ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใด เคยเอารถBM,MB ไปติดTuning Chipบ้างครับ  (อ่าน 9253 ครั้ง)

ออฟไลน์ =Dentalist=

• Newbie
  • *
มีท่านใด เคยเอารถBM,MB ไปติดTuning Chipบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 15:04:31 »
หลายยี่ห้อ ไม่ว่าจะRace Chip, Swisschip

มีท่านใดเคยเอาไปติดบ้างครับ เห็นบอกว่าเพิ่มแรงม้า แถมอัตรากินน้ำมันลดลงด้วย

ถ้าเป็นตามที่กล่าวมาจริง มันจะมีside effect ใดๆกับรถมั้ยครับ หรือมีผลต่อประกันมั้ย เช่นBSI หลุด

คุยกับที่ร้านเค้ารับรองว่าติดแล้ว BSI ไม่หลุด(แต่ยังไม่เสี่ยงง่ะ มาถามก่อน อิอิ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2013, 15:50:58 โดย =Dentalist= »
320D F30
530e G30
745le G12
x5 45e G05
981 boxster
Mazda CX8

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
Re: มีท่านใด เคยเอารถBM,MB ไปติดTuning Chipบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 15:43:20 »
ผมใช้ F30 ใส่ M Performance Power kit อยู่ครับ จริงๆมันก็คือกล่อง ECU กับ Intercooler

ผมอาจจะตอบไม่ตรงคำถามน่ะครับ แต่อยากจะให้เช็คก่อนว่าแรงบิดที่เพิ่มขึ้นของ Tuning Chip ที่จะเปลี่ยนมันเพิ่มขึ้นจนเกินที่เกียร์เดิมจะรองรับแรงบิดที่เพิ่มขึ้นได้หรือเปล่า ถ้าแรงบิดมันแรงเกินเกียร์ก็อาจจะมีปัญหา ซึ่งในความเป็นจริงเกียร์เดิมๆของ BMW น่าจะพอรองรับแรงบิดที่เพิ่มขึ้นได้พอประมาณ แต่เช็คไว้ก่อนก็ดีคร้บ ส่วน F30 เกียร์น่าจะรับแรงบิดได้สูงสุดประมาณ 500 nm ครับ

ส่วนเรื่อง BSI ถ้าทาง BMW จับไม่ได้ก็ไม่หลุดครับ แต่ทำยังไงให้จับไม่ได้ ให้คนที่เคยใส่มาตอบดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2013, 15:49:02 โดย WTN »

ออฟไลน์ PorPor

• **
Re: มีท่านใด เคยเอารถBM,MB ไปติดTuning Chipบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 15:46:54 »
หลายยี่ห้อ ไม่ว่าจะRace Ship, Swisschip

มีท่านใดเคยเอาไปติดบ้างครับ เห็นบอกว่าเพิ่มแรงม้า แถมอัตรากินน้ำมันลดลงด้วย

ถ้าเป็นตามที่กล่าวมาจริง มันจะมีside effect ใดๆกับรถมั้ยครับ หรือมีผลต่อประกันมั้ย เช่นBSI หลุด

คุยกับที่ร้านเค้ารับรองว่าติดแล้ว BSI ไม่หลุด(แต่ยังไม่เสี่ยงง่ะ มาถามก่อน อิอิ)

เคยลองแต่ race chip ถ้าจะเข้าศุนย์เช็คระยะ ก็ถอดออกครับ มีเพื่อนติดเหมือนกันคนนึง เครื่องกระตุก ถอดออกก่อนเข้าศุนย์ ปรากฏว่าศูนย์สามารถอ่านจาก ECU ได้ว่าเคยไปติดมาครับ BSI หลุด ตอนนั้นต้องจ่ายค่าซ่อมเองโดยยังดีที่ไม่เป็นอะไรมาก จ่ายไม่เยอะ แล้วส่วนที่เป็นปัญหาก็ไม่เกี่ยวกับ Race Chip เลย ถ้าติดกับเครื่องดีเซลเหมือนควันจะดำขึ้นนะครับ ลองดูครับ
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

ออฟไลน์ =Dentalist=

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 15:51:35 »
หลายยี่ห้อ ไม่ว่าจะRace Ship, Swisschip

