ผู้เขียน หัวข้อ: kick down แล้วรถมีอาการวูบ(อันตรายมาก) ขอคำปรึกษาหรือแนวทางการแก้ไข้ด้วยครับ  (อ่าน 12083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
รถฟอร์ดเฟียสต้า 1.5 5D ติดแก๊ส Energy Advance Obd อาการที่พบมีดังนี้

วิ่งปกติไล่ความเร็วเรื่อยๆไม่มีอาการใดๆ รถวิ่งเรียบดี รอบปกติ แต่พอจังหวะจะเร่งแซงโดย

การ kick down รอบก็ขึ้นไปที่ 6000 พุ่งได้สักครู่ก็เกิดอาการวูบความเร็ว

ตกรอบตกลงมาที่ 4000 หัวทิ่มเล็กน้อยจากนั้นรอบก็กวาดขึ้นไปที่ 6000 อีกครั้งจังหวะ

ที่วูบ กินเวลา 3-4 วิ ทำให้เกือบแซงไม่พ้น อันตรายมาก ที่นี้ลองปรับวิ่งน้ำมัน kickdown

ดูปรากฏว่าไม่มีอาการดังกล่าวเลยสันนิษฐานว่าปัญหาน่าจะมาจากแก๊ส เลยอยากถามเพื่อนๆว่า

ใครเคยพบอาการแบบนี้บ้าง แล้วแก้ไขอย่างไร รถผมวิ่งยังไม่ถึง 30000 โล ปัญหาที่ผมคิดไว้คือ

1.แก๊สจ่ายไม่ทัน พอดีไฟโชร์ว่าเหลือ 1 เม็ด(แต่ก่อนหน้านี้ไม่เป็น) เดี๋ยวเติมเต็มแล้วจะลองอีกครั้ง

2.Air Flow เกิดสกปรก

3.หัวเทียนกลับบ้านเก่าหรือเปล่า

ใครพอแนะนำได้ช่วยขอความกระจ่างให้ผมทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
ติดแกสมากี่กิโลแล้วครับ?
-กรองแกส ควรเปลี่ยนทุก 2 หมื่นกิโล
-ขี้แกส ถ่ายออกทุก 4 หมื่นกิโล
-แต่ถ้าวิ่งแกสมาเกิน 5-6 หมื่นโล อาจเป็นอาการเริ่มแรกของบ่าวาล์วเริ่มสึก

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
อาการอย่างนี้ผมว่าน่าจะเป็นระบบแกสตัดเข้าให้ใช้น้ำมันครับ
ซึ่งถือว่าปกติเวลาใช้รอบสูงๆ เพื่อป้องกันหัวฉีดแกสเสียหายครับ

• **
ติดแกสมากี่กิโลแล้วครับ?
-กรองแกส ควรเปลี่ยนทุก 2 หมื่นกิโล
-ขี้แกส ถ่ายออกทุก 4 หมื่นกิโล
-แต่ถ้าวิ่งแกสมาเกิน 5-6 หมื่นโล อาจเป็นอาการเริ่มแรกของบ่าวาล์วเริ่มสึก

ติดแก๊สตอน 17000 โลตอนนี้ไมล์อยู่ที่ 25xxx โล

เข้าเช็คแก๊สทุก 3000 โลครับ ล่าสุดเพิ่งเข้าไปเช็ค

ตอน 23000 โลครับแต่เปลี่ยนพวกกรองแก๊สทางอู่

บอกไว้เหมือนที่คุณแจ้งเลยครับ

• **
อาการอย่างนี้ผมว่าน่าจะเป็นระบบแกสตัดเข้าให้ใช้น้ำมันครับ
ซึ่งถือว่าปกติเวลาใช้รอบสูงๆ เพื่อป้องกันหัวฉีดแกสเสียหายครับ

ตอนแรกผมก็ว่าน่าจะเป็นเหตุผลนี้ แต่ก่อนหน้านี้ อาการแบบนี้มันไม่เกิดครับ

เพราะถนนที่ผมวิ่งนั้นมันเป็นเลนสวนและรถใหญ่จะขับช้าจึงต้องให้ผมต้อง

kick down อยู่บ่อยครั้งแต่พอแซงพ้นแล้วผมก็ไม่ได้กดต่อน่ะครับจะ kick down

เฉพาะเร่งแซงเท่านั้น ช่วงที่วูบ ตกใจเลยครับแต่ตั้งสติได้และดูแล้วว่ามีระยะทาง

ให้กดแซงต่อได้เลยตัดสินใจกดต่อ แต่ก็แอบหวั่นๆ

ปล.น้ำมันในถังผมมีอยู่ครึ่งถังและน้ำมันเป็นเบนซิน 95 ครับซึ่งเติมเดือนล่ะ 2 ครั้ง

คงไม่น่าจะใช่ปัญหาน้ำมันบูด

ออฟไลน์ off_033

รอบสูงแก๊สน่าจะจ่ายไม่ทัน  ลองให้ร้านจูนใหม่ดูครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
เท่าที่ผมคิดดู
-แก๊สอาจน้อย (แต่ถ้าแก๊สจ่ายไม่ทัน โดยปกติจังหวะนั้นจะตัดเป็นน้ำมันให้นะ) ลองตอนแก๊สเต็มถังดู
-รอบเครื่องที่ใช้ เกินกว่าที่ทางช่างจูนแก๊สไว้ในตารางการจ่ายแก๊ส
-แล้วก็รอบตัด แต่ไม่น่าใช่ เพราะน้ำมันกดได้เกิน 6000RPM ว่าแต่ Red line เท่าไหร่ครับ ทำไมkick down กดหนักจัง

ออฟไลน์ delete

หัวเทียน ใช้มานานรึยัง
กับ เรื่องแก๊ส ลองดูการฉีดจ่ายในรอบสูงๆ ว่าตั้งไว้เพียงพอหรือไม่
หรืออาจจะเป็นข้อด้อยของหม้อต้ม หรือหัวฉีดแก๊ส ที่จ่ายไม่ทัน ยกไม่ทัน

ปอลิง ลากรอบถึง 6 พันเลยเหรอครับ ของผมก็เฟียสต้าติดแก๊สเหมือนกัน
ปกติไม่เคยเกิน 4พัน มีครั้งเดียว ที่กดไป 5 พันกว่า

• **
เท่าที่ผมคิดดู
-แก๊สอาจน้อย (แต่ถ้าแก๊สจ่ายไม่ทัน โดยปกติจังหวะนั้นจะตัดเป็นน้ำมันให้นะ) ลองตอนแก๊สเต็มถังดู
-รอบเครื่องที่ใช้ เกินกว่าที่ทางช่างจูนแก๊สไว้ในตารางการจ่ายแก๊ส
-แล้วก็รอบตัด แต่ไม่น่าใช่ เพราะน้ำมันกดได้เกิน 6000RPM ว่าแต่ Red line เท่าไหร่ครับ ทำไมkick down กดหนักจัง

red line เริ่มที่ 6000 ถึง 7000 ครับ ปกติมันรอบ kickdown มันจะอยู่ช่วง 5000-5500 ครับ

แต่ผมลองหาทางโล่งๆลองกดดูเพื่อเช็คอาการเลยลองกดให้สุดๆดู

หัวเทียน ใช้มานานรึยัง
กับ เรื่องแก๊ส ลองดูการฉีดจ่ายในรอบสูงๆ ว่าตั้งไว้เพียงพอหรือไม่
หรืออาจจะเป็นข้อด้อยของหม้อต้ม หรือหัวฉีดแก๊ส ที่จ่ายไม่ทัน ยกไม่ทัน

ปอลิง ลากรอบถึง 6 พันเลยเหรอครับ ของผมก็เฟียสต้าติดแก๊สเหมือนกัน
ปกติไม่เคยเกิน 4พัน มีครั้งเดียว ที่กดไป 5 พันกว่า

หัวเทียนก็ตั้งแต่ออกรถมายังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ส่วนชุดแก๊สผมติดแบบ เชื่อม OBD ของค่าย En... อาจเป็นไปได้ที่แก๊สจะฉีดไม่ทัน

ส่วนเรื่องลากรอบ ผมก็งงอยู่ว่ามันถึงได้อย่างไร เพราะปกติผมก็ได้ราวๆ 5500 แต่

ครั้งนี้ที่เกิดปัญหาตอนที่เร่งแซง ผมไม่ทันมองเพราะต้องมองทางเพื่อจะแซง แต่พอ

พบอาการผมก็ไปหาถนนเพื่อลองอาการดังกล่าวอีก2-3ครั้งและได้ดูรอบว่ามันขึ้นเกินกว่าทุกครั้ง

คือ 6000 แน่ๆครับ พอรอบถึง 6000 แล้วรถก็มีอาการวูบเลยครับ เป็นประมาณ 3-4 วิ แล้วรอบก็

ตกลงมาที่ 4000 แล้วกวาดขึ้นมาใหม่จนถึง 6000 แล้วก็วูบอีก หัวผมทิ่มไปหลายครั้งเลยครับ

ส่วนการขับแบบปกติ ค่อยๆไต่ความเร็วขึ้นไปนั้นไม่พบอาการผิดปกติแต่อย่างไรครับ

ออฟไลน์ rut191

ผมเคยขับไทรทัน(ของบริษัท) 2.4 lpg ครับ ตอนเร่งแล้วไปกดสวิตซ์ แก๊สไปน้ำมัน(กดเองนะ) วูบคล้ายๆ จขกท เลยครับ สาเหตุมาจากเขาตัดปั้มติ้กออกตอนวิ่งแก็สน่ะครับ เวลาสลับแก๊สกลับมาเป็นน้ำมันมันจะวูบน่ะครับ บางทีถ้าจอดสตาร์ทเครื่องเป็นแก็สอยู่กดสลับไปน้ำมันวูบจนดับไปเลย
ลองกลับไปถามที่ติดแก๊สมาดูว่า เซ็ตให้น้ำมันมาช่วยแก็สตอนรอบสูงหรือป่าว ถ้าใช่แล้วตัดปั้มติ๊กน้ำมันออกไหมดูครับ ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ

ออฟไลน์ delete

งั้นลองเปิดโปรแกรมจูนดูก่อนครับ บางทีเค้าอาจจะเซทให้รอบสูงๆมากๆ ให้ตัดกลับมาเป็นน้ำมัน
และรถได้ทำการตัดปั๊มติ๊กไปด้วย
พอรอบสูงถึงที่โปรแกรมไว้ มันตัดเข้าน้ำมันทันที แต่ปั้มติ้ก ทำงานไม่ทัน เลยมีวอดหายไปนิดนึง
น่าจะประมาณนี้ มั้งครับ

แต่ถ้าไม่ใช่ คงต้องลองไล่ดู แก๊ส ไฟ น้ำมัน อากาศ

ออฟไลน์ sukhontha

รถคุณไม่มีปัญหา  ระบบแก๊สก็ไม่มีปัญหา  แต่ที่มีปัญหา  คือคุณติดตั้ง ถังแบบโดนัด  ให้ท่อดูดอยู่ด้านหน้า...เมื่อคุณคิกดาวน์  รถจะกระชาก มีแรงจีหน่อย ๆ  เมื่อใดที่แก็สเหลือจุดเดียว  น้ำแก๊สที่อยู่ในโดนัด จะไหลไปกองด้านหลัง  ท่อดูดแก็สไม่มีแก๊ส รถจะวูบลง  จังหวะที่รถวูบลงมา  มีแรงเฉื่อย น้ำแก๊สจะไหลกลับ ไปปริ่ม ๆ ปลายท่อดูด  ...เป็นอนุกรมอย่างนี้

ดูเหมือนผมเคยเตือนไว้ว่าการใช้ถังโดนัด ให้กลับท่อดูดไปด้านหลัง มาตรวัดกลับหลังช่างมัน เพราะใส่ไปแล้วก็ปิด...ทางแก้  พอเหลือจุดเดียวรีบเติมก่อน .ง่ายสุด  คือแก้ยาก 

ของผม  ตอนติดคันล่าสุดลืมสั่ง  คุณเอ๋ย  เป็นมากกว่าคุณอีก เพราะแรงจีมีมากกว่า  ก็แก้ด้วยวิธีการดังที่ผมบอกครับ...

ออฟไลน์ controlmeen

• **
ผมว่าลองเติมแก๊สแล้ว กดใหม่ kick down ดูครับ ถ้ายังไม่หายก็เข้าไปเช็คที่อู่ติดตั้งเลยครับ รถวิ่งยังน้อย หัวเทียน กับวาล์วน่าจะยังปกติ
ส่วนเรื่อง พอใช้รอบสูงแล้วตัดเป็นน้ำมัน อันนี้เท่าที่ใช้มาหลายคัน ขับซิ่งตลอดก็ไม่ได้กระตุก ขนาดวูบขนาดนั้น ส่วนปั้มติ๊กส่วนใหญ่ผู้ผลิตแก๊สยี่ห้อดังๆ ไม่แนะนำให้ตัดนะครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
จูนไม่เนียนครับ  คำเดียวเลย     จูนไม่เนียนหมายถึง

ค่าอุปกรณ์ส่วนฮาร์ทแวร์ ไม่นิ่ง  ไม่เหมาะสม แรงดันหม้อต้มไม่ได้ ฯลฯ
ค่าการจูนส่วนซอฟท์แวร์ ไม่นิ่ง ไม่เหมาะสม  จูนไม่ละเอียดพอ   

พวกนี้จะมีผลกับพวกเกียร์ออโต้ ที่ฉลาดๆ ( บางคนบอกเกียร์ง่อยมากกว่า)

ลองจูนดีๆ ครับ  ยังไง ไม่ได้100% ทุกย่านก็ขอให้แก้ไขในย่านที่จขกท. ว่ามาก็ยังดีครับ

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ LaTeX

เป็นคล้ายๆกันเลยครับ เอาไปจูนใหม่ก็หาย บางทีเอาต้องไปจูนใหม่สองรอบถึงหาย

ออฟไลน์ HYDE--

ผมคิดว่า น่าจะเป็นเพราะจ่ายแก๋สไม่ทันเป็นหลักครับ ทำให้เครื่องเกิดอาการสะดุด
ลองสังเกตดูว่า เป็นแค่ช่วงรอบสูง หรือ มีช่วงอื่นๆอีกรึป่าว แล้วเอากลับไปให้เค้าจูนละเอียดๆอีกทีครับ

รถคุณไม่มีปัญหา  ระบบแก๊สก็ไม่มีปัญหา  แต่ที่มีปัญหา  คือคุณติดตั้ง ถังแบบโดนัด  ให้ท่อดูดอยู่ด้านหน้า...เมื่อคุณคิกดาวน์  รถจะกระชาก มีแรงจีหน่อย ๆ  เมื่อใดที่แก็สเหลือจุดเดียว  น้ำแก๊สที่อยู่ในโดนัด จะไหลไปกองด้านหลัง  ท่อดูดแก็สไม่มีแก๊ส รถจะวูบลง  จังหวะที่รถวูบลงมา  มีแรงเฉื่อย น้ำแก๊สจะไหลกลับ ไปปริ่ม ๆ ปลายท่อดูด  ...เป็นอนุกรมอย่างนี้

ดูเหมือนผมเคยเตือนไว้ว่าการใช้ถังโดนัด ให้กลับท่อดูดไปด้านหลัง มาตรวัดกลับหลังช่างมัน เพราะใส่ไปแล้วก็ปิด...ทางแก้  พอเหลือจุดเดียวรีบเติมก่อน .ง่ายสุด  คือแก้ยาก 

ของผม  ตอนติดคันล่าสุดลืมสั่ง  คุณเอ๋ย  เป็นมากกว่าคุณอีก เพราะแรงจีมีมากกว่า  ก็แก้ด้วยวิธีการดังที่ผมบอกครับ..

ลองเติมแก๊สเต็มถัง  แล้วทำปฎิบัติแบบเดิมว่าเป็นหรือไม่  หากไม่มีอาการ ก็ใช่เลย  แต่หากคุณใช้ถังแคปซูล แล้วเป็น  นั่นจะเป็นที่คนเซ็ทระบบ ให้วิ่งน้ำมันในรอบสูง แต่ดันตัดปั๊มติ๊ก....ส่วนเรื่องการจูนไม่เนียน ตัดไป  มันเป็น obd...อับเดทได้ด้วยตัวเองครับ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
รถยังวิ่งน้อย เรื่องบ่าวาล์วตัดไปได้เลย
เรื่องระบบตัดไปน้ำมัน ปกติการสลับจะไม่มีรอยต่อนะครับ "เว้นแต่ ตัดปั๊มติ๊ก"
เรื่องแรงจี อืมม...น่าสนครับ ผมไม่เคยใช้ถังโดนัท ไม่เคยรู้เรื่องนี้เลย

ขอแชร์จากประสบการณ์ LPG กับ focus
-ถ้ามันปกติดี ไม่ต้องเข้าเช็คถี่ขนาดนั้นหรอกครับ ทุก 2 หมื่นโล กำลังดี
-ผมใช้ E20 ค้างในถังตลอดแสนกว่าโลที่ใช้ LPG ไม่มีปัญหาหรอกครับ ไม่ต้อง 95 ก็ได้
-ที่รอบสูงๆ LPG ให้ความร้อนมากกว่าน้ำมัน ดังนั้นการใช้ LPG ไม่ควรขับเอามันครับ เพราะบ่าวาล์วจะสึกเร็ว ตอนติดตั้งใหม่ๆ ด้วยความที่มันประหยัด ผมก็ขับสนุกเลยครับ เหยียบปื๊ดๆ 4-5 พันรอบตลอด ได้แค่ 6 หมื่นโล ต้องตั้งวาล์ว ช่างเลยแนะนำว่า ขับเบาๆหน่อย พยายามอย่าให้เกิน 3 พันรอบ หลังจากนั้นขับเบาๆ ได้ 8 หมื่นกว่าโล ก็ยังไม่แสดงอาการ แต่ขายไปเสียก่อน

ออฟไลน์ jacky933

• **
รถยังวิ่งน้อย เรื่องบ่าวาล์วตัดไปได้เลย
เรื่องระบบตัดไปน้ำมัน ปกติการสลับจะไม่มีรอยต่อนะครับ "เว้นแต่ ตัดปั๊มติ๊ก"
เรื่องแรงจี อืมม...น่าสนครับ ผมไม่เคยใช้ถังโดนัท ไม่เคยรู้เรื่องนี้เลย

ขอแชร์จากประสบการณ์ LPG กับ focus
-ถ้ามันปกติดี ไม่ต้องเข้าเช็คถี่ขนาดนั้นหรอกครับ ทุก 2 หมื่นโล กำลังดี
-ผมใช้ E20 ค้างในถังตลอดแสนกว่าโลที่ใช้ LPG ไม่มีปัญหาหรอกครับ ไม่ต้อง 95 ก็ได้
-ที่รอบสูงๆ LPG ให้ความร้อนมากกว่าน้ำมัน ดังนั้นการใช้ LPG ไม่ควรขับเอามันครับ เพราะบ่าวาล์วจะสึกเร็ว ตอนติดตั้งใหม่ๆ ด้วยความที่มันประหยัด ผมก็ขับสนุกเลยครับ เหยียบปื๊ดๆ 4-5 พันรอบตลอด ได้แค่ 6 หมื่นโล ต้องตั้งวาล์ว ช่างเลยแนะนำว่า ขับเบาๆหน่อย พยายามอย่าให้เกิน 3 พันรอบ หลังจากนั้นขับเบาๆ ได้ 8 หมื่นกว่าโล ก็ยังไม่แสดงอาการ แต่ขายไปเสียก่อน

ผมถามหน่อยครับ รถติดแก๊สขายได้เท่ากับรถไม่ติดไหมครับ ผมเห็นที่เต๊นรับ City ขับมา 60000 โล เท่ากัน แต่รับต่างกัน 90000 บาท ถ้าขายเองจะขายง่ายไหมครับ

ออฟไลน์ Hell GF

• **
เช็คหม้อต้มครับ อาการ วูบ สะดุดที่รอบปลาย คือแรงดันไม่พอ

อาจเป็นไดอะเฟรมหม้อต้มรั่ว หรือถ้าหม้อสร้างแรงดันไม่พอตอนรอบปลาย ก็เปลี่ยนหม้อให้ใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ mongolias

เช็คหม้อต้มครับ อาการ วูบ สะดุดที่รอบปลาย คือแรงดันไม่พอ

อาจเป็นไดอะเฟรมหม้อต้มรั่ว หรือถ้าหม้อสร้างแรงดันไม่พอตอนรอบปลาย ก็เปลี่ยนหม้อให้ใหญ่ขึ้น

ผมเดาแบบนี้เหมือนกันครับ
หม้อต้มเล็กไปหรือเปล่าครับ ลองกลับไปถามอู่ที่ติดตั้งให้ลองเช็คให้ก็ได้ครับ อย่าลืมแจ้งลักษณะการขับขี่ของคุณด้วยครับ
ไหนๆเช็คหม้อต้มแล้ว ก็เช็คขนาดของท่อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

อาการนี้ผมเคยเป็นครับ ตอนแก๊ส เหลือ 1 จุด พอเติมเต็มถังมันก็ำม่เกิดอาการนี้อีก

อาการหม้อต้มไม่พอ สำหรับคันอื่นอาจจะใช่.....  แต่คันนี้บอกเลยไม่ใช่...หม้อต้มเดาว่าเป็น  โทมาฯ อลาสก้า   สำหรับเฟียสต้า กดให้เต็มแรงก็จ่ายทัน  ตัดปัญหาไปได้เลย..
อาการจูนไม่ดี ยิ่งเป็นไปได้ได้สำหรับระบบ obd 
เป็นไปได้บ้างที่จะเป็นอย่างที่ว่า คือตัดใช้ใน้ำมันรอบสูง แต่ตัดปั๊มติ๊ก  แต่ ช่างจะห่วยขนาดนั้นหรือ..

ผมอยากให้นำยางรถที่ใช้แล้ว ใส่น้ำในแนวนอนเหมือนโดนัด  แล้วลองจับโยกไปด้าน ใดด้านหนึ่ง  แล้วคุณจะเข้าใจธรรมชาติของโดนัด  และอย่าซีเรียส  เพราะ  รถคุณปกติดีครับ

• **
ขอบคุณเพื่อนๆสำหรับความคิดเห็นและคำตอบที่ผมไม่เข้าใจ ผมลองเติมแก๊ส

แล้วลองกดดูใหม่แล้วอาการก็ยังคงเป็นอยู่ วูบเหมือนเดิมที่รอบ 6000 ตกลงมาที่

4000 เหมือนเดิม เรื่องแก๊สตัดรอบน่าจะเป็นสาเหตุมากที่สุดครับตอนนี้ เพราะผมตัดปั้มติ๊ก

เดี๋ยวคงต้องกลับไปร้านให้เค้าตรวจเช็คอีกครั้งครับ เรื่องรถผิดปกติผมไม่ค่อยห่วงแต่ห่วง

ว่ามันจะอันตรายตอนเร่งแซงครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านมากๆน่ะครับสำหรับข้อคิดเห็นและ

ข้อเสนอแนะ

ไม่อยากเชื่อเลยว่า  ช่างมีระดับจะทำได้แบบนี้  เข้าไปอู่ที่ติดเลยครับ  แล้วให้เขาเปิดโปรแกรมให้ดูเลย  เปิดไปที่ข้อผิดพลาดก่อน  ว่ามีรายงานอะไรหรือเปล่า?  แล้วดูการตั้งค่า ว่า ใช้น้ำมันในรอบสูงหรือไม่?...   หากตั้งไว้ตำแหน่งนี้ แล้วตัดปั๊มติ๊ก  ก็เวรกรรมไปเจอช่างแบบนี้.......

ออฟไลน์ Deaw

แล้วขับน้ำมันเป็นมั้ยครับ

• **
ไม่อยากเชื่อเลยว่า  ช่างมีระดับจะทำได้แบบนี้  เข้าไปอู่ที่ติดเลยครับ  แล้วให้เขาเปิดโปรแกรมให้ดูเลย  เปิดไปที่ข้อผิดพลาดก่อน  ว่ามีรายงานอะไรหรือเปล่า?  แล้วดูการตั้งค่า ว่า ใช้น้ำมันในรอบสูงหรือไม่?...   หากตั้งไว้ตำแหน่งนี้ แล้วตัดปั๊มติ๊ก  ก็เวรกรรมไปเจอช่างแบบนี้.......
มันสามารถ แก้ไขอย่างไรอ่ะครับถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ตอนนี้ไม่ค่อยไว้ใจช่างเลยจริงๆ

แล้วขับน้ำมันเป็นมั้ยครับ

ขับน้ำมันปกติเลยครับไม่มีอาการแต่อย่างไร

มันสามารถ แก้ไขอย่างไรอ่ะครับถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ตอนนี้ไม่ค่อยไว้ใจช่างเลยจริงๆ
[

