ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านรีวิว new vios แล้วกังวลจัง ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 21081 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
คือแฟนผมเขาจะซื้อใช้อ่ะครับ แล้ววิ่งต่างจังหวัด วันละ 180 กม.ได้
แต่รถไม่ติดครับ แค่ไป 1 ชม. กลับ 1 ชม.  กลัวเขาใช้ vios แล้วจะไม่ปลอดภัย
แนะนำ city ไปเขาก็ชอบนะ แต่มันติดแก๊สแล้วมีปัญหาเลยต้องตัดไป

อ่านรีวิวคุณจิมมี่แล้วกังวล ปัญหา 2 เรื่องอะครับ

1. เรื่องเบาะ ถ้าเป็นผู้หญิง สูง 160 หนัก 62 นั่งจะเมื่อยไหมครับ

2. ปกติเขาขับอยู่ที่ 110 - 120 รถมันร่อนมากไหมครับ แล้วจะ
อันตรายไหมครับเวลา รถพ่วงวิ่งสวน หรือตอนแซง

3. เอา airbag ดีไหมครับ แฟนผมเขาไม่ค่อยอยากได้ เขาว่าแพงกว่า
ตั้ง 25k แล้วถ้าเกิดเขาแซงไม่พ้น ชนรถพ่วงต่อให้ขับ benz ก็ตาย

เขาว่าแค่เข็มขัดนิรภัยที่เขารัดก็เพียงพอแล้ว สำหรับขี่ตกข้างทาง
หรือรถคว่ำ

ขอแก้น้ำหนักหน่อยครับจำผิด อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 10:41:00 โดย Sacrifice »

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: อ่านรีวิว new vios แล้วกังวลจัง ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:14:21 »
ผมแค่เป็นคนนั่ง
สูง 170 หนัก 75-78

นั่งเบาะหน้า ไม่สบายเท่าไร ปวดหลัง เพราะเบาะมันบีบหลัง เป็นคนเดียวหรือเปล่าไม่รู้

แนะ ไปดูTiida ดีกว่า ไม่ต้องกลัวปวดหลัง เบาะนุ่มก้นดีไม่บีบหลังด้วย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
Re: อ่านรีวิว new vios แล้วกังวลจัง ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:15:09 »
     รถที่ผมใช้อยู่มี airbag 2 ลูก ผมว่ายังไม่พอเลยครับ ขับไปผมยังห่วงคนข้างหลังเลยว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นจะเป็นอย่างไง เพราะนั่นคนสำคัญของผมทั้งนั้น มันขึ้นอยู่ว่าคุณให้ความสำคัญกับชีวิตคุณและคนรอบข้างแค่ไหน มีอย่างไงก็ยังดีกว่าไม่มีครับ อุบัติเหตุไม่ได้เกิดขึ้นบ่อย แต่เกิดแล้วบ้างครั้งมันประเมินค่าไม่ได้

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:46:10 »
อ่านแล้วก็สงสัยว่าทำไมคิดแบบนั้นเกี่ยวกับ air bag

ทำไมไม่คิดบ้างว่า คนที่รอดชีวิตเพราะ air bag มีเยอะแค่ไหน ถ้ามันช่วยชีวิตไม่ได้เค้าคงไม่เอามาติดเป้นมาตรฐานรถยนต์หรอกครับ (ยกเว้นเมืองไทยนี่แหละ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:14:59 »
เรื่อง air bag คิดเหมือนผมแต่ก่อนเลย

แต่ตอนนี้ คิดว่า มีไว้ ดีกว่าเวลาจะใช้ แล้วไม่มีให้ใช้  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:32:56 »
ความปลอดภัยไม่ใช่ออพชั่นนะครับ

ทำไงก็ได้ให้มันมีติดรถมา สำหรับผมไม่ใช่เรื่องที่ต้องตัดสินใจ

ไม่ใช่เรื่องที่ต้องเอามาคิดด้วยซ้ำถ้าจะซื้อรถ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:34:25 »
" กลัวเขาใช้ vios แล้วจะไม่ปลอดภัย
แนะนำ city ไปเขาก็ชอบนะ "

เอ่อ รถมันก็บางพอกันล่ะครับ ไม่ได้แตกต่างกันเลย

ถนนเส้นที่ขับ มันวิ่งสวนกันเหรอครับ ?
ถ้าไม่ใช่เลนสวน แล้วก็ไม่ได้เป็นคนขับซิ่งจัด
มันก็ใช้ได้ ไม่ได้ย่ำแย่อะไร

เรื่องเมื่อย - ไม่เมื่อย  ต้องไปลองนั่งเอง ปรับเองครับ
สรีระแต่ละคนไม่เหมือนกัน จะเอามาอ้างอิงกัน 100% ไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:46:48 »
อ่านแล้วก็สงสัยว่าทำไมคิดแบบนั้นเกี่ยวกับ air bag

ทำไมไม่คิดบ้างว่า คนที่รอดชีวิตเพราะ air bag มีเยอะแค่ไหน ถ้ามันช่วยชีวิตไม่ได้เค้าคงไม่เอามาติดเป้นมาตรฐานรถยนต์หรอกครับ (ยกเว้นเมืองไทยนี่แหละ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้)

ความประมาทของผู้หญิงต่อแอร์แบ็กไงครับ
เบาะนั่ง ผม 173 นั่งยาริสก็ไม่มีปัญหานะครับ

แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัด ลอง C-segment ไหมครับ
วิ่ง 180 ใน 2 ชั่วโมงถูกแล้ว เร็วกว่านั้นโดนจับ ปรับหนัก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:48:49 »
อยากได้รถใหญ่กว่านี้เหมือนกันครับ แต่เงินพอผ่อนได้แค่ 6 แสนต้นๆ

เป็นถนน 4 เลน วิ่งสวนกันครับ

ไปลองขับแล้วนะครับ  แต่ลองได้ แปปเดียวเอง

เขาบอกว่าก็นิ่มดี แต่ขับนานๆ ก็ไม่รู้เหมือนกัน

อัตราเร่งแซง 80-120 ที่คุณ jimmy ทดสอบนี่ กด O/D เปล่าวครับ
หรือเหยียบเร่งไปเฉยๆ 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:59:26 »
ไม่มีปุ่ม O/D ครับ
และสมัยนี้ เกียร์มันก็พากันฉลาดกว่าเมื่อก่อน เหยียบมิดมันก็เปลี่ยนเป็นเกียร์ ต่ำกว่าให้แหละครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 12:01:58 »

การมีถุงลมนิรภัยจะช่วยปกป้องได้ในระดับหนึ่งครับ

ที่เหลือ ต้องขึ้นอยู่ับโครงสร้างตัวถังว่าจะกระจายแรงกระแทกได้ดีแค่ไหน
เข็มขัดนิรภัยทำงานได้ดีแค่ไหน

ของพวกนี้ มีข้อกำหนด ทางด้านอุตสาหกรรม และความปลอดภัย ของทั้งต่างประเทศ และในประเทศกำกับอยู่ครับ

แต่ ขึ้นอยู่ักับ ผู้ผลิตรถยนต์ แต่ละราย ที่จะให้ความสำคัญ กับการทดสอบ ให้แค่ผ่าน หรือ เหนือกว่ามาตรฐานที่มีอยู่ ในระดับไหน

---------------------------
เวลาเราทดลองจับอัตราเร่ง 0-100 80-120 หรืออะไรก็ตาม
ไม่เคยกด O/D ครับ มันไม่เกี่ยวกัน กด O/D แค่ ล็อกเอาไว้ ให้ทำงานแค่เกียร์ 1 2 และ 3 ครับ ถ้ามี 4 เกียร์

วิ่ง 180 ใน 2 ชั่วโมง = 90 กม./ชม.

อ่านะ....

