ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของติ่ง!!!! มันคืออะไร ทำไมต้องมีตรงกันชนหน้าทุกคัน!!  (อ่าน 9201 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOAz

• Newbie
  • *
คืออย่างงี้ครับ ผมสงสัยมานานหลายปีละ

เท่าที่ผมสังเกตรถแทบทุกคันในยุคนี้ จะต้องมีติ่งพลาสติดใต้กันชนหน้า บางคันก็ทั้งหน้าหลัง

ผมไม่รู้ว่ามันคือบังโคลนรึเปล่า จะเป็นไลน์เนอร์ที่ซุ้มล้อมันเกินออกมาก้ไม่ใช่

เข้าไปดูใกล้ๆ มันเป็นแค่ part 1 ชิ้นที่ต้องยึดด้วยสกรู 2 ชิ้น

แสดงว่ามันต้องมีความสำคัญระดับนึง

ผมอยากถามเพื่อนๆว่า เค้ามีไว้เพื่ออะไรกันครับ

จากวงกลมสีแดงในรูปครับ.....

ออฟไลน์ Hell GF

• Jr. Member
  • **
กันลมตีล้อ เอาไว้ลดเสียงครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
เคยได้ยินว่าช่วยเรื่อง aerodynamics ครับ แต่ไ่ม่ทราบว่าฝรั่งเค้าเรียกว่าอะไร
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ไว้ลดเสียงลมครับ  ;D

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ผมคิดมาตลอดว่า เอาไว้กันเวลาเราวิ่งมาเร็วๆ แล้วเจอแอ่งน้ำ จะกันน้ำไม่ให้มันย้อนขึ้นมาที่กระจกหน้ารถ ;)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ไม่ให้อากาศเข้าไปวนในล้อครับ ช่วยเรื่อง aerodymic
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ tarahlm

ไม่ให้อากาศเข้าไปวนในล้อครับ ช่วยเรื่อง aerodymic

ทำงานตามหลัก aerodynamic แบบนั้นเลย
เรียกชิ้นส่วนนี้ว่า Tire wind deflector บางที่ก็เรียกแค่ Wind deflector หรือบางที่ก็ Air deflector

ทำหน้าที่เบี่่ยงกระแสลม หลบผ่านล้อที่กำลังหมุน มีประโยชน์ชัดที่ความเร็วสูง ดังนี้
/  ลดแรงต้านที่ล้อ ประหยัดเชื้อเพลิง
/  ลดเสียงลมที่ปะทะตัวล้อ หมุนวนในล้อ ลดเสียงรบกวน
/ ลดแรงลมที่ปะทะที่มีแรงยกที่ล้อ  เพิ่มประสิทธิภาพในการบังคับขับขี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2013, 15:39:44 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ไม่น่าเอามากันลมทำให้เกิดแรงต้าน แต่นั่นแหละมันชิ้นเล็กนิดเดียวคงไม่ซีเรียสมาก

ออฟไลน์ panerai

เคยอ่านมาว่ากันลมตีหน้ายางครับ เคยอ่านเจอที่ คลับของ audithailand  ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลดอากาศที่จะไปตีหน้ายาง วนเข้าไปในซุ้มล้อ เกิดความดันสูง ทำให้รถร่อนไม่เกาะถนนครับ
ทั้งนี้ช่วยให้ประหยัดน้ำมันขึ้นด้วยในโบรชัวร์วีโก้ก็มีอธิบายไว้คร่าวๆเหมือกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2013, 15:53:32 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลดอากาศที่จะไปตีหน้ายาง วนเข้าไปในซุ้มล้อ เกิดความดันสูง ทำให้รถร่อนไม่เกาะถนนครับ
ทั้งนี้ช่วยให้ประหยัดน้ำมันขึ้นด้วยในโบรชัวร์วีโก้ก็มีอธิบายไว้คร่าวๆเหมือกัน
ห๊ะ อะไรนะ Altis Diesel??

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ห๊ะ อะไรนะ Altis Diesel??
ของ อินตระเดียครับ
มาจากลิ้งนี้
http://www.team-bhp.com/forum/official-new-car-reviews/86431-toyota-corolla-altis-1-4-d-4d-diesel-test-drive-review.html

ทั้งนี้ติสบ้านเรามีติ่งทุกคันครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mothsan

ผมเดานะ ว่าอากาศในซุ้มล้อ มันน่าจะหมุนตามการหมุนของล้อบริเวณจุดที่มีติ่งมันน่าจะพุ่งลง
ถ้ามันมาชนกะอากาศที่มาจากหน้ารถจะทำให้เกิดมวลอากาศปั่นป่วน
ล้อก๊จะเจอการต้านการหมุนของอากาศ ทำให้หมุนได้น้อย กินแรง ไม่ประหยัดน้ำมัน
การติดติ่งเพื่อเปลี่ยนทิศทางการผ่านของอากาศจากหน้ารถให้เฉียงลงที่พื้น ให้มีทิศทางที่กลมกลืน หรือไปแนวทางเดียวกันกับลมในซุ้มล้อเกิดการปั่นป่วนน้อย ลดแรงต้านทานการหมุนของล้อครับ
ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่า. จากความรู้อันน้อยนิดของผม

แนวทางนี้อาจจะรวมการหมุนเหวียงของน้ำในซุ้มล้อด้วยมั้งครับ เวลาขับลุยฝน น้ำก็จะไม่ไหลย้อนไปข้างหน้าด้วยครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

คิดมาตลอดว่ามันเป็นยางกันไม่ให้กันชนสีถลอกเวลาขึ้นเนินชัน ๆ  :P :P

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
Air Spats ครับ ติดบังลมเข้าทั้งล้อหน้าและล้อหลัง ช่วยบังกระแสลมที่ไหลเข้าซุ้มล้อให้น้อยลง ส่งผลเรื่องแอโรไดนามิคเต็มๆครับ
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ Freekick042

ซีวิคผมเละไปแล้วครับวิ่งทางห่วยๆบ่อยมาก

ออฟไลน์ TOAz

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนมากๆเลยคับ ที่ทำให้กระจ่างเรื่องติ่ง!!!!

ผมเองก็คิดว่าเป็นบังโคลน และก็สงสัยว่าทำไมต้องไปติดด้านหน้าล้อซะงั้น555

ขนาดผมจบวิศวะมา ยังคิดไม่ออกเลย หุหุ

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
เค้าเอาไว้กันน้ำกระเด็นขึ้นกระจกหน้าไม่ใช่หรอครับ เวลาขับรถมาเร็วๆแล้วลงน้ำ ถ้าไม่มีเจ้านี่น้ำขึ้นกระจกเต็มๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เพิ่งรู้เหมือนกัน - *

ออฟไลน์ Sappe!

เข้ามาเก็บความรู้ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium