ผู้เขียน หัวข้อ: Daihatsu Hijet เล่นได้ไหม ณ ตอนนี้ แล้วซื้อดี่ไหมครับ  (อ่าน 8909 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
วัตถุประสงค์ที่สนใจเจ้า Daihatsu Hijet (ออโต้) คือ จะเอาไว้ขนกล้าอ่อนต้นไม้ (งานอดิเรก) ไปอีกสถานที่หนึงระยะทาง 10 กิโลเมตร (ขึ้นทางด่วน) หรือ ซื้อเฟอร์นิเจอร์ประมาณ IKEA  เลยอยากได้รถเล็กๆ (ซอยแคบ) ตอนแรกมอง Nissan NV (Wingroad ออโต้ 2002 ขึ้นไป) แต่เห็นว่ารถเก่ามากราคายังแรงอยู่เลยเมือเทียบกับปีและที่ว่าเป็นรถที่ไม่ใด้ใช้อย่างอื่นเลยนอกจากขนของ เพราะ มีรถตัวเองอยู่แล้ว

คำถามครับ

1. สถานการณ์รถจดประกอบในปัจจุบันนี้ มีผลกระทบต่อการใช้ Hijet (ป้ายเขียว) หรือไม่ครับ
2. ซื้อดีไหม
3. มีอู่แนะนำไหมครับ
4. มีรถรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: Daihatsu Hijet เล่นได้ไหม ณ ตอนนี้ แล้วซื้อดี่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 03:04:15 »
เป็นผมจะแนะนำ Suzuki Carry แทนนะครับ อะไหล่และการซ่อมบำรุงไม่น่ามีปัญหาอะไร แถมศูนย์รองรับด้วย แต่ผมไม่รู้ว่าขนาดของมันที่ออกค่อนข้างใหญ่หน่อยจะเหมาะกับคุณไหม :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: Daihatsu Hijet เล่นได้ไหม ณ ตอนนี้ แล้วซื้อดี่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 09:00:23 »
ปัจจุบันรถแนวนี้มีหลาดหลายแบรนด์มากครับ รถจีนอีกเพียบๆ แต่แนะนำ Suzuki carry ก็ดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: Daihatsu Hijet เล่นได้ไหม ณ ตอนนี้ แล้วซื้อดี่ไหมคร&#
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 10:22:57 »
1.ผมจำได้ว่ารถแบบนี้ มันเป็นเทาๆนะครับ รู้สึกเอามาจดทะเบียนมันไม่ค่อยจะถูกกฎหมาย 100%เท่าไร่

2.ราคาแพงครับ ญาติผมซื้อมาขนของเป็นตัวตู้เกียร์AT ซื้อมาหลายปีมากแล้วตอนนั้น 150k เพื่อนพ่อพึ่งซื้อมาได้ประมาณ2ปีที่แล้ว ตอนนี้ไป2แสนกว่าแล้วครับ

เรื่องอะไหล่ไม่มีปัญหา มีทั้งของใหม่ของเก่าแถวพระราม2 แต่ถ้าซื้อจริงๆไม่แนะนำ AT เลยขับแล้วหงุดหงิดมากครับอืดและไม่วิ่งเลยสงสารรถ เคยนั่งที่เอามาทำ2แถวเป็น MT วิ่งดีกว่ากันเยอะเลยครับ

3.เรื่องซ่อมอู่ไหนก็ซ่อมได้ครับ มันก็รถญี่ปุ่นธรรมดาๆคันนึง

4.ถ้าราคาพอๆกันกับ Hijet ตอนนี้ ก็มีพวกกระบะของ toyota แถวๆปี2001-2002 พวก D4D / tiger ครับ 2แสนกว่าๆ ผมว่าน่าเล่นกว่ากันเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2013, 10:28:22 โดย PJ" »

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 10:45:26 »
ถ้ามีวิงโร้ดอยู่ในตัวเลือกนี้ วิงโร้ดดูดีกว่าเยอะเลยในแง่การซ่อมครับ เพราะรถยังมีอยู่เยอะ เครื่อง เกียร์ก็เป็นระบบพื้นๆ ติดแก๊สแบบดูดก็ได้
เพียงแต่ว่าที่ใส่ของมันน้อยกว่าไฮเจทเยอะเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 12:52:42 »
รถรุ่นนี้น่าจะมีแต่จดประกอบนะครับ ซื้อก็ดูดีๆ เดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสีย