ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ จะขับรถไป อช.ขุนสถานจาก กรุงเทพ ครับ  (อ่าน 5536 ครั้ง)

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
ผมจะออกเดินทางไป อช.ขุนสถานหนะครับ ซึ่งต้องขับรถไปในเวลากลางคืนด้วย(เนื้องจากรุ่นน้องที่จะไปด้วย ติดเรียนกว่าจะเลิกก็เย็นแล้วอะครับ)
ตอนนี้ที่วางแผนไว้คือ
5ทุ่มออกเดินทาง แล้วกะให้ถึง ที่ตัวจังหวัดแพร่ประมาณตี3-ตี4 เพื่อจะได้มีเวลานอนในรถก่อนซักชั่วโมงสองชั่วโมง แล้วออกเดินทางต่อไปยังตัว อช. ครับ ตามgoogle mapเขาบอกว่าจะต้องใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมงจากตัวเมืองอะครับ เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่า

1. ผมควรเตรียมตัวอย่างไรบ้าง
2. จะหาว่ามีปั้มให้แวะพักระหว่างทางได้จากแผนที่ที่ไหนได้บ้างอะครับ อยากเจาะจงปั้มใหญ่ๆเหมือนกันเผื่อจะได้แอบงีบได้บ้างครับ
3. มีอะไรที่ควรต้องระวังระหว่างเดินทางตอนกลางคืนบ้างอะครับ

ผมยังไม่เคยเดินทางไกลขนาดนี้ตอนกลางคืน เคยขับไกลสุดในตอนกลางคืนก็แค่ กรุงเทพ-เขาใหญ่อะครับ
การเดินทางครั้งนี้ ผมมีเพื่อนร่วมทาง(ที่ไม่หลับตลอดนะครับ เพราะผมก็กลัวขับคนเดียวเดี๋ยวง่วงฮ่าๆๆๆ)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ;D

ปล. ผมว่าจะขับ foutuner ไปเพราะวิสัยทัศน์การขับขี่น่าจะดีกว่าขับรถเล็กๆไปอะคับ แต่ก็แอบกลัวตรงที่fortunerขับแล้วล้าง่ายกว่าขับรถเล็กอ่าคับ

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
1. ศึกษาเส้นทาง ระยะทาง ระยะเวลาเดินทาง เช่น กรุงเทพฯ พิษณุโลก แพร่
2. ควรพักทุกๆ 2 ชั่วโมง จะไปได้ไกลครับ
3. ไม่ง่วง และไม่หลงทาง

จากจังหวัดแพร่ ใช้ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 101 ประมาณ 66 กิโลเมตร ถึงหมู่บ้านห้วยแก๊ต เลี้ยวขวาไปตามทางหลวงหมายเลข 1216 ถึงที่ทำการอุทยานฯ ระยะทางประมาณ 24 กิโลเมตร

รายละเอียดสอบถามได้จากเจ้าหน้าที่อุทยานฯ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
นอนตุนไว้ให้เพียงพอครับ

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ แต่ตอนนี้เปลี่ยนแผนนิดหน่อยกลายเป็นว่าจะลุยขึ้นไปอช.ดอยภูคาแทนเลย ;D
เพราะหาที่พักที่ อช. ขุนสถาน ไม่ได้อะคับ :'(