วิธีการเปลี่ยนทำในหน้าเซ็ทค่านั่นแหละ
    เลือกว่าจะใช้แก๊สหรือน้ำมันในรอบ  ต่ำ  กลาง  หรือ สูง  ให้ทำเครื่องหมายในช่องเหล่านี้
      อย่างของผม   รอบต่ำ  แก๊ส  รอบสุงก็แก๊ส  แบบนี้  ผมตัดปั๊มติ๊ก  ไม่มีปัญหา เพราะผมใช้เฉพาะติดเครื่องอย่างเดียว

แต่บางคนต้องการใช้น้ำมันในรอบสูง  เขาก็จะให้กำหนดว่า  รอบที่เท่าไร ถึงจะให้ตัดไปใช้น้ำมัน  เซ็ทค่าลงไปได้ ตามที่ต้องการ  เมื่อรอบเครื่องขึ้นถึงมันจะตัดเข้าเอง  พอรอบตกลงต่ำกว่าที่ตั้งไว้ก็กลับเข้าแก๊ส   แต่แบบนี้ตัดปั๊มติ๊กไม่ได้  เพราะหากตัด  เวลาตัดเข้าน้ำมัน  ปั๊มจะทำงานไม่ทันกับหัวฉีดที่จ่ายน้ำมันออกไป  ใช้เวลาปรับค่าไม่เกินสองสามนาที

ส่วนแรงดันหม้อต้ม  ให้ใช้หกเหลี่ยมหมุนที่หม้อต้ม  ให้ได้ค่าประมาณ 1.2 บาร์  แล้วลองปฏิบัติแบบที่คุณมีปัญหา  ว่าแรงดันตกลงต่ำกว่า 0.7 บาร์หรือเปล่า?(หน้าที่ช่าง)  แต่หากขณะเครื่องเดินด้วยแก๊สแรงดันในระบบต่ำกว่า 1 บาร์ ก็ทำให้เกิดอาการวูบได้เช่นกัน     แต่หากให้บอกว่าหม้อต้มไม่มีประสิทธิภาพในการจ่าย เป็นไปไม่ได้  เพราะ  หม้อต้มโทมาฯ อลาสก้า  ผมใส่ เครื่อง 2.3 ของ ซาบ 900 ซึ่งเป็นรถที่จัดว่ารับประทานน้ำมันสุด ๆ  มันยังจ่ายทัน....ของคุณเครื่อง 1.5   ตัดปัญหาเรื่องประสิทธิภาพไป  ดูเฉพาะเทคนิคการติดตั้งก็พอครับ

และเพิ่มเติม    มีเซียนแก๊ส(แท็กซี่วิน ปทุมธานี) เขาแนะนำว่า  ยิ่งคุณเปลี่ยนการใช้ระหว่างแก๊สและน้ำมันบ่อยเท่าไร  บ่าวาล์วจะเสียเร็วเป็นทวีคูณตามไป  เนื่องจากค่าความร้อนของเชื้อเพลิงต่างกัน  เขาบอกว่าของเขา วิ่งมาแปดปี บ่าวาล์วยังไม่เสียเลย และไม่เคยใช้น้ำมันเลย ยกเว้นตอนที่ออกจากศูนย์ หมดแล้วก็ใช้แก๊สอย่างเดียว   ซึ่งผมไม่แนะนำให้ปฏิบัติตาม  ผมเองยังไม่เชื่อ ยังปฎิบัติตามปกติของตัวเองอยู่

ขอให้แก้ปัญหาได้โดยเร็ว  เพื่อความปลอดภัยครับ...

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ใส่เกียร์ n แล้วเป็นหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นลองเพิ่มแรงดันดูครับ ผมเคย จูนแบบมิกซ์ ใส่ n วอด ใส่ d วอด ที่รอบเท่ากัน เพิ่มแรงดันอีก จิดเดียวหาย
แนะนำ หาสายจูนมาดู พร้อมกับ หา obd มาต่อ ตอนวิ่ง จับค่า stf ว่า + เยอะหรือเปล่า ถ้าไอ่เจ้า stf + เยอะๆ แปลว่า แรงดันไม่พอ อารมณ์เดียวกะัแก๊สจะหมด

ผมใช้วัดดูตอนแก๊สจะหมด stf + maximum ตลอด กล่องรถผม set ไว้ที่ 25 มันก็ขึ้น 25
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• **
[

วิธีการเปลี่ยนทำในหน้าเซ็ทค่านั่นแหละ
    เลือกว่าจะใช้แก๊สหรือน้ำมันในรอบ  ต่ำ  กลาง  หรือ สูง  ให้ทำเครื่องหมายในช่องเหล่านี้
      อย่างของผม   รอบต่ำ  แก๊ส  รอบสุงก็แก๊ส  แบบนี้  ผมตัดปั๊มติ๊ก  ไม่มีปัญหา เพราะผมใช้เฉพาะติดเครื่องอย่างเดียว

แต่บางคนต้องการใช้น้ำมันในรอบสูง  เขาก็จะให้กำหนดว่า  รอบที่เท่าไร ถึงจะให้ตัดไปใช้น้ำมัน  เซ็ทค่าลงไปได้ ตามที่ต้องการ  เมื่อรอบเครื่องขึ้นถึงมันจะตัดเข้าเอง  พอรอบตกลงต่ำกว่าที่ตั้งไว้ก็กลับเข้าแก๊ส   แต่แบบนี้ตัดปั๊มติ๊กไม่ได้  เพราะหากตัด  เวลาตัดเข้าน้ำมัน  ปั๊มจะทำงานไม่ทันกับหัวฉีดที่จ่ายน้ำมันออกไป  ใช้เวลาปรับค่าไม่เกินสองสามนาที

ส่วนแรงดันหม้อต้ม  ให้ใช้หกเหลี่ยมหมุนที่หม้อต้ม  ให้ได้ค่าประมาณ 1.2 บาร์  แล้วลองปฏิบัติแบบที่คุณมีปัญหา  ว่าแรงดันตกลงต่ำกว่า 0.7 บาร์หรือเปล่า?(หน้าที่ช่าง)  แต่หากขณะเครื่องเดินด้วยแก๊สแรงดันในระบบต่ำกว่า 1 บาร์ ก็ทำให้เกิดอาการวูบได้เช่นกัน     แต่หากให้บอกว่าหม้อต้มไม่มีประสิทธิภาพในการจ่าย เป็นไปไม่ได้  เพราะ  หม้อต้มโทมาฯ อลาสก้า  ผมใส่ เครื่อง 2.3 ของ ซาบ 900 ซึ่งเป็นรถที่จัดว่ารับประทานน้ำมันสุด ๆ  มันยังจ่ายทัน....ของคุณเครื่อง 1.5   ตัดปัญหาเรื่องประสิทธิภาพไป  ดูเฉพาะเทคนิคการติดตั้งก็พอครับ

และเพิ่มเติม    มีเซียนแก๊ส(แท็กซี่วิน ปทุมธานี) เขาแนะนำว่า  ยิ่งคุณเปลี่ยนการใช้ระหว่างแก๊สและน้ำมันบ่อยเท่าไร  บ่าวาล์วจะเสียเร็วเป็นทวีคูณตามไป  เนื่องจากค่าความร้อนของเชื้อเพลิงต่างกัน  เขาบอกว่าของเขา วิ่งมาแปดปี บ่าวาล์วยังไม่เสียเลย และไม่เคยใช้น้ำมันเลย ยกเว้นตอนที่ออกจากศูนย์ หมดแล้วก็ใช้แก๊สอย่างเดียว   ซึ่งผมไม่แนะนำให้ปฏิบัติตาม  ผมเองยังไม่เชื่อ ยังปฎิบัติตามปกติของตัวเองอยู่

ขอให้แก้ปัญหาได้โดยเร็ว  เพื่อความปลอดภัยครับ...

ขอบคุณมากๆเลยครับ อธิบายได้ชัดเจนเลยครับ ตอนนี้โทรนัดทางอู่แล้วว่าจะเอาเข้าไปจูน

เพราะรถมีอาการวูบ เนื่องจากเจอช่างที่ไม่มีประสิทธิภาพเพียงพอ ทางเจ้าของอู่ก็ยินดีที่จะ

แก้ไขให้ครับ ตอนนี้ผมขับไม่กล้าแซงเลยครับ กลัววูบแล้วเจอสวน ขอปลอดภัยไว้ก่อนครับ