ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถปลอดภัย+ประหยัดน้ำมันไว้ใช้ซักคันครับ  (อ่าน 6152 ครั้ง)

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
ผมอยากได้รถปลอดภัย+ประหยัดน้ำมันไว้ใช้แทน W124 ซักคันครับ ตอนนี้กำลังมอง

• Civic MC 2014
  • Altis 2014

อย่าง Civic นี่ประหยัดแน่ครับ เพราะรองรับ E85 ในขณะที่ Altis ซึ่งยังไม่รู้ว่าจะรองรับ E85 หรือเปล่า  :-\

เพื่อนๆคิดว่า Altis 2014 จะเติม E85 ได้ไหมครับ? และระหว่าง Civic กับ Altis ดูแล้ว ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ? (ระบบป้องกันต่างๆ, ช่วงล่าง, ความแรง ความประหยัด, ศูนย์, ฯลฯ) เทียบกันกับตัวปัจจุบันก็ได้ครับ หรือถ้ามีข้อมูลของตัวใหม่จะเวิร์คมากๆเลยครับ ฮ่าๆ

แต่ก็แอบมีอีกตัวที่มองคือฟอร์ดเฟียสต้า 1.0 Ecoboost แต่ดูเล็กบอบบางไปหน่อย เห็นรีวิวออกมาว่าประหยัดน้ำมันเหลือเกิน แต่ถ้าเติม E85 ได้ด้วย(รึเปล่า?) จะยิ่งน่าจัดมากๆเลยครับ  ;D

ส่วน Mazda 3 สวยมากๆ แต่ผมเข้าใจว่ามันคงไม่รองรับพวก E85 แน่ๆ

หลักๆความต้องการของผม ณ ตอนนี้คือรถญี่ปุ่นในช่วง C-Segment อะครับ กำลังดี เพื่อนๆมีตัวไหนแนะนำเพิ่มเติมได้เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: อยากได้รถปลอดภัย+ประหยัดน้ำมันไว้ใช้ซักคันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 13:58:16 »
สำหรับผมคิดว่า civic 2014 mc  สวยกว่า
altis ใหม่คิดว่าเติมได้ครับเพราะตัวปัจจุบันก็เติมได้ (1.8)
ความปลอดภัยคิดว่า civic ดีกว่านิดนึง  แต่ตัว mc  น่าจะจัดเต็มตั้งแต่รุ่นล่าง

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: อยากได้รถปลอดภัย+ประหยัดน้ำมันไว้ใช้ซักคันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 14:07:51 »
ถ้าจะเอา C-Segment ปลอดภัยสุดก็ Ford Focus

ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมัน  นั้น  ถ้าตัว 2.0 ก็ถือว่าประหยัดน้ำมันอยู่นะครับ

ผมเลือก Ford Focus 2.0 เพียงแต่เป็นรถยุโรป มันไม่ใช่รถญี่ปุ่นที่คุณต้องการ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 14:20:47 »
รอดูอัลติสก่อนครับ มกรานี้เจอกัน
แต่คิดดูแล้วคงไม่มีไรมากครับ
รุ่น Top คงมีเหมือนเดิมAirbags 2ใบ ABS EBD BA VSC TRC
รุ่นรองๆคงตัด VSC TRC ออกไปแค่นั้น
ส่วนซีวิคไมเนอร์ ออพชั่นความปลอดภัยคงไม่เพิ่มมากไปกว่าตอนนี้
ลุ้นว่าจะให้ Airbags ข้าง กับ VSA ในรุ่น 1.8 ไหม
แต่หน้าตาภายนอกและภายในจะดูดีขึ้นเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2013, 14:23:12 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 14:28:37 »
ถ้าไม่กังวลในเรื่องศูนย์ฯบริการ

