ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ  (อ่าน 4351 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
แนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 19:14:34 »
เป็นรถวีออส2012นะครับ!  หาข้อมูลมากแล้วเวียนหัว เลือกไม่ถูกเลยครับ โจทย์คือ อยากได้แบบเบรคนุ่มๆ ไม่หัวทิ่มเกินไปและเบรคในความเร็วที่120กม.แล้วไม่เฟด ครับ! แนะนำทีนะครับ
*อ้อ! รบกวนแนะนำการทำช่วงล่างทีครับ อยากได้แบบวิ่งที่ความเร็ว100แล้วไม่เหิน และไม่ต้องนั่งแต่งพวงมาลัยมาก

ออฟไลน์ LateTeenager

• Jr. Member
  • **
Re: แนะนำผ้าเบรคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 19:42:52 »
ผ้าเบรกผมว่า mu specก้โอนะครับ เบรกนุ่ม ดูดเท้าดีครับ ช่วงล่างรถผมเปลี่ยนโช๊คเป็น KYB new sr ผมว่ามันดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ ขับเกิน100ก้ยังนิ่งอยุ แต่อย่าเกิน150นะคับ เริ่มน่ากลัวแล้ว เข้าโค้งได้ดีกว่าเดิมเลยครับ ถ้าอยากให้หนึบกว่านี้คงเป็นเป็นสตรัทแล้วครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 19:44:18 »
 ผ้าเบรค ผมชอบ N sport Mu Spec ครับ นุ่มเท้า เสียนิดตรงฝุ่นเยอะไปหน่อย
 ช่วงล่าง เริ่มที่ โช๊คก่อน ไม่พอใจแล้วค่อยเสริมค้ำบนหน้า-หลัง

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 20:22:42 »
Mu spec ครับ ประทับใจ ไม่กินจาน ผมใส่กับฮอนด้า ทำให้รู้เลยว่าฮอนด้าติดรถห่วยแตกสุดๆ ความเร็วต่ำเบรคหัวทิ่มๆความเร็วสูงเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 21:41:56 »
ตามคุณ paneria ครับ

Mu spec ชอบมากๆๆ ครับ แก้ปํญหาผ้าเบรคแย่ๆๆ ของติดรถ Honda เลยครับ ติดรถหัวทิ่มไม่ได้เรื่องเลย

ส่วนตัวผมไม่เจอฝุ่นนะครับ ไม่กินจาน นุ่ม ตอนนี้ใช้ Mu spec กับทุกๆๆคันในบ้านเลย 

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 09:43:42 »
NA-P ครับ ราคาไม่แพง แต่ประสิทธิภาพดีครับ เบรคจาก 120 ซัก 3 ทีก็ยังไม่เฟด

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 14:58:08 »
ตามด้านบนเลยครับ N break MU Spec ดีกว่าของฮอนด้าเดิมมากและไม่กินจานเบรค

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 20:58:55 »
ผ้าเบรคต้องเข้าใจก่อนว่า  เบรคดีเฟดยากกินจานฝุ่นเยอะ มันเป็นของคู่กัน คราวนี้เราก็ลองมาชั่งใจดูครับว่าเรายอมรับได้จุดไหน ที่เขาเล่าลือกันมา มี

1. mu spec เบรค นุ่ม ดูดเท้า จัดหนักมากๆ มีเฟด แต่ไม่กินจานแถมมีสารขัดทำให้จานเงา

2. NA-P ชมพู ที่ว่าเฟดยากแต่มันก็ต้องแลกด้วยการกินจาน

หรือ ผ้าเบรค High Grade มี Dixzel TypeZ ราคาสะดุ้งนิดๆ  / EBC เขียว เหลือง แดง  เรื่องเบรคมันต้องดูทีพฤติกรรมเราขับก่อนครับ ขับเปื่อยๆ วิ่ง180ก็จริงแต่ไม่ได้เบรคแรง ยัดทุกโค้ง จี้ทุกคัน Mu specก็เอาอยู่ครับ แต่ถ้าขับ 120เบรคแรงทุกครั้งก็ต้องเอาผ้าเบรคที่แข็งหน่อยทองแดงเยอะนิดนึง  ;) หวังว่าช่วยไม่ได้มากก็น้อยครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 15:48:37 »
ผมเจอผ้าเบรค Mu-Spec ร้าว....    เป็น 2 รอบ  ครั้งแรกคิดว่าเป็นที่ผมไปเที่ยวเขา  และเหยียบเบรคหนักตลอด เพราะมั่นใจในผ้าเบรคตัวนี้
ตอนถอดผ้าเบรครอบแรก  ก็คิดว่าผ้าเบรคมันบาง เลยเปลี่ยนใหม่

หลังจากเปลี่ยนก็ใช้ผ้าเบรคชุดเดิมครับ เพราะว่าถูกใจในการหยุดรถ การเบรคที่ดี  แต่ปรากฏว่า ผ้าเบรคชุดที่ 2 ผมก็เป็นอีกครั้ง...

ที่ผมเจอสาเหตุนี้ เพราะว่า
ผมถอดเปลี่ยนผ้าเบรคเอง ทำความสะอาดเอง   ทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่บ้าน

จากภาพ เป็นผ้าเบรคที่รถของผมครับ

และภาพนี้เป็นของเพื่อนสมาชิก  ที่เจอปัญหาเหมือนกัน ที่ได้แจ้งมาให้ดู

ได้สอบถามไปยังผู้ขาย ได้ใจความว่า

ผมเองไม่มีความรู้เรื่องของส่วนผสมผ้าเบรคมากนัก 

แต่ผ้าเบรคใกล้หมด  ผมก็เลยไม่ได้ไปเครมตามคำแนะนำของทางเพื่อนสมาชิก  เลยเปลี่ยนยี่ห้อใหม่ครับ
ส่วนตรงนี้ จึงเป็นอีกหนึ่งความเห็นจากผู้ใช้งานครับ