837.0.html

ออฟไลน์ Minidog

ซื้อแล้ว   ดอยแล้ว ณ  315 บาท   ;D  ข้างบนดอยหนาวมาก   :-[

ดูงบpttที่ออกมาแล้วกำไรไม่มากนะครับ
เห็นด้วยกับตุณtyde ราคาไม่ไปไหนมานานแลัว ทุนจม

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมก็เบื่อพวกเอาแต่ด่าไม่หาข้อมูลในนี้เหมือนกัน
สมองมีก็ไม่ใช้ ใช้แต่มือพิมพ์ไปเรื่อยไม่ผ่านสมอง

ข้อมูลมีให้ศึกษามากมายก็ไม่ศึกษา ด่าเอามันส์อย่างเดียว
พอเงิบก็หาย แล้วก็ตั้งกระทู้ด่าใหม่ เป็นวงจรอย่างนี้เรื่อยไป

หุ้น ปตท. ก็มีขาย คิดว่าเค้ากำไรดีก็ซื้อสิ แล้วอ่านงบเป็นไหม
ว่าที่มันกำไรน่ะ มันกำไรมาจากอะไร ใช่น้ำมันไหม

เบื่อ....

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

ซื้อแล้ว   ดอยแล้ว ณ  315 บาท   ;D  ข้างบนดอยหนาวมาก   :-[

เห็นด้วยกับตุณtyde ราคาไม่ไปไหนมานานแลัว ทุนจม

กำไรปีละแสนล้านครับ ปันผลอยู่ที่ 4% กว่าๆ ตัวนี้ผมว่าทุนจมแต่ทุนไม่หายครับ 555

http://www.set.or.th/set/companyhighlight.do?symbol=PTT&language=th&country=TH
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ shikimaru

เท่าที่เคยอ่านมานะครับ กำไรจากน้ำมันที่เราเติมๆนั้นอยู่แค่ 8 พันล้านหรือ 1 หมื่นล้าน แค่นั้น กำไรที่เหลือมาจากสัมปทานขุดเจาะ ค่าสำรวจ บ.ลูก ปันผลจากส่วนอื่นๆทั้งนั้น ราคาน้ำมันบ้านเราแพงจากโ๕รสร้างทางภาษีหลายๆอย่าง ทั้งซ้ำซ้อนกัน มั่วไปหมด + กองทุนน้ำมันอีก ในต่างประเทศทั้งทางยุโรป กับญี่ปุ่นนี่ราคาน้ำมันแพงกว่าบ้านเราอีก ส่วนอเมริกาพอๆกันนะถ้าผมจำไม่ผิด