ผู้เขียน หัวข้อ: สีรถเป็นดวงๆแบบนี้ไม่ทราบเกิดจากอะไรหรอครับ  (อ่าน 3716 ครั้ง)

ออฟไลน์ aongpao

• Jr. Member
  • **
สาเหตุที่เป็นแบบนี้อาจจะเกิดจากอะไรหรอครับ อาจจะเกิดจากขี้นกหรือเปล่าครับ หรือโดนสารเคมีอื่นๆกระเด็นใส่ มีรอยลักษณะแบบนี้เป็นจุดๆ ราวๆ4-5จุดรอบๆคัน

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: สีรถเป็นดวงๆแบบนี้ไม่ทราบเกิดจากอะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 21:48:34 »
ผมก็เป็นครับ จากขี้นก + ยางไม้

รอเป็นรอยมากๆเก็บสีทีเดียว  :'(

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Buffy

Re: สีรถเป็นดวงๆแบบนี้ไม่ทราบเกิดจากอะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 22:03:48 »
ส่วนใหญ่ ของผมเกิดจาก ขี้นก ไม้ผลบางอย่างตกใส่ครับ

ล้างน้ำ แล้วเอา wax ขัดก็ออก

ออฟไลน์ TUN69

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 22:29:55 »
น่าจะขี้นกนะครับ ของผมก็เป็นตั้งแต่ป้ายแดง เช็ดเองกับมือเห็นจะๆ
แต่ไม่ใช้ทุกครั้งที่ขี้นก ทำให้เป็นแบบนี้ อาจจะบางชนิดของนกหรือ
วันนั้นมันกินอะไรบางอย่างที่รุนแรงมา ทำใจครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 23:08:57 »
ผมว่า แว๊ค บ่อยๆ ช่วยได้ กินชั้นแวคไปก่อน เคลือบเอาไว้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 23:55:21 »
มาจากอึนกบางชนิดครับ ส่วนใหญ่จากนกเขานี่ล่ะ รถผมเคยโดนอยู่ครั้งนึง เป็นจุดเล็กๆ ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะนกพิราบอึใส่บ่อย (อึนกพิราบกรดน้อยมาก ไม่ค่อยทำร้ายสี) แต่เมื่อเช็ดออกเท่านั้นล่ะ แทบร้องกรี้ด เป็นหนักกว่าในภาพของเจ้าของกระทู้อีกครับ ขัดก็ไม่ออก เคลือบก็ไม่เป็นผล เพราะมันกินไปถึงชั้นสีแล้ว แต่ดีที่วงกว้างเพียงเซนเดียว :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2013, 23:57:26 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 08:49:55 »
ขี้นกนี่ตัวดีเลยล่ะ เห็นเมื่อไหร่ต้องรีบล้างออก
ไม่งั้นได้เป็นไอ้ด่างแน่ๆ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ jaammaii

• **
    • http://facebook.com/TwinCotton/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:55:19 »
ของผมก็เป็นครับ ประมาณ 3 จุด
คิดว่าน่าจะเกิดจากขี้นก กับ ยางไม้ นี่แหละ ครับ บางทีก็ลืมดู ล้างไม่ทันบ้าง
แต่ เคยคุยกับช่างสีมาเค้าว่าน่าจะเป็นที่การทำสี กับคุณภาพสีไม่ค่อยดี ประมาณนี้อ่ะ ครับ

ออฟไลน์ aongpao

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:22:14 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับผม ตรงที่จอดดรถเป็นจุดพักหลังกินข้าวของนกทุกเช้า บรรดาของที่กินก็จะปล่อยมันตรงนี้ละ คอยตามเช็ดทุกเช้า

สงสัยฉลองอายุครบ 1 ขวบกับการทำสีรอบคัน  :'( 

แต่แอบสงสัยครับ ตรงตำแหน่งนั้นผมก็จอดกระบะเก่าๆทิ้งไว้คันนึง โดนบรรดาขี้นกจนเคลือบทั้งคัน แล้วค่อยล้างออกทีเดียว แต่สีรถกลับไม่เป็นอะไรเลย แต่สีซีดตามกาลเวลา แต่รอยพองขี้นกกลับไม่มี อันนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพของสีด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 13:33:49 »
ผมเคยเป็น ไม่รู้ผลอะไรเล็กๆ เต็มรถเลย ตอนนั้นตกใจมาก

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 15:42:28 »
ฤทธิ์ ของสี ทำให้เปนดวงๆ จริงๆ  ฤทธิ์สีดวง

ไม่ใช่ริด สีดวงน๊า ;D
The love of automobile will be never cease