ผู้เขียน หัวข้อ: 9 เดือนกลุ่ม ปตท.กำไร 1.68 แสนล. PTT โกยรายได้การขาย 2 ล้านล.  (อ่าน 14290 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
Re: 9 เดือนกลุ่ม ปตท.กำไร 1.68 แสนล. PTT โกยรายได้การขาย 2 ล้านล.
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 22:10:24 »
กำไรของบริษัทมหาชนจะปันผลคืนผุ้ถือหุ้นครับ ซึ่ง กระทรวงการคลังจะบันทึกเป็นรายได้ ทั้งจากที่คลังถือหุ้นโดยตรง แล้วก็ถือผ่านกองทุนวายุพักต์ ส่วนที่ไม่ใช่เป็นปันผลก็ไปเป็นค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานของบริษัท เช่น โบนัสพนักงาน ฯลฯ โอนออกไปนอกประเทศโดยตรงไมได้หรอกครับ

ผมอยากให้มองอีกมุมหนึ่งนะครับ
ปตท. รัฐบาลถือหุ้นใหญ่อยู่ 51%
บางจาก ปตท.ถือหุ้นใหญ่อยู่ 27% รัฐบาลถือ 10%

ดังนั้น กำไรส่วนใหญ่ ยังไงก็กลับมาอยู่ในประเทศ

แต่
เชลล์ เอสโซ่ คาลเท็กซ์(เชพรอน) ปิโตรนัส เจ้าของหลักเป็นต่างประเทศ แล้วกำไรมันก็ออกนอกประเทศ นะครับ อย่าลืมในจุดนี้
เวลาขึ้นราคาน้ำมัน
พวกบริษัทพวกนี้ก็ขึ้นนะครับ แต่ไม่พูด ไม่ประกาศให้ดังๆ ปล่อย ปตท. เป็นผู้ประกาศ รับกระดูกไปแขวนคอคนเดียว

ผมขายน้ำมันหล่อลื่น หลายยี่ห้อ ก็พอทราบต้นทุนในระดับดีลเลอร์อยู่ พอจะทราบว่ากำไรขนาดไหน ทำไมคนถึงเชียร์ Mobil, Shell, Castrol กันครับ
ขนาดน้ำมันเครื่อง ยี่ห้อที่ไม่ใช่Brand ใหญ่ๆเช่น วาโวลีน เอลฟ์ โมตุล ราคาระดับไหน
ผมเป็นร้านเล็กๆที่ไม่เชียร์ ปตท.ครับ เพราะกำไรน้อยที่สุด เชียร์ยี่ห้อดังๆดีกว่า ขายแกลลอนเดียว เท่ากับขาย ปตท.ได้เกือบ 4-5แกลลอน สบายกว่าครับ 555+
ผมว่ากำไรออกนอกประเทศอยู่ดี ใครเป็นผู้ถือหุ้นใน ปตท ต่างชาติหรือไทยครับ
เงินที่ ปตท กำไร คืนเป็นภาษีหรือกำไรเข้ารัฐ แต่เงินที่รั่วไหล เพียบ
สงสารประเทศสงสารคนไทย