ตัวที่โดดเด่นที่สุดในทุกๆด้าน ของ C -segment ก็คงเป็น Focus 2.0

ลองอ่านดูครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34974.0.html

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 14:34:53 »
ไม่สน Prius หรอครับ ประหยัดแม้ต้องคลานในเมือง Option ความปลอดภัยครบ ศูนย์เพียบต่อให้ไปจอดเสียบนเขาบางลูก (แต่ค่าตัวแพงกว่าชาวบ้าน ถึงจะพอมีส่วนลดบ้าง ผมไปถามเซลเล่นๆได้ลด 8 หมื่น)

แต่ข้อเสียหลักๆที่นึกออก ใกล้ปลายอายุโมเดลและพอมีข่าวรุ่นใหม่นิดๆแล้ว(แต่ไม่น่ามีปัญหากับการสำรองอะไหล่ในอนาคตเท่าไร) และ ทัศนวิสัยข้างหลังที่แยก 2 ส่วนผมว่ามีนแปลกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2013, 14:36:53 โดย Nlight »

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 14:51:47 »
รอดู altis ใหม่อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 15:14:50 »
รอดูทั้งคู่ ณ เวลานั้นอีกทีครับ
คงแข่งกันดุดีทั้ง option ตัวรถ และ เงื่อนไขทางการเงิน

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 15:43:01 »
ถ้ารออัลติส 2014 ได้ น่าจะรอ มาสด้า3 2014 ได้นะครับ น่าจะมาพร้อม Sky active ประหยัดแน่นอน
แต่ถ้าไม่รอ ก็อยากเชียร์โฟกัส 2.0 เพราะด้วยความเชื่อ(ส่วนตัว)ว่าแข็งแรงกว่ารถญี่ปุ่น

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 15:56:05 »
จะเปลี่ยนจาก W124 ไปเล่นรถที่ขนาดเล็กลง ผมว่าความปลอดภัยW124 น่าจะดีกว่า2รุ่นที่ว่ามานะครับ ไม่ลองเอาไปติดแก๊สดูหละครับ ประหยัดกว่าE85อีก

แต่ถ้าเบื่อซ่อมแล้วก็คงต้องเปลี่ยนจริงๆ ถ้าจะให้เทียบเคียงW124มากสุดในนี้ผมว่าต้องเป็น ford focus แต่ถ้าจะให้เลือกแค่ altis กับ civic

ผมเชียร์ civic ครับ โตโยต้าเปิดตัวแรกๆออพชั่นกั๊กๆไว้เยอะ ให้มาไม่ค่อยเต็ม

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 16:35:06 »
ถ้าเน้นความปลอดภัย แล้วเป็นรถยี่ปุ่น
ลองดูรถที่มีถุงลม 6 ใบ(มี curtain airbag) + ระบบ VSC ครับ
mazda cx-5 กับ teana L33 รุ่นล่างสุดมีครบหมดทุกอย่าง

ปล prius มี ถุงลมเยอะก็จริง แต่เห็น crash test ใน youtube แล้ว น่าแปลกใจที่ผลทดสอบออกมาไม่ดีเท่าไหร่
ส่วน cx-5 กับ teana L33 ผมยังไม่เคยดู แต่ติดว่าน่าจะดีกว่า(มั้ง)  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 18:55:33 »
จากการทดสอบการชนทุกรูปแบบ
Honda Civic ได้ผมคะแนนรวมดีที่สุด

ถึงโฟกัส จะมีระบบอะไรต่ออะไรมากมาย
แต่ด้านโครงสร้างแล้ว
ดูเอาครับ

Civic

Altis

Focus
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2013, 18:57:44 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 19:37:06 »
Ford Focusโลดครับ
โดยเฉพาะตัวท๊อปนี่ได้ระบบความปลอดภัยเยอะมาก ;D
Great Handling = Great Car

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 19:46:24 »
Civic Hybrid ตัวล่างครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 20:30:00 »
ผมเชียร์ Altis แฮะ เพราะเรื่องประหยัดน้ำมันของแต่ละค่ายใน segment เดียวกันคงไม่หนีกันเท่าไร
แต่เรื่องการบำรุงรักษาที่มันง่ายและทนนี่ผมยกให้ Toyota จริงๆ
ถ้าเรื่องการออกแบบดูล้ำสมัยโดนใจวัยรุ่นนี่ผมยกให้ Honda
ส่วนอนาคตเรื่อง E85 นี่ Altis อาจรองรับครับ เนื่องจากคู่แข่งหลายค่ายก็เริ่มออกมารองรับ E85 แล้ว
เรื่องความปลอดภัย ถ้าไม่ได้ขับรถเร็วมาก หรือชอบมุด ขอแค่ให้มีความปลอดภัยพื้นฐาน เช่น
ABS+Airbag (ถ้าให้ดี มี ESP ด้วยยิ่งดี) ก็เพียงพอแล้วครับ อย่างน้อยเราได้ป้องกันในส่วนก่อนเกิดอุบัติเหตได้ในระดับหนึ่งแล้ว :)

อ้อ!!! เรื่องผลการทดสอบจาก Euro NCAP กับ IIHS เอามาเทียบกับตัวประกอบในไทยควรลดลงไปซักดาวนึงนะครับ
เพราะเรื่องโครงสร้างความปลอดภัยบางอย่าง ทางผู้ผลิตก็แอบมุบมิบอยู่เหมือนกัน เช่น คานกันกระแทกด้านหลังที่ Altis และ Civic ไม่มีแน่ๆ (แต่ตัวที่อเมริกามีง่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2013, 20:35:49 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 20:49:08 »
จากการทดสอบการชนทุกรูปแบบ
Honda Civic ได้ผมคะแนนรวมดีที่สุด

ถึงโฟกัส จะมีระบบอะไรต่ออะไรมากมาย
แต่ด้านโครงสร้างแล้ว
ดูเอาครับ

Civic

Altis

Focus

เทียบกันไม่ได้ครับรถที่นั่นคุณภาพดีกว่าเมืองไทยหลายเท่าตัว มันเหมือนแค่หน้าตาอย่างเดียว
เอาง่ายๆครับcivicที่usคุณภาพเท่าvw แข่งกันเทียบกันได้เลยไม่บางเหมือนรถที่ผลิตในบ้านเรา

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 22:55:25 »

ใช้คันเดิมแหละครับปลอดภัยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 23:07:55 »

Ford มีนโยบาย ford one ใช้ รูปแบบ เดียวกันทั่วโลก

แต่ Honda ไม่รู้

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 23:32:59 »

Ford มีนโยบาย ford one ใช้ รูปแบบ เดียวกันทั่วโลก

แต่ Honda ไม่รู้

ผมว่าซีวิคที่นั่น ปลอดภัยกว่าซีวิคบ้านเราครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 01:57:11 »
ผมเชียร์ Altis แฮะ เพราะเรื่องประหยัดน้ำมันของแต่ละค่ายใน segment เดียวกันคงไม่หนีกันเท่าไร
แต่เรื่องการบำรุงรักษาที่มันง่ายและทนนี่ผมยกให้ Toyota จริงๆ
ถ้าเรื่องการออกแบบดูล้ำสมัยโดนใจวัยรุ่นนี่ผมยกให้ Honda
ส่วนอนาคตเรื่อง E85 นี่ Altis อาจรองรับครับ เนื่องจากคู่แข่งหลายค่ายก็เริ่มออกมารองรับ E85 แล้ว
เรื่องความปลอดภัย ถ้าไม่ได้ขับรถเร็วมาก หรือชอบมุด ขอแค่ให้มีความปลอดภัยพื้นฐาน เช่น
ABS+Airbag (ถ้าให้ดี มี ESP ด้วยยิ่งดี) ก็เพียงพอแล้วครับ อย่างน้อยเราได้ป้องกันในส่วนก่อนเกิดอุบัติเหตได้ในระดับหนึ่งแล้ว :)

อ้อ!!! เรื่องผลการทดสอบจาก Euro NCAP กับ IIHS เอามาเทียบกับตัวประกอบในไทยควรลดลงไปซักดาวนึงนะครับ
เพราะเรื่องโครงสร้างความปลอดภัยบางอย่าง ทางผู้ผลิตก็แอบมุบมิบอยู่เหมือนกัน เช่น คานกันกระแทกด้านหลังที่ Altis และ Civic ไม่มีแน่ๆ (แต่ตัวที่อเมริกามีง่ะ)
Altis ปัจจุบัน มีสิครับ
ตามภาพเลย คานเหล็กพร้อมโฟม
ไม่ใหญ่เท่าไหร่ แต่ดีกว่าไม่มีแน่ๆ
ถ้าเป็น Altis หน้าหมู ไม่มีครับ
ส่วนรุ่นใหม่ปีหน้า รอมาก่อนเดี๋ยวไปมุดดู...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 01:59:41 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 16:29:30 »
Focus โลด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 02:10:09 »

Altis ปัจจุบัน มีสิครับ
ตามภาพเลย คานเหล็กพร้อมโฟม
ไม่ใหญ่เท่าไหร่ แต่ดีกว่าไม่มีแน่ๆ
ถ้าเป็น Altis หน้าหมู ไม่มีครับ
ส่วนรุ่นใหม่ปีหน้า รอมาก่อนเดี๋ยวไปมุดดู...
เอ๊ะ...ตัว MC มีแล้วเหรอ ผมเห็นตัวก่อน MC (ที่ไม่มีไฟติ่ง แต่กลายเป็นย้อยแทน) มันไม่มีนะครับ
แต่ก็ขอขอบคุณที่อัพเดทข้อมูลให้ครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 12:32:26 »
ขอบคุณหลายๆความเห็นจากพวกพี่ๆมากครับ  ;D

จริงๆแล้ว รถคันนี้ W124 ผมจะใช้แค่วันเสาร์-อาทิตย์ และผมขับคนเดียวคงไม่มีปัญหาอะไร รถไม่ดื้อไม่ซนครับ นอนบ้านมากกว่านอนอู่ ส่วนใหญ่เข้าอู่ก็ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ฯลฯ ตามระยะเท่านั้น อีกอย่างคือ ผมพึ่งเปลี่ยนเครื่อง+เกียร์ใหม่ตัวเดิมให้มันไป หลังจากใช้มาได้ 4 แสนกว่าโลฯ เครื่องกับเกียร์ใหม่ ยังวิ่งมาได้ไม่กี่หมื่นโลฯเองครับ พูดจริงๆ รู้สึกเสียดายเหมือนกันครับ

แต่ว่าในปีหน้า น้องผมเข้ามหาลัย จะแบ่งกันกับน้องใช้ด้วย "ทุกวัน" และต้องไป-กลับ "อยุธยา-ชลบุรี" เป็นประจำในวันที่น้องหยุดเรียน ผมจึงเริ่มตระหนักถึงค่าน้ำมันที่จะเกิดขึ้นในแต่ละเดือน :'( และที่สำคัญที่สุดคือเรื่องประกัน ด้วยความที่ต้องหัดให้น้องผมขับรถไปเรียนเอง และอีกหน่อยคงปล่อยให้มันขับไปเอง การที่รถผมไม่มีประกันชั้น 1 ครั้นจะทำตอนนี้ก็ทำไม่ได้แล้วด้วย ผมจึงเริ่มมองรถใหม่เนี่ยหละครับ  ;D

ว่าแต่เมื่อวานนี้ เพื่อนผมเปิดฝาเติมน้ำมันของ Altis ตัวปัจจุบันให้ดู มีสติ๊กเกอร์ติดเอาไว้ว่าเติมได้ตั้งแต่ E20-E85 เลย เป็นสติ๊กเกอร์สีแดงครับ ผมพึ่งรู้นะเนี่ยว่า Altis เติมได้ด้วย E85 ไม่เห็นโตโยต้าจะออกมาโฆษณาเลยครับ คิดว่าระหว่าง Altis กับ Civic ผมคงเลือก Altis แน่ๆครับ เพราะผมไม่ชอบ Civic โฉมใหม่เอาเสียเลย ตัวเก่าสวยกว่าตั้งเยอะ  ;D