เบาะ เมื่อยหรือไม่ ให้ปลองนั่งเอง หรือขับเองครับ

วิธีที่ดีคือ หารถเช่า...เช่ามาสักวันนึง ลองขับไปให้ทั่วๆ น่าจะ พันกว่าบาท / วัน ลองดูครับ ลองดู

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 12:22:59 »
O/D ไม่เกี่ยวว่าทำให้เร่งดีขึ้นหรือครับ

ปัจจุบันผมขับ altis 2003 1.6 อยู่ เวลา อยากจะเร่งแซงเร็ว ตอนวิ่งซัก 80
ผมจะกด O/D แล้วเครื่องก็จะดังขึ้น  เหมือนจะเร่งแซงได้เร็วกว่าเหยีบปกติ

เหมือนรถเกียร์ธรรมดา อยากจะเร่งอยู่ เกียร์ 5 เปลี่ยนมาเกียร์ 4
แล้วมันจะทำให้รอบเครื่องขึ้น  แซงได้เร็วกว่าเดิมไหมครับ

แล้วยังไม่มีคนตอบ ผมเรื่องรถร่อนที่ความเร็ว เกิน 90 เลย อันนี้กังวลมาก
ถ้าวิ่ง 110 - 120 km/h สิบล้อ รถพ่วง วิ่งสวน บ่อยๆ  แล้วก็ต้องแซงด้วย
นี่ มันจะร่อนจน ควบคุมรถลำบากเลยหรือเปล่าวครับ

เห็นคุณ jimmy เขียน ใน review  vios เก่า วิ่งได้ถึง 140 ไม่มีปัญหาเชียว
แล้วก็ city 120 ขึ้น ถึงจะมีหวิวๆ   แต่ new vios เกิน 90 มันก็ร่อนแล้วหรือ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 12:43:40 »
ผมว่านะ..

New Vios นี่เกาะถนนได้แนบแน่นดีกว่า Altis รุ่นแรกซะอีก
เรื่องร่อนไม่ร่อน มันคงขึ้นอยู่กับน้ำหนักตัวที่เบา มากกว่าช่วงล่างไม่ดีครับ

อย่างไรก็ตาม ผมว่าวิ่ง 120 เป็นมาตรฐาน
รถสมัยนี้ทุกคันถือว่าให้ความไว้วางใจได้

ออฟไลน์ praman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 13:05:14 »
จากที่ผมใช้อยู่ รู้สึกไม่มั่นคงที่ 160/km ขึ้นไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ sharky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 13:23:08 »
City ผมว่าน่าจะติดแก๊สได้นะครับ เพราะลองอ่านจากเวปคลับของ Jazz (เครื่องยนต์ตัวเดียวกัน) แล้วไม่ค่อยเห็นปัญหาเท่าไร ส่วนใหญ่ที่มีก็เกิดจากการติดตั้งระบบแก๊สจากร้านที่ไม่ค่อยมีความชำนาญ กับระบบหัวฉีดแก๊สยี่ห้อแปลกๆ หาช่างเก่งๆ แก้ไขและจูนยาก
ส่วนตัวผมก็คิดอยู่ว่าจะเอา City มาติดแก๊สอยู่เหมือนกัน เพราะเพื่อนของผมใช้แก๊สมาเกือบแสนโลแล้ว ก็ยังปกติดี

ส่วนเจ้า Tiida ถ้าจะติดแก็ส ลองเข้าไปหาข้อมูลในเวปคลับดูก่อนนะครับ เห็นว่าติดแก็สแล้วไปเร็วกว่ายี่ห้ออื่นอีก แต่ก็มีอู่แทกซึี่เอาไปติดแก๊สเหมือนกัน (ตัว Latio นะ) ช่างที่อู่แทกซี่คนนั้นก็เข้ามาให้ข้อมูลบ่อยๆ

แต่สำหรับ Vios ผมไม่ออกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ InBox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 13:31:23 »
O/D ไม่เกี่ยวว่าทำให้เร่งดีขึ้นหรือครับ

ปัจจุบันผมขับ altis 2003 1.6 อยู่ เวลา อยากจะเร่งแซงเร็ว ตอนวิ่งซัก 80
ผมจะกด O/D แล้วเครื่องก็จะดังขึ้น  เหมือนจะเร่งแซงได้เร็วกว่าเหยีบปกติ

เหมือนรถเกียร์ธรรมดา อยากจะเร่งอยู่ เกียร์ 5 เปลี่ยนมาเกียร์ 4
แล้วมันจะทำให้รอบเครื่องขึ้น  แซงได้เร็วกว่าเดิมไหมครับ

แล้วยังไม่มีคนตอบ ผมเรื่องรถร่อนที่ความเร็ว เกิน 90 เลย อันนี้กังวลมาก
ถ้าวิ่ง 110 - 120 km/h สิบล้อ รถพ่วง วิ่งสวน บ่อยๆ  แล้วก็ต้องแซงด้วย
นี่ มันจะร่อนจน ควบคุมรถลำบากเลยหรือเปล่าวครับ

เห็นคุณ jimmy เขียน ใน review  vios เก่า วิ่งได้ถึง 140 ไม่มีปัญหาเชียว
แล้วก็ city 120 ขึ้น ถึงจะมีหวิวๆ   แต่ new vios เกิน 90 มันก็ร่อนแล้วหรือ

OD off (กด) คือเกียร์มันจะล็อคไว้ที่เกียร์ 3 (Altis) ถ้าวิ่งเรื่อยๆอยู่ที่เกียร์ 4 กดปุ่ม O/D off มันก็จะทดลงมาที่ 3 เหมือนเราทดเกียร์ในรถเกียร์ MT
แต่ถ้ารถวิ่งอยู่ที่เกียร์ 1,2,3 การกดปุ่ม O/D off จะไม่ได้ช่วยทดเกียร์ลงมานะครับ

ในตัว New Vios ไม่มีปุ่ม O/D off ก็จริง แต่คันเกียร์สามารถโยกจาก D มายัง 3 ใด้เหมือนการกด O/D off เหมือนกัน

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 14:43:35 »
จริงๆ airbag+abs มันไม่น่าจะเป็นoptionแล้วนะเนี่ย

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 16:46:12 »
ถ้าเป็น city หากขับทางไกล แล้วก็ใช้ความเร็วคงที่ น่าจะประหยัดกว่ากันนิดนึงครับ เพราะมี 5 เกียร์
เรื่องเมื่อย หรือ ไม่เมื่อย มันก็คงขึ้นกับสรีระและความเคยชินของแต่ละคนน่ะครับ

O/D off สมัยนี้ก็คือตบเข้า 3 นั่นเองล่ะครับ

ถ้าคิดว่าจะใช้รถนาน แล้วก็ ต้องการความพึงพอใจสูงสุด ก็ไปเช่ารถทั้ง 2 รุ่นมาแล้วขับเที่ยวดูจะดีกว่าครับ

ส่วนเรื่อง city ติด gas ที่จริงแล้วมันติดได้ครับ แต่เข็มน้ำมัน จะได้จากการคำนวณน่ะครับ เข็มน้ำมันเลยจะลด
ทั้ง ๆ ที่น้ำมันไม่ได้ลดลง ซึ่ง toyota ไม่มีปัญหานี้ แล้วแนวโน้มความทนของเครื่องมีมากกว่า

city ห้องเก็บของท้ายรถเยอะกว่า vios แน่ ๆ ครับ ถ้าติด gas น่าจะให้ที่เก็บของเหลือ ๆ มากกว่าครับ

vios จะมีโปรโมชั่น และของแถมเยอะกว่าครับ ถ้าลองคำนวณส่วนต่างในรุ่นที่พอ ๆ กัน ผมว่าราคาต่างกับ city
ประมาณ 5-7 หมื่นบาทได้เลย

ก็แล้วแต่คนเลือกแล้วล่ะครับ ว่าชอบแบบไหนอะ แต่ที่แน่ ๆ airbag มันก็จำเป็นนะ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 17:42:41 »
ไหนบอกว่า ถนน 4 เลน
แล้วมันจะมีรถพ่วง รถใหญ่สวนได้ไงล่ะครับ? 
หรือไม่มีเกาะกลาง มีแค่เส้นจราจร ??
ถ้าจริง จะเป็นถนนที่ค่อนข้างอันตรายเหมือนกันนะเนี่ย

วิ่ง 180 กม/ชม ใน 2 ชั่วโมง ผมว่า ปกติ ไม่ช้า แล้วก็ไม่เร็ว
ขับทางไกลโดยทั่วไป ความเร็วไม่เกิน 120 กม/ชม
ความเร็วเฉลี่ย มักจะแถว 80-90 กม/ชม อยู่แล้ว

เรื่อง O/D off มันก็คล้ายๆ ขับเกียร์ธรรมดา ใส่เกียร์ 5 แล้วตบลงเกียร์ 4 ค้างไว้
เหยียบคันเร่งเพิ่มความเร็ว มันก็แรงทันใจขึ้นกว่ากันนิดหน่อย
(ถ้าไม่ O/D off  แต่เหยียบคันเร่งลึก เกียร์มันก็เปลี่ยนลงเกียร์ 3 ให้อยู่ดีครับ)

ถึงไม่มี O/D off แบบกดปุ่ม แต่เกียร์ Vios เป็นเกียร์แบบขั้นบันได มี " 3 " ให้เลือก --> ก็เท่ากับ O/D off นั่นแหละครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 18:24:21 »
อ้างถึง
แล้วมันจะมีรถพ่วง รถใหญ่สวนได้ไงล่ะครับ? 
หรือไม่มีเกาะกลาง มีแค่เส้นจราจร ??
ถ้าจริง จะเป็นถนนที่ค่อนข้างอันตรายเหมือนกันนะเนี่ย

เส้นพนมทวน อ่ะครับ จากนครปฐมไป กาญจนบุรี 

ไม่มีเกาะกลางครับ   บางทีรถพ่วงเขา ก็วิ่งเลนนอกนะครับ
เคยเจอไหมครับ 18 ล้อ บ้าพลัง วิ่ง 130 หางส่ายไปส่ายไปมา

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 19:11:41 »
อ้างถึง

เส้นพนมทวน อ่ะครับ จากนครปฐมไป กาญจนบุรี 

ไม่มีเกาะกลางครับ   บางทีรถพ่วงเขา ก็วิ่งเลนนอกนะครับ
เคยเจอไหมครับ 18 ล้อ บ้าพลัง วิ่ง 130 หางส่ายไปส่ายไปมา

น่ากลัวสาด...

จะแซงยังคิดแล้วคิดอีกเลยเนี่ย :(
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 19:43:26 »
อ้างถึง

ที่มันส่ายไปมา เพราะว่าตัวพวงมันไม่ได้บรรทุกของไว้ครับ เป็นรถเปล่า  อันนี้ต้องระวังหน่อย เพราะพวกจะขับเร็วกว่าปกติ และตัวพ่วงมีเคยสบัดมาโดนรถกระเด็นตกข้างทางครับ

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 21:12:04 »
แฟนใช้อยู่และไปร่วมใช้เป็นประจำเพราะประหยัดน้ำมันดี

เท่าที่ประสบมาก็ไม่พบว่าจะมีปัญหาอะไร เคยเบรคฉุกเฉินครั้งนึงเพราะแท็กซี่ตัดหน้า มันก็หยุดได้ดังใจยังนึกชมว่า อึม.. เบรคมันดีจริง สมกับที่ว่ามี ABS กัย EBD ทั้งๆที่ตอนซื้อก็ไม่ได้หวังอะไรมากจากรถราคานี้

ขับต่างจังหวัด วิ่งแค่ 90-100 เพราะไม่ต้องการถูกถ่ายรูปเสียค่าปรับ รวมทั้งเพื่อความปลอดภัยและประหยัดน้ำมัน มันก็รับใช้ได้ดี ทำได้ราว 19 โลต่อลิตร แต่เคยวิ่งแค่ กท - สระบุรีแค่นั้นนะครับ ถนนค่อนข้างดีจึงไม่รู้สึกไม่ปลอดภัยอะไร แต่ถ้าวิ่งบนถนนแค่สองเลนสวนกัน การใช้ความระมัดระวังไม่แซงในที่คับขันย่อมให้ความปลอดภัยกว่าเครื่องแรง แต่ระบบเสริมความปลอดภัยก็มีความสำคัญมากเช่นกันแม้นว่าเราจะขับอย่างสุภาพและระมัดระวังไม่ไปชนใครแล้วก็ตาม เนื่องจากบ้านเรายังมีคนคะนองชอบรถแรงแล่นแซงสวนกินมาเลนของเรา หากเราไม่อยากตายก็จะต้องหลบลงข้างทาง สองหมื่นห้าไม่น่าไปเสียดายเพราะสมัยนี้ถ้าเข้าโรงพยาบาลแล้วอาการหนัก ค่ารักษาพยาบาลที่คุณต้องจ่ายเพิ่มเมื่อเทียบกับอาการเบานี่อาจมีมูลค่าเท่ากับรถทั้งคัน ไม่คุ้ม ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 22:26:54 »
แนะนำ ควรเอา airbag เสียแถมคับ 25k ดีกว่าต้องมาเสีย อวัยวะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 23:56:19 »
ผมขับ140 มันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

แต่ถ้าลมแรงๆละก็ 80ยังเป๋เลยครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 00:34:32 »
แฟนใช้อยู่และไปร่วมใช้เป็นประจำเพราะประหยัดน้ำมันดี

เท่าที่ประสบมาก็ไม่พบว่าจะมีปัญหาอะไร เคยเบรคฉุกเฉินครั้งนึงเพราะแท็กซี่ตัดหน้า มันก็หยุดได้ดังใจยังนึกชมว่า อึม.. เบรคมันดีจริง สมกับที่ว่ามี ABS กัย EBD ทั้งๆที่ตอนซื้อก็ไม่ได้หวังอะไรมากจากรถราคานี้

ขับต่างจังหวัด วิ่งแค่ 90-100 เพราะไม่ต้องการถูกถ่ายรูปเสียค่าปรับ รวมทั้งเพื่อความปลอดภัยและประหยัดน้ำมัน มันก็รับใช้ได้ดี ทำได้ราว 19 โลต่อลิตร แต่เคยวิ่งแค่ กท - สระบุรีแค่นั้นนะครับ ถนนค่อนข้างดีจึงไม่รู้สึกไม่ปลอดภัยอะไร แต่ถ้าวิ่งบนถนนแค่สองเลนสวนกัน การใช้ความระมัดระวังไม่แซงในที่คับขันย่อมให้ความปลอดภัยกว่าเครื่องแรง แต่ระบบเสริมความปลอดภัยก็มีความสำคัญมากเช่นกันแม้นว่าเราจะขับอย่างสุภาพและระมัดระวังไม่ไปชนใครแล้วก็ตาม เนื่องจากบ้านเรายังมีคนคะนองชอบรถแรงแล่นแซงสวนกินมาเลนของเรา หากเราไม่อยากตายก็จะต้องหลบลงข้างทาง สองหมื่นห้าไม่น่าไปเสียดายเพราะสมัยนี้ถ้าเข้าโรงพยาบาลแล้วอาการหนัก ค่ารักษาพยาบาลที่คุณต้องจ่ายเพิ่มเมื่อเทียบกับอาการเบานี่อาจมีมูลค่าเท่ากับรถทั้งคัน ไม่คุ้ม ไม่คุ้ม

ไม่ได้ทำเพราะกลัวถ่ายรูป แต่เพราะสำนึกความปลอดภัยและความประหยัด ขอให้เจริญครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 09:32:55 »
เพิ่ม airbag ค่างวดก็แทบไม่ต่างกับตัวไม่มีเท่าไหร่หรอกครับ ลองคำนวนดูครับ มีให้ใช้ดีกว่าพอจำเป็นจะใช้แล้วไม่มี

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 11:23:15 »
ความปลอดภัยมาก่อนครับ  เงินหาใหม่ได้ ถ้าไม่ตาย หรือ พิการ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 13:34:33 »
ถ้า support ไหวซื้อรุ่น Airbag ดีกว่าครับ เพราะขับทางไกล อัตราเสี่ยงก็มากขึ้น

ยิ่งรถไซส์เล็ก เชียร์ใหญ่เลยครับ

ส่วนเรื่องเบาะเนี่ย เมื่อยจริงครับ ยืนยัน

ผมว่าใช้ซักพักจะไปตัดปีกเบาะออกหน่อย แล้วหุ้มหนังใหม่ คงช่วยได้
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net