เคยลองแต่ race chip ถ้าจะเข้าศุนย์เช็คระยะ ก็ถอดออกครับ มีเพื่อนติดเหมือนกันคนนึง เครื่องกระตุก ถอดออกก่อนเข้าศุนย์ ปรากฏว่าศูนย์สามารถอ่านจาก ECU ได้ว่าเคยไปติดมาครับ BSI หลุด ตอนนั้นต้องจ่ายค่าซ่อมเองโดยยังดีที่ไม่เป็นอะไรมาก จ่ายไม่เยอะ แล้วส่วนที่เป็นปัญหาก็ไม่เกี่ยวกับ Race Chip เลย ถ้าติดกับเครื่องดีเซลเหมือนควันจะดำขึ้นนะครับ ลองดูครับ

งั้น ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ = ="
ขอบคุณมากครับ
320D F30
530e G30
745le G12
x5 45e G05
981 boxster
Mazda CX8

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 16:12:44 »
เรื่อง BSI มันขึ้นอยู๋กับความสัมพันธ์ของเรากับศูนย์ด้วยครับ (จริงๆนะ) เพราะ BMW ก็เหมือนศาล ถ้าอัยการ/ตำรวจ (ดีลเลอร์) ไม่ทำสำนวน "ฟ้อง" ก็ยากที่จะโดนครับ

บางทีน่าจะหลุด ถ้าสนิทกันเค้ายังช่วยไม่ให้หลุดเลยครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 17:46:29 »
ถามศูนย์ครับ ถ้าขาดก็ขาด

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 20:11:21 »
จะดีเหรอครับ
BSI ไม่ยอมรับ
เหมือนเป็นหมอ แต่ ไม่มีใบประกอบโรคศิลป์
ต้องออกมาเป็นหมอเถื่อน แบบ Super Doctor K --อิ อิ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 20:42:34 »
ต้องดูแต่ละรุ่นครับถ้าเป็นที่ต้องติดกล่องเพิ่ม 0 คงรู้แน่นอน
แต่พวก plug&go ไม่น่าจะรู้ ประเด็นคือตัว ecu มันบันทึกหรือเปล่าว่ามีคนไปทำอะไรไว้

ออฟไลน์ alonenae55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 21:14:01 »
ของผมติดของ racechip คับ 320d ของดีเซลผมว่ามันคล้ายๆกับกล่องดันรางในรถกระบะเลยนะ

แรงขึ้นแต่ไม่ได้เท่าที่โฆษณาไว้แต่ตอนนี้ถอดออกไปแล้ว ใช้แล้วเครื่องกระตุก  รถผมถึงขั้นสมองกลพังเลย

ไม่รู้ว่าศูนย์เขาจะรู้ปล่าวเพราะผมติดตอนที่ bsi หมดแลัว

ออฟไลน์ golfhahahoho

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 22:23:19 »
ผม ติดอยู่ครับ MB แรงขึ้นแน่นอน ผมว่า MB ไม่ Serious ขนาดนั้นะครับ ที่สำครัญ ECU Benz ไม่ได้บันทึกครับว่า ไปติดอะไรมาเพราะพวกมนี้มัน Plug and Play มัน safe ในตัวมันอยู่แล้วแต่ ถ้าท่านเป็น BMW ผมไม่แน่ใจครับว่ามันบันทึกขนาดนั้นหรือเปล่า

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 22:50:20 »
รถยุโรปรุ่นใหม่ๆ เดิมๆโรงงานมันก็วิ่งกระจายแล้วน่ะ

ส่วนตัวคิดว่าได้ไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป   ดีไม่ดี กล่องเจ๊งละงานเข้าเลย

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 23:11:05 »
หลายยี่ห้อ ไม่ว่าจะRace Chip, Swisschip

ถ้า จขกท. ขับ 320d ผมแนะนำติดของศูนย์คับ
M performance kit มี ecu กับ Intercooler ราคาประมาณ 70,000 บาท
BSI ไม่หลุดแน่นอน เพราะทำกับ BMW ลองถามมาแล้วทำได้หลายรุ่น
เช่น 320d F30  520d F10  
แรงม้าเพิ่มเป็น 200ม้า 0-100เร็วขึ้น 0.3 วิ(BMW เคลมไว้ อาจะได้มากกว่านี้ อันนี้ผมอ่านจากเว็บต่างประเทศครับ)
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 00:39:01 »
ยังไงการจูน ECU ก็ดีกว่าพ่วงกล่องนะครับ แนะนำจูนกับทาง BMW ดีกว่า