ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบยี่ห้อรถกับยี่ห้อโทรศัพท์ ขำๆนะครับ  (อ่าน 6717 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Iphone  ก็เหมือน Toyota  กี่รุ่นๆก็คล้ายๆเดิม  ไม่ค่อยเปลี่ยนอะไร งก option(จอเล็ก  กล้อง8 ล้านมาตั้งแต่ 4s ยัน 5S)แถมขายแพงกว่าชาวบ้านชาวเมือง  แต่0เยอะเคลมง่าย

samsung  ก็เหมือน Honda  optionมาเต็ม(จอใหญ่ เครื่องแรง)   มีปัญหาจุกจิกบ้างนิดหน่อย  เด่นที่จอใหญ่  ศุนย์ก็เยอะเคลมก็ง่ายบางศูนย์ยากบางศุนย์ แล้วแต่ดวง

Nokia  จะเทียบกับอะไรดีหละคิดไม่ออก   รู้แต่ว่าตอนนี้เครื่องเร็วแต่app น้อย   ทนทานใช้ได้กล้องชัดเวอร์  แต่ศุนย์ค่อนข้างน้อย   เคลมน๊านนาน(เคลมมาแล้ว)

ปล.โทรศัพท์ในที่นี้ผมเอา smartphone  มาเทียบกับนะครับ  555555+
ปล2.ความคิดของผมเฉยๆนะครับ  ใครมีข้อเสนอหรือเห็นต่างตรงไหน  คอมเม้นมาเลยนะครับ 

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
Re: เปรียบเทียบยี่ห้อรถกับยี่ห้อโทรศัพท์ ขำๆนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:10:01 »
Nokia เป็น Ford ละกัน อิอิ

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
Re: เปรียบเทียบยี่ห้อรถกับยี่ห้อโทรศัพท์ ขำๆนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:28:54 »
Nokia 3310 คือ Volvo พวก 740 940 ครับ   ฮ่าๆๆๆ   ;D ;D
Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ RapAke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:30:00 »
คิดเหมือนผมเลย
iPhone เหมือนโตโยต้า เพราะ ชอบกั๊ก เพราะคิดว่ายังไงก็มีสาวก ขายได้อยู่แล้ว
(iPhone = Dual Core  , จอเท่าเดิม , Ram 1 GB , Battery 1400MAh , เทคโนโลยี สแกนนิ้วมือ เพิ่มใหม่ แค่นั้นไม่ค่อยมีไรให้ตื่นเต้น แต่ก็ขายได้เรื่อยๆ )

ส่วน Samsung ก็เหมือนฮอนด้า เพราะ จัดออพชั่นมาเต็ม กระเหี้ยนกระหือรืออยากล้มเจ้าตลาดให้ได้
(Samsung = Quad Core, จอใหญ่ขึ้นและ Full HD, Ram 2 GB , Battery 3200MAh เทคโนโลยี NFC , Wifi Direct )

ออฟไลน์ Nebula ๙

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:33:25 »
iPhone กี่รุ่นๆก็คล้ายๆเดิม เพราะมันคือรุ่น iphone
samsung กี่รุ่นๆก็คล้ายๆเดิม samsung galaxy s s2 s3 s4  ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:39:04 »
Nokia เป็น Ford ละกัน อิอิ
เอ่อก็ใช่อยู่  แต่ทนกว่า ford อยู่นะ555 เอาเป็นมาสด้า ละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 17:51:06 โดย NamPTK_Gifted »

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 18:39:22 »
Iphone  ก็เหมือน Toyota  กี่รุ่นๆก็คล้ายๆเดิม  ไม่ค่อยเปลี่ยนอะไร งก option(จอเล็ก  กล้อง8 ล้านมาตั้งแต่ 4s ยัน 5S)แถมขายแพงกว่าชาวบ้านชาวเมือง  แต่0เยอะเคลมง่าย

samsung  ก็เหมือน Honda  optionมาเต็ม(จอใหญ่ เครื่องแรง)   มีปัญหาจุกจิกบ้างนิดหน่อย  เด่นที่จอใหญ่  ศุนย์ก็เยอะเคลมก็ง่ายบางศูนย์ยากบางศุนย์ แล้วแต่ดวง

Nokia  จะเทียบกับอะไรดีหละคิดไม่ออก   รู้แต่ว่าตอนนี้เครื่องเร็วแต่app น้อย   ทนทานใช้ได้กล้องชัดเวอร์  แต่ศุนย์ค่อนข้างน้อย   เคลมน๊านนาน(เคลมมาแล้ว)

ปล.โทรศัพท์ในที่นี้ผมเอา smartphone  มาเทียบกับนะครับ  555555+
ปล2.ความคิดของผมเฉยๆนะครับ  ใครมีข้อเสนอหรือเห็นต่างตรงไหน  คอมเม้นมาเลยนะครับ 
ถ้าเทียบกับรถยุโรปล่ะครับ จะเทียบกับรถรุ่นไหนได้บ้าง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 18:52:07 »
HTC = Mitsubishi
iPhone = Toyota  (ซื้อเพราะ Brandism)
Samsung = Honda (อัดมาเปรี๊ย QC เน่า)
LG = Mazda (โปรโมทดี ของดี)
Sony = Nissan
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 18:54:13 »

ถ้าเทียบกับรถยุโรปล่ะครับ จะเทียบกับรถรุ่นไหนได้บ้าง
รู้แต่ว่า iPhone เหมือน BMW  ครับ   ออกมากี่รุ่นๆก็คล้ายๆกันอ่ะ โดยเฉพาะ series  3 กับ 5

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 18:54:42 »
Nokia ก็ Isuzu นะครับ :D

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:05:26 »
iphone โครงสร้างแข็งแกร่ง วัสดุเกรดดี ราคาโด่งถูกสุดก็ยังแพง ใช้แล้วดูรวย ดูพีเมียมกว่าชาวบ้าน น่าจะออกไปทาง BM MB อะไรเทือกนั้น

toyota ไม่เข้าข่ายเท่าไร ถ้าจะเป็นก็คงเป็นเกรดพวก 5C อะนะ

แต่ TATA XENON ผมนึกถึง Infinity Super R'MA (อาม่า) >>> ออกแบบเน้นใช้งาน ไม่เน้นซ่อม ไม่เน้นขายต่อ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:12:15 »
nokia = nissan กั๊กฉิบหวย ชาวบ้านชาวช่องไปไหนต่อไหน แล้ว แต่พอมาที่ พี่เล่นจัดเต็ม 1020 = teana
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:17:18 »
nokia = nissan กั๊กฉิบหวย ชาวบ้านชาวช่องไปไหนต่อไหน แล้ว แต่พอมาที่ พี่เล่นจัดเต็ม 1020 = teana

555+ คิดเหมือนกันครับ  ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ wp 8  นี้มาแบบไม่กั๊กเลยอ่ะ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:22:21 »
Nokia เมื่อ 10ปีที่แล้ว=Toyota ปัจุบัน ขายของเก่ากินไปเรื่อยๆ เคยมีช่วงที่แบรนรุ่งมากๆ ทนสุด ศูนย์เยอะสุด
Samsung = Nissan เป็นแบร์นรองมาตลอด ดูใช้ความพยายามในการพัฒนามาก แต่ก็เดินทางถูกบ้าง ผิดบ้าง พี่น้องหน้าตาพิมพ์เดียวกัน
Sony = Honda อดีตเคยรุ่งกว่าปัจุบัน แต่วันนี้ก็ยังไปได้อยู่ option ไม่ได้แพรวพราว แต่มันก็ไม่มีอะไรที่ขาด ถ้ามองแต่ละด้าน มันไม่เด่นสุดสักด้าน แต่รวมๆกันละน่าใช้ไม่น้อย
Apple = Mercedes/BMW Breakthrough หลายๆอย่างเกิดจาก brand พวกนี้ เป็นเหมือน game changer ในวงการ ยี่ห้อพวกนี้ทำอะไร ยี่ห้ออื่นๆมักจะพยายามเลียนแบบเสมอ มากับราคาที่แพง ซ่อมแพง
Vertu = Rolls Royce แพง หรูสุดขั้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:37:53 โดย pongisra »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:23:44 »
iphone โครงสร้างแข็งแกร่ง วัสดุเกรดดี ราคาโด่งถูกสุดก็ยังแพง ใช้แล้วดูรวย ดูพีเมียมกว่าชาวบ้าน น่าจะออกไปทาง BM MB อะไรเทือกนั้น

toyota ไม่เข้าข่ายเท่าไร ถ้าจะเป็นก็คงเป็นเกรดพวก 5C อะนะ

แต่ TATA XENON ผมนึกถึง Infinity Super R'MA (อาม่า) >>> ออกแบบเน้นใช้งาน ไม่เน้นซ่อม ไม่เน้นขายต่อ
ผมว่า วัสดุดีนี้ตัด Iphone 5  ออกได้มั้ยครับโดยฌฉพาะสีดำนะ สีลอกง่ายมากกกก  แต่ 4Sกับ5S  ไม่ลอกครับ5555+  ถ้าวัสดุดีnokia ครับอิอิ เช่น  3310  920  เป็นต้น

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:35:55 »
Nokia 3310 เหมือน W124 เปิดตัวมาอย่าง Premium(นึกถึงราคาโทรศัพย์สมัยนั้น) แต่ซื้อมาใช้ทนจนทุกวันนี้ยังหาตัวจับยาก การซ่อมแซมก็ยังทำได้ไม่ยากนัก แต่ศูนย์คงไม่รับแล้ว แล้วนอกจากนั้น ทุกวันนี้ยังคงนิยมมีการซื้อขายกันอยู่

Iphone เหมือน MB , BM ไม่ต้องรู้เรื่องรถหรือ(โทรศัพย์)คุณก็จะรู้ว่านี่ของดี....แต่จ่ายเยอะหน่อยนะ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 19:46:04 »
ผมกลับมองว่า SS คือฟอร์ดนะ.. ออปชั่นเยอะแต่ QC คือ.. #เอิ่ม

iPhone นี่เหมือนพวก Toyota Honda มากกว่า ไม่ได้หมายถึงว่ามันแพงนะ แต่หมายถึงความใช้ง่าย แปปๆก็ใช้เองเป็น แทบจะไม่ต้องมีคนมาสอน

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 20:00:10 »
ผมเห็นด้วยนะ
iphone คือ โตโยต้า ไม่มาย ไม่เยอะ แต่ขายได้เรื่อยๆ เน้นทนทานและศูนย์บริการที่ดี
samsung คือ honda ที่ต้องอัดมาเต็มเพื่อจะล้มเเชมป์ (เฉพาะในเมืองไทย)
nokia คือ nissan ของเค้าดี อนุรักษ์นิยมเหลือเกิน มาแบบงก และ งง บางทีก็ให้มาก บางทีก็ไม่ให้เลย
Blackberry คือ chevrolet ที่ตอนแรกมาดี มาแรง ตอนนี้เงียบแป๊กไปละ
Sony ericsson คือ  mitsubishi ที่ชื่อเก่าดี ดีไซน์ แนว แต่ตอนนี้ขายไม่ค่อยได้
HTC คือ suzuki มาแบบเงียบๆ แต่ก็ขายได้เรื่อยๆ
LG คือ kia ละกัน ดูหวือหวา แต่ก็ยังขายไม่ค่อยได้ แถวมาแบบเกาหลีเต็มๆ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
Re: เปรียบเทียบยี่ห้อรถกับยี่ห้อโทรศัพท์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 20:32:26 »
เท่าที่นึกออกนะครับ

Apple = Mercedes-Benz
Nokia = Toyota
Samsung = Honda
Sony = Nissan
HTC = Mitsubishi
LG = Mazda
Vertu = Maybach
Blackberry = SAAB
i-Mobile = Ford
Xiaomi&Meizu = Kia&Hyundai
OPPO = Chevrolet
Motorola = Peugeot&Citroën
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 20:49:56 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 20:40:54 »
ยก Apple ให้เป็น BMW(ประกอบไทย 555) ครับถึงแม้จะกั๊ก แต่ software OS เค้าเสถียรมาก ระบบความปลอดภัยสูง

โครงสร้างแข็งแรงดี แต่พักหลังมานี้ QC เริ่มแย่ลงเรื่อยๆ โดยเฉพาะสาย Sync

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 22:36:51 »
Apple=MB ซื้อมาใช้ให้รู้ว่าข้ารวย มีสไตล์ ป๋า คุณภาพก็ดีนะแต่ฟังก์ชั่นฟังก์ชันบางอย่างยีี่ห้ออื่นไปไกลกว่าเยอะแล้ววววว
Sumsumg=Ford ลูกเล่นเยอะกว่าในราคาที่เท่ากัน คุณภาพก็ดี ถ้าหลุดQCก็ตัวใครตัวมัน มีศูนย์เหมือนไม่มี
Sony=Toyota แบรนด์ดีมีสาวก หยิ่ง กั๊ก ราคาแรง สักวันจะสะดุดขาตัวเองแบบsony(แต่ช้ากว่าเพราะcycleของวงจรมือถือมันมาไวไปไวกว่าเยอะ)
จริงๆเทียบยากแหะ จับคู่ไม่ค่อยถูก

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 22:56:22 »
iphone ถ้าเปรียบเป้นรถคือbmw เพราะเวลาเปลี่ยนรุ่นหน้าตาอุปกรณ์ภายในคล้ายเดิมๆ อย่างไอโฟนเครื่องก็คล้ายๆเหมือนเดิมแอฟก็สไตล์เดิม
samsung galaxy เปรียบเป็นisuzuเพราะเปลี่ยนรุ่นบ่อยมากให้ทัดเทียมกับคู่แข่งเหมือนกัน
blackberry เปรียบเหมือนsaab คือตัวเครื่องดีแต่ดีไซน์มาแนวเดิม แต่ระบบปฎิบัติการล้าหลังซึ่งก็เหมือนซาบที่ภายในไม่แพรวพราวและไม่มีูนย์เหมือนกัน
sony ericssonเปรียบเหมือนนิสสันคือตัวเครื่องมีดีหลลายอย่างแต่ไม่ค่อยพรีเซนออกมา ก้เหมือนนิสสันที่รถมีคุณสมบัติดีแต่ไม่ค่อยบอก
nokia เปรียบเหมือนโตโยต้ามีครบทุกรุ่นทุกเซกเมน

ออฟไลน์ inspiral

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 18:04:53 »

ถ้ามองในเชิงคุณภาพของสินค้าและศูนย์บริการในประเทศไทย

Sony = Ford เต็มๆครับ  คือตัวสินค้า พรีเมี่ยม ระดับโลก อยู่แถวหน้า แต่ตกม้าตายที่ศูนย์ไทย

อีกอย่างเครื่องเสียงตัว top ใน ford ทุกรุ่นใช้โซนี่หมดครับ และระบบ Microsoft Link ก็รองรับ Sony Xperia mobile บนมือถือโซนี่ด้วย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 19:09:41 »
hTC <=> ford ครับ

htcผลิตภัณฑ์ดี การตลาด+ศูนย์กาก และฟอร์ดก็เช่นกันครับ   ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 23:05:33 »

ผมว่า จขกท. เข้าใจไอโฟนผิดไปครับ (ผมใช้ HTC + Note 8 ครับ บอกไว้ก่อน)
ไอโฟนไม่ขยายจอ เพราะมี Ipad  ส่วน กล้อง 5S ถ่ายสวยกว่า Xperia Z1  20ล้านอีก   บริการขายดีที่สุดในกลุ่มโทรศัพท์ (ถ้าซื้อกับ Apple store นะครับ เคลมง่าย ไม่อิดออด) 
ราคาแพง  เพราะไม่ใช่ค่าเครื่อง  แต่มันคือค่า App ครับ  เพราะงั้นน่าจะเหมือน BMW (เครื่องไม่ต้องใหญ่ แต่แรง) + Toyota (บริการหลังการขายดี ศูนย์เยอะ)

ขณะที่พวกแอนดรอยด์  ตอนซื้อง่าย ตอนซ่อม รอคิวนานชิหาย    มีแค่ LG ค่ายเดียว ที่เคลมง่ายไม่ต้องรอนาน

สำหรับผม HTC เหมือน ฟอร์ดแฮะ (ใช้อยู่)  ดีทุกอย่าง ยกเว้นหลังการขาย  (ซอฟแวร์ก็ไม่อัพเดท  ต้องลงรอมโมเอาเอง